[Funland] HS lớp 9 học giỏi, nhiều giấy khen nhưng không biết làm việc nhà. Có nên chăng ?

Míng Xíng

Xe hơi
Nên hay không tùy thuộc vào góc nhìn, yêu cầu, mong muốn, mục tiêu ... tóm lại là tùy vào từng người. Nếu con cccm học kém, 3 môn 9 điểm nhà công chức hoặc dòng họ coi trọng việc học thì chắc không mong gì hơn cái sự học. Còn nếu nhà kinh doanh, buôn bán thì chỉ cần đủ điểm lên lớp còn nhanh nhẹn tháo vát, sớm tiếp quản công việc của bố mẹ lại là ưu tiên hàng đầu.
Cụ nói chí phải ạ.

Xechaybangcom

Xe điện
Đây là quan điểm của em, nhưng không có nghĩa là quan điểm của người khác sai:

Trước khi học để trở thành người nọ người kia thì cái đơn giản và cơ bản nhất là phải biết chăm sóc bản thân, cụ thể là biết giặt giũ, dọn dẹp và nấu cơm.

Và cũng rất may mắn là con em làm được tất cả những việc cơ bản đó một cách khá tốt.

Khi đi học đại học, phòng trọ có 5 bạn thì 4 bạn cùng bị Covid một lúc, con em thì vừa khỏi. Một mình nó chăm cả phòng 5 người từ nấu ăn uống, giặt giũ, thuốc men trong 2 tuần cả phòng Covid.

van000

Xe hơi
Không biết làm việc nhà cũng không tệ quá, quan trọng là biết thương yêu bố mẹ. Mẹ mà ốm sốt vẫn phải lăn ra nấu nướng mà con lớn rồi vẫn ngồi chồm hỗm không biết giúp đỡ thì có là thiên tài cũng vứt đi.
Đấy, e thấy cái này quan trọng này. Tức là đứa bé có thể tập trung học, không biết làm gì thì cũng không hề đáng lo. Sẽ đào tạo được hết. Nhưng cái thái độ của nó thì lại rất quan trọng. Nếu ngay cả khi bố mẹ ốm yếu mà nó vẫn không ngỏ ý đỡ đần, vẫn hành củ đòi hoặc bắt bố mẹ làm cái nọ cái kia cho nó thì rất nguy hiểm. Cái này phải uốn nắn ngay lập tức các cụ ợ.

cairong_2011

Xe container
Nhiều cụ cho rằng con trẻ chỉ cần học cho tốt, các việc nhà khi cần học phút mốt. Theo em nên xem xét lại quan niệm đó.
Các cháu học giỏi là đáng hoan nghênh. Tuy nhiên cũng nên biết việc nhà từ cái đơn giản: quét nhà, nấu cơm, rủa bát, cho quần áo vào máy giặt .... Ở đây ko chỉ là học các việc thông thường trong gia đình mà còn là cách để chúng nó tôn trọng và tham gia các công viêc trong gia đình tạo thành thói quen tốt. Các cháu được chiều chuộng, ko phải động đến công việc nhà mà chỉ tập trung học ... dần dần thành thói ỷ lại, coi việc nhà là việc của bố mẹ, ông bà nhiệm vụ của mình chỉ mỗi là ăn và học. Đó thực sự là quan niệm ko tích cực.

QMintech

Xe tăng
Tuỳ từng nhà , từng quan điểm nhứng em đến nhà ông bạn( mời cơm khách). Vợ ngồi lướt facebook, con gái đóng cửa phòng cho đến lúc ăn mới ra( ăn xong đứng dậy vào phòng). Mình là khách phải dọn hộ và thầm nghĩ thằng nào vớ phải con nó chắc sẽ mệt như nó :).

Sieger

Xe tải
Em thì đang cố không bới móc và soi mói nhà người khác, khó phết.

Tom80

Xe buýt
Cạnh nhà em có trường hợp, cháu gái đang học lớp 9. Thấy ông bà khen suốt, cháu đi thi Hóa,Lý .... được giải ở quận, rồi giải TP, chauw thấy đi thi giải QG lần nào. Được đại diện cho trường đi nghe báo công ở Lăng Bác,rồi vào Văn miếu .... Cũng mừng cho cháu vì rất cố gắng học giỏi. Nhưng nhìn vào thực tế ở nhà thì từ giặt quần áo (cho vào máy giặt thôi), nấu cơm, việc lặt vặt trong nhà như quét dọn... hầu như không làm gì cả và hay "từ chối"do bận học. Tất cả ông bà đều phục vụ hết, cháu luôn có lý do bận học. Thời gian dành tất cả cho việc học và thi. Có thời gian cháu sang chơi một thời gian bên Germany và có tham gia học cùng các bạn. Về tiếng thì ko bàn, nhưng các bài toán, lý ... cháu giải 1 tý là xong. Cảm thấy thiếu lại liên lạc với thầy ở nhà gửi cho bài làm thêm. Sắp tới cháu sẽ quay trở lại và sẽ học hẳn PT ở bên đó.
Trộm nghĩ bên kia học sinh đâu có vất vả suốt ngày học hành để thi thố lấy giải này giải nọ đâu, trừ cháu nào thần đồng. Mà họ tham gia nhiều thứ: thể thao, âm nhạc, lịch sử, hội họa, giao lưu .... Liệu gia đình cổ súy cho việc học và lấy giải thế kia có phù hợp môi trường bên đó, thậm chí ngay cả khi ở VN ? Học giỏi nhưng công việc gia đình ko biết làm tý gì thì đâu có hay ho ?
em thấy cụ chẳng biết cái gì.
cụ có con đang, vừa mới hoặc sắp học lớp 9 thì sẽ ko hỏi kiểu này.

Son23

Xe tải
Mợ dân chuyên nào vậy? :x

Cùng quan điểm với mợ. Em chỉ yêu cầu/ mong muốn con có ý thức thôi. Kiếm tiền mới khó chứ dăm cái việc nhà học phút mốt.
Em xưa dân văn, từ lớp 5 chỉ học tuyển nọ kia, bố mẹ chiều. Lúc có bầu, em cày vài trang kinh nghiệm wtt là biết đồ ăn thức uống như nào cho chuẩn, hỏi han các chị cùng cơ quan. Chuẩn là ý thức, thái độ quan trọng hơn. Để khi cần, con mình không ngại học và làm. Như nhà em bình thg con em ko sờ tí nào việc nhà. Em đi công tác, tự chúng nó dậy sớm, biết xuống siêu thị nhặt quả trứng khay dưa chuột, mua đồ nọ đồ kia để ăn đủ 3 bữa, biết bỏ bát vào máy, bỏ quần áo vào giặt, phơi... Em về bọn nó lại nguyên hình lười, để em làm, vì biết em có thời gian và chiều bọn nó. Chả sợ ạ, hi.

Son23

Xe tải
Không biết làm việc nhà cũng không tệ quá, quan trọng là biết thương yêu bố mẹ. Mẹ mà ốm sốt vẫn phải lăn ra nấu nướng mà con lớn rồi vẫn ngồi chồm hỗm không biết giúp đỡ thì có là thiên tài cũng vứt đi.
Lại đúng ý em quá nên em còm thêm. Cứ làm sao lúc cần, tụi nó ko ngại việc, biết nghĩ người khác là đc. Cá nhân em chơi với nhiều chii em đảm đang, tháo vát việc nhà từ nhỏ, lúc lớn lên toàn phải gánh vác việc to việc nhỏ, lúc nào cũng vất vả dù ở cơ quan làm sếp, kiếm ra tiền. Em dạng lười làm việc chân tay và thích có thời gian cho cá nhân nên nhìn họ em hãi lắm. Thôi ko cần quá tháo vát, đảm đang, các cụ đừng mắng em :)

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ chưa có con tầm đấy tuối.

Hooks

Xe tăng
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Chẳng thể đánh giá nó đúng hay sai. Dạy con thường mang tính chủ quan riêng của mỗi gia đình.

Với nhà cháu thì bà xã khá "me tây", con còn nhỏ mà lúc nào cũng nghĩ tới việc cho nó đi du học, nếu được thì định cư luôn ở nước ngoài. Nhà cháu thì yêu thích nội địa hơn nhưng cũng không ngăn cản, chỉ yêu cầu 2 điều mà đáp ứng được thì cứ đi thôi:

- Tự thi, tự kiếm học bổng, được thì đi du học. Mục đích là muốn tự con chứng minh thực lực. Có sức học thì hẵng đi du học. Không có thực lực thì học trong nước đỡ tốn tiền.

- Tự chăm sóc được bản thân thì đi. Chăm sóc bản thân là việc phải học, chỉ là sớm hay muộn mà thôi. Biết sớm thì sau khỏi phải học. Đi du học, sang môi trường mới, cả tỷ thứ phải học, phải thích nghi thì bớt được thứ nào hay thứ đó. Có tiền thì cơm hộp, dịch vụ giặt là cũng được, nhưng không có tiền thì cũng phải biết đi chợ nấu cơm, giặt tay để tiết kiệm chi phí. Biết trước rồi thì có nhiều thời gian hơn cho học hành, vui chơi và thích nghi với Lối sống, Văn hóa, Môi trường, Luật pháp... của nơi mình đến.

thinhtd

Xe container
Em nói chuyện với mẹ em: Ngày ở với mẹ chả phải làm gì. Đi lấy vợ việc gì cũng phải làm.
Đến lúc đời nó tự dạy mình thôi. :))

tunglam2806

Xe tăng
Em xưa dân văn, từ lớp 5 chỉ học tuyển nọ kia, bố mẹ chiều. Lúc có bầu, em cày vài trang kinh nghiệm wtt là biết đồ ăn thức uống như nào cho chuẩn, hỏi han các chị cùng cơ quan. Chuẩn là ý thức, thái độ quan trọng hơn. Để khi cần, con mình không ngại học và làm. Như nhà em bình thg con em ko sờ tí nào việc nhà. Em đi công tác, tự chúng nó dậy sớm, biết xuống siêu thị nhặt quả trứng khay dưa chuột, mua đồ nọ đồ kia để ăn đủ 3 bữa, biết bỏ bát vào máy, bỏ quần áo vào giặt, phơi... Em về bọn nó lại nguyên hình lười, để em làm, vì biết em có thời gian và chiều bọn nó. Chả sợ ạ, hi.
Lớp 5 đi học tuyển vậy chắc mợ thế hệ 7x đầu 8x rồi. Em xưa cũng đi tuyển toán lớp 5. Được nuôi ăn ở 1 tháng trước khi thi. Nhớ lại lúc đó chuẩn bị đi tự nhiên sợ khóc đòi về nhà làm cô giáo dỗ mãi mới chịu đi . Kết quả chả được giải nào nhưng về mẹ vẫn thưởng cho con gà. :)) Vừa nãy hỏi f1 thi cử thế nào? Cu cậu bảo con không hiểu 1 câu nào luôn. Thi lần này cho biết thôi chứ không đua được với các bạn. Em bảo thôi về bố thưởng cho chuyến du lịch. :D

mimi2023

Xe tải
Ở góc độ của Cụ thấy không ổn nhưng biết đâu gia đình họ hiếu học, trọng thành tích học thuật và họ hài lòng thì sao? Đánh giá của mình là người ngoài, hệ quy chiếu của riêng mình ko thể áp lên họ được. Cá nhân em thì ngưỡng mộ các bạn giỏi vì ít nhất có đứa con giỏi nó đỡ đau đầu hơn đứa học dốt, quậy phá. Còn quá trình thích nghi với môi trường thì đôi khi đến bản thân đứa trẻ nó còn không nắm rõ. Đầy bạn chỉ học như gà công nghiệp chả biết làm gì nhưng sau tốt nghiệp, ra trường lập gd, sinh con cũng đảm đang, tháo vát đó thôi ạ.

Thým Nở

Xe buýt
Quan điểm của em là ko cần quá gay gắt :)). Hồi đi học em cũng có bao h phải làm việc nhà đâu. Mà cũng đi học suốt, ko có thời gian làm. Ăn thì kén chọn nữa cơ :)). Lên đh sống xa nhà nên phải tự lập và tự tìm thấy niềm yêu thích trong việc nấu ăn, dọn dẹp. Rồi cái j cũng biết làm, ăn thì tá lả ko còn kén chọn như trước. Giờ nói ko phải khoe chứ em nấu ăn ngon nhất nhà :D. Tuy nhiên cũng ko cổ súy các cháu chỉ biết mỗi việc học. Cái j hài hòa thì cũng tốt hơn.

thientudolong

Xe container
giờ giặt có máy, sấy có máy, lau quét nhà có robot, rửa bát có máy....chắc còn mỗi việc nấu ăn
xã hội tiến hóa con người đã sx ra những thứ để giảm bớt các cv chân tay để tập trung trí lực vào các công việc mang lại giá trị cao hơn nhưng nhiều cụ vẫn kiểu muốn xã hội đi ngang hoặc đi xuống thì phải =))

moly

Xe điện
quan niệm của em là cứ lo được cho cuộc sống của mình theo cách của mình là ổn nên em cũng ko khắt khe lắm. Con nhà em so với gia đình bên nội là kiểu ko biết làm gì (con gái nhé), các cháu gái bên nôi được đào tạo kiểu như nữ công gia chánh ấy. Con em nó cũng ẩu và lười nhưng em để ý thấy nó cứ tự lo cho nó được, Từ bé đi học là sách vở ,.. các kiểu là em dẫn đi ( còn nhỏ lớp 1) tự mua về tự bọc tự dán,... Mẹ ko có nhà đói thì tự mò xem nhà còn gì ra chế biến phụ thuộc nhà còn gì , chế tạo tùm lum miến ra một món để ăn. Đi ra ngoài hàng fbiếts có từng đấy tiền thì cân nhắc chọn món mình htihcs thì giảm món kia đi. quán nào rẻ. Giờ gò nó kiểu nữ công gia chánh , cái này phải làm thế này cái kia phải làm thế kia thì nó cũng ko làm được vì tính nó thế. Nhưng nói chung lúc cần là tự lo cho mình được thế là em thấy ổn, Không biết có dê tính quá không

Sophia2020

Xe hơi
Cụ chủ chắc không phải lo cho họ quá đâu. Quan trọng nhất là giáo dục trẻ con tự có tinh thần trách nhiệm đối với bản thân, gia đình, xã hôi, mấy bạn thông minh và lại có được tinh thần trách nhiệm thì sắp xếp mấy công việc nhà sau này đơn giản mà.

Ngày xưa lớp 9 em cũng hay thi giải này giải kia, việc nhà không phải làm mấy, rồi cấp 3 cũng vậy. Sau này đi làm, rồi cũng 1 chồng 2 con và việc nhà - vẫn ổn hết :D. Nhà cửa lúc nào cũng sạch sẽ gọn gàng, cơm ngon canh ngọt chồng con đều happy khi về nhà.
Em giờ vẫn không thích làm việc nhà vì thích có thời gian cho bản thân, cho con cái, nên việc gì thuê được thì cứ thuê thôi, cái gì máy móc hỗ trợ được thì dùng, quan trọng nhất là kết quả đúng không các cụ.

moly

Xe điện
Cụ chủ chắc không phải lo cho họ quá đâu. Quan trọng nhất là giáo dục trẻ con tự có tinh thần trách nhiệm đối với bản thân, gia đình, xã hôi, mấy bạn thông minh và lại có được tinh thần trách nhiệm thì sắp xếp mấy công việc nhà sau này đơn giản mà.

Ngày xưa lớp 9 em cũng hay thi giải này giải kia, việc nhà không phải làm mấy, rồi cấp 3 cũng vậy. Sau này đi làm, rồi cũng 1 chồng 2 con và việc nhà - vẫn ổn hết :D. Nhà cửa lúc nào cũng sạch sẽ gọn gàng, cơm ngon canh ngọt chồng con đều happy khi về nhà.
Em giờ vẫn không thích làm việc nhà vì thích có thời gian cho bản thân, cho con cái, nên việc gì thuê được thì cứ thuê thôi, cái gì máy móc hỗ trợ được thì dùng, quan trọng nhất là kết quả đúng không các cụ.
bạn này giống ý mình, nhưng xin nói thêm, có nhưng người sở thích là nấu ăn thì học cứ tự bày ra nấu nướng dọn dẹp suốt nên chẩ ai giống ai. Cơ bản nhất là phù hợp với bản thân và đạtt được muc tiêu