Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

Tynadevinci

Xe đạp
Vừa lượn ở chợ Giời mới phát hiện ra một số cụ chê RPi cái khoản nguồn phụ cho HDD nó lích kích. Em post kinh nghiệm cắm HDD vào Pi trên xe dùng một nguồn thôi vho các cụ tham khảo:
- Dùng bộ nguồn cắm tẩu ra 5V, dòng từ 2.1A trở lên
- Dây micro Usb chọn loại hịn chút, chịu được dòng cỡ 3A và có cục lọc nguồn càng tốt. Một số dây sạc điện thoại có cục lọc luôn, ngon choét.
- Thêm dòng: max_usb_current=1 vào file Config.txt để ra lệnh Pi xuất double dòng ra cổng Usb
- HDD nên dùng loại cổng 3.0 càng tốt, cắm vào 1 trong 4 cổng Usb của Pi mà không cần cable chữ Y lấy thêm nguồn phụ bên ngoài.
- HDD nên dùng loại ăn dòng 1A trở xuống, đa số ổ 2T trở xuống đáp ứng tiêu chí này.
EM kính bác rượu rồi ạ. Chuyện là em mới sắm pi2 nhưng đọc cả sáng nay ko hiểu mô tê gì. Bác có ở HN không hôm nào rảnh giúp em với ạ.

EM kính bác rượu rồi ạ. Chuyện là em mới sắm pi2 nhưng đọc cả sáng nay ko hiểu mô tê gì. Bác có ở HN không hôm nào rảnh giúp em với ạ.
Cụ chưa mô tê gì chỗ nào ạ ?
Cụ cứ chộp tấm hình lên đây a e hỗ trợ

fusionvie

Xe điện
Cháu đang bị vướng, openelec không cho chạy lệnh sudo cụ TVPL ơi. Không chạy được lcd_35_v4 thì cháu không biết cài cái driver này thế nào. Cụ chỉ cháu với

Tynadevinci

Xe đạp
Cụ chưa mô tê gì chỗ nào ạ ?
Cụ cứ chộp tấm hình lên đây a e hỗ trợ
Dạ em tự mò xem được phim trên tivi rồi. Hdd phải cắm nguồn riêng, qua cổng usb pi ko nhận (sạc 2,1 a của apple). Em đang tính mua bộ chia tẩu ra 2 x 5v-2,4a không biết có được ko ạ. Em định lắp lên oto nhưng ko có chuyên môn. Đang định nhờ cụ Long Thịnh lắp chắc là được.

Tynadevinci

Xe đạp
Có cụ nào có dac lắp với pi mà ko dùng nữa hay nâng cấp để lại cho êm với nhé.

TVPL

Xe container
Cháu đang bị vướng, openelec không cho chạy lệnh sudo cụ TVPL ơi. Không chạy được lcd_35_v4 thì cháu không biết cài cái driver này thế nào. Cụ chỉ cháu với
À, cụ đang config cái LCD đấy à ? Nó print luôn trên màn hình kia rồi cụ êi: đã login với quyền root nên chả cần sudo, cụ bỏ quách nó đi, vd chỉ type: lcd_35_v4 xong enter thôi, nó là file chạy rồi.
Trên OE bọn nó move đi nhiều lệnh lắm so với Raspbian/Osmc... mấy cái lệnh apt-get update/upgrade... cũng không chạy & không cần thiết trên OE đâu cụ nhá.
Nếu muốn vọc tuần tự như sách HD thì cụ kiếm cái thẻ bé bé khác cài OSMC vào thì đủ lệnh như trong HD.

o_to_ghe

Xe buýt
Cụ dùng kích này rồi cắm sạc điện thoại lên cổng AC làm nguồn nuôi cho pi à? Có hết ù réo ko cụ? E ở quê tìm mấy chỗ để thử mà nó ko có ạ. Nên em vẫn dùng pin dự phòng.

o_to_ghe

Xe buýt
Cụ vẫn chưa xong vụ màn hình à? ...khi nào DAC về bẩu em nhé. E mong em nó quá ruồi.

fusionvie

Xe điện
À, cụ đang config cái LCD đấy à ? Nó print luôn trên màn hình kia rồi cụ êi: đã login với quyền root nên chả cần sudo, cụ bỏ quách nó đi, vd chỉ type: lcd_35_v4 xong enter thôi, nó là file chạy rồi.
Trên OE bọn nó move đi nhiều lệnh lắm so với Raspbian/Osmc... mấy cái lệnh apt-get update/upgrade... cũng không chạy & không cần thiết trên OE đâu cụ nhá.
Nếu muốn vọc tuần tự như sách HD thì cụ kiếm cái thẻ bé bé khác cài OSMC vào thì đủ lệnh như trong HD.
Cụ thức muộn thế, cháu cũng thấy nó cắt lệnh sudo, nhưng thử với lệnh .\lcd_35_v4 rồi nhưng nó denied, không chạy ạ. Thôi đành thử với OSMC như cụ nói xem thế nào.

fusionvie

Xe điện
Cụ vẫn chưa xong vụ màn hình à? ...khi nào DAC về bẩu em nhé. E mong em nó quá ruồi.
Cháu vẫn chưa cài dc màn hình khi chạy openelec cụ ạ. Nếu cài bản kernel của nhà cung cấp thì ok(cái hình em up đợt trước), nhưng cháu lại không thích bản đó vì mình dùng Pi chỉ chơi nhạc, bản đó lại cài sẵn nhiều app không cần thiết.

DAC của cụ dự kiến phải cuối tháng này mới về. Hiện tại cháu rất hài lòng với cái DAC như của cụ, nhưng cháu lại mới order cái audiophile DAC như cái link cụ beck post, chỉ vì tính tò mò, đang đợi có ai từ Pháp về thì nhờ cầm hộ.

Beck

Xe điện
Cháu vẫn chưa cài dc màn hình khi chạy openelec cụ ạ. Nếu cài bản kernel của nhà cung cấp thì ok(cái hình em up đợt trước), nhưng cháu lại không thích bản đó vì mình dùng Pi chỉ chơi nhạc, bản đó lại cài sẵn nhiều app không cần thiết.

DAC của cụ dự kiến phải cuối tháng này mới về. Hiện tại cháu rất hài lòng với cái DAC như của cụ, nhưng cháu lại mới order cái audiophile DAC như cái link cụ beck post, chỉ vì tính tò mò, đang đợi có ai từ Pháp về thì nhờ cầm hộ.
Cụ Cafu đua đòi quá nghe :))

Cảm ơn cụ! Cụ dùng cả sạc và kích à?
Pi thì em dùng kích thôi ạ, tất nhiên là giải quyết đc vấn đề e mới chơi chứ. Hoặc cụ cứ thử cái tẩu sạc Anker xem sao nhé.

Beck

Xe điện
Cụ dùng kích này rồi cắm sạc điện thoại lên cổng AC làm nguồn nuôi cho pi à? Có hết ù réo ko cụ? E ở quê tìm mấy chỗ để thử mà nó ko có ạ. Nên em vẫn dùng pin dự phòng.
Cụ thử dùng tẩu Anker xem thế nào, em thử mấy loại sạc tẩu ở HN rồi nhưng ko đc, mới lại có thể do tuỳ xe nữa ạ. Còn cái kích thì chắc chắn ok luôn, chính vì em ko có sẵn các loại tẩu sạc xịn hơn để test nên em chơi luôn p/a dùng kích ạ

Beck

Xe điện
À, cụ TPVL cho e hỏi chút là có cách nào để Pi nó tự repeat lại playlist khi nó play hết file cuối cùng ko? Hôm qua e mới phát hiện ra là nó ko tự play lại mà im luôn ạ. Trc e dùng MPD thì nó có cho phép chọn chơi ngẫu nhiên, chơi lặp 1 bài rồi cả lặp cả playlist luôn ạ?

fusionvie

Xe điện
À, cụ TPVL cho e hỏi chút là có cách nào để Pi nó tự repeat lại playlist khi nó play hết file cuối cùng ko? Hôm qua e mới phát hiện ra là nó ko tự play lại mà im luôn ạ. Trc e dùng MPD thì nó có cho phép chọn chơi ngẫu nhiên, chơi lặp 1 bài rồi cả lặp cả playlist luôn ạ?
Cụ vào phần config playlist mò xem, cháu nhớ có mục chọn cái này (đang làm nên không mở Pi ra xem được :D)

Cái DAC của cụ có ai cầm về hộ chưa, nếu có thì cho cháu gửi với :D. Giá order và ship nội địa chát quá cụ ạ, gấp 3 lần cái DAC cháu đang dùng.

TVPL

Xe container
Em không nhớ, cụ vào setting check thử xem nhá
Cụ vào phần config playlist mò xem, cháu nhớ có mục chọn cái này (đang làm nên không mở Pi ra xem được :D)

Cái DAC của cụ có ai cầm về hộ chưa, nếu có thì cho cháu gửi với :D. Giá order và ship nội địa chát quá cụ ạ, gấp 3 lần cái DAC cháu đang dùng.
Ơ thế là sắp có vụ DAC thanh lý rồi nhở... kkk.
Cái Amply của em đang tháo đi BH, mấy hôm nay không có tí nhạc nhẽo trên xe, bùn quá cơ :((

fusionvie

Xe điện
Em không nhớ, cụ vào setting check thử xem nhá

Ơ thế là sắp có vụ DAC thanh lý rồi nhở... kkk.
Cái Amply của em đang tháo đi BH, mấy hôm nay không có tí nhạc nhẽo trên xe, bùn quá cơ :((
Khồng, thanh lý là thế nào, cháu định order về rồi nhờ cụ code để chạy 2DAC // =))