[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

toanbui

Xe tăng
VN đang rất bối rối vì đánh giá sai tình hình.
Bây gio bị cả Mỹ và TQ ghét.

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
khả năng chuyên nghiệp của mợ làm em giật mình, mo không giông người ủng hộ đảng DC nhiệt thành mà giống người đang tranh thủ cố nắm và lái chiều hướng dư luận trong lúc dư luận đang hơi mất phương hướng

Qua cuộc bầu cử vừa rồi cho thấy cách đối đầu và giải quyết xung đột của phe DC khá mềm dẻo nhưng đầy sáng tạo, nhưng nó không hàm chứa sự hằn học và cay cú. Đó là lý do, những người ưu tú nhất trong số họ được tự nhiên trao cho chìa khóa mở cánh cửa vào tương lai+ sự sáng tạo. Mặc dù đôi lúc những người thuộc phe DC thiên tả trông có vẻ mềm yếu.

Trong forrum này, trước dây công kích, miệt thị, chê bai phe DC chủ yếu là các fan Nga, phải nói là họ bới móc kinh khủng, chia ra các tầng bậc, miệt thị từ chuyện lớn đến chuyện bé tí ti.
Đa phần giáo sư và bạn học của tôi tại Harvard đều ủng hộ DC, hoặc chí ít là không ủng hộ Trump.

Nhìn chung, ở Mỹ người ban đầu nghèo sẽ ủng hộ DC.
Khi họ nhận được nền giáo dục bị kiềm tỏa về tinh thần (vd quá chú trọng về tôn giáo hoặc kém về chất lượng nói chung như ở các bang phía Nam và ở trung tâm Mỹ) thì họ sẽ chuyển sang ủng hộ CH.
Khi họ bắt đầu tiếp xúc với giáo dục bậc cao, đặc biệt là ở các trường xếp hạng cao, thì họ sẽ ủng hộ DC nhiều hơn.
Nhưng khi họ trở nên già hơn và có được nhiều tiền hơn, đặc biệt là từ việc đầu tư tài chính, bất động sản, điều hành công ty (người tự lập công ty mới, công ty công nghệ sẽ vẫn ủng hộ DC nhiều hơn), v.v. thì họ sẽ chuyển sang ủng hộ CH.

Đây là vòng đời của tinh thần chính trị của người Mỹ. Tất nhiên, vì ảnh hưởng của gia đình, nhiều người vẫn giữ sự trung thành với một đảng phái nhất định, nhưng vòng đời trên vẫn đúng ở việc nó thúc đẩy người đó nghiêng nhiều hơn về các chính sách tiêu biểu cho CH mặc dù vẫn ủng hộ DC, hoặc nghiêng nhiều hơn về chính sách DC mặc dù vẫn ủng hộ CH.

congthuong

Xe điện
VN đang rất bối rối vì đánh giá sai tình hình.
Bây gio bị cả Mỹ và TQ ghét.
Dân việt Pro Trump vẫn ngày ngày chửi bới, nói năng mất dạy trên các kênh truyền thông thế giới.

Chửi từ cựu nguyên thủ tới các nhà báo, chửi tất....

Chán

hoangduc.sbr

Xe container
Có nhiều cách đo mà cụ: Nhưng Cháu Trump viết tự chuyện nói xấu chú thì sao ? Gia đình thì li dị, vợ cắm sừng chồng, năm cha ba mẹ... Đó là những thứ thuộc về Trump trực tiếp. Nói gia đình kiểu mẫu thì khiên cưỡng quá ạ.
Em chưa hề nói gia đình kiểu mẫu mà em đang nói về việc 100 dạy đc dàn con cháu như h/tại. Vấn đề vợ chồng ly hôn trong 1 XH mở, đa sắc tộc như Mẽo là chuyện b/thường rồi. Nhưng vấn đề giáo dục con cháu thì luôn q.trọng ở mỗi quốc gia.
Có cụ nào dám nói O3 hay Bi dạy con tốt ko, bác Bi vợ mất ko có t/gian dạy con để nó lớn lên ngỗ ngược nghiện ngập. Nhưng lại có t/gian chạy đua chính trị, leo cao vào các vị trí trong Đảng. Trong này có cụ nào sẵn sàng đem con cái ra cược như vậy ko ah?

congthuong

Xe điện
Em chưa hề nói gia đình kiểu mẫu mà em đang nói về việc 100 dạy đc dàn con cháu như h/tại. Vấn đề vợ chồng ly hôn trong 1 XH mở, đa sắc tộc như Mẽo là chuyện b/thường rồi. Nhưng vấn đề giáo dục con cháu thì luôn q.trọng ở mỗi quốc gia.
Có cụ nào dám nói O3 hay Bi dạy con tốt ko, bác Bi vợ mất ko có t/gian dạy con để nó lớn lên ngỗ ngược nghiện ngập. Nhưng lại có t/gian chạy đua chính trị, leo cao vào các vị trí trong Đảng. Trong này có cụ nào sẵn sàng đem con cái ra cược như vậy ko ah?
1 gia đình con cái đầy đủ cha mẹ, tài chính dồi dào từ lúc sinh ra.

1 gia đình con mồ côi mẹ.

So nó không cân cụ ạ.

Với lại: Con hư tại mẹ. Cha mẹ sinh con , trời sinh tính

PS: Có so thì cụ nên so Học vấn của Trump so với Biden, Obama ...

Chỉnh sửa cuối:

7years

Xe điện
H cũng đ.éo khác 40 năm trước nhỉ. Thế giới trông ông chum cứu. Vn mong ông trum. Giống anh gì nhà thơ khóc xít ta lin quá.

hoangduc.sbr

Xe container
Con cháu Trump hết sức bình thường. Sinh ra nhà có điều kiện được học hành tử tế. Lớn lên thì đã sẵn doanh nghiệp gia đình để làm quản lý.

Khi bố bước vào làm chính trị thì lăng xê con cái nhất là vc Ivanka chứ trước đó hoàn toàn vô danh.

Vc Ivanka tranh thủ đi kết giao với các VIP chính trị và kinh tế như các nguyên thủ, các CEO...

Giả sử 2016 Trump trượt vỏ chuối thì con cháu Trump ai biết?
Con cháu ko phạm pháp, ko dính phốt j, ngoan ngoãn học tập, làm việc. Kể cả chỉ ổn định trong doanh nghiệp gia đình thôi cũng là đáng nể rồi. Đằng này còn là TT Mẽo tiếng tăm hàng đầu cả TG nó nhìn vào mà cũng có soi ra đc đứa con nào có phốt ko?
Chê con 100 vô danh vậy con O3 với con Bi tiếng tăm chắc chắn nổi như cồn rồi. 1 đứa 18t đã biết hút cần (chả biết nó đã biết hút sớm hơn trc đó hay chưa). 1 thằng thì... thôi, méo buồn liệt kê nữa.

hoangduc.sbr

Xe container
1 gia đình con cái đầy đủ cha mẹ, tài chính dồi dào từ lúc sinh ra.

1 gia đình con mồ côi mẹ.

So nó không cân cụ ạ.

Với lại: Con hư tại mẹ. Cha mẹ sinh con , trời sinh tính

PS: Có so thì cụ nên so Học vấn của Trump so với Biden, Obama ...
So học vấn rồi kết quả sao cụ, đến hậu vận thì 100 vẫn giàu hơn O3 và Bi.
Con cái 100 cũng "vô danh" vì chả tạo ra đc phốt j như con O3, Bi.
100 cũng đã làm đc tổng thống.

duckduckgoes

Xe máy
Bạn em ở Mẽo chia sẻ về cộng đồng Đông Lào ở Mẽo ủng hộ anh Chăm được chia theo vài nhóm:
  1. Nhóm qua Mỹ sau 75, diện đoàn tụ, và qua Mẽo các diện không phải học hành ngon: Số đông ủng hộ anh Chăm. Trong nhóm này, đa số không làm việc ở công sở hay tập đoàn và thường nhóm mới qua thì hay làm ở tiệm người Việt. Nhóm thường quanh quanh với người Việt với nhau, ghét Tàu, ghét bọn nhập cư khác và da màu, nể/ngại da trắng. Cũng lợi dụng kẽ hở của luật để lách thuế, nhận trợ cấp xã hội nhưng lại ghét bọn dân khác trốn thuế. Đội này chuyên đọc tin trên Phây, Iu Túp và Tuýt Tờ rồi truyền nhau, nhưng nếu chiến đấu về chính trị trên mạng thì không dễ nghe. Số nhỏ làm công sở thì một phần ghét da màu và ghét Tàu, còn số nhỏ khác kinh doanh thì sợ tăng thuế doanh nghiệp, tăng lương/bảo hiểm cho nhân viên, và nhóm này lời lẽ trên mạng cũng vừa phải.
  2. Nhóm có học thức (học đại học hoặc cao hơn bên Mẽo, làm công sở): Một số nhỏ ủng hộ chủ yếu là do ghét Tàu, ghét da màu, ghét bọn dân khác lười và nhận trợ cấp. Trong số này thì đa số không thích lên mạng chiến đấu. Số nhỏ thích lên mạng chiến đấu thì thường trung tuổi trở lên, và cũng ghét Đông Lào luôn, nhưng lại cũng chỉ chiến đấu ở Phây với các bạn nói tiếng Việt và các diễn đàn Việt chứ ít tham chiến ở các diễn đàn tiếng Anh phổ biến ở Mẽo. Nhóm nhỏ này lời lẽ cũng khá đanh thép và hay coi tin trên Phây, Iu Túp, Tuýt Tờ, Phóc Niu, và các trang báo quá nghiêng về cánh phải chứ ít đọc tin từ nguồn ngon (AP, Reuters, NPR, Finantial Times, PBS, The Hill - mục tin tức...).
  3. Nhóm sinh ra và lớn lên ở Mẽo: Nhỏ dưới 18 tuồi không nói, nhưng nếu có học đại học trở lên thì ít ủng hộ. Số ít ủng hộ thì cũng không giao lưu ở các diễn đàn Việt vì tiếng Việt bập bõm và nó cũng không quan tâm tới Đông Lào.
  4. Nhóm đang du học thì nó ít biết.
Khi em hỏi là thông tin dựa vào đâu, điều tra nào để nói vậy thì nó bảo thì dựa vào hiểu biết của nó với cộng đồng Đông Lào bên đó nhiều năm. Tuy nhiên, ở lâu và kể cả biết nhiều người thì em cho là cảm tính và suy đoán dựa vào mẫu quá nhỏ chứ không phải đại diện. Bác nào ở Mẽo hoặc biết bạn ở Mẽo thì chia sẻ coi bạn em bốc phét có tí đúng nào không.

Chỉnh sửa cuối:

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Thủ tướng Israel Netanyahu đăng 2 tweet cùng một thời điểm, một để cảm ơn cựu Tổng thống, một để chúc mừng Tổng thống đắc cử. Anh đã nâng môn thể thao đu dây lên hàng nghệ thuật, VN phải gọi bằng cụ =))

Cảm ơn Trump nhé, vì tình yêu mà bạn đã dành cho tôi và đất nước của tôi :))

Chúc mừng Biden nhé, vì tình yêu mà bạn sẽ dành cho tôi và đất nước của tôi :))

Voi đi bộ

Xe buýt
Bạn em ở Mẽo chia sẻ về cộng đồng Đông Lào ở Mẽo ủng hộ anh Chăm được chia theo vài nhóm:
  1. Nhóm qua Mỹ trước 75, diện đoàn tụ, và qua Mẽo các diện không phải học hành ngon: Số đông ủng hộ anh Chăm. Trong nhóm này, đa số không làm việc ở công sở hay tập đoàn và thường nhóm mới qua thì hay làm ở tiệm người Việt. Nhóm thường quanh quanh với người Việt với nhau, ghét Tàu, ghét bọn nhập cư khác và da màu, nể/ngại da trắng. Cũng lợi dụng kẽ hở của luật để lách thuế, nhận trợ cấp xã hội nhưng lại ghét bọn dân khác trốn thuế. Đội này chuyên đọc tin trên Phây, Iu Túp và Tuýt Tờ rồi truyền nhau, nhưng nếu chiến đấu về chính trị trên mạng thì không dễ nghe. Số nhỏ làm công sở thì một phần ghét da màu và ghét Tàu, còn số nhỏ khác kinh doanh thì sợ tăng thuế doanh nghiệp, tăng lương/bảo hiểm cho nhân viên, và nhóm này lời lẽ trên mạng cũng vừa phải.
  2. Nhóm có học thức (học đại học hoặc cao hơn bên Mẽo, làm công sở): Một số nhỏ ủng hộ chủ yếu là do ghét Tàu, ghét da màu, ghét bọn dân khác lười và nhận trợ cấp. Trong số này thì đa số không thích lên mạng chiến đấu. Số nhỏ thích lên mạng chiến đấu thì thường trung tuổi trở lên, và cũng ghét Đông Lào luôn, nhưng lại cũng chỉ chiến đấu ở Phây với các bạn nói tiếng Việt và các diễn đàn Việt chứ ít tham chiến ở các diễn đàn tiếng Anh phổ biến ở Mẽo. Nhóm nhỏ này lời lẽ cũng khá đanh thép và hay coi tin trên Phây, Iu Túp, Tuýt Tờ, Phóc Niu, và các trang báo quá nghiêng về cánh phải chứ ít đọc tin từ nguồn ngon (AP, Reuters, NPR, Finantial Times, PBS, The Hill - mục tin tức...).
  3. Nhóm sinh ra và lớn lên ở Mẽo: Nhỏ dưới 18 tuồi không nói, nhưng nếu có học đại học trở lên thì ít ủng hộ. Số ít ủng hộ thì cũng không giao lưu ở các diễn đàn Việt vì tiếng Việt bập bõm và nó cũng không quan tâm tới Đông Lào.
  4. Nhóm đang du học thì nó ít biết.
Khi em hỏi là thông tin dựa vào đâu, điều tra nào để nói vậy thì nó bảo thì dựa vào hiểu biết của nó với cộng đồng Đông Lào bên đó nhiều năm. Tuy nhiên, ở lâu và kể cả biết nhiều người thì em cho là cảm tính và suy đoán dựa vào mẫu quá nhỏ chứ không phải đại diện. Bác nào ở Mẽo hoặc biết bạn ở Mẽo thì chia sẻ coi bạn em bốc phét có tí đúng nào không.
Đây cụ ơi, cụ xem hai bên tranh luận, cùng là người Việt ở Mỹ đấy ạ.
Các cụ Pro Trump trích dẫn Putin, há há.

darthvader

Xe điện
Đây cụ ơi, cụ xem hai bên tranh luận, cùng là người Việt ở Mỹ đấy ạ.
Các cụ Pro Trump trích dẫn Putin, há há.
Xem bảng hiệu thì em chợt nhận ra rằng phân biệt chủng tộc là điều rất khó tránh khỏi khi những công dân Mỹ - American - vẫn phải phân biệt với nhau qua 1 từ phía trước từ American. African American, Asian American, Hispanic and Latino American, v...v... Ngay thổ dân da đỏ, những người gốc đầu tiên vẫn bị gọi là Native American... Từ đơn American được nhiều người ngầm hiểu là 1 người Mỹ da trắng.

Mioaki

Xe buýt
Con rể của Trump cũng đang khuyên bố chấp nhận thua đi. Có khi cả bên ch với dc cũng đang dỗ là không làm ầm lên thì bọn anh bảo bọn sdny nó nhẹ tay thôi, chứ còn kiện thì đằng nào cũng thua chả thay đổi được gì, làm bọn anh bực mình lên thì chú cứ xác định bọn nó đè ra tẩn.

Trạng thái
Thớt đang đóng