Hướng dẫn sử dụng xe hai cầu (4WD - 4x4)

chanhhung

Xe hơi
Em đã mua xe RAV4 ,4WD rồi. Nó có nút nhấn gài cầu ở táp lô. Nhưng Cho hỏi thêm 1 tí ,nếu mình lỡ gài cầu mà quên tắt đi trên con đường nhưa thì có ảnh hưởng trượt bánh không vậy?

Chỉnh sửa cuối:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Em xem trong này thấy có đoạn nói về cái công tắc
http://www.trucktrend.com/features/news/2007/163_news071004_2008_toyota_rav4/suspension_safety.html

Electronically Controlled 4WD
An electronic on-demand four-wheel-drive system uses an electronically controlled coupling to distribute torque between the front and rear wheels, depending on road conditions and driver input. The system can continuously and seamlessly switch from front-wheel-drive to four-wheel-drive mode, maximizing fuel efficiency. In Auto mode, torque distribution to the rear wheels is decreased during low speed cornering for better maneuverability.

A 4WD manual locking switch will disengage the Auto mode, maximizing torque distribution to the rear wheels. When vehicle speed reaches 25 mph, Lock mode will disengage, reverting back to Auto mode. Lock mode also disengages when the brakes are applied, optimizing ABS and VSC operation. RAV4 4x2 models come equipped with an automatic limited slip differential as standard.

Theo như đoạn này thì trên đường nhựa vẫn có thể cài 4WD, nhưng đến tốc độ 25mph = 40km/h thì nó sẽ tự quay về Auto.

chanhhung

Xe hơi
Hay thế nhỉ? Ko sợ hư vì auto. Thx bác nhé.

trucker

Xe tải
Bác cho em hỏi xe Mussso Libero có chạy được 2 cầu trên đường nhựa không ợ
xe mình part-time 4WD muốn leo dốc đường nhựa thì pác về số (3 cấp manual) gài cầu làm gì pác, cầu chỉ để tăng độ bám chứ ko làm xe bốc hơn

chanhhung

Xe hơi
(y)Hôm qua test thử con RAV4 ,gài cầu và chạy khi tốc độ >30-35km/h ( phỏng chứ ko chính xác ) nó tắt đèn báo gài cầu.Tức là nút gài cầu tự động nhảy lên OFF.

minhnguyet

Xe buýt
Website
AndyHung.net
các bác ơi korrando,innovation mấy cái dạng xe hàn cuốc đó có off được không nhỉ

Black & White

Xe hơi
Loạt bài này thật bổ ích đối với người chưa bao giờ lái xe 4WD như tôi,xin cám ơn các bác.

Amateur_chiken

Xe đạp
đọc bài này xong hoa hết cả mắt các bác ợ. thoai hum nào nhảy lên phi thử thì biết :P

mr_limo

Xe buýt
bác cho em hỏi khóa vi sai có tác dụng gì thế, theo lí thuyết thì dùng khi nào ? có thể em đọc không kĩ chăng

alehap

Xe tải
Em có 1 cái xe 4 x 4. Đọc cái thớt này của các cụ + các đường link mà nó chứa thấy hay quá, bổ ích quá.
Cơ mà em còn có 1 thắc mắc muốn hỏi các cụ là ở cái cần số phụ của xe em thì ngoài 2H, 4L, 4H- ở giữa 4L và 4H em lại còn thấy có N.
Vậy thì N là cái gì ạ?
Kính chờ các cụ cho lời khai sáng.
À mà lại nữa là để cho có cầu, nếu vặn cái khóa ở trục bánh trước = tay thì không được, nặng lắm. Thế thì phải vặn = cái gì các cụ ơi. Hay là cái tool để vặn ấy em bị thiếu hoặc đã làm mất mà không biết.

thtvuf

Xe điện
Vị trí Neutral, cắt cầu luôn. Ở vị trí này thì dù bác có vào số mấy xe vẫn đứng yên.(k)

alehap

Xe tải
Vị trí Neutral, cắt cầu luôn. Ở vị trí này thì dù bác có vào số mấy xe vẫn đứng yên.

Vầng cảm ơn bác đã mau mắn nhiệt tình cho nhời khai sáng nhà em.

Nhưng bác xem thế nào giải thích nốt cho em cái, ý là em mà có đẩy về N thì thấy đèn 4WD vẫn nổi xanh lét. Như vậy là vẫn có cầu chứ (em chưa chạy thử mà mới ấn thử thôi).

Còn cái hỏi thứ 2 nhờ các cụ/bác ngang đây giảng hộ. Để cho có cầu, nếu vặn cái khóa ở trục bánh trước = tay thì không được, nặng lắm. Thế thì nhà cháu phải vặn = cái gì các cụ/bác ơi. Hay là cái tool để vặn ấy nhà em bị thiếu hoặc đã làm mất mà không biết.

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Vầng cảm ơn bác đã mau mắn nhiệt tình cho nhời khai sáng nhà em.

Nhưng bác xem thế nào giải thích nốt cho em cái, ý là em mà có đẩy về N thì thấy đèn 4WD vẫn nổi xanh lét. Như vậy là vẫn có cầu chứ (em chưa chạy thử mà mới ấn thử thôi).

Còn cái hỏi thứ 2 nhờ các cụ/bác ngang đây giảng hộ. Để cho có cầu, nếu vặn cái khóa ở trục bánh trước = tay thì không được, nặng lắm. Thế thì nhà cháu phải vặn = cái gì các cụ/bác ơi. Hay là cái tool để vặn ấy nhà em bị thiếu hoặc đã làm mất mà không biết.
Công tắc của bác bị chập chờn , đã về N là kô dính cầu nào cả , cứ thử đi xem thế nào . Mà bác ấn à , xem lại cả công tắc đó nhá .

Tùy vào hình dáng cái khóa đầu trục mà bác chế ra một cái tool , xỏ lơ via hay tròng lốp qua mà vặn .

Viking

Xe điện
Vị trí Neutral, cắt cầu luôn. Ở vị trí này thì dù bác có vào số mấy xe vẫn đứng yên.(k)
Các kụ cho hỏi luôn, sao lại phải cần đến cái thứ đó trong khi:
1 - Về Mo cũng có cùng tác dụng
2 - Để gài được cấu thì cũng phải ề mo ( như xe em, Vịt cúm)

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em có 1 cái xe 4 x 4. Đọc cái thớt này của các cụ + các đường link mà nó chứa thấy hay quá, bổ ích quá.
Cơ mà em còn có 1 thắc mắc muốn hỏi các cụ là ở cái cần số phụ của xe em thì ngoài 2H, 4L, 4H- ở giữa 4L và 4H em lại còn thấy có N.
Vậy thì N là cái gì ạ?
Kính chờ các cụ cho lời khai sáng.
À mà lại nữa là để cho có cầu, nếu vặn cái khóa ở trục bánh trước = tay thì không được, nặng lắm. Thế thì phải vặn = cái gì các cụ ơi. Hay là cái tool để vặn ấy em bị thiếu hoặc đã làm mất mà không biết.

Cái đo đỏ ấy là dùng khi xế hỏng, không có lết được phải kéo bác ợ.
Còn cái cầu trước có khóa trục láp thủ công thì tất nhiên là khi muốn đóng cầu trước thì phải dừng xe, xuống lock nó lại.
Thường thì nó trơn lắm. Con Trooper nhà em khi cần chạy cầu trước, em vẫn lấy tay trần mà vặn cái khóa này từ vị trí free sang lock thui. Cũng chẳng nặng lắm để đến mức phải dùng đồ.

Dưng mà nếu cái khóa này mà bẩn quá, kẹt bùn đất thì cũng có khi phải dùng tool mới trị được nó. Tool cũng đơn giản : 1 cái vam, cái clef, cái kéo...