Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

TVPL

Xe container
Pi chạy 3A được luôn hả cụ? Em được tư vấn tối đa 2.1A.
Thỏai mái mà cụ, loại 3A thực tế gồm 2 cổng cấp 2,1A và 1A có điều chỉnh dòng theo thiết bị sử dụng.
Thực tế Pi ăn 0.7A, HDD cũng tầm ấy, dùng 1 cái loại 2A em sợ thiếu. Em đang dùng 2 cái: 3A và 1A trên xe mà vẫn có hiện tượng nhấp nháy màn hình khi cắm thêm sạc điện thoại.

ngochoangimsat

Xe tăng
Pi chạy 3A được luôn hả cụ? Em được tư vấn tối đa 2.1A.
Ai tư vấn cho cụ nói vậy là người chả biết cái gì về điện. Dòng 3A nó cho cụ biết là cái nguồn đó khỏe thế nào. Còn dòng tiêu thụ thực thì do Pi quyết định. Định luật Ôm chắc các cụ biết hết còn gì. Nếu có cái nguồn 5V mà 100A như cái ác qui cụ cắm vào cũng như cái nguồn 2A thôi.

Cụ chạy thiết bị điện gì cái đầu tiên quan tâm phải là điện áp. Với Pi là 5V
Cái thứ 2 là công suất. Nguồn 5V 2A nghĩa là nó đáp ứng công suất 5x2=10W (oát)
Khi cụ cắm các thiết bị vào cái nguồn đó mà tổng công suất tiêu thụ nhỏ hơn hoặc bằng thì cái nguồn đáp ứng. Khi thiết bị hết nhiều hơn, nguồn ko đủ nó sẽ tụt áp xuống thấp hơn 5V và lúc đó thiết bị ko làm việc được hoặc làm việc ko ổn định.

Nguồn 5V 1A chỉ cung cấp được công suất 5x1 =5W nên con pi nó ăn đã hết rồi, nếu cắm thêm USB wifi, chuột, bàn phím... thì điện áp cấp sẽ tụt thấp, có khi xuống 3-4V nên Pi ko làm việc được. Có nhiều trường hợp cụ thấy người ta cắm vào công USB xong phải cắm cáp Y để cấp nguồn cho các thiết bị ngoại vi nối cổng USB là vì vậy

Chỉnh sửa cuối:

lakfvn

Xe đạp
Oh, vậy là em bị thuốc khi mua Pi rồi. Biết vậy hôm đó hỏi cụ trước khi mua!!!

lakfvn

Xe đạp
Thỏai mái mà cụ, loại 3A thực tế gồm 2 cổng cấp 2,1A và 1A có điều chỉnh dòng theo thiết bị sử dụng.
Thực tế Pi ăn 0.7A, HDD cũng tầm ấy, dùng 1 cái loại 2A em sợ thiếu. Em đang dùng 2 cái: 3A và 1A trên xe mà vẫn có hiện tượng nhấp nháy màn hình khi cắm thêm sạc điện thoại.
Họ nói tối đa là 2.1A cho Pi, nên em đã mua bộ của Anker loại Auto A - 24W / 4.8A cho chắc cụ ạ.

ngochoangimsat

Xe tăng
Họ nói tối đa là 2.1A cho Pi, nên em đã mua bộ của Anker loại Auto A - 24W / 4.8A cho chắc cụ ạ.
:D chuẩn cụ ạ. Khỏe chạy cho xướng. Nhưng mà cẩn thận với mấy cái nguồn khỏe, chẳng may để chập dây nó cũng cháy nổ dữ hơn cụ ạ. Dùng thì thích. ko có chuyện chập chờn

tungvv

Xe tải
Bẩm các cụ, cái DVD nhà cháu sau thời gian unlock bằng cFFM 3.5 nó cứ khởi động chậm quá, đặc biệt mấy hôm nay thì coi như treo luôn (hơn 30phut), chọc lỗ reset cũng ko khắc phục được, đã gỡ bỏ cFFM rồi nhưng vẫn cứ bị vậy. Trong setups có mục reset Factory, đã chạy nhưng nó cũng ko thấy trở lại như ban đầu. Vậy phải làm sao để nó trở lại ban đầu các cụ?

ngochoangimsat

Xe tăng
Bẩm các cụ, cái DVD nhà cháu sau thời gian unlock bằng cFFM 3.5 nó cứ khởi động chậm quá, đặc biệt mấy hôm nay thì coi như treo luôn (hơn 30phut), chọc lỗ reset cũng ko khắc phục được, đã gỡ bỏ cFFM rồi nhưng vẫn cứ bị vậy. Trong setups có mục reset Factory, đã chạy nhưng nó cũng ko thấy trở lại như ban đầu. Vậy phải làm sao để nó trở lại ban đầu các cụ?
Cái đó do đầu đến lúc lỗi chứ ko phải do ceffm đâu cụ. Bản cjất ceffm nó hoàn toàn ko cài gì vào máy cụ, nó chỉ ghi đúng 4 dòng vào registry để tự khởi động cùng dvd thôi. Còn nó ko gây ảnh hưởng gì. Rút thẻ nhớ ra là đã như ko cài nó bao giờ rồi. Trong ceffm có cái hard reset đấy. Cụ chạy nó xem.

tungvv

Xe tải
Cái đó do đầu đến lúc lỗi chứ ko phải do ceffm đâu cụ. Bản cjất ceffm nó hoàn toàn ko cài gì vào máy cụ, nó chỉ ghi đúng 4 dòng vào registry để tự khởi động cùng dvd thôi. Còn nó ko gây ảnh hưởng gì. Rút thẻ nhớ ra là đã như ko cài nó bao giờ rồi. Trong ceffm có cái hard reset đấy. Cụ chạy nó xem.
Vậy chắc cái DVD nó có sự cố gì rồi cụ nhỉ, hình như là cái cảm úng thì phải, mỗi khi chỉnh cảm ứng thì nó bảo lỗi, thỉnh thoảng khởi động nó lại hiện lên 5 chấm bút để căn chỉnh cảm ứng mặc dầu trc đó cháu ko hề chạy phần căn chỉnh màn hình. Để cháu thử chạy hard reset xem sao, nếu ko đc chắc mua cái mới rồi. Cụ Hoàng tư vấn giúp cháu có nên mua DVD android ko cụ nhỉ ?

ngochoangimsat

Xe tăng
Vậy chắc cái DVD nó có sự cố gì rồi cụ nhỉ, hình như là cái cảm úng thì phải, mỗi khi chỉnh cảm ứng thì nó bảo lỗi, thỉnh thoảng khởi động nó lại hiện lên 5 chấm bút để căn chỉnh cảm ứng mặc dầu trc đó cháu ko hề chạy phần căn chỉnh màn hình. Để cháu thử chạy hard reset xem sao, nếu ko đc chắc mua cái mới rồi. Cụ Hoàng tư vấn giúp cháu có nên mua DVD android ko cụ nhỉ ?
Nên quá đi chứ cụ/ Cụ dùng android thì ko cần cái Pi nữa. Có thể tặng lại anh em OFer. Android có đủ hết tính năng. Tự dưng mua DVD mới có vẻ hơi phí. Nó lỗi thì tìm cách khắc phục là hơn. Lỗi hiện căn màn cảm ứng là bị hard reset còn gì. Có khả năng main của nó hết pin

Chỉnh sửa cuối:

thinhglam

Xe tải
Em làm cái tẩu cấp 2 lỗ 5 v x 3.1 ampe cụ ạ. Chả biết có sao không ?

tungvv

Xe tải
Nên quá đi chứ cụ/ Cụ dùng android thì ko cần cái Pi nữa. Có thể tặng lại anh em OFer. Android có đủ hết tính năng. Tự dưng mua DVD mới có vẻ hơi phí. Nó lỗi thì tìm cách khắc phục là hơn. Lỗi hiện căn màn cảm ứng là bị hard reset còn gì. Có khả năng main của nó hết pin
Cháu đã hard reset bằng PM trong cFFM rồi nhưng xem ra ko ổn. Cụ bảo main hết pin là có nghĩa như cái main máy tính nó hư cục pin cmos phải ko cụ? Mở ra thay viên pin là đc phải ko? Cái DVD nhà cháu mới dùng đc 1 năm 2 tháng thôi cụ à, có đâu mà hỏng nhanh thế. Mà thật ra là nó chưa hỏng, chỉ khởi động quá chậm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Cháu đã hard reset bằng PM trong cFFM rồi nhưng xem ra ko ổn. Cụ bảo main hết pin là có nghĩa như cái main máy tính nó hư cục pin cmos phải ko cụ? Mở ra thay viên pin là đc phải ko? Cái DVD nhà cháu mới dùng đc 1 năm 2 tháng thôi cụ à, có đâu mà hỏng nhanh thế. Mà thật ra là nó chưa hỏng, chỉ khởi động quá chậm thôi.
Cụ rút cả thẻ nhớ ra rồi khởi động xem nó còn chậm không?
Cụ có thể thử từng cách theo các bước dưới đây:
1. Rút thẻ nhớ và khởi động lại (nếu bình thường thì tại thẻ, ko bình thường thì tại DVD)
2. Rút hoàn toàn DVD ra khỏi xe để một ngày trong nhà rồi cắm điện chạy thử trong nhà mà ko kết nối cái gì của xe vào xem nó làm việc bình thường không (bình thường thì tại vấn đề của xe, ko bình thường tại DVD)
3. Chạy lại firmware hoặc đem đi sửa.
4. Mua cái mới chỉ khi ko còn cách nào.

Ko cần thiết lắm phải chi nhiều tiền cho việc này. DVD của cụ là gì ấy nhỉ

Cháu có một số firmware cho DVD nhưng ko chắc nó ổn trên dvd của cụ. Nạp sai Firmware sẽ gây bệnh trầm trọng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

thinhglam

Xe tải
Có sao chứ cụ! sao lại không!
Cháu đang test em pi bằng nguồn điện sinh hoạt. Nguồn 5v 1.8 a thấy ổn sau 12 tiếng online liên tục.
Một điều nữa về add on tự động phát lại, cháu chuyển vị trí ghi log từ thẻ sd sang ghi vào usb thì thấy chạy có vẻ ổn hơn các cụ nhỉ.

TVPL

Xe container
Cháu đang test em pi bằng nguồn điện sinh hoạt. Nguồn 5v 1.8 a thấy ổn sau 12 tiếng online liên tục.
Một điều nữa về add on tự động phát lại, cháu chuyển vị trí ghi log từ thẻ sd sang ghi vào usb thì thấy chạy có vẻ ổn hơn các cụ nhỉ.
Hì, cái thẻ SD của cụ có vấn đề rồi :), cái tần suất ghi 5s / 15s của script không ảnh hưởng gì đến I/O của Pi đâu cụ nhá.

thinhglam

Xe tải
Hì, cái thẻ SD của cụ có vấn đề rồi :), cái tần suất ghi 5s / 15s của script không ảnh hưởng gì đến I/O của Pi đâu cụ nhá.
Vâng chắc là hỏng thẻ rồi, cháu còn phát hiện ra là nếu Không chuyển sang ghi log vào usb mà cứ để mặc định là ghi log vào thẻ sd thì cái script báo lỗi ngay.

tung1351987

Xe đạp
Ae ở hà nội ai làm đc theo hướng dẫn của cụ chủ thớt chưa ạ.Em ngu công nghệ quá đọc thì hay thật nhưng lại thấy tủi thân ghê vì sợ ko làm đc.Cụ nào làm trên DVD nguyên bản của xe mer C chưa ạ.Ko biết nó có ok ko nữa.e ko thấy AV In ở đâu và ko thấy aux nữa.Thank cụ chủ thớt nhiệt tình vì ae cả cho dân audio SG và HN.

tungvv

Xe tải
Cụ rút cả thẻ nhớ ra rồi khởi động xem nó còn chậm không?
Cụ có thể thử từng cách theo các bước dưới đây:
1. Rút thẻ nhớ và khởi động lại (nếu bình thường thì tại thẻ, ko bình thường thì tại DVD)
2. Rút hoàn toàn DVD ra khỏi xe để một ngày trong nhà rồi cắm điện chạy thử trong nhà mà ko kết nối cái gì của xe vào xem nó làm việc bình thường không (bình thường thì tại vấn đề của xe, ko bình thường tại DVD)
3. Chạy lại firmware hoặc đem đi sửa.
4. Mua cái mới chỉ khi ko còn cách nào.

Ko cần thiết lắm phải chi nhiều tiền cho việc này. DVD của cụ là gì ấy nhỉ

Cháu có một số firmware cho DVD nhưng ko chắc nó ổn trên dvd của cụ. Nạp sai Firmware sẽ gây bệnh trầm trọng hơn.
Cháu cắt nguồn acqui trên xe vài tiếng đồng hồ thì khi lắp lại, cái cảm ứng mà hình nó chuẩn hơn rồi cụ ạ. khởi động có chậm một chút (ko bằng lúc trước) nhưng cơ bản vẫn dùng OK, chịu khó đợi vài phút vậy.
DVD của cháu nhãn hiệu Chitech cụ ạ, nếu được cụ HD cháu cách cập nhật Firmware với, nếu làm đúng chắc cũng đc thôi. Trc đây cháu cũng đã từng cập nhật Firmware cho các loại điện thoại LG thấy cũng ko khó lắm, ko biết DVD như thế nào, nó có thể kết nối với máy tính bằng cái gì? Cùng lắm hỏng thì mua cái khác, híc, coi như tiền học phí vọc vạch cho vui.

Athena

Xe tăng
Thiếu rồi cụ ơi, trên con 8650 mới được 1A. Làm thêm cái tẩu cho chắc, chơi cả hdd thì cụ kiếm 1 cái 2 cổng usb ra max 3A hoặc 2 cái tẩu 2A thì mới tạm ổn.
8650BT USB là 1.6A cụ ạ. Em lấy nguồn ở cổng USB của 8650BT chơi Pi vô tư. Mỗi tội món này chưa thuận tiện nên em lại tháo ra rồi. :))