[Funland] HS lớp 9 học giỏi, nhiều giấy khen nhưng không biết làm việc nhà. Có nên chăng ?

caisua

Xe lăn
Cả giai lẫn gái nhà em thì cho học đến khi thi xong vào 10 chuyên là bắt tập đi chợ nấu ăn với "tiền công" 1tr/tháng lấy tiền tiêu vặt, đến lớp 12 biết làm mâm cỗ cúng là đạt yêu cầu. Tuy nhiên khi nấu quen tay 2 anh em chúng bày vẽ đủ thứ linh tinh bắt chước ngoài hàng khi ăn ngoài cuối tuần, cũng hay phết

Con tôi từ bé đến 18t hầu như chẳng phải làm việc gì, chỉ học. Đi học cũng tôi đưa đón 12 năm. Giờ 1 thân 1 mình cũng xoay sở tốt.
Trộm vía, cái đứa thông minh học cái gì cũng nhanh.

meodenminh

Xe điện
Cháu nhà em học giỏi nhất lớp nhưng không biết nấu cơm rửa bát😗có lẽ sự phân công của kinh tế thị trường

hoangdinhman

Xe hơi
Cạnh nhà em có trường hợp, cháu gái đang học lớp 9. Thấy ông bà khen suốt, cháu đi thi Hóa,Lý .... được giải ở quận, rồi giải TP, chauw thấy đi thi giải QG lần nào. Được đại diện cho trường đi nghe báo công ở Lăng Bác,rồi vào Văn miếu .... Cũng mừng cho cháu vì rất cố gắng học giỏi. Nhưng nhìn vào thực tế ở nhà thì từ giặt quần áo (cho vào máy giặt thôi), nấu cơm, việc lặt vặt trong nhà như quét dọn... hầu như không làm gì cả và hay "từ chối"do bận học. Tất cả ông bà đều phục vụ hết, cháu luôn có lý do bận học. Thời gian dành tất cả cho việc học và thi. Có thời gian cháu sang chơi một thời gian bên Germany và có tham gia học cùng các bạn. Về tiếng thì ko bàn, nhưng các bài toán, lý ... cháu giải 1 tý là xong. Cảm thấy thiếu lại liên lạc với thầy ở nhà gửi cho bài làm thêm. Sắp tới cháu sẽ quay trở lại và sẽ học hẳn PT ở bên đó.
Trộm nghĩ bên kia học sinh đâu có vất vả suốt ngày học hành để thi thố lấy giải này giải nọ đâu, trừ cháu nào thần đồng. Mà họ tham gia nhiều thứ: thể thao, âm nhạc, lịch sử, hội họa, giao lưu .... Liệu gia đình cổ súy cho việc học và lấy giải thế kia có phù hợp môi trường bên đó, thậm chí ngay cả khi ở VN ? Học giỏi nhưng công việc gia đình ko biết làm tý gì thì đâu có hay ho ?
Đến hiện tại đã 4 trang mà không vang cũng chẳng vodka
Qua đó ta có thể thấy vấn đề được nêu có sự lựa chọn khó khăn
Hãy chọn phương án phù hợp với gia đình mình

catking113

Xe Cứu Trợ
Chủ đề cũng hay nhưng cụ thớt lại mở đề bằng cách lo hộ gia đình ông hàng xóm thành ra lại dở hơi.

Jessestock

Xe hơi
Không biết làm việc nhà cũng không tệ quá, quan trọng là biết thương yêu bố mẹ. Mẹ mà ốm sốt vẫn phải lăn ra nấu nướng mà con lớn rồi vẫn ngồi chồm hỗm không biết giúp đỡ thì có là thiên tài cũng vứt đi.
Còn bạn nhỏ trong bài có mấy giải trường, quận thì cũng thường thường. Ngày còn đi học giải quốc tế, quốc gia em ko có nhưng mấy cái nhất, nhì cấp thành phố, tỉnh thì giấy chứng nhận có cả xấp dầy. Em thấy cũng ko có gì đặc biệt.

tunglam2806

Xe tăng
Hàng xóm nhà em có 1 mợ suốt ngày chửi con vì học dốt. Thực ra thì không dốt. Cháu nó học khá nhưng yêu cầu mẹ nó hơi bị cao. Trong khi thằng bé rõ ngoan. Tự đạp xe đi học tự c1. Học xong về nhà tự nấu cơm ăn. Giỡ lên c2 cháu nó còn biết đón cả em nữa. Em nhìn lắc đầu luôn.

Con em thì em làm hết cho. Phần vì em chiều con, phần vì nghĩ tuổi nào làm việc đó. Các con đang đi học thì chỉ cần làm tốt việc học là được. Tốt với em là các con có ý thức, cố gắng hết sức trong khả năng của mình chứ không quan tâm mục tiêu top nọ top kia.

Vomoicuoi

Xe tăng
Càng ko biết làm những việc lặt vặt thì sau này giá dịch vụ càng cao, ví dụ như công thịt con gà trước 30k giờ tăng lên 40k , sau này 50k chẳng hạn thế. Nhưng mà nếu anh kiếm được tiền thì ko vấn đề gì, còn nếu ko là rất bí bách.

Aminakie

Xe hơi
Nhiều cụ nâng cao quan điểm vấn đề làm việc nhà nhỉ. Nhu cầu cuộc sống cả thôi, tập trung vào cái gì mình thấy quan trọng là được. Sau ra đời, cái gì phải tự làm thì bọn trẻ đều tự làm được hết. Có kinh tế thì ăn ngon mặc đẹp, thuê người làm. Không có kinh tế thì phải tự lăn vào làm tất, cái gì không biết làm thì lên mạng tìm hiểu rồi làm. E thấy ra đời, phần lớn mọi người khó khăn vì không biết kiếm tiền, chứ chưa ai khó khăn vì không biết làm việc nhà cả.

chỉ xâu kim

Xe hơi
Nhiều cụ nâng cao quan điểm vấn đề làm việc nhà nhỉ. Nhu cầu cuộc sống cả thôi, tập trung vào cái gì mình thấy quan trọng là được. Sau ra đời, cái gì phải tự làm thì bọn trẻ đều tự làm được hết. Có kinh tế thì ăn ngon mặc đẹp, thuê người làm. Không có kinh tế thì phải tự lăn vào làm tất, cái gì không biết làm thì lên mạng tìm hiểu rồi làm. E thấy ra đời, phần lớn mọi người khó khăn vì không biết kiếm tiền, chứ chưa ai khó khăn vì không biết làm việc nhà cả.
Lý thuyết nói gì cũng hay, cũng đúng
cụ có thể cho quan điểm cá nhân cụ về trường hợp này:

Aminakie

Xe hơi
Lý thuyết nói gì cũng hay, cũng đúng
cụ có thể cho quan điểm cá nhân cụ về trường hợp này:
Cái đấy không phải lý thuyết cụ, đấy là những gì e thấy và trải nghiệm. Khi còn đi du học, e gặp nhiều bạn, trong đó có bạn gái cũ của e, từ nhà sang chưa bao giờ phải làm gì, do chỉ tập trung vào việc học, nhưng khi cần/phải làm thì các bạn bắt đầu tự làm và làm được hết. Khi nhu cầu tới thì mọi người sẽ làm thôi, muốn ăn cái A cái B mà không có sẵn thì phải mua về tự nấu thôi. Và cái này đúng cho hầu hết những người “bình thường”.
Trường hợp bài báo của cụ là những trường hợp bất thường. Chả biết làm gì chứ đâu chỉ việc nhà. Còn những trường hợp em nói là những người tập trung chuyên môn khác, tạm thời bỏ qua những thứ như việc nhà.

chỉ xâu kim

Xe hơi
Cái đấy không phải lý thuyết cụ, đấy là những gì e thấy và trải nghiệm. Khi còn đi du học, e gặp nhiều bạn, trong đó có bạn gái cũ của e, từ nhà sang chưa bao giờ phải làm gì, do chỉ tập trung vào việc học, nhưng khi cần/phải làm thì các bạn bắt đầu tự làm và làm được hết. Khi nhu cầu tới thì mọi người sẽ làm thôi, muốn ăn cái A cái B mà không có sẵn thì phải mua về tự nấu thôi. Và cái này đúng cho hầu hết những người “bình thường”.
Trường hợp bài báo của cụ là những trường hợp bất thường. Chả biết làm gì chứ đâu chỉ việc nhà. Còn những trường hợp em nói là những người tập trung chuyên môn khác, tạm thời bỏ qua những thứ như việc nhà.
Vâng, em cũng đồng quan điểm với cụ.
có điều biết thì sẽ đỡ vất vả hơn.

[cuối tháng 10 năm 2023. Em ra bếp nấu ăn thì gặp cảnh những bạn ở Sri Lanka:
1 bạn môi giới du học (đại học), đang hướng dẫn 5 bạn từ: vặn nước, rửa bát, nhặt rau, rửa nồi và nấu ăn như nào.
nhìn 5 bạn ngoan như cún - còn bạn hướng dẫn nói như Nghị hách ( kiểu tao hướng dẫn 1 lần xong tao về, mày không làm được thì treo miệng - tháng trước ở nhà, chắc toàn ông/bà cụ non không phải làm gì)]

Aminakie

Xe hơi
Vâng, em cũng đồng quan điểm với cụ.
có điều biết thì sẽ đỡ vất vả hơn.

[cuối tháng 10 năm 2023. Em ra bếp nấu ăn thì gặp cảnh những bạn ở Sri Lanka:
1 bạn môi giới du học (đại học), đang hướng dẫn 5 bạn từ: vặn nước, rửa bát, nhặt rau, rửa nồi và nấu ăn như nào.
nhìn 5 bạn ngoan như cún - còn bạn hướng dẫn nói như Nghị hách ( kiểu tao hướng dẫn 1 lần xong tao về, mày không làm được thì treo miệng - tháng trước ở nhà, chắc toàn ông/bà cụ non không phải làm gì)]
Em thấy nó chỉ là vấn đề trước sau. Nhưng nếu được cha mẹ hướng dẫn từ ở nhà thì sau đỡ bị bỡ ngỡ hơn, còn không làm dần rồi quen. Mà e thấy vấn đề của nhiều người là không muốn bỏ quỹ thời gian nhiều cho việc nhà, đâm ra mấy công việc này hay bị làm cho qua quít. Nhưng xét cho cùng không ai khổ vì việc nhà cả, chỉ khổ vì hay bị người xung quanh đánh giá hoặc phán xét thôi.

matizvan2009

Xe ba gác
Càng ko biết làm những việc lặt vặt thì sau này giá dịch vụ càng cao, ví dụ như công thịt con gà trước 30k giờ tăng lên 40k , sau này 50k chẳng hạn thế. Nhưng mà nếu anh kiếm được tiền thì ko vấn đề gì, còn nếu ko là rất bí bách.
Thế cũng tốt. Phân phối thu nhập xã hội.

Son23

Xe tải
Em không lo vụ nấu nướng chợ búa nọ kia vì xưa em cũng toàn học, xa nhà sớm, ăn cơm ktx từ cấp 3. Cơ mà lấy chồng, có con, ở riêng là chỉ sau 1 2 năm thành thạo hết. Vẫn không nấu ăn ngon nhưng sẽ biết cách sắp xếp để sử dụng các dịch vụ hỗ trợ, nấu các món hàng ngày cơ bản. Em lo bọn nhà em bây giờ là nếp sống khá bề bộn. Nó bảo con ra ngoài tủ đồ của con luôn gọn nhất, mẹ yên tâm nọ kia. Nhưng em chỉ sợ thói quen tạo tính cách, bừa bộn sẽ dẫn đến không cẩn thận, chỉn chu trong công việc. Còn mấy việc nhà, bọn thông minh nhanh nhẹn nó cần thì học nhanh lắm, không lo.

tunglam2806

Xe tăng
Em không lo vụ nấu nướng chợ búa nọ kia vì xưa em cũng toàn học, xa nhà sớm, ăn cơm ktx từ cấp 3. Cơ mà lấy chồng, có con, ở riêng là chỉ sau 1 2 năm thành thạo hết. Vẫn không nấu ăn ngon nhưng sẽ biết cách sắp xếp để sử dụng các dịch vụ hỗ trợ, nấu các món hàng ngày cơ bản. Em lo bọn nhà em bây giờ là nếp sống khá bề bộn. Nó bảo con ra ngoài tủ đồ của con luôn gọn nhất, mẹ yên tâm nọ kia. Nhưng em chỉ sợ thói quen tạo tính cách, bừa bộn sẽ dẫn đến không cẩn thận, chỉn chu trong công việc. Còn mấy việc nhà, bọn thông minh nhanh nhẹn nó cần thì học nhanh lắm, không lo.
Mợ dân chuyên nào vậy? :x

Cùng quan điểm với mợ. Em chỉ yêu cầu/ mong muốn con có ý thức thôi. Kiếm tiền mới khó chứ dăm cái việc nhà học phút mốt.

Míng Xíng

Xe hơi
Nếu cháu nó đã học tốt vào đạt giải này giải kia, thì là do nó chưa chú tâm vào việc nhà thôi cụ ơi, khi nào cần, với tư chất thông minh như thế, học làm việc nhà nhanh lắm.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Con em mà học giỏi, không biết việc nhà thì em cũng cam lòng.
VIệc nhà dễ dạy, dễ học chứ việc học chữ mà giỏi khó ngang lên giời.

xedaprach

Xe điện
Nên hay không tùy thuộc vào góc nhìn, yêu cầu, mong muốn, mục tiêu ... tóm lại là tùy vào từng người. Nếu con cccm học kém, 3 môn 9 điểm nhà công chức hoặc dòng họ coi trọng việc học thì chắc không mong gì hơn cái sự học. Còn nếu nhà kinh doanh, buôn bán thì chỉ cần đủ điểm lên lớp còn nhanh nhẹn tháo vát, sớm tiếp quản công việc của bố mẹ lại là ưu tiên hàng đầu.