[Funland] Hợp chủng quốc Hoa Kỳ lại chìm trong bạo loạn.

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Không (hoặc đúng hơn là chưa) cụ ạ. Theo luật của Minneapolis thì phải biết và cố tình tiêu thụ tiền giả mới là phạm pháp. Chưa hề có bằng chứng nào là Floyd biết tờ 20$ anh tiêu là tiền giả. Kể cả chủ cửa hàng nơi Floyd bị báo cảnh sát cũng nói rằng rất nhiều người vô tình tiêu thụ tiền giả mà không biết, và nếu ông có ở đó thì họ sẽ chẳng cần báo cảnh sát nữa do Floyd là khách hàng quen thuộc và rất tử tế, thân thiện (trích lời: "Most of the time when people present a counterfeit bill, they don't even know it's fake. <...> If I was [there] I don’t think the authorities would have been called and we would have policed our own matters. Everyone that knew George knew him as very friendly, very kind, caring, jovial. People want answers, people want justice. George Floyd didn’t deserve to die").

Theo ý kiến các chuyên gia thì hoàn toàn có thể Floyd không biết tờ 20$ anh đưa cho nhân viên là tiền giả (nhân viên cũng nói rằng khi phát hiện ra là tiền giả thì Floyd đã rời khỏi cửa hàng rồi). Trong trường hợp này, nếu báo cảnh sát thì cảnh sát sẽ thu hồi số tiền giả và truy hỏi người tiêu thụ (ở đây là Floyd) để tìm nguồn gốc. Cho đến khi chứng minh được Floyd cố tình tiêu thụ tiền giả mới có thể xác định được là phạm pháp ạ :)

Cụ nghĩ thử xem, ví dụ cụ vô tình nhận được tờ 50,000 giả từ một người nào đó. Cụ không biết, rồi có dịp đi siêu thị cụ đưa tiền cho nhân viên mới phát hiện ra đó là tiền giả, vậy cụ có phạm pháp không? :P
Với 1 người lý lịch phạm tội dày đặc như Floyd thì mình ko tin a này vô tình tiêu tiền giả :)

Joker86

Xe buýt
Với 1 người lý lịch phạm tội dày đặc như Floyd thì mình ko tin a này vô tình tiêu tiền giả :)
Cụ nói vậy là phân biệt chủng tộc nhé. Đám ma Floyd thì như đám ma của nguyên thủ quốc gia. Nhắc đến Floyd thì báo chí ca ngợi này nọ như 1 người đã dành cả cuộc đời để hi sinh cho dân cho nước. Từ 1 tội phạm chuyên nghiệp, Floyd đã trở thành vĩ nhân. Có khi mấy chục năm sau, Floyd lại được bầu vào top danh nhân thế giới thế kỉ 21

dz0r0

Xe điện
Cụ nói vậy là phân biệt chủng tộc nhé. Đám ma Floyd thì như đám ma của nguyên thủ quốc gia. Nhắc đến Floyd thì báo chí ca ngợi này nọ như 1 người đã dành cả cuộc đời để hi sinh cho dân cho nước. Từ 1 tội phạm chuyên nghiệp, Floyd đã trở thành vĩ nhân. Có khi mấy chục năm sau, Floyd lại được bầu vào top danh nhân thế giới thế kỉ 21
Ơ, cháu tưởng chỉ có lều báo thiên đường mới có kiểu tung hô? Hóa ra báo chí xứ dãy chết cũng rứa ạ? ;))

Joker86

Xe buýt
Ơ, cháu tưởng chỉ có lều báo thiên đường mới có kiểu tung hô? Hóa ra báo chí xứ dãy chết cũng rứa ạ? ;))
Báo VN thì cũng dịch từ báo nước ngoài ra thôi cụ ạ, chứ có bít gì về Floyd đâu mà dám múa bút. Như cái bài này, thằng 9đ/ 3 môn bên Mỹ nó cũng ráng rặn ra mấy chữ để ca ngợi Floyd mà thấy nó cứ hài hài thế nào đó. Thật sự 1 ô 46t mà dành cả 16 năm thanh xuân để ở tù, cứ phạm hết tội này đến tội khác, tức là tội phạm chuyên nghiệp luôn rồi,thì e ko bít ca ngợi về vấn đề gì nữa. Trong khi nó toàn phỏng vấn họ hàng người thân của Floyd để được ca ngợi. Sao nó ko hỏi những nạn nhân của Floyd đó, tha hồ mà được ca ngợi. Báo với chí. Thật sự thì báo chí ở đâu cũng bị định hướng hết, éo bao giờ khách quan

Ni No Kuni 2

Xe điện

Bên này cũng sở hữu súng tự do đây :v nên vấn đề là ở sự phức tạp về văn hóa chủng tộc với mâu thuân xã hội tồn tại ngay từ ngày Cô lông khởi xướng việc cướp sổ đỏ của dân da đỏ và đưa nô lệ da đen sang để bóc lột cũng như vấn đề về phân phối quyền lợi chính trong các nhóm da trắng nữa :D
Khác biệt địa lý và dân số nữa cụ ạ. 300 triệu dân với vài triệu dân nó khác hẳn nhau.
Nhưng cụ nói chuẩn đấy ạ.súng vốn đc cho sở hữu để dân da trắng tự bảo vệ mình và trấn áp hội đen đỏ khi nc Mỹ mới thành lập.

mitdac1819

Xe điện
Em tò mò tí, tội tiêu thụ tiền giả thì đầu tiên cs phải chứng minh đc là ô đen kia là người đưa tiền cho nv bán hàng chứ nhỉ, tức là phải bắt tại trận thì mới đc chứ, đằng nào ô đen đưa tiền, mua hàng xog, ra ngoài ngồi 1 lúc rồi. Thế thì làm sao chứng minh đc tờ 20 đô giả ấy là do ô đen đưa??? Chẳng nhẽ cứ theo lời nv bán hàng là đc à

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em tò mò tí, tội tiêu thụ tiền giả thì đầu tiên cs phải chứng minh đc là ô đen kia là người đưa tiền cho nv bán hàng chứ nhỉ, tức là phải bắt tại trận thì mới đc chứ, đằng nào ô đen đưa tiền, mua hàng xog, ra ngoài ngồi 1 lúc rồi. Thế thì làm sao chứng minh đc tờ 20 đô giả ấy là do ô đen đưa??? Chẳng nhẽ cứ theo lời nv bán hàng là đc à
Bên đó thì thế lực chính trị của cs là khá lớn. Thường là chính quyền họ bênh cs còn hơn nhà mềnh. Nhiều vụ cs bắn chết nguoeif rồi mà cùng lắm thì bị sa thải thôi chứ ko xử j.

uahktam

Xe tải
Bênh cs thì ở nước mình là thứ hai, không có ai đứng trước. Gì chứ, họ là lá chắn và tấm khiên gì đó.

Thật là lố bịch khi đưa cái cậu đen này lên như biểu tượng anh hùng. Cái sản phẩm tuyên truyền của phe cánh tả thật tệ hại, chẳng có chút đóng góp cho xã hội mà tổ chức thành sự kiện quốc gia. Có một chút cảm thông với cái chết của anh, nhưng đến nỗi làm trò đến mấy ngày. Hành động đó giống như mấy thằng ở Trung Đông vác xác đồng bọn chạy khắp phố hô hào mọi người trả thù. Một sản phẩm tuyên truyền thôi.

hunggal

Xe tăng
Bên đó thì thế lực chính trị của cs là khá lớn. Thường là chính quyền họ bênh cs còn hơn nhà mềnh. Nhiều vụ cs bắn chết nguoeif rồi mà cùng lắm thì bị sa thải thôi chứ ko xử j.
Đúng vậy. Ví dụ vụ này, cảnh sát bắn chết người không mang vũ khí. Bị sa thải và buộc tội giết người nhưng sau xử thì tha bổng. Hai năm sau được tuyển lại làm cảnh sát chỉ để sau đó một ngày thì nghỉ với lý do bị sang chấn tâm lý vì vụ giết người kia. Nhà nước phải trả lương hưu 2500/tháng cho tay cảnh sát đó đến hết đời. Đúng là ở Mỹ không có gì là không thể, kể cả những điều quái gở nhất.

Link tham khảo

MrMilan

Xe điện
Báo VN thì cũng dịch từ báo nước ngoài ra thôi cụ ạ, chứ có bít gì về Floyd đâu mà dám múa bút. Như cái bài này, thằng 9đ/ 3 môn bên Mỹ nó cũng ráng rặn ra mấy chữ để ca ngợi Floyd mà thấy nó cứ hài hài thế nào đó. Thật sự 1 ô 46t mà dành cả 16 năm thanh xuân để ở tù, cứ phạm hết tội này đến tội khác, tức là tội phạm chuyên nghiệp luôn rồi,thì e ko bít ca ngợi về vấn đề gì nữa. Trong khi nó toàn phỏng vấn họ hàng người thân của Floyd để được ca ngợi. Sao nó ko hỏi những nạn nhân của Floyd đó, tha hồ mà được ca ngợi. Báo với chí. Thật sự thì báo chí ở đâu cũng bị định hướng hết, éo bao giờ khách quan

ở nhà cháu nó ngoan lắm

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Khác biệt địa lý và dân số nữa cụ ạ. 300 triệu dân với vài triệu dân nó khác hẳn nhau.
Nhưng cụ nói chuẩn đấy ạ.súng vốn đc cho sở hữu để dân da trắng tự bảo vệ mình và trấn áp hội đen đỏ khi nc Mỹ mới thành lập.
Thì như cụ nói đấy, nên bản chất việc sở hữu súng ở Mẽo đã mang tính chất đấu tranh và phân biệt chủng tộc rồi

hoanganhhn83

Xe tải
đấy là cụ ấy thử xem hệ thống hành pháp có chuẩn không ạ. Với lại chưa ai bảo cụ ấy là biết tờ 20 đô ấy là giả hay thật, hay có ai đưa cụ ấy cụ ấy tiếc mua hàng. Người mỹ chưa rõ và không thắc mắc thì mình cũng không rõ được cụ ạ

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Nói chung là tòa chưa kết tội là chưa có tội, nhưng mà mình thấy ghét thì mình chẹt thôi ;))

MAITD

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu 20$ giả và bị cs bắt mà ko phải phạm pháp à?
cụ cầm tiền 200k giả ở VN thì cụ có phân biệt được ko. Cứ ai chẳng may cầm tiền giả vào NH mà bị phát hiện, xong CS đến ghì cổ xuống đất thì chắc vui.

bimbim7575

Xe buýt
Các bức tượng về Colombo bị phá hoại, do người biểu tình coi đây là các biểu tượng về thực dân

bimbim7575

Xe buýt
Cuối ngày rảnh rỗi, em viết thêm về chuyện khoảng 1000 người bị cảnh sát bắn chết mỗi năm. Em vừa viết vừa canh chừng Sếp nên nhiều chỗ có thể em dịch không sát lắm.
Đầu năm 2019, tờ báo Independent có bài viết về chuyện cảnh sát Mỹ nổ súng bắn chết gần 1000 người mỗi năm. Trong bài báo có những chi tiết đáng chú ý như sau:
Theo số liệu năm 2015:
- Trong số người bị bắn chết, người da trắng chiếm 45%, da đen chiếm 23%, Mỹ Latin chiếm 16%.
- Số người có vấn đề về tâm thần chiếm 25% trên tổng số người bị cảnh sát bắn chết.
- Khoảng 54% số người bị bắn chết có trang bị súng. 4% tay không. (Bài báo không có nói nhưng em nghĩ số còn lại cầm dao hay hung khí khác?)
Bài báo cũng trích dẫn ý kiến của các chuyên gia/giáo sư:
- Giáo sư David Hemenway: Tỉ lệ cánh sát nổ súng bắn chết người ở các tiểu bang mà dân chúng sở hữu súng nhiều thì cao hơn ở các tiểu bang dân chúng sở hữu súng ít.
(Cái này cần gì giáo sư. Em ngồi chém gió cũng gần giống nhận định trên :D)
- Giáo sư Zimring: Trường hợp cảnh sát đối mặt kẻ tội phạm có súng thì việc nổ súng là khó tránh khỏi. tuy nhiên nếu cảnh sát được huấn luyện tốt thì có thể giảm thiểu được việc nổ súng khi đối mặt những người có vấn đề thần kinh, hay những người chỉ trang bị dao.
(Cái này có lý. Nếu cảnh sát có võ công thượng thừa có thể khống chế tội phạm sử dụng vũ khí lạnh. Hay cảnh sát được trang bị lý luận cao cấp có thể giác ngộ tội phạm buông vũ khí mà quy hàng thì có thể tránh được nổ súng :D)
Link bài báo ở đây:
kể cả khi đối phương ko có súng thì xxx vẫn nổ súng nhé. Cụ hãy đì tìm hiểu sự thật chứ đừng ngồi tưởng tượng ra mà gõ phím nhé