[Funland] Hướng dẫn mua hàng bài Tàu cả mùa - 100%

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Theo ý kiến cá nhân của em, để bài Tàu "chuẩn" ở VN rất khó, nhưng khó không có nghĩa là không làm được. Bài viết của em hi vọng sẽ giúp các cụ nào thích có thể bài Tàu chuẩn 100%/ bài Tàu cả mùa, tránh bị gọi là bài Tàu nửa mùa ạ.
1. Cảm ơn bác, những loại như tôi có thêm kiến thức.
2. Quả là khó, thế nên tôi chấp nhận mua đồ rẻ, đồ tàu faked hoặc tương tự.
Lý do: Tiền nào của ấy, ở cái xứ này, nhiều khi sai lè
Hàng 10 đồng, bác dùng được 10 năm / 10 lần / 10 gì đó, ví dụ vậy.
Một phần vì hàng giá rẻ bị cạnh tranh khốc liệt, nên giá nó sát.

Hàng 20 đồng, bác khó lòng dùng được 17 năm / 17 lần / 17 gì đó, chứ đừng nói đến 20 lần hoặc cao hơn.
Tức là tỷ lệ Giá cả / Chất lương không tương xứng với hàng Đắt hơn.

Tôi vừa mua cái Máy sấy quần áo. 600K. Hàng "R & D in Korea", hiệu Samsung kèm logo.
Ngoài kia có đủ loại khác, cũng Samsung, design hao hao, giá từ 1 triệu - 2 triệu. Vỏ bao bì không khác gì, cái ruột, tôi cho là cũng vậy.
Vậy, mua cái 600K cho lành. Hỏng sớm cũng không tiếc.

haidongtay

Xe điện
Có chắc được hàng Tàu hay hàng Việt gắn mác Tàu rồi dân mua về.Điển hình là chăn ga gối đệm Lạng Sơn,đa phần là hàng Thường Tín xuất lên.Nói thật là những người làm họ đều biết cả nhưng chả ai dại mà nói.
Hàng Tàu nó nhập sang mình toàn hàng ngon choét,hàng lởm khởm toàn mình sang đặt nó thôi.
Riêng bọn Khựa nó kiểm soát hàng theo phân loại cực chặt chứ không như mình đâu,hàng loại nào có chỗ bán của loại đấy.Nhiều cụ đếch biết gì cứ kêu bài nọ bài kia do hàng nó lởm không tốt.
Mà bài làm cái gì trong khi toàn dùng hàng sản xuất tại Khựa,ngay cả ở Mẽo,cụ nào đã sống ở đấy đều biết một cái thắt lưng,quần áo,giầy dép..Made in China có khi còn là hàng xịn,chứ Made in USA lại là hàng dởm

vieteuro

Xe container
Bài quái gì
Hãy là người tiêu dùng thông thái
Tóm lại phải có kiến thức

antan241177

Xe hơi
Mấy thằng thần kinh dở giọng bài tàu, để lừa dân việt mua hàng Tàu dán mác tây với giá cao

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em chả hơi đâu mà bài Tàu, bởi vì làm thế nhà em mặc sịp ra đường. Mà kể cả 100t dân VN bài tàu thì cũng chả làm chó gì được nó, nói thế cho nhanh.
Nói như cụ thì chịu rồi.
Kiểu như đi ăn cắp, xong bảo: mình éo ăn cắp thì cũng có đứa khác ăn cắp. Thôi cứ ăn cắp luôn cho xong.

Duo123

Xe tải
Còn loại tinh vi hơn nữa là doanh nghiệp tàu sang các nước phát triển, lập doanh nghiệp ở đấy, made in ở đấy để lấy xuất xứ nhưng nguyên liệu thì từ tàu nhập sang.

Hai Toan

Xe container
Chả phải ở VN đâu ạ,Tàu nó nghỉ tết phát là nghanhf may mặc thế giới ở phân khúc trung cấp cũng nghỉ theo luôn

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Có chuyện đó ư? Sunhouse của Shark Phú mà cũng chỉ thế thì xoàng quá nhể, giờ thấy nhiều món phết.
Em không rõ. Chỉ biết đợt mua cái vợt muỗi có phiếu bảo hành của Sunhouse đàng hoàng. Tem mác Sunhouse nhưng có 1 dòng chữ đúc trên vỏ là chữ latin phiên âm của tàu
Em lấy cái ví dụ vợt muỗi: nếu bên Tàu sản xuất 1 vạn cái với giá 50k có chất lượng là 10/10. Cầm mẫu đó về VN, cũng làm 1 vạn cái, giá đến 70k, chất lượng chỉ đạt 7-8/10 thì nếu em là cụ Phú em cũng đặt sx bên Tàu, đem về VN đóng vỏ.

E không bài Tàu nhưng không biết mua đồ tốt của nó ở đâu, qua tay gian thương rồi biết đằng nào mà lần.
Sợ nhất trả tiền hàng xịn mà nhận hàng lởm ấy.
Tìm đến chỗ mà cụ không gọi là gian thương thôi ạ

Mấy thằng thần kinh dở giọng bài tàu, để lừa dân việt mua hàng Tàu dán mác tây với giá cao
Mặt hàng cụ nói là loại số 4 em đã liệt kê ra, em cũng đã có topic hướng dẫn phân biệt, cũng dễ thôi ạ.

Còn loại tinh vi hơn nữa là doanh nghiệp tàu sang các nước phát triển, lập doanh nghiệp ở đấy, made in ở đấy để lấy xuất xứ nhưng nguyên liệu thì từ tàu nhập sang.
Loại này em biết nhưng gần như không có cách nào đỡ được nếu không phải trong nghề cụ ạ :D

dpl

Xe lăn
Vừa rồi em có đọc 1 topic liên quan đến chủ đề bài Tàu/ bài Tàu nửa mùa .... - một chủ đề gây khá nhiều tranh cãi. Một phần vì có rất nhiều cụ khá "lơ mơ" về hàng hóa đang bán ở VN nên mỗi người 1 cách nghĩ khác nhau, dẫn dến tranh luận không đi đến đâu cả.
Cũng không trách được các cụ vì trên thị trường hiện nay rất "loạn", có quá nhiều sản phẩm/ thương hiệu Châu Âu, Nhật, Mỹ, Hàn, Nhật nội điạ, hàng Thái Lan nội địa ... thực chất lại là hàng Tàu chất lượng kém.

Theo ý kiến cá nhân của em, để bài Tàu "chuẩn" ở VN rất khó, nhưng khó không có nghĩa là không làm được. Bài viết của em hi vọng sẽ giúp các cụ nào thích có thể bài Tàu chuẩn 100%/ bài Tàu cả mùa, tránh bị gọi là bài Tàu nửa mùa ạ.

Ví dụ về bài Tàu nửa mùa của chính bản thân em:
Từ năm 2009, em bán hàng US (em có chị gái ở Boston - MA), vì vậy từ năm 2009-2015 em cũng rất bài Tàu vì dùng hàng US khá nhiều. Vào thời điểm ấy, hàng Tàu với em là hàng chất lượng kém, làm sao mà bằng US.
Cách đây khoảng 3 năm, em mua phải cái máy sưởi gốm thương hiệu "Nhật Bản" là FujiE ở Trần Anh với giá hơn 2 triệu, thực chất cái máy sưởi đó là hàng Tàu, đóng giả mác nghe như kiểu Nhật, nhà sx cũng nói là thương hiệu Nhật nhưng em đảm bảo tìm đỏ mắt ở Nhật chả có thương hiệu này.
Về cái máy sưởi thì sau khi hết BH đã bốc khói, trong thời gian sử dụng cũng rất chán, cụ nào có lấy về nghiên cứu em xin tặng lại.

Cơ duyên thế nào mà hiện nay em lại buôn hàng: Tàu, Nhật và Đức (đã nghỉ buôn hàng US). Vì vậy em có thêm nhiều kiến thức để chia sẻ với các cụ. Em không sợ sau bài viết "vạch áo cho người xem lưng" này, các cụ biết cách bài Tàu chuẩn 100% rồi không mua hàng của em nữa vì em bán cả hàng Đức và Nhật nữa mà :D

Lan man hơi nhiều, em xin vào nội dung chính của chủ đề: làm sao để bài Tàu 100% khi mua hàng.
Các sản phẩm được sản xuất ở Trung Quốc em chia thành 8 loại sản phẩm sau:

1. Sản phẩm thương hiệu toàn cầu.
Ví dụ điển hình: Apple, Nike, Adidas....
===> Dùng thoải mái sản phẩm loại 1 này ạ.

2. Sản phẩm thương hiệu Tàu chính hãng - hay còn gọi là hàng "Tàu trung ương". VD: Huawei, Xiaomi ...
===> Muốn bài Tàu cả mùa/ bài Tàu 100%, các cụ phải loại ngay các sản phẩm thuộc loại 2 đầu tiên. Rất dễ rồi, nhìn thương hiệu là rõ ngay. Nếu thương hiệu nào là lạ, google cái là ra ạ.

3. Sản phẩm thương hiệu toàn cầu nhưng Tàu đã mua lại.
VD: Philips (theo thông tin em biết thì gần như các sản phẩm của Philips Tàu đã mua lại hết); IBM-Lenovo: Tàu mua lại 1 số mảng chứ chưa mua hết 100%...
===> Để "trình độ" bài Tàu được cao hơn, các cụ có thể loại luôn các sản phẩm thuộc loại 3 này.

4. Sản phẩm thương hiệu do người Việt nghĩ ra, nghe tên như kiểu Châu Âu, Nhật, Mỹ ... và nói với người dùng đây là thương hiệu nước ngoài:
Thường thì các sản phẩm này chỉ bán ở VN, có 1 số rất ít thương hiệu mạnh đã bán ngoài VN. Tên thương hiệu có thể được đăng ký bảo hộ ở VN, tinh vi hơn là có thể được đăng ký bảo hộ ở nước ngoài, có website nước ngoài ...
Câu cửa miệng của nhân viên bán hàng của các thương hiệu này là "Sản phẩm bên em sản xuất ở Tàu cũng tương tự như Apple sản xuất ở Tàu vậy".
Thậm chí nói rằng: "Sản phẩm bên em nhập khẩu từ châu Âu/ Nhật/ Mỹ về"
Ví dụ:
  • FujiE: thương hiệu này bán cái máy sưởi em mua ở trên.
Còn rất rất nhiều thương hiệu khác em không tiện nêu ra, thậm chí nhiều thương hiệu rất quen thuộc, các cụ có thể tham khảo topic dưới đây của em để tự mình phân biệt.
https://www.otofun.net/threads/cach-phan-biet-thuong-hieu-nhu-kieu-quoc-te-o-viet-nam.1411688/.
===> Muốn bài Tàu 100%, các cụ phải tuyệt đối không mua phải hàng này. Bởi vì ngay từ đầu tiên đã có dấu hiệu lừa đảo thương hiệu, thứ hai là giá rất cao. Em tin là nếu đọc kĩ và làm theo bài viết link trên, cccm sẽ làm được.

5. Tương tự loại 4 ở trên nhưng nói thẳng đây là thương hiệu Việt Nam. Ví dụ:
  • Thương hiệu DandiHome của bên em luôn cho các cụ dễ hình dung. Em đã đăng ký bảo hộ thương hiệu ở VN. Cty em cũng rất muốn các sản phẩm bên em được sx ở VN, nhưng với sản phẩm và chất lượng bên em yêu cầu thì ở VN lại chưa đáp ứng được, vì vậy em tạm thời đặt OEM bên nhà máy TQ . Trong thời gian tới bên em sẽ có những sản phẩm made in Việt Nam đầu tiên.
  • Khải Silk: Thương hiệu Việt đấy ạ, hơi khác bên em chút là họ giấu thông tin sản phẩm made in China thôi.
===> Muốn bài Tàu 100%, theo ý kiến của em là cũng không nên mua luôn. Nếu mua thì chỉ mua hàng made in Viet Nam hoặc hàng made in China nhưng có thương hiệu nước ngoài (em rất công bằng nhé >:D<).

Em ví dụ luôn ạ:

Cả 2 bộ dao thìa dĩa trên đều là made in China, nhưng bộ số 5-6-7-8 là hàng thương hiệu China do bên em quản lý chất lượng, nói nôm na là "ngon em mới đem về, cty em chịu trách nhiệm về chất lượng sản phẩm". Còn bộ số 9-10-11-12 là thương hiệu Zwilling (CHLB Đức).

6. Sản phẩm F.A.K.E. Hàng dư, hàng Việt Nam xuất khẩu dởm em cũng cho vào loại này.
Nếu các cụ đã quen dùng hàng xịn thì sờ vào cái là biết ngay, nhưng nếu chưa dùng thì hơi khó để phát hiện.
===> Vì vậy, muốn bài Tàu 100% thì các cụ phải tự trang bị kiến thức cũng như mất một số tiền nhất định làm học phí :D

7. Sản phẩm không có thương hiệu hoặc có thương hiệu mà chả ai biết đến, bao bì toàn tiếng Nhật, Thái, Hàn ...
Xuất hiện khá nhiều trong các siêu thị "Nhật nội địa", "hàng Thái Lan" ... Để phân biệt được yêu cầu các cụ phải có hiểu biết nhất định về sản phẩm.
Cá nhân em rất lấy làm lạ là tại sao trên sản phẩm chỉ cần có chữ Japan, Korea ... là rất nhiều người mua hàng lại tin sản phẩm đó đến từ Nhật, Hàn ...^:)^

Em lấy ví dụ minh họa luôn, một sản phẩm đang được bán ở TIKI, một trong những sàn thương mại điện tử uy tín bậc nhất hiện nay:

Bộ đũa trên được người bán nói rằng đây là hàng nội địa Nhật, sản xuất tại Nhật, hộp cũng ghi made in Japan, thậm chí trên thân đũa cũng khắc lasers chữ JAPAN ...
Nếu không có kiến thức thì rất dễ người mua hàng tin đây là hàng Nhật thật.
Em thì dễ dàng nhận ra luôn:
  • Đũa truyền thống của Nhật là đũa gỗ, đầu nhỏ dễ dễ ăn cá.
  • Đũa trên là đũa kiểu truyền thống của Trung Quốc/ Việt Nam nhưng được làm bằng Inox
  • Đũa trên là đũa rỗng chứ không phải đặc như mô tả. Đũa này chỉ nặng khoảng 33-35gr/ đôi, trong khi đũa đặc dẹp của Hàn Quốc bé hơn lại nặng đến hơn 50gr/ đôi.
Ngần ấy lý do ở trên đã đủ kết luận sản phẩm trên không phải là hàng "Nhật nội địa" như shop đã mô tả chưa ạ :D

===> tương tự loại 6 ở trên, để bài Tàu 100% các sản phẩm loại 7 này, các cụ càng phải có hiểu biết nhiều hơn và tốn "học phí".

8. Sản phẩm không có thương hiệu, không LOGO trên sản phẩm.
Các cụ đừng nhìn vào bao bì/ tem mác mà bị đánh lừa, in mấy cái đó rẻ lắm :D
===> Để bài Tàu 100%, không mua luôn cho chắc ạ.

Cuối cùng cũng đã viết xong, các cụ còn nghĩ ra được sản phẩm từ Tàu nào mà em chưa nêu ra thì comment ở dưới nhắc em nhé.
Hjx e rất muốn bài tàu nhg nghề của e thì ko thể ạ :( từ đèn đến cốt các loại nhôm kính, gỗ, sàn v.v

IP man

Xe lăn
Em sang Mỹ thấy toàn hàng Tàu, đến mấy món đồ lưu niệm có hình ảnh biểu tượng của Mỹ thì cũng là Tàu sản xuất :))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Mặc sịp ra đường đã tốt cụ ạ. Em sợ phải cởi truồng ấy chứ?
Em chả hơi đâu mà bài Tàu, bởi vì làm thế nhà em mặc sịp ra đường. Mà kể cả 100t dân VN bài tàu thì cũng chả làm chó gì được nó, nói thế cho nhanh.

Mainboard.

[Tịch thu bằng lái]
Còn ngược kiểu Supor thương hiệu Tàu được Pháp (SEB/Tefal) mua lại thì sao?
Xài qua chảo Supor này tốt hơn hẳn, chứ Sunhouse mấy tháng là tróc hết chống dính mà giá rẻ tương đương, nhà máy ở Đồng Nai.

Yalta

Xe đạp
ZWILLING, WMF, FISHLER thương hiệu Đức nhưng vân có sx ở tàu nhé. Nhiều sp sx ở tàu mà ko ghi rõ dẫn đến hiểu nhầm cho ngươi tiêu dùng. Nhưng chủ yếu các sp phẩm đó ở phân khúc trung bình hoặc dành cho thị trường châu á, thực tế là những sp đó thường sale mạnh trong khi các sp cao cấp giá trị vẫn giữ trong thời gian dài

antan241177

Xe hơi
Em lấy cái ví dụ vợt muỗi: nếu bên Tàu sản xuất 1 vạn cái với giá 50k có chất lượng là 10/10. Cầm mẫu đó về VN, cũng làm 1 vạn cái, giá đến 70k, chất lượng chỉ đạt 7-8/10 thì nếu em là cụ Phú em cũng đặt sx bên Tàu, đem về VN đóng vỏ.

Tìm đến chỗ mà cụ không gọi là gian thương thôi ạ

Mặt hàng cụ nói là loại số 4 em đã liệt kê ra, em cũng đã có topic hướng dẫn phân biệt, cũng dễ thôi ạ.

Loại này em biết nhưng gần như không có cách nào đỡ được nếu không phải trong nghề cụ ạ :D
Đối với em, bọn hô hào bài Tàu để lừa bán cho bà con hàng dởm của chúng nó phải xử tội phản quốc

DoanPham

Xe máy
Các cụ cứ bài tàu. Tới lúc bọn tàu nó bài Việt coi như đất nước đi tong luôn

Được gửi từ iPad - Otofun

locdx

Xe buýt
Nếu xác định bài Tàu 100% thì phải bài tất cả những sản phẩm có xuất xứ từ Tàu (bao gồm cả loại 1 như cụ chủ liệt kê) và các sản phẩm sản xuất tại các nước khác Tàu nhưng trong lõi có 1 hoặc vài linh kiện của Tàu (kiểu như Mỹ cấm ko cho lắp linh kiện điện tử của Tàu vào thiết bị quân sự, mặc dù trước đó đã lắp kha khá), nếu cụ/mợ nào nhỡ mua về bung sp ra hoặc có clip bung sp ra thấy có linh kiện Tàu thì mang ra đập bể ko thương tiếc => Làm đc như vậy mới gọi là bài Tàu chuẩn 100%, còn ko làm được thì cũng chỉ là loại bài Tày nửa mùa thôi hehe

cuongdiv

Xe container

cuongdiv

Xe container
ZWILLING, WMF, FISHLER thương hiệu Đức nhưng vân có sx ở tàu nhé. Nhiều sp sx ở tàu mà ko ghi rõ dẫn đến hiểu nhầm cho ngươi tiêu dùng. Nhưng chủ yếu các sp phẩm đó ở phân khúc trung bình hoặc dành cho thị trường châu á, thực tế là những sp đó thường sale mạnh trong khi các sp cao cấp giá trị vẫn giữ trong thời gian dài
Thế mới có chuyện cùng một thương hiệu, sản phẩm nhưng nó sx ở Đức đắt hơn gần gấp đôi sản phẩn sx tại Tàu, có thể giá nhân công cao hơn nhưng chắc chắn chất lượng sẽ cao hơn, e nghĩ đấy là họ phân ra nhiều phân khúc sản phẩm cho phù hợp với điều kiện kinh tế của các thị trường khác nhau trên thế giới