[Funland] Hợp chủng quốc Hoa Kỳ lại chìm trong bạo loạn.

bimbim7575

Xe buýt
Đây là còm cuối cùng của em với Cụ.
Bài viết của em dịch từ báo. Có cả nguồn. Có cả số liệu.
"Khoảng 54% số người bị bắn chết có trang bị súng. 4% tay không. (Bài báo không có nói nhưng em nghĩ số còn lại cầm dao hay hung khí khác?)"
Câu trên Em sợ Cụ đọc không hiểu hay có số nào Cụ đọc không rõ nên em tô đậm lại. Rõ ràng số liệu có nói 54% người bị bắn có cầm súng. 4% tay không.
Điều đó có gì mâu thuẫn với câu của Cụ: "kể cả khi đối phương ko có súng thì xxx vẫn nổ súng nhé" không??
Em dẫn cả link tiếng Anh nhưng Em nghĩ là Cụ không có đọc. Vì Em dịch sẵn ra tiếng Việt mà Cụ còn lười đọc cơ mà.
Em dừng ở đây.
Cụ vẫn cố tình đi theo câu chữ để lấp liếm.

1. Về số liệu của chính cụ : "Khoảng 54% số người bị bắn chết có trang bị súng" trang bị chứ ko phải là sử dụng nhé . Việc sở hữu súng ở Mỹ là hợp pháp , chẳng lẽ người dân cứ có trang bị súng là bắn chết người dân.

Em nghĩ cụ nên đọc và suy nghĩ, đừng copy & paste như một cái máy

2. 54% có trang bị súng như vậy 46% còn ko có súng nhưng vẫn bị bắn chết. Cho nên hoàn toàn đúng khi nói: "kể cả khi đối phương ko có súng thì cảnh sát Mỹ vẫn nổ súng nhé"

Em xin nhắc lại lần 2 cụ nên đọc và suy nghĩ, đừng copy & paste như một cái máy

poiuy

Xe ba gác
Em tò mò tí, tội tiêu thụ tiền giả thì đầu tiên cs phải chứng minh đc là ô đen kia là người đưa tiền cho nv bán hàng chứ nhỉ, tức là phải bắt tại trận thì mới đc chứ, đằng nào ô đen đưa tiền, mua hàng xog, ra ngoài ngồi 1 lúc rồi. Thế thì làm sao chứng minh đc tờ 20 đô giả ấy là do ô đen đưa??? Chẳng nhẽ cứ theo lời nv bán hàng là đc à
Thế mới là có sự phân biệt chủng tộc, chứ nếu là người da trắng thì chưa chắc đã bị trấn áp mạnh đến vậy.

Teaser

Xe tải
Cụ vẫn cố tình đi theo câu chữ để lấp liếm.

1. Về số liệu của chính cụ : "Khoảng 54% số người bị bắn chết có trang bị súng" trang bị chứ ko phải là sử dụng nhé . Việc sở hữu súng ở Mỹ là hợp pháp , chẳng lẽ người dân cứ có trang bị súng là bắn chết người dân.

Em nghĩ cụ nên đọc và suy nghĩ, đừng copy & paste như một cái máy

2. 54% có trang bị súng như vậy 46% còn ko có súng nhưng vẫn bị bắn chết. Cho nên hoàn toàn đúng khi nói: "kể cả khi đối phương ko có súng thì cảnh sát Mỹ vẫn nổ súng nhé"

Em xin nhắc lại lần 2 cụ nên đọc và suy nghĩ, đừng copy & paste như một cái máy
Em khẳng định là câu 2 cụ sai. Nói đúng là phải thế này nhá:

Kể cả khi đối phương không có súng thì vẫn bị cảnh sát Mỹ bắn chết

Teaser

Xe tải
Cụ đang vòng vo vào việc cãi nhau về những lý do ngoài nội dung của thread, em xin phép dừng trao đổi với cụ
Mợ chấp làm gì mấy cụ đấy, ko làm lòng vòng sang tranh cãi cá nhân để lạc hướng dư luận ra khỏi những cái thối nát của nước Mỹ tháng này bị cắt lương là cái chắc :))

Cartoner

Xe điện
Nếu người đen cảm thấy bên Mỹ khổ quá thì cứ xin hồi hương, ở giữa các đồng bào đen như nhau, ko sợ bị phân biệt chủng tộc nữa. Ở lại Mỹ chi cho khổ. Về bên Phi tha hồ mà vươn đến mơ ước
Nói như cụ là người da đen ở Mỹ thì phải chấp nhận bị phân biệt đối xử phải không?

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Nếu dân da đỏ đến kéo còn được, chứ đen hay trắng mà kéo là láo.
Không có Colombus thì đen trắng tuổi gì đến châu Mỹ :D
Thật ra không có Cô lông bút thì cũng sẽ có Cô lông lá hay Cô lông m...ít thôi, với nhu cầu về thuộc địa và nguồn tài nguyên thì kiểu gì cũng sẽ có kết cục này thôi

Reinhard

Xe buýt
Nếu dân da đỏ đến kéo còn được, chứ đen hay trắng mà kéo là láo.
Không có Colombus thì đen trắng tuổi gì đến châu Mỹ :D
Có phải mình tượng Columbus đâu cụ, tại Mỹ và Châu Âu đang có phong trào phá tượng của những người (kẻ?) có liên quan đến buôn bán nô lệ. Columbus thì là ông trùm về buôn bán nô lệ rồi (tất nhiên nói cho công bằng thì các giá trị thời ấy và bây giờ không như nhau) nên dân tình Mẽo bức xúc muốn đập tượng cũng đúng :D

Thế mới là có sự phân biệt chủng tộc, chứ nếu là người da trắng thì chưa chắc đã bị trấn áp mạnh đến vậy.
Là người da trắng thì phần nhiều là sẽ thế này ạ - nhân dịp này, có một anh giáo sư khảo cổ học trường ĐH Southern Methodist có đăng một tweet hôm trước và hoàn toàn vô tình trở nên khá nổi trên Twitter
Anh nói rằng 26 năm trước, cũng như Floyd, anh bị cảnh sát bắt vì tội (theo cảnh sát) tiêu thụ một tờ 20$ tiền giả. Với Floyd, một người đàn ông ngang tuổi anh và có hai con, thì đó trở thành án tử. Với anh giáo sư thì anh ấy nằm tại sở cảnh sát một tối, và thành câu chuyện vui để kể tại các buổi tiệc. Anh kết luận, theo giọng mỉa mai, rằng đó chính là quyền lợi của người da trắng.

Chỉnh sửa cuối:

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Dân đen nhờ qua Mỹ nên giờ mới có cơ hội để mà đòi quyền này, quyền kia. Còn ở lại Châu Phi thì chết ko kịp ngáp, nói gì đến đấu tranh, rồi công bằng, công lý
Nếu không có bọn trắng đến cướp đất, cướp tài nguyên rồi dí súng vào tay tộc nọ cho bắn tộc kia lấy máu người đen để xây nhà người trắng thì họ lại chẳng mất quyền gì mà phải đòi :)) cướp của người ta giờ người ta đòi thì đàn áp, đấy là dâm chủ rồi

Teaser

Xe tải
Nỗi oan ko chỉ của cảnh sát Mỹ

"Hãy dừng ngay việc đối xử với chúng tôi như động vật hay côn đồ... Chúng tôi đã bị bỏ ngoài rìa của câu chuyện, bị đám báo chí “tô vẽ thành kẻ xấu. Thật đáng ghê tởm!"

- Chủ tịch hiệp hội cảnh sát liên bang New York vạch trần âm mưu "ma quỷ hoá cảnh sát" với truyền thông

Dở người

Xe điện
Nếu người đen cảm thấy bên Mỹ khổ quá thì cứ xin hồi hương, ở giữa các đồng bào đen như nhau, ko sợ bị phân biệt chủng tộc nữa. Ở lại Mỹ chi cho khổ. Về bên Phi tha hồ mà vươn đến mơ ước
Tôi hỏi thật là cụ có biết cụ nói gì không vậy?
Người Mỹ gốc Phi bị bắt sang Mỹ làm nô lệ từ vài trăm năm trước đây. Họ bị bắt đi từ các bộ lạc, nằm sâu trong nội địa châu Phi, nơi mà lúc đó chưa có nhà nước nào cả. Giờ cụ bảo họ hồi hương về châu Phi là về đâu? Quốc gia nào? mảnh đất nào?
Hay thật. Tự nhiên xông vào làng, xích cổ, lôi xuống tàu, bán vào các đồn điền làm nô lệ. Giờ không cần nữa thì bảo mày cút về làng nhà mày.
Ôi dân chủ quá cơ.

Reinhard

Xe buýt
- Chủ tịch hiệp hội cảnh sát liên bang New York vạch trần âm mưu "ma quỷ hoá cảnh sát" với truyền thông
Em có thấy vạch trần âm mưu gì đâu cụ. Chỉ là bác này lên kêu khóc những ý kiến chủ quan của bác (và bác là cảnh sát nên khả năng cao là bác sẽ bênh vực đội cảnh sát) và yêu cầu mọi người cần tôn trọng đội ngũ cảnh sát. Nhưng như người ta nói, "Respect is earned, not given", bác muốn được tôn trọng thì nói cũng phải hợp lý chứ.

Bác không nhắc đến những vụ bạo lực cảnh sát, và cũng không chỉ ra báo chí, truyền thông, đa phần người dân Mỹ, những người đang biểu tình, các nhà lập pháp nói oan, và thậm chí chính một số người ở vị trí cao trong ngành cảnh sát nói oan cho các bạn chỗ nào. Bác nói rằng công nhận rằng vụ Floyd là đáng kinh tởm, nhưng bác lại không nhận ra rằng, hoặc không nhắc đến, đâu phải Floyd là nạn nhân duy nhất - đây chỉ là giọt nước làm tràn ly dẫn đến xã hội Mỹ (và rộng hơn là nhiều nước trên quốc tế) phẫn nộ. Đâu phải tự nhiên 57% người dân Mẽo ủng hộ phong trào BLM, 54% ủng hộ biểu tình, và 52% cho rằng bạo lực của cảnh sát là vấn đề đáng quan tâm - có n vụ khác không lên báo chí, hoặc không thu hút được chú ý của người dân.

Bác than rằng các bạn cảnh sát như bác chỉ làm theo lệnh của cấp trên, và cấp trên bỏ rơi các bạn khi tình hình trở nên căng thẳng. Nhưng đâu ai bắt các bạn phải tì gối chết một người dân tay không vũ khí? Đâu cấp trên nào buộc cảnh sát phải xả 7 viên đạn vào một người khác khi họ đang rất hợp tác và chủ động báo với cảnh sát là họ có vũ khí, nhưng sẽ không sờ đến súng? Liệu có ai dí súng vào đầu bắt cảnh sát phải xô ngã một ông cụ 75 tuổi tay không tấc sắt gây nên chấn thương não? Có thể có mệnh lệnh, nhưng có mệnh lệnh không có nghĩa cảnh sát bắt buộc phải chiến đấu với người dân như với kẻ thù. Các bạn hoàn toàn có thể nhẹ tay với đội biểu tình hòa bình, các bạn cũng có thể đứng lên thẳng thắn "Tôi ủng hộ người dân, không đàn áp họ vô cớ đâu, nếu thấy không đúng cứ việc đuổi việc tôi". Khi các bạn cảnh sát chọn công việc của bản thân trên người dân thì yêu cầu người dân phải tôn trọng các bạn là hơi buồn cười.

Nước Mỹ và bất cứ quốc gia nào cũng cần cảnh sát, nhưng điều đó không có nghĩa hành động của cảnh sát lúc nào cũng đẹp và đáng tôn trọng. Em nghe cụ nói cứ tưởng đồng chí này đưa ra lập luận nào hùng hồn lắm, có bằng chứng đi kèm cho thấy truyền thông và bộ máy lập pháp nói sai sự thực, ai dè hơi thất vọng tí :P Nếu bác này cảm thấy mình, và lực lượng cảnh sát Mỹ nói chung bị đối xử oan vì một số con sâu trong ngành thì bác nên phối hợp với các nhà lập pháp, với đội biểu tình để reform và refund lực lượng cảnh sát cho tốt đẹp hơn thay vì than vãn ý kiến chủ quan của mình và mong các bạn cánh phải bênh vực.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh sát Mỹ là lực lượng hỗn hợp giữa du côn và chống du côn.
Rất nhiều cảnh sát Mỹ thực chất không khác gì tội phạm, từ cách suy nghĩ cho đến hành động. Tất nhiên vì là cảnh sát cho nên tỷ lệ bị bắt thấp hơn rất nhiều tôi phạm thông thường.

Teaser

Xe tải
Em có thấy vạch trần âm mưu gì đâu cụ. Chỉ là bác này lên kêu khóc những ý kiến chủ quan của bác (và bác là cảnh sát nên khả năng cao là bác sẽ bênh vực đội cảnh sát) và yêu cầu mọi người cần tôn trọng đội ngũ cảnh sát. Nhưng như người ta nói, "Respect is earned, not given", bác muốn được tôn trọng thì nói cũng phải hợp lý chứ.

Bác không nhắc đến những vụ bạo lực cảnh sát, và cũng không chỉ ra báo chí, truyền thông, đa phần người dân Mỹ, những người đang biểu tình, các nhà lập pháp nói oan, và thậm chí chính một số người ở vị trí cao trong ngành cảnh sát nói oan cho các bạn chỗ nào. Bác nói rằng công nhận rằng vụ Floyd là đáng kinh tởm, nhưng bác lại không nhận ra rằng, hoặc không nhắc đến, đâu phải Floyd là nạn nhân duy nhất - đây chỉ là giọt nước làm tràn ly dẫn đến xã hội Mỹ (và rộng hơn là nhiều nước trên quốc tế) phẫn nộ. Đâu phải tự nhiên 57% người dân Mẽo ủng hộ phong trào BLM, 54% ủng hộ biểu tình, và 52% cho rằng bạo lực của cảnh sát là vấn đề đáng quan tâm - có n vụ khác không lên báo chí, hoặc không thu hút được chú ý của người dân.

Bác than rằng các bạn cảnh sát như bác chỉ làm theo lệnh của cấp trên, và cấp trên bỏ rơi các bạn khi tình hình trở nên căng thẳng. Nhưng đâu ai bắt các bạn phải tì gối chết một người dân tay không vũ khí? Đâu cấp trên nào buộc cảnh sát phải xả 7 viên đạn vào một người khác khi họ đang rất hợp tác và chủ động báo với cảnh sát là họ có vũ khí, nhưng sẽ không sờ đến súng? Liệu có ai dí súng vào đầu bắt cảnh sát phải xô ngã một ông cụ 75 tuổi tay không tấc sắt gây nên chấn thương não? Có thể có mệnh lệnh, nhưng có mệnh lệnh không có nghĩa cảnh sát bắt buộc phải chiến đấu với người dân như với kẻ thù. Các bạn hoàn toàn có thể nhẹ tay với đội biểu tình hòa bình, các bạn cũng có thể đứng lên thẳng thắn "Tôi ủng hộ người dân, không đàn áp họ vô cớ đâu, nếu thấy không đúng cứ việc đuổi việc tôi". Khi các bạn cảnh sát chọn công việc của bản thân trên người dân thì yêu cầu người dân phải tôn trọng các bạn là hơi buồn cười.

Nước Mỹ và bất cứ quốc gia nào cũng cần cảnh sát, nhưng điều đó không có nghĩa hành động của cảnh sát lúc nào cũng đẹp và đáng tôn trọng. Em nghe cụ nói cứ tưởng đồng chí này đưa ra lập luận nào hùng hồn lắm, có bằng chứng đi kèm cho thấy truyền thông và bộ máy lập pháp nói sai sự thực, ai dè hơi thất vọng tí :P Nếu bác này cảm thấy mình, và lực lượng cảnh sát Mỹ nói chung bị đối xử oan vì một số con sâu trong ngành thì bác nên phối hợp với các nhà lập pháp, với đội biểu tình để reform và refund lực lượng cảnh sát cho tốt đẹp hơn thay vì than vãn ý kiến chủ quan của mình và mong các bạn cánh phải bênh vực.
Cụ đang lẫn lộn đấy, người ta là chủ tịch hiệp hội cảnh sát, được các cảnh sát bầu lên để đại diện cho tiếng nói của họ. Quan điểm của cụ đấy là không phải là quan điểm cá nhân đâu

Teaser

Xe tải
Cảnh sát Mỹ là lực lượng hỗn hợp giữa du côn và chống du côn.
Rất nhiều cảnh sát Mỹ thực chất không khác gì tội phạm, từ cách suy nghĩ cho đến hành động. Tất nhiên vì là cảnh sát cho nên tỷ lệ bị bắt thấp hơn rất nhiều tôi phạm thông thường.
Cụ còm mà ko nhìn tên nick của bản thân à =))

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Cụ đang lẫn lộn đấy, người ta là chủ tịch hiệp hội cảnh sát, được các cảnh sát bầu lên để đại diện cho tiếng nói của họ. Quan điểm của cụ đấy là không phải là quan điểm cá nhân đâu
Chủ tịch thì cũng là một cá nhân, khi nào ông ấy phát biểu chính thức trên vai trò chủ tịch hoặc đọc tuyên bố chính thức của hiệp hội thì mới là tiếng nói của hội chứ :)) mà nói thật nhiều hội tuyên bố chính thức vẫn không phải ý kiến số đông đâu :P

Reinhard

Xe buýt
Vâng, ý của em là đó chỉ là ý kiến về mặt cảm tính (của bác ấy và / hoặc của những cảnh sát khác) chứ không phải về mặt lý tính. Bác ấy nói rằng truyền thông, các nhà lập pháp, cấp trên, và người dân đang bêu xấu và đối xử bất công với cảnh sát, nhưng bác lại không có lập luận và dẫn chứng nào để đi cùng luận điểm ấy (ví dụ như "trong vụ ABCXYZ báo chí nói cảnh sát sử dụng bạo lực, nhưng thực tế điều đó không đúng vì tình tiết thế này thế này, không có cách nào khác nên chúng tôi bắt buộc phải làm thế kia thế kia, vì nếu không làm nặng tay thì có thể dẫn đến hậu quả abc gì đó"). Vì vậy nên nói bác vạch trần "âm mưu" của truyền thông là không đúng.

Chưa nói rằng em cũng không rõ bác này có đại diện tiếng nói của cảnh sát NY không. Nghị sĩ NY, bà AOC, có "thắc mắc" rằng bất cứ người dân NY nào cũng biết lực lượng cảnh sát NY đa phần là người da đen, da nâu, người Mỹ gốc Á, và 1/5 lực lượng là phụ nữ, vậy tại sao trong clip này chỉ toàn thấy trắng, có đúng 2 bạn da màu trong đám đông cảnh sát.

bimbim7575

Xe buýt
Cảnh sát Mỹ nằm nghỉ giữa bạo loạn, hôi của
Một nhóm cảnh sát Chicago nằm nghỉ, pha cafe và ăn bỏng ngô tại văn phòng nghị sĩ Bobby Rush, trong khi cửa hàng gần đó bị cướp phá.

Nghị sĩ Bobby Rush kể lại rằng văn phòng tranh cử của ông ở thành phố Chicago, bang Illinois, Mỹ, bị đột nhập cách đây hai tuần khi cuộc bạo loạn sau cái chết của George Floyd lan rộng. Những kẻ hôi của cũng xâm nhập một siêu thị gần đó, ông cho biết trong cuộc họp báo hôm 11/6 cùng thị trưởng Chicago Lori Lightfoot.

Khi xem lại video từ camera giám sát, Rush nhận thấy khoảng 8 cảnh sát, bao gồm 3 sĩ quan cấp cao, đang nghỉ ngơi trong văn phòng của ông, bất chấp bạo loạn đang diễn ra ngay gần đó.

"Một người nằm ngủ trên ghế sofa trong văn phòng của tôi", ông Rush nói. "Họ thậm chí còn pha cafe để uống và quay bỏng ngô của tôi trong lò vi sóng để ăn, trong khi những kẻ cướp bóc đang đập phá cửa hàng ngay trong tầm mắt họ", ông nói thêm.

Hình ảnh từ camera giám sát cho thấy nhóm cảnh sát nằm nghỉ trong văn phòng của ông Rush bất chấp bạo loạn gần đó. Ảnh: Chicago Tribune

Hình ảnh từ camera giám sát cho thấy nhóm cảnh sát nằm nghỉ trong văn phòng của ông Rush bất chấp bạo loạn gần đó. Ảnh: Chicago Tribune

Sau khi được báo cáo về sự việc, Thị trưởng Lightfoot cho hay bà đã rất tức giận. Bà thay mặt thành phố xin lỗi ông Rush vì cảnh sát cư xử thiếu chuẩn mực trong văn phòng của ông.

"Đây là một nỗi xấu hổ với cá nhân tôi", bà Lightfoot nói. "Tôi xin lỗi vì ông và các nhân viên của ông phải đối mặt với sự sỉ nhục không tưởng được này". Nữ thị trưởng cam kết các cảnh sát liên quan sẽ phải chịu trách nhiệm nhưng không đề cập đến việc sa thải họ.

Rush là người đồng sáng lập tổ chức chính trị Illinois Black Panther (Báo đen Illinois), tham gia vào quốc hội Mỹ từ năm 1993, đại diện cho khu vực quốc hội số một của Illinois.

Thị trưởng Lori Lightfoot lắng nghe khi hạ nghị sĩ Bobby Rush phát biểu trong cuộc họp báo ở tòa thị chính Chicago hôm 11/6. Ảnh: Chicago Tribune

Thị trưởng Lori Lightfoot (trái) lắng nghe khi nghị sĩ Bobby Rush phát biểu trong cuộc họp báo ở tòa thị chính Chicago hôm 11/6. Ảnh: Chicago Tribune

Thông tin về những hành vi cư xử không đúng mực của cảnh sát tại văn phòng ông Rush được đưa ra khi một số cảnh sát Chicago đang bị chỉ trích về các hành vi ứng phó với người biểu tình kêu gọi công lý cho Floyd.

vo nho

Xe điện
Theo ngu ý của em...thì chia nước Mỹ thành mấy phần...trắng về trắng, đen về đen vàng về vàng...thế là hết phân biệt. :):):)