[Funland] Hướng dẫn mua hàng bài Tàu cả mùa - 100%

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Vừa rồi em có đọc 1 topic liên quan đến chủ đề bài Tàu/ bài Tàu nửa mùa .... - một chủ đề gây khá nhiều tranh cãi. Một phần vì có rất nhiều cụ khá "lơ mơ" về hàng hóa đang bán ở VN nên mỗi người 1 cách nghĩ khác nhau, dẫn dến tranh luận không đi đến đâu cả.
Cũng không trách được các cụ vì trên thị trường hiện nay rất "loạn", có quá nhiều sản phẩm/ thương hiệu Châu Âu, Nhật, Mỹ, Hàn, Nhật nội điạ, hàng Thái Lan nội địa ... thực chất lại là hàng Tàu chất lượng kém.

Trên này có rất nhiều cụ rất ghét Tàu, cứ thấy Tàu là tránh xa. Thậm chí biết Tàu là nền kinh tế thứ 2 thế giới, biết Tàu là công xưởng của thế giới, biết chất lượng hàng Tàu nhiều đồ rất tốt ... vẫn ghét, vẫn bài.
Có rất nhiều lý do để các cụ trên bài Tàu, em chỉ nêu 2 lí do chính:
  • Ghét <--- Đã ghét thì tốt xấu hay thế nào đều ghét, ko quan tâm. Nếu có quan tâm thì chỉ quan tâm thông tin tiêu cực của Tàu.
  • Trong quá khứ hoặc hiện tại đã và đang dùng hàng Tàu chất lượng kém.
===> Cá nhân em không bài Tàu, em không khuyến khích mọi người bài Tàu mà chỉ nên chọn hàng chất lượng tốt - ta hay Tàu được hết, nhưng em tôn trọng ý kiến của các cụ bài Tàu ở trên vì mỗi người một quan điểm khác nhau.
Vì vậy em viết bài này dành cho các cụ đó có thể bài Tàu "chuẩn" / bài Tàu cả mùa 100%. Tránh trường hợp bài tàu nửa mùa: rất ghét hàng Tàu nhưng kiến thức không có, mua phải hàng Tàu chất lượng kém giả danh Nhật/ Mỹ/ châu Âu.

Các cụ OF không bài Tàu, hoặc chỉ bài tàu <100% cũng nên đọc vì em có phân loại tất cả các hàng Made in China hiện nay để lựa chọn sản phẩm hợp lý với các cụ.
.
.
.
.

Theo ý kiến cá nhân của em, để bài Tàu "chuẩn" ở VN rất khó, nhưng khó không có nghĩa là không làm được. Bài viết của em hi vọng sẽ giúp các cụ nào thích có thể bài Tàu chuẩn 100%/ bài Tàu cả mùa, tránh bị gọi là bài Tàu nửa mùa ạ.
Ví dụ về bài Tàu nửa mùa của chính bản thân em:
Từ năm 2009, em bán hàng US (em có chị gái ở Boston - MA), vì vậy từ năm 2009-2015 em cũng rất bài Tàu vì dùng hàng US khá nhiều. Vào thời điểm ấy, hàng Tàu với em là hàng chất lượng kém, làm sao mà bằng US.
Cách đây khoảng 3 năm, em mua phải cái máy sưởi gốm thương hiệu "Nhật Bản" là FujiE ở Trần Anh với giá hơn 2 triệu, thực chất cái máy sưởi đó là hàng Tàu, đóng giả mác nghe như kiểu Nhật, nhà sx cũng nói là thương hiệu Nhật nhưng em đảm bảo tìm đỏ mắt ở Nhật chả có thương hiệu này.
Về cái máy sưởi thì sau khi hết BH đã bốc khói, trong thời gian sử dụng cũng rất chán, cụ nào có lấy về nghiên cứu em xin tặng lại.

Cơ duyên thế nào mà hiện nay em lại buôn hàng: Tàu, Nhật và Đức (đã nghỉ buôn hàng US). Vì vậy em có thêm nhiều kiến thức để chia sẻ với các cụ. Em không sợ sau bài viết "vạch áo cho người xem lưng" này, các cụ biết cách bài Tàu chuẩn 100% rồi không mua hàng của em nữa vì em tin rằng có nhiều cụ chỉ quan tâm đến chất lượng sản phẩm - không bài Tàu hoặc chỉ bài Tàu <100%. Đối với các cụ bài Tàu 100% thì em vẫn có thể phục vụ với hàng Đức và Nhật ạ.

Lan man hơi nhiều, em xin vào nội dung chính của chủ đề: làm sao để bài Tàu 100% khi mua hàng.
Các sản phẩm được sản xuất ở Trung Quốc em chia thành 9 loại sản phẩm sau:

1. Sản phẩm thương hiệu toàn cầu.
Ví dụ điển hình: Apple, Nike, Adidas....
===> Dùng thoải mái sản phẩm loại 1 này ạ.
Sẽ có cụ bảo bài Tàu 100% thì phải bài luôn loại 1 này. Thực ra đây chỉ là fun thôi, chứ bài cả loại 1 này thì các cụ không lên đây đọc được bài này của em đâu :D
Vì vậy theo ý kiến của số đông, dùng loại này thoải mái các cụ nhé.

2. Sản phẩm thương hiệu Tàu chính hãng - hay còn gọi là hàng "Tàu trung ương". VD: Huawei, Xiaomi, Lining, ...
===> Muốn bài Tàu cả mùa/ bài Tàu 100%, các cụ phải loại ngay các sản phẩm thuộc loại 2 đầu tiên. Rất dễ rồi, nhìn thương hiệu là rõ ngay. Nếu thương hiệu nào là lạ, google cái là ra ạ.
**** Em nhắc lại lần nữa là em viết bài này chủ yếu dành cho các cụ ghét Tàu có thêm thông tin để bài Tàu cho "chuẩn", chứ em không khuyên mọi người tránh các sản phẩm made in China nhé.
Cá nhân em dùng và mua cho người nhà rất nhiều sản phẩm Huawei, Xiaomi ạ.

3. Sản phẩm thương hiệu toàn cầu nhưng Tàu đã mua lại.
VD: Philips (theo thông tin em biết thì gần như các sản phẩm của Philips Tàu đã mua lại hết); IBM-Lenovo: Tàu mua lại 1 số mảng chứ chưa mua hết 100%...
===> Để "trình độ" bài Tàu được cao hơn, các cụ có thể loại luôn các sản phẩm thuộc loại 3 này.

4. Sản phẩm thương hiệu do người Việt nghĩ ra, nghe tên như kiểu Châu Âu, Nhật, Mỹ ... và nói với người dùng đây là thương hiệu nước ngoài:
Thường thì các sản phẩm này chỉ bán ở VN, có 1 số rất ít thương hiệu mạnh đã bán ngoài VN. Tên thương hiệu có thể được đăng ký bảo hộ ở VN, tinh vi hơn là có thể được đăng ký bảo hộ ở nước ngoài, có website nước ngoài ...
Câu cửa miệng của nhân viên bán hàng của các thương hiệu này là "Sản phẩm bên em sản xuất ở Tàu cũng tương tự như Apple sản xuất ở Tàu vậy".
Thậm chí nói rằng: "Sản phẩm bên em nhập khẩu từ châu Âu/ Nhật/ Mỹ về"
Ví dụ:
  • FujiE: thương hiệu này bán cái máy sưởi em mua ở trên.
Còn rất rất nhiều thương hiệu khác em không tiện nêu ra, thậm chí nhiều thương hiệu rất quen thuộc, các cụ có thể tham khảo topic dưới đây của em để tự mình phân biệt.
https://www.otofun.net/threads/cach-phan-biet-thuong-hieu-nhu-kieu-quoc-te-o-viet-nam.1411688/.
===> Muốn bài Tàu 100%, các cụ phải tuyệt đối không mua phải hàng này. Bởi vì ngay từ đầu tiên đã có dấu hiệu lừa đảo thương hiệu, thứ hai là giá rất cao. Em tin là nếu đọc kĩ và làm theo bài viết link trên, cccm sẽ làm được.

5. Tương tự loại 4 ở trên nhưng nói thẳng đây là thương hiệu Việt Nam. Ví dụ:
  • Thương hiệu DandiHome của bên em luôn cho các cụ dễ hình dung. Em đã đăng ký bảo hộ thương hiệu ở VN. Cty em cũng rất muốn các sản phẩm bên em được sx ở VN, nhưng với sản phẩm và chất lượng bên em yêu cầu thì ở VN lại chưa đáp ứng được, vì vậy em tạm thời đặt OEM bên nhà máy TQ . Trong thời gian tới bên em sẽ có những sản phẩm made in Việt Nam đầu tiên.
  • Khải Silk: Thương hiệu Việt đấy ạ, hơi khác bên em chút là họ giấu thông tin sản phẩm made in China thôi.
===> Muốn bài Tàu 100%, theo ý kiến của em là cũng không nên mua luôn. Nếu mua thì chỉ mua hàng made in Viet Nam hoặc hàng made in China nhưng có thương hiệu nước ngoài (em rất công bằng nhé >:D<).

Em ví dụ luôn ạ:

Cả 2 bộ dao thìa dĩa trên đều là made in China, nhưng bộ số 5-6-7-8 là hàng thương hiệu China do bên em quản lý chất lượng, nói nôm na là "ngon em mới đem về, cty em chịu trách nhiệm về chất lượng sản phẩm". Còn bộ số 9-10-11-12 là thương hiệu Zwilling (CHLB Đức).

6. Sản phẩm F.A.K.E. Hàng dư, hàng Việt Nam xuất khẩu dởm em cũng cho vào loại này.
Nếu các cụ đã quen dùng hàng xịn thì sờ vào cái là biết ngay, nhưng nếu chưa dùng thì hơi khó để phát hiện.
===> Vì vậy, muốn bài Tàu 100% thì các cụ phải tự trang bị kiến thức cũng như mất một số tiền nhất định làm học phí :D

7. Sản phẩm không có thương hiệu hoặc có thương hiệu mà chả ai biết đến, bao bì toàn tiếng Nhật, Thái, Hàn ...
Xuất hiện khá nhiều trong các siêu thị "Nhật nội địa", "hàng Thái Lan" ... Để phân biệt được yêu cầu các cụ phải có hiểu biết nhất định về sản phẩm.
Cá nhân em rất lấy làm lạ là tại sao trên sản phẩm chỉ cần có chữ Japan, Korea ... là rất nhiều người mua hàng lại tin sản phẩm đó đến từ Nhật, Hàn ...^:)^

Em lấy ví dụ minh họa luôn, một sản phẩm đang được bán ở TIKI, một trong những sàn thương mại điện tử uy tín bậc nhất hiện nay:

Bộ đũa trên được người bán nói rằng đây là hàng nội địa Nhật, sản xuất tại Nhật, hộp cũng ghi made in Japan, thậm chí trên thân đũa cũng khắc lasers chữ JAPAN ...
Nếu không có kiến thức thì rất dễ người mua hàng tin đây là hàng Nhật thật.
Em thì dễ dàng nhận ra luôn:
  • Đũa truyền thống của Nhật là đũa gỗ, đầu nhỏ dễ dễ ăn cá.
  • Đũa trên là đũa kiểu truyền thống của Trung Quốc/ Việt Nam nhưng được làm bằng Inox
  • Đũa trên là đũa rỗng chứ không phải đặc như mô tả. Đũa này chỉ nặng khoảng 33-35gr/ đôi, trong khi đũa đặc dẹp của Hàn Quốc bé hơn lại nặng đến hơn 50gr/ đôi.
Ngần ấy lý do ở trên đã đủ kết luận sản phẩm trên không phải là hàng "Nhật nội địa" như shop đã mô tả chưa ạ :D

===> tương tự loại 6 ở trên, để bài Tàu 100% các sản phẩm loại 7 này, các cụ càng phải có hiểu biết nhiều hơn và tốn "học phí".

8. Sản phẩm không có thương hiệu, không LOGO trên sản phẩm.
Các cụ đừng nhìn vào bao bì/ tem mác mà bị đánh lừa, in mấy cái đó rẻ lắm :D
===> Để bài Tàu 100%, không mua luôn cho chắc ạ.

Em bổ sung thêm loại 9 theo ý của cụ Duo123
Còn loại tinh vi hơn nữa là doanh nghiệp tàu sang các nước phát triển, lập doanh nghiệp ở đấy, made in ở đấy để lấy xuất xứ nhưng nguyên liệu thì từ tàu nhập sang.
9. Sản phẩm có thương hiệu, sản xuất không ở Tàu nhưng công nghệ, nguyên liệu đều lấy từ Tàu.
Các thương hiệu này thì chỉ có người trong nghề mới biết thôi ạ. Nếu đã làm đến mức này thì thương hiệu đó phải rất mạnh và sản phẩm cũng có chất lượng tốt, tất nhiên giá cũng không rẻ.
===> Để bài Tàu 100%, nếu đã biết thì không mua ạ. Các cụ có thể phân biệt theo link em gửi ở sản phẩm loại 4 ở trên. "Có thể" thôi ạ, vì nếu thương hiệu mạnh đã bán ở nhiều nước thì em cũng đầu hàng.

KẾT:
Tất cả các mặt hàng Made in China em liệt kê ở trên, loại nào cũng có loại tốt và không tốt. Nhất là các sản phẩm 4 đến 9, chất lượng sản phẩm quyết định bởi GIAN THƯƠNG hoặc KHÔNG PHẢI GIAN THƯƠNG.
Cụ nào muốn bài Tàu "chuẩn" 100% cần có:
  • Kinh tế tốt (để chủ yếu mua hàng loại 1 - thương hiệu toàn cầu em kể trên)
  • Là người tiêu dùng thông thái: có kiến thức tốt, biết rõ về chất lượng sản phẩm vì không phải sản phẩm nào cũng có thể mua được đồ "hiệu" ở trên.

Chỉnh sửa cuối:

sonifs78

Xe tải
Em đã đọc kỹ hết bài của cụ và có thêm đuợc kinh nghiệm. Với cá nhân em, để thực hiện còn phụ thuộc vào điều kiện tài chính. Có lẽ em cũng chỉ nửa mùa thôi. Made in VN mà chất lượng và giá thành tương đương, hoặc đắt hơn chút xíu thì em ưu tiên hàng VN.

Đóe

Xe đạp
Bài cả mùa lấy đoé đâu ta tiền :))

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Định bụng bảo ủng hộ cụ thớt bộ dao làm bếp mà vẫn chưa ra được. Dao nhà em cùn quá rồi.

AT76

Xe điện
Cảm ơn cụ rất công phu cho các cụ bài Tàu. Em thì phù hợp là em dùng thôi, chả bài ai. Nhưng nhìn vào phân loại của cụ chắc cũng khó bài Tàu lắm nhỉ, vì trừ mấy hàng cực xịn thì còn lại toàn Tàu hoặc Tàu đội lốt cả.

Lucky.Cat

Xe buýt
Cái này đúng là phải tùy vào túi tiền, hàng ở VN hơn 90% là hàng Tàu. Nếu không có đk bài thì không có gì mà dùng vì SX của mình không đủ cung cấp ra thị trường mà có SX được thì cũng là nhập linh kiện của Tau.
Thỉnh thoảng săn hàng sales của các hãng về phần đa made in china.

KinoSSE

Xe tải
Ý tưởng viết bài này cao thủ đấy bác thớt :

Huthasa

Xe container
Vừa rồi em có đọc 1 topic liên quan đến chủ đề bài Tàu/ bài Tàu nửa mùa .... - một chủ đề gây khá nhiều tranh cãi. Một phần vì có rất nhiều cụ khá "lơ mơ" về hàng hóa đang bán ở VN nên mỗi người 1 cách nghĩ khác nhau, dẫn dến tranh luận không đi đến đâu cả.
Cũng không trách được các cụ vì trên thị trường hiện nay rất "loạn", có quá nhiều sản phẩm/ thương hiệu Châu Âu, Nhật, Mỹ, Hàn, Nhật nội điạ, hàng Thái Lan nội địa ... thực chất lại là hàng Tàu chất lượng kém.

Theo ý kiến cá nhân của em, để bài Tàu "chuẩn" ở VN rất khó, nhưng khó không có nghĩa là không làm được. Bài viết của em hi vọng sẽ giúp các cụ nào thích có thể bài Tàu chuẩn 100%/ bài Tàu cả mùa, tránh bị gọi là bài Tàu nửa mùa ạ.

Ví dụ về bài Tàu nửa mùa của chính bản thân em:
Từ năm 2009, em bán hàng US (em có chị gái ở Boston - MA), vì vậy từ năm 2009-2015 em cũng rất bài Tàu vì dùng hàng US khá nhiều. Vào thời điểm ấy, hàng Tàu với em là hàng chất lượng kém, làm sao mà bằng US.
Cách đây khoảng 3 năm, em mua phải cái máy sưởi gốm thương hiệu "Nhật Bản" là FujiE ở Trần Anh với giá hơn 2 triệu, thực chất cái máy sưởi đó là hàng Tàu, đóng giả mác nghe như kiểu Nhật, nhà sx cũng nói là thương hiệu Nhật nhưng em đảm bảo tìm đỏ mắt ở Nhật chả có thương hiệu này.
Về cái máy sưởi thì sau khi hết BH đã bốc khói, trong thời gian sử dụng cũng rất chán, cụ nào có lấy về nghiên cứu em xin tặng lại.

Cơ duyên thế nào mà hiện nay em lại buôn hàng: Tàu, Nhật và Đức (đã nghỉ buôn hàng US). Vì vậy em có thêm nhiều kiến thức để chia sẻ với các cụ. Em không sợ sau bài viết "vạch áo cho người xem lưng" này, các cụ biết cách bài Tàu chuẩn 100% rồi không mua hàng của em nữa vì em bán cả hàng Đức và Nhật nữa mà :D

Lan man hơi nhiều, em xin vào nội dung chính của chủ đề: làm sao để bài Tàu 100% khi mua hàng.
Các sản phẩm được sản xuất ở Trung Quốc em chia thành 8 loại sản phẩm sau:

1. Sản phẩm thương hiệu toàn cầu.
Ví dụ điển hình: Apple, Nike, Adidas....
===> Dùng thoải mái sản phẩm loại 1 này ạ.

2. Sản phẩm thương hiệu Tàu chính hãng - hay còn gọi là hàng "Tàu trung ương". VD: Huawei, Xiaomi ...
===> Muốn bài Tàu cả mùa/ bài Tàu 100%, các cụ phải loại ngay các sản phẩm thuộc loại 2 đầu tiên. Rất dễ rồi, nhìn thương hiệu là rõ ngay. Nếu thương hiệu nào là lạ, google cái là ra ạ.

3. Sản phẩm thương hiệu toàn cầu nhưng Tàu đã mua lại.
VD: Philips (theo thông tin em biết thì gần như các sản phẩm của Philips Tàu đã mua lại hết); IBM-Lenovo: Tàu mua lại 1 số mảng chứ chưa mua hết 100%...
===> Để "trình độ" bài Tàu được cao hơn, các cụ có thể loại luôn các sản phẩm thuộc loại 3 này.

4. Sản phẩm thương hiệu do người Việt nghĩ ra, nghe tên như kiểu Châu Âu, Nhật, Mỹ ... và nói với người dùng đây là thương hiệu nước ngoài:
Thường thì các sản phẩm này chỉ bán ở VN, có 1 số rất ít thương hiệu mạnh đã bán ngoài VN. Tên thương hiệu có thể được đăng ký bảo hộ ở VN, tinh vi hơn là có thể được đăng ký bảo hộ ở nước ngoài, có website nước ngoài ...
Câu cửa miệng của nhân viên bán hàng của các thương hiệu này là "Sản phẩm bên em sản xuất ở Tàu cũng tương tự như Apple sản xuất ở Tàu vậy".
Thậm chí nói rằng: "Sản phẩm bên em nhập khẩu từ châu Âu/ Nhật/ Mỹ về"
Ví dụ:
  • FujiE: thương hiệu này bán cái máy sưởi em mua ở trên.
Còn rất rất nhiều thương hiệu khác em không tiện nêu ra, thậm chí nhiều thương hiệu rất quen thuộc, các cụ có thể tham khảo topic dưới đây của em để tự mình phân biệt.
https://www.otofun.net/threads/cach-phan-biet-thuong-hieu-nhu-kieu-quoc-te-o-viet-nam.1411688/.
===> Muốn bài Tàu 100%, các cụ phải tuyệt đối không mua phải hàng này. Bởi vì ngay từ đầu tiên đã có dấu hiệu lừa đảo thương hiệu, thứ hai là giá rất cao. Em tin là nếu đọc kĩ và làm theo bài viết link trên, cccm sẽ làm được.

5. Tương tự loại 4 ở trên nhưng nói thẳng đây là thương hiệu Việt Nam. Ví dụ:
  • Thương hiệu DandiHome của bên em luôn cho các cụ dễ hình dung. Em đã đăng ký bảo hộ thương hiệu ở VN. Cty em cũng rất muốn các sản phẩm bên em được sx ở VN, nhưng với sản phẩm và chất lượng bên em yêu cầu thì ở VN lại chưa đáp ứng được, vì vậy em tạm thời đặt OEM bên nhà máy TQ . Trong thời gian tới bên em sẽ có những sản phẩm made in Việt Nam đầu tiên.
  • Khải Silk: Thương hiệu Việt đấy ạ, hơi khác bên em chút là họ giấu thông tin sản phẩm made in China thôi.
===> Muốn bài Tàu 100%, theo ý kiến của em là cũng không nên mua luôn. Nếu mua thì chỉ mua hàng made in Viet Nam hoặc hàng made in China nhưng có thương hiệu nước ngoài (em rất công bằng nhé >:D<).

Em ví dụ luôn ạ:

Cả 2 bộ dao thìa dĩa trên đều là made in China, nhưng bộ số 5-6-7-8 là hàng thương hiệu China do bên em quản lý chất lượng, nói nôm na là "ngon em mới đem về, cty em chịu trách nhiệm về chất lượng sản phẩm". Còn bộ số 9-10-11-12 là thương hiệu Zwilling (CHLB Đức).

6. Sản phẩm F.A.K.E. Hàng dư, hàng Việt Nam xuất khẩu dởm em cũng cho vào loại này.
Nếu các cụ đã quen dùng hàng xịn thì sờ vào cái là biết ngay, nhưng nếu chưa dùng thì hơi khó để phát hiện.
===> Vì vậy, muốn bài Tàu 100% thì các cụ phải tự trang bị kiến thức cũng như mất một số tiền nhất định làm học phí :D

7. Sản phẩm không có thương hiệu hoặc có thương hiệu mà chả ai biết đến, bao bì toàn tiếng Nhật, Thái, Hàn ...
Xuất hiện khá nhiều trong các siêu thị "Nhật nội địa", "hàng Thái Lan" ... Để phân biệt được yêu cầu các cụ phải có hiểu biết nhất định về sản phẩm.
Cá nhân em rất lấy làm lạ là tại sao trên sản phẩm chỉ cần có chữ Japan, Korea ... là rất nhiều người mua hàng lại tin sản phẩm đó đến từ Nhật, Hàn ...^:)^

Em lấy ví dụ minh họa luôn, một sản phẩm đang được bán ở TIKI, một trong những sàn thương mại điện tử uy tín bậc nhất hiện nay:

Bộ đũa trên được người bán nói rằng đây là hàng nội địa Nhật, sản xuất tại Nhật, hộp cũng ghi made in Japan, thậm chí trên thân đũa cũng khắc lasers chữ JAPAN ...
Nếu không có kiến thức thì rất dễ người mua hàng tin đây là hàng Nhật thật.
Em thì dễ dàng nhận ra luôn:
  • Đũa truyền thống của Nhật là đũa gỗ, đầu nhỏ dễ dễ ăn cá.
  • Đũa trên là đũa kiểu truyền thống của Trung Quốc/ Việt Nam nhưng được làm bằng Inox
  • Đũa trên là đũa rỗng chứ không phải đặc như mô tả. Đũa này chỉ nặng khoảng 33-35gr/ đôi, trong khi đũa đặc dẹp của Hàn Quốc bé hơn lại nặng đến hơn 50gr/ đôi.
Ngần ấy lý do ở trên đã đủ kết luận sản phẩm trên không phải là hàng "Nhật nội địa" như shop đã mô tả chưa ạ :D

===> tương tự loại 6 ở trên, để bài Tàu 100% các sản phẩm loại 7 này, các cụ càng phải có hiểu biết nhiều hơn và tốn "học phí".

8. Sản phẩm không có thương hiệu, không LOGO trên sản phẩm.
Các cụ đừng nhìn vào bao bì/ tem mác mà bị đánh lừa, in mấy cái đó rẻ lắm :D
===> Để bài Tàu 100%, không mua luôn cho chắc ạ.

Cuối cùng cũng đã viết xong, các cụ còn nghĩ ra được sản phẩm từ Tàu nào mà em chưa nêu ra thì comment ở dưới nhắc em nhé.
Em chả hơi đâu mà bài Tàu, bởi vì làm thế nhà em mặc sịp ra đường. Mà kể cả 100t dân VN bài tàu thì cũng chả làm chó gì được nó, nói thế cho nhanh.

Em chả hơi đâu mà bài Tàu, bởi vì làm thế nhà em mặc sịp ra đường. Mà kể cả 100t dân VN bài tàu thì cũng chả làm chó gì được nó, nói thế cho nhanh.
Cụ còn có sịp mặc ra đường. Em chắc đến sịp cũng k có mà mặc luôn :))

cưỡi chổi

Xe lăn
Tiện đây cho em hỏi. Sunhouse có phải hàng tàu về dán mác Việt không các cụ?

noname25

[Tịch thu bằng lái]
Biết thông tin nguồn gốc rõ ràng để bảo vệ sức khỏe gia đình thôi cụ.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
khoảng 95% các hãng gia dụng ở Việt Nam đều nhập hàng tàu về dãn nhán Việt để bán cụ ạ. Nhập nguyên chiếc bên tàu in sẵn bao bì của Việt Nam về bán, hoặc mua phụ tùng về lắp ráp lại thôi. Có một số ít sãn phẩm đơn giản như nồi, chảo.. thì sản xuất tại Việt Nam 100% thôi.

Nam Tào

Xe điện
Em chỉ bài trừ hàng nhái , hàng giả thương hiệu , hàng kém chất lượng ,....
Còn hàng tàu hay nhật không quan trọng . Em vẫn đang dùng đt xiaomi đây . Có rất nhiều thứ VN không làm được hoặc làm nhưng chất lượng thua kém tàu mà lại đi bài tàu thì có bốc **** mà dùng
Hàng tàu bán đi khắp thế giới ,thậm chí sang châu âu cơ mà .....

CuTrongSay

Xe hơi
Có chuyện đó ư? Sunhouse của Shark Phú mà cũng chỉ thế thì xoàng quá nhể, giờ thấy nhiều món phết.

otzi

Xe tăng
E thấy 1,2,3 dùng ngon lành. Còn các loại ở dưới thì tiền nào của nấy, hên xui nhiều hơn.

cưỡi chổi

Xe lăn
Có chuyện đó ư? Sunhouse của Shark Phú mà cũng chỉ thế thì xoàng quá nhể, giờ thấy nhiều món phết.
Em không rõ. Chỉ biết đợt mua cái vợt muỗi có phiếu bảo hành của Sunhouse đàng hoàng. Tem mác Sunhouse nhưng có 1 dòng chữ đúc trên vỏ là chữ latin phiên âm của tàu

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Sịp cũng tàu nốt ấy chứ :))

CuTrongSay

Xe hơi
E không bài Tàu nhưng không biết mua đồ tốt của nó ở đâu, qua tay gian thương rồi biết đằng nào mà lần.
Sợ nhất trả tiền hàng xịn mà nhận hàng lởm ấy.