Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

tungvv

Xe tải
Ối, em mải làm giờ mới ngơi ra vào OF, để mai em réo :)
Mà sao phải fix volume nhỉ, volume trên Pi 2 của em ở mức 98% bất chấp mọi loại shutdown... Hay trên FW ấy nó khác nhở, cụ vọc trên bản nào thế, OSMC/OE đều như vậy.
Nói cụ đừng chê chứ em dùng KODI trên RPi đã mấy năm nay mà chưa biết làm thế nào để tạo ra cái danh sách file để play lần lượt hoặc lựa chọn ngẫu nhiên trong danh sách, mấy cái playlist của Kodi sao cứ thấy khó hiểu, ko giống bên media của windows nên em chịu, cứ phải chạy từng file , hết lại phải chọn lại chứ ko tự động chuyển bài mới đc. Bất tiện quá cụ à. Cụ hướng dẫn em làm vụ này với.
Nếu có tg, cụ nghiên cứu giúp anh em thêm vào chỗ cái auto play resume của cụ bổ sung thêm 1 chức năng nữa là khi ko tìm thấy link file đã lưu trước đó thì tự động quét và chạy một ổ đĩa nào đó chẳng hạn (có thể đặt thư mục này trong phần cấu hình) Tránh khi ko tìm đc file đã lưu lần trc thì còn có cái mà phát, đừng im re, nhất là khi bận lái xe ko tập trung để mà chọn lại nữa)
nếu đc thế quá hay.
Cụ giúp anh em nghiên cứu tiếp nhé, cám ơn cụ.

moi_lai

Xe tải
Em chia các bài hát theo thư mục. Nó play lần lượt hoặc random trong thư mục đó. Hết bài nó tự next mà

TVPL

Xe container
Nói cụ đừng chê chứ em dùng KODI trên RPi đã mấy năm nay mà chưa biết làm thế nào để tạo ra cái danh sách file để play lần lượt hoặc lựa chọn ngẫu nhiên trong danh sách, mấy cái playlist của Kodi sao cứ thấy khó hiểu, ko giống bên media của windows nên em chịu, cứ phải chạy từng file , hết lại phải chọn lại chứ ko tự động chuyển bài mới đc. Bất tiện quá cụ à. Cụ hướng dẫn em làm vụ này với.
Nếu có tg, cụ nghiên cứu giúp anh em thêm vào chỗ cái auto play resume của cụ bổ sung thêm 1 chức năng nữa là khi ko tìm thấy link file đã lưu trước đó thì tự động quét và chạy một ổ đĩa nào đó chẳng hạn (có thể đặt thư mục này trong phần cấu hình) Tránh khi ko tìm đc file đã lưu lần trc thì còn có cái mà phát, đừng im re, nhất là khi bận lái xe ko tập trung để mà chọn lại nữa)
nếu đc thế quá hay.
Cụ giúp anh em nghiên cứu tiếp nhé, cám ơn cụ.
Hì, trong Setting/ Video & Audio cụ tìm và enable cái option: Play next automatic... tiếng Việt thì là Tự động phát bài tiếp theo... là được cụ êi. Nó sẽ phát lần lượt đến hết các bài có trong folder đó. Tạo playlist lúc này chả cần thiết nữa ah.

tungvv

Xe tải
Hì, trong Setting/ Video & Audio cụ tìm và enable cái option: Play next automatic... tiếng Việt thì là Tự động phát bài tiếp theo... là được cụ êi. Nó sẽ phát lần lượt đến hết các bài có trong folder đó. Tạo playlist lúc này chả cần thiết nữa ah.
Đơn giản thế mà lâu nay ko nghĩ ra, cám ơn cụ.

E cũng chia nhạc theo folder, nó auto lần lượt hết tất cả các bài trong đó rồi lại về màn hình chính.
E thì cứ theo CD, mà chơi thì chủ yếu video, file cỡ tiếng rồi chuyển, hehe

VuongAn

Xe đạp
Em là thành viên mơi, em cũng đang muốn tìm hiểu em PI này, xem trên ebay thì có loại mới chip Octa core, ram 2g
Ko biết có cụ nào dùng thử chưa.

Và thêm cách nữa để các cụ điều khiển em nó nữa là em touchpad logitech này

o_to_ghe

Xe buýt
Em là thành viên mơi, em cũng đang muốn tìm hiểu em PI này, xem trên ebay thì có loại mới chip Octa core, ram 2g

E này là banana chứ có phải Raspberry pi đâu? Con này cấu hình cao hơn, nhưng đắt hơn. Em thấy ít người chơi con này hơn cụ ạ, kể cả của samsung cũng có 1 con như này cấu hình cũng cao, nhưng thấy trên cộng đồng ít người chơi.

Chỉ cần con Pi2 or 3 là đủ chơi rồi
Điều khiển thì chuột bay C120
Cả bộ khoảng triệu rưởi
Mà lại đc cộng đồng mạng hỗ trợ mạnh

VuongAn

Xe đạp
Em lại cứ nghĩ con banana này giống con pi về giao tiếp, chỉ khác về cấu hình và có thêm cổng sata để lắp thêm ổ cứng.
Hôm trước em có mua về con Xi3 computer mini về định làm car computer, các cụ cho em hỏi có cái đc hệ điều hành giống PI này ko ạ. Em định cài để dùng con PI. Đồ nghề sắm cũng đủ rồi, đã mua luôn 2 cái màn hình của alpine TME-M770s và TME-M710 mà 2 con này chỉ có cổng AV chứ ko có cổng HDMI, mà con Xi3 này lại ko xuất AV. Các cụ xem giúp em có thiết bị nào chuyển đổi HDMI, hoặc Display port sáng AV với ạ.
Nếu ko được chắc phải làm em PI về nghịch thui
Mà tiện thể cho em hỏi luôn, con alpine tme-m770s màn nó có chức nằng touch luôn. Mà tín hiệu vào cũng là AV, vậy kết nối làm sao để sử dụng được tính năng cảm ứng của em nó ạ.
Thanks các cụ!

TVPL

Xe container
Em lại cứ nghĩ con banana này giống con pi về giao tiếp, chỉ khác về cấu hình và có thêm cổng sata để lắp thêm ổ cứng.
Hôm trước em có mua về con Xi3 computer mini về định làm car computer, các cụ cho em hỏi có cái đc hệ điều hành giống PI này ko ạ. Em định cài để dùng con PI. Đồ nghề sắm cũng đủ rồi, đã mua luôn 2 cái màn hình của alpine TME-M770s và TME-M710 mà 2 con này chỉ có cổng AV chứ ko có cổng HDMI, mà con Xi3 này lại ko xuất AV. Các cụ xem giúp em có thiết bị nào chuyển đổi HDMI, hoặc Display port sáng AV với ạ.
Nếu ko được chắc phải làm em PI về nghịch thui
Mà tiện thể cho em hỏi luôn, con alpine tme-m770s màn nó có chức nằng touch luôn. Mà tín hiệu vào cũng là AV, vậy kết nối làm sao để sử dụng được tính năng cảm ứng của em nó ạ.
Thanks các cụ!

- Xi3 X7A Computer chạy chip AMD, ăn dòng lớn (~ 30w, PSU: 19VDC@3.3A) em nghĩ chỉ phù hợp cài OS như Linux, Window làm máy trạm. Các firmware phổ biến cho Pi như OSMC, OpenElec không hỗ trợ dòng chip này --> Ý tưởng làm CarPC không phù hợp lắm, có nhiều loại phù hợp hơn như Zotac, NUC, Liva... chạy luôn window 10 ngon hơn.
- Adapter AV to HDMI thì có, nhưng không truyền được tín hiệu điều khiển (CEC) về --> không xài touch được cụ êi.
- Chơi dòng không phổ biến mấy thì đa phần phải tự vọc vì hỗ trợ của cộng đồng sẽ rất ít ah.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Trên đầu Alpine và màn hình Alpine có đường RGB in dành cho Navigation

- Nhận tín hiệu hiển thị Video
- Truyền tín hiệu điều khiển cảm ứng Rx Tx

Vấn đề là lập trình giao tiếp chuyển đổi với PI thông qua cổng USB :) huhu

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Trên đầu Alpine và màn hình Alpine có đường RGB in dành cho Navigation

- Nhận tín hiệu hiển thị Video
- Truyền tín hiệu điều khiển cảm ứng Rx Tx

Vấn đề là lập trình giao tiếp chuyển đổi với PI thông qua cổng USB :) huhu
Đưa luôn về chân GPIO trên bo Pi code dễ hơn, có sẵn chân Tx/Rx rồi ah :).
Em note vụ này để lúc nào có điều kiện nghịch phát, hehe.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Đưa luôn về chân GPIO trên bo Pi code dễ hơn, có sẵn chân Tx/Rx rồi ah :).
Em note vụ này để lúc nào có điều kiện nghịch phát, hehe.
Dây RGB của alpine đây nhé.. Alpine KCE-030N

Hy vọng lão sớm có điều kiện để nghịch :)

VuongAn

Xe đạp
Cụ VPTL nghịch đầu alpine sớm đi để em có cơ hổi làm theo, chứ lập trình thì em mù tịt, em chỉ ăn sãn là giỏi thôi, ban đầu em nghĩ nó có màn cảm ứng thì dễ ăn, chót mua rồi giờ khó quá. Chắc em tháo nó ra rồi xem cảm ứng mấy pin, mua cho nó cái adapter cảm ứng rời rồi gắn vào đó thôi, con TME-M710 thì ko có cảm ứng, chắc mua luôn bộ cảm ứng về chế vào.
Mà có cụ nào mua mấy cái màn cảm ứng và adapter rời sử dụng chưa ạ, loại nào thì tốt cho em đu theo ạ. Cảm ứng đa điểm càng tốt.
Thank các cụ, mời mỗi cụ ly rượu.
À cho em hỏi thêm, nên mua em banana hay em RPi, về cấu hình và cổng giao tiếp phụ kiện thì banana hơn hẳn RPi, hệ điều hành hỗ trợ chính hãng thì banana cũng hơn,
Bây giờ vấn đề quan trọng nhất là chất lượng độ bền thế nào, em ko rõ banana và RPi do hãng ở đâu sản xuất, nhưng pi thì thấy có đề Usa rồi, và mấy cái OS cho RPi có cài được lên banana ko ạ

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container