Hộp số tự động: Về P rồi kéo phanh tay hay ngược lại các cụ nhể!!! :))

Rượu

Xe buýt
Thế cụ kéo phanh tay thì vẫn có khả năng trôi hay sao ?
Em từng ngồi cạnh một người, cứ dừng chỉ tầm 10s trở lên là bà ý kéo cần số về P. Chắc thầy dậy thế. Ngồi cạnh thấy bà ý bận rộn quá, cứ lục cà lục cục suốt, bận hơn người lái MT. Mà đi đường đông chứ vắng gì đâu.
Sai lòi mắt cụ nhở. P là chỉ dùng khi đỗ xe. Tức là lên xuống xe. Còn dừng chờ tàu, chờ đèn chỉ dùng N ạ.

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
tập thói quen tốt thì sẽ đỡ hại xe, ko tập được thì cũng k0 sao nhưng hay phải thay đồ hơn thôi.
Trước cháu cũng hơi ngượng nhưng tập 1 thời gian quen thì thấy cũng bình thường, thứ tự của cháu như sau:
1. Dừng xe, phanh chân
2. về N
3. Phanh tay, nhả phanh chân cho xe dịch chuyển, trôi hết (trong trường hợp đỗ ở dốc xe sẽ dịch 1 tý)
4. Về P
5. Ra khỏi xe :)
Với quy trình này xe sẽ đỗ hoàn toàn bằng phanh.

SPL

Xe container
Em đạp phanh chân, kéo phanh tay hết cỡ, về P, thả phanh chân, tắt máy rút chìa, chuẩn luôn :D

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Các cụ muốn đỗ xe, không trôi bằng cách sử dụng hộp số để hãm hay là dùng phanh tay để hãm ? Nếu P trước rồi mới phanh tay có nghĩa là lúc đấy xe đang được hãm = hộp số, rất an toàn, lúc này hộp số sẽ phải chịu 1 lực rất lớn nếu đỗ xe ở chỗ kg bằng phẳng, lâu ngày chắc chắn sẽ kg tốt, nhanh bị lão hoá. Nếu phanh tay trước, P sau, lúc này xe đỗ hoàn toàn = phanh, phanh tay sẽ làm đúng chức năng của nó, hộp số kg phải chịu lực tác động nào. Các cụ chọn cái nào ???

onggiadiba

Xe tải
theo em đơn giản không phải về P trước hay kéo phanh tay trước mà là xe dừng hẳn thì cái nào cũng đc. Vì thơi gian giữa P vs phanh tay chỉ cách nhau 1s. Ngoài ra bài này e đọc thấy chủ yếu dành cho việc xe chưa dừng lại hẳn mới kéo phanh tay trước để về P. Nguyên lý P chỉ là bánh răng lên nếu xe vẫn còn quán tính sẽ bào mòn hoặc làm gãy bánh răng.

ubisapro

Xe trâu
Em đạp phanh chân, kéo phanh tay hết cỡ, về P, thả phanh chân, tắt máy rút chìa, chuẩn luôn :D

Note: khi kéo phanh tay xong, nên nhả phanh chân ra rồi đạp phanh chân (để về P với xe Toy) lại mới chuẩn hẳn. Nếu bỏ qua thao tác này xe đỗ chỗ dốc vẫn vào số nặng vì ko nhả chân, phanh tay chưa gánh lực giữ xe đã về P:D

Đúng như cụ Becgie nói, kể thì dài, quen tay thì làm mấy giây là xong. Chẳng mất j mà bản thân luôn yên tâm:D

Em giống hệt cụ :D. Nghe kể thì dài dòng nhiều động tác chứ thực chất rất nhanh và đỡ hại hộp số. Cụ nào đỗ chỗ dốc mà về P trước khi kéo phanh tay, lúc vào số chuẩn bị đi vào số cực kỳ nặng, cảm giác như vỡ luôn bánh răng :D

Chỉnh sửa cuối:

Santo70

Xe buýt
Sai lòi mắt cụ nhở. P là chỉ dùng khi đỗ xe. Tức là lên xuống xe. Còn dừng chờ tàu, chờ đèn chỉ dùng N ạ.
Cụ phán chuẩn, nhưng em thấy ở đây nhiều ý kiến trái chiều quá. Bản thân chữ "P" là viết tắt của từ tiếng Anh "Parking" (nghĩa là dừng đỗ lâu, kiểu như cccm gửi đỗ xe cả ngày ở bãi trông xe ấy - các cụ có nhớ ở đó cũng có biển hiệu P chữ trắng nền xanh không?) cũng cho cc biết vị trí P đó là chỉ nên dùng khi đỗ xe lâu, chứ không phải ở chỗ dừng đèn đỏ được đâu.

1.6gli

Xe container
Em hơi cừu 1 tí, nhà iem bị quen từ D về P rồi mới kéo phanh tay từ hồi mới lái xe số tự động đến giờ(cũng được hơn 5 năm roài), hôm nay đọc bài này thấy giật mình quá. Không hiểu thực hư ra sao nhỉ, các cụ cao thủ có nhời cho nhà chúng iem rút kinh nghiệm với.
http://m.baomoi.com/ve-p-truoc-khi-phanh-tay-loi-bat-cap-hai/c/21114852.epi.
Liên[/URL] quan đến xe số tự động, các cụ nào còn có tip nào hay hay thì xẻ chia cho nhà iem còn mở mang mới các cụ nhé!
(nhà iem cập nhật lại link để các cụ tham khảo).
Nếu cụ đỗ xe chỗ bằng phẳng thì chỉ cần về P có thể kéo hoặc không kéo phanh tay cũng được. Nếu cụ đỗ xe chỗ dốc thì nhất thiết phải: đạp phanh chân => kéo phanh tay => nhả phanh chân => đạp phanh chân => trả cần số về P. Hơi loằng ngoằng tí nhưng thao tác thì chỉ mất có vài s thôi. Quan trọng là an toàn cho xe, mà cụ thể là cái khóa số phi về P ạ. Cả khi chạy MT khi đỗ xe chỗ dốc nhiều cụ tài già cũng thường làm như vậy nhưng chỉ khác là cài số 1.

Becgie

Xe điện
Note: khi kéo phanh tay xong, nên nhả phanh chân ra rồi đạp phanh chân (để về P với xe Toy) lại mới chuẩn hẳn. Nếu bỏ qua thao tác này xe đỗ chỗ dốc vẫn vào số nặng vì ko nhả chân, phanh tay chưa gánh lực giữ xe đã về P:D
Em cũng thấy đây là thao tác chuẩn, cần được phổ biến rộng rãi :))

Santo70

Xe buýt

Đúng như cụ Becgie nói, kể thì dài, quen tay thì làm mấy giây là xong. Chẳng mất j mà bản thân luôn yên tâm:D
Em cũng vote cụ này phán chuẩn, cần phổ biến nhân rộng. Nói thì lâu chứ làm một loại động tác này cực nhanh, vậy chọn làm theo thứ tự nào chờ an tâm thì các cụ làm theo thôi. (Nói thêm xe em Fò Focus thì về P không cần đạp thêm phanh chân)

gocart

Xe cút kít
Chả sai đâu.
Mecedes em từng lái thì chỉ cần dừng lại là xe nó tự về P luôn, mình muốn phanh thì bấm thêm e-brake.

thantai

Xe hơi
Chả sai đâu.
Mecedes em từng lái thì chỉ cần dừng lại là xe nó tự về P luôn, mình muốn phanh thì bấm thêm e-brake.
Cái này chuẩn cụ à, em đổi xe với ông em chạy E200 cũng giật mình mất mấy lần!

kimteahee

Xe hơi
Cái này em đã đọc lại hướng dẫn sử xe thì có nghi: Đạp phanh chân - P- Kéo phanh tay ạ (khi dừng) và khi đi : Đạp phanh chân - hạ phanh tay - D. Như vậy có đúng không các cụ mợ

Rượu

Xe buýt
Chả sai đâu.
Em hoàn cảnh nên chỉ đi xe Nhật thôi ạ. Xe có tính năng chốt an toàn khi chạy và mở cửa khi về P. Nếu dừng đèn đỏ mà lại về P thì chốt cửa mở coi như vứt đi mất ạ :) Hơn nữa em thấy nếu dừng mà về P, đỗ cũng về P thì cái N cắt luôn đi cho gọn.

gocart

Xe cút kít
Em hoàn cảnh nên chỉ đi xe Nhật thôi ạ. Xe có tính năng chốt an toàn khi chạy và mở cửa khi về P. Nếu dừng đèn đỏ mà lại về P thì
chốt cửa mở coi như vứt đi mất ạ :) Hơn nữa em thấy nếu dừng mà về P, đỗ cũng về P thì cái N cắt luôn đi cho gọn.
Em đang nói xe Mec.
Xe Nhật có thể khác.
Tuy nhiên dù xe nào cũng cần số N để di chuyển khi ko nổ máy và đổi chiều chuyển động của xe.

sunbird

Xe hơi
Cái bài báo này nó viết kiểu câu view. Nguyên tắc không phải là cái nào trước giữa phanh tay và về P, mà chính xác phải là chỉ về P khi đảm bào xe đã dừng hẳn.

ubisapro

Xe trâu
Cái bài báo này nó viết kiểu câu view. Nguyên tắc không phải là cái nào trước giữa phanh tay và về P, mà chính xác phải là chỉ về P khi đảm bào xe đã dừng hẳn.
Chỗ đen đậm chẳng sai, nhưng lấy căn cứ đâu đảm bảo xe dừng hẳn? Cảm giác? Nên kéo phanh tay, giữ xe cố định rồi mới về P là phương pháp đơn giản, phổ thông nhất, dễ dùng nhất rồi.