[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ vẫn nghĩ là kiểm phiếu xong và đăng báo rồi ứng viên vỗ ngực tuyên bố là xong à?
Nếu đơn giản thế thì cần gì Toà án tối cao liên bang?
Nguyên tắc đơn giản nhiều cụ cứ lờ đi: Khi hai bên tranh chấp không tự thương lượng được với nhau thì toà giải quyết. Kết quả kiểm phiếu cũng chỉ là số liệu tham khảo cho hai ứng viên để cư xử phù hợp và tham khảo cho toà án tối cao xem xét.
Người nhậm chức tổng thống vào ngày 20/1/2021 là ai? Đó mới là câu hỏi chốt.
Có thêm hai câu hỏi nữa để các cụ thấy tin tức truyền thông có đáng tin cậy không: Một là Biden có dám tuyên bố thắng cử. Hai là bao nhiêu nước dám chúc mừng Biden sau khi ông ta tuyên bố thắng cử.
Các cụ chú ý câu hỏi thứ 2 nhé. Chính quyền các nước làm việc chặt chẽ lắm chứ họ không nghe tin báo chí đâu.
Cay ko cay hông :))

namdh8x

Xe điện
Sống thế nào mà cả thế giới nó quay lưng =)) cuồng Trump thì cứ tao có mác tỉ phú thì auto đúng.

Reinhard

Xe buýt
Thật cụ, em chả thần tượng ai ngoài em, hehe. Nhưng từ khi anh Trump lên, chánh trị thật có tính giải trí cao. Chánh trị gia éo nào mà chả nói dối, nhưng anh 100 anh ấy là con buôn, nói dối nó hồn nhiên nhứ ko tởm kiểu đạo đức giả như bọn cánh tả.

Trên FB có đồng chí viết thế này em tha về đây ko biết có bị block vì nói bậy ko
Em thấy bài trên FB cụ mang về đấy có thể trở thành một ví dụ rõ ràng cho những gì em nói ạ :) Em không quan tâm nhiều cách dùng từ ngữ. Có thể tác giả quen nói suồng sã rồi, đây lại chỉ là mạng, em không cần mọi người phải giữ phép lịch sự. Nhưng những gì bạn ấy viết thể hiện tác giả, em xin lỗi, nói nhẹ nhàng thì có quá nhiều lỗ hổng trong hiểu biết, còn nói nặng thì là dốt và thiển cận. Riêng tư tưởng đi ngược lại những gì "thời thượng" và tử tế là hay, bất kể hành động mình có hại cho người khác trong tương lai thế nào, đã khiến em cảm thấy tuổi của đầu óc tác giả chắc dưới 20.

Nhưng em nói vậy là nói tác giả bài viết trên FB. Cụ nói cụ hiểu Trump là người thế nào, nhưng vẫn thích Trump vì cụ coi Trump như thằng hề, phá loạn nước Mỹ lên thì em không có ý kiến ạ, mỗi người mỗi sở thích. Nhưng mong cụ hiểu không phải ai cũng đồng tình với cụ, nhiều người cho rằng người nắm vị trí lãnh đạo nước Mỹ nên hành xử như một lãnh đạo, hoặc ít nhất hành xử như môt người đáng tôn trọng :D

Chỉnh sửa cuối:

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Thế giới sẽ hân hoan, trừ một số nước đc hưởng lợi như Vn là buồn thôi. Nói gì thì nói cũng phải cảm ơn ông Trump 4 năm vừa qua, ông đã làm suy yếu nưỡc Mỹ, giúp thế giới nhận ra mối hoạ của nhân loại là Trung Cẩu, ông đã giúp nâng tầm vị thế Vn trên trường quốc tế., vn cảm ơn ông
Vn buồn cái j? Chỉ có Trumpet buồn thôi cụ ơi.

DIT

Xe điện
Em nghĩ 100 có 3 lựa chọn:

1. Chịu thua, công nhận Binden thắng đẹp, chúc mừng, ai cũng vui (người ít người nhiều). Khả năng này rất khó vì các hành động và phát ngôn của 100 gần đây không cho phép xuống thang như vậy. Cái này xảy ra là đẹp nhất.

2. Khô máu, kiện thẳng lên TCPV, được ăn cả không thì ngả về mo. Trường hợp này thì tùy vào khả năng của đội ngũ luật sư và đủ các bằng chứng (nếu có). Nếu thua thì thân bại danh liệt về sau không có thỏa thuận gì hết bị đám chính khách lẫn media đập cho tòe mỏ ăn kiện mút mùa, còn thắng thì chứng minh được hệ thống bầu cử có vấn đề cần sửa hoặc đập đi xây lại, vừa giữ được chức tổng thống.

3. Chịu nhường chức nhưng chơi lầy kêu tụi mày thắng do gian lận tao xuống nhưng không phục. Cái này là tệ nhất vì dù 100 rời nhà trắng đi nữa thì sẽ có rất rất nhiều người theo 100 sẽ nghi ngờ về tính công bằng của bầu cử, ảnh hưởng đến lòng tin vào nền dân chủ Mỹ, nếu 100 chơi bài này thì phải nói lão là tổng thống vô cùng thiếu trách nhiệm, vì cái tôi quá lớn hoặc mục đích khác mà gây chia rẽ cho đất nước.
Với tình hình thua đậm như vậy chả lẽ kiện tất cả các bang. Đangi CH sẽ ép trump chuyển giao hòa bình thôi

Patriots

Xe lăn
Hơn 70tr dân Mỹ Vote cho Trump, ngay trên cái offf này 86% vote cho Trump thế mà bảo cả thế giới quay lưng, điêu vậy?
Chỉ có TQ là thở phào thôi, Anh Chum được cái không đạo Đức giả như anh Ô, ngoài ra chính sách nhập cư khó hơn đặc biệt với những người đạo Hồi, không cẩn thận vấn đề này lại toang như Pháp.

moonflower053

Xe hơi
Em thấy bài trên FB cụ mang về đấy có thể trở thành một ví dụ rõ ràng cho những gì em nói ạ :) Em không quan tâm nhiều cách dùng từ ngữ. Có thể tác giả quen nói suồng sã rồi, đây lại chỉ là mạng, em không cần mọi người phải giữ phép lịch sự. Nhưng những gì bạn ấy viết thể hiện tác giả, em xin lỗi, nói nhẹ nhàng thì có quá nhiều lỗ hổng trong hiểu biết, còn nói nặng thì là dốt và thiển cận. Riêng tư tưởng đi ngược lại những gì "thời thượng" và tử tế là hay, bất kể hành động mình có hại cho người khác trong tương lai thế nào, đã khiến em cảm thấy tuổi của đầu óc tác giả chắc dưới 20.

Nhưng em nói vậy là nói tác giả bài viết trên FB. Cụ nói cụ hiểu Trump là người thế nào, nhưng vẫn thích Trump vì cụ coi Trump như thằng hề, phá loạn nước Mỹ lên thì em không có ý kiến ạ, mỗi người mỗi sở thích. Nhưng mong cụ hiểu không phải ai cũng đồng tình với cụ, nhiều người cho rằng người nắm vị trí lãnh đạo nước Mỹ nên hành xử như một lãnh đạo, hoặc ít nhất hành xử như môt người đáng tôn trọng :D
Tác giả già rồi và là người hiểu biết đọc nhiều sách đấy cụ. Và em, từ nhận là thành phần ko biết gì, đồng ý với nhận định của tg về việc Trump đã làm một việc lớn là lột truồng thói đạo đức giả phò phạch của bọn tri thức lỗ đít rởm đời. Nếu cụ thấy mặc dù Trump như thế mà vẫn có nhiều người vote cho anh ấy (em vừa đọc đâu đó thì poll một lần nữa lại underestimate lực lượng có học vote cho anh ấy) thì cụ có question tại sao ko? Anh Trump chắc chắn là thú vị hơn anh Đần, còn thực sự nước Mỹ vĩ đại thế nào cũng vẫn ổn dù ai làm tổng thống.

cuongtelecoms

Xe buýt
Có đọc cái bài phỏng vấn êkip của anh ô, thấy bảo là anh ô nhiều lúc cũng cú định đáp trả nhưng được khuyên là dồn hết bức xúc đến lúc tranh cử thì bung ra thì sẽ có hiệu quả hơn vì mọi người sẽ nhớ và có ấn tượng khi đi bỏ phiếu. Nói là để so sánh giữa hai bên, trong khi bên dân chủ theo đúng chiến thuật đã đề ra thì bên cộng hòa để anh trump tự tung tự tác phá hết kế hoạch. Trump cũng ảo tưởng là cứ làm theo cách cũ thì sẽ thắng mà không nghẫm lại là 2016 mình thắng là do hillary là một ứng cử viên có quá nhiều vấn đề.
Tr thì làm gì có kế hoạch cụ ơi. Thích gì làm nấy, chỉ có quan điểm của mình ở hiện tại là đúng bọn còn lại sai hết (kể cả mình ngày hôm qua) là "nguyên lý" của Tr khi tranh cử rồi.

Reinhard

Xe buýt
Tác giả già rồi và là người hiểu biết đọc nhiều sách đấy cụ. Và em, từ nhận là thành phần ko biết gì, đồng ý với nhận định của tg về việc Trump đã làm một việc lớn là lột truồng thói đạo đức giả phò phạch của bọn tri thức lỗ đít rởm đời. Nếu cụ thấy mặc dù Trump như thế mà vẫn có nhiều người vote cho anh ấy (em vừa đọc đâu đó thì poll một lần nữa lại underestimate lực lượng có học vote cho anh ấy) thì cụ có question tại sao ko? Anh Trump chắc chắn là thú vị hơn anh Đần, còn thực sự nước Mỹ vĩ đại thế nào cũng vẫn ổn dù ai làm tổng thống.
Nếu thật sự tác giả già rồi và là người hiểu biết đọc nhiều sách thì em không hiểu tại sao có thể gõ như vậy mà không cảm thấy xấu hổ ạ :) Hay sách của cụ ấy không bao gồm những gì nói và phân tích về Trump? Em cứ ví du một điểm thế này nhé: em không nghĩ được người nào nhiều tuổi, có hiểu biết, lại không thấy được sự dại dột khi rút khỏi WHO và các tổ chức LHQ. Đây không phải đạo đức giả hay thật gì, mà đơn giản là lợi ích thực tế để kiểm soát tầm ảnh hưởng của Mỹ thôi. Cụ xem, giờ sau thời Trump tầm rút khỏi các tổ chức quốc tế và đá đểu đồng minh thì tầm ảnh hưởng của Mỹ so với trước thời Trump yếu đi bao nhiêu. Khi tầm ảnh hưởng của Mỹ suy yếu thì tương đương với Tàu mạnh lên, thiệt cho cả nước Mỹ và thế giới - như vậy mà tác giả cho rằng hành động đó là hay thì cũng thật khó hiểu. Cách tư duy của tác giả người ta gọi là edgy, muốn thể hiện khác người và đi ngược giá trị chung mà không suy nghĩ cẩn thận hành động của mình tác dụng thế nào - cái này nếu là cách nghĩ các bạn trẻ xem youtuber như Khá bảnh hay gì gì thì em dễ hiểu, nhưng người lớn tuổi mà tư duy vậy thì đáng lo quá ạ :)

So về người vote đã có cụ đưa số liệu cách đây mấy (chục?) trang trong thớt này rồi mà cụ. Tỉ lệ người có học (dựa theo bằng cấp) vote cho Biden cao hơn cho Trump mà. Thêm nữa, thực chất dựa theo bằng cấp thì cũng khó nói, vì bằng ĐH không phải khó kiếm. Em để ý thấy một điều: đa phần các học giả, các nhà nghiên cứu tại các trường ĐH lớn tại Mỹ (nhóm Ivy League) hoặc các viện nghiên cứu lớn đều ít có thiện cảm với Trump. Nếu Trump là một người có trình độ thì tại sao họ lại đối xử với anh ấy như vậy? Từ trước đến giờ, ít nhất là trong 3 đời tổng thống trở lại đây (Bush, Obama, Trump), mặc dù cả Bush lẫn Obama đều có lúc bị người ta vạch ra sai lầm, nhưng em nhớ chỉ có Trump là bị giới khoa học, nghiên cứu chỉ trích nhiều đến thế.

Còn tất nhiên là có nhiều người vote cho Trump. Kể cả Hitler và Lọ hói cũng có cả đống fans cuồng mà cụ - nhưng câu hỏi là những người này là ai, và tại sao họ vote cho Trump. Dựa vào những gì em thấy từ những người ủng hộ Trump thì em cũng có câu trả lời tương đối rõ ạ :) (à, trừ những người ủng hộ Trump chỉ vì anh ấy hài hước, nhưng không quan tâm đến hậu quả của anh ấy như cụ thì em chưa nghĩ đến :D)

Nhưng thôi, em xin phép bàn về người ủng hộ Trump đến đây thôi ạ. Em thấy OF cũng khá nhiều người ủng hộ Trump, nói nhiều khéo lại động chạm, mà đây cũng không phải cuộc tranh luận có thể học hỏi được gì (theo kinh nghiệm của em từ nhiều thớt trước). Em lên OF để cho vui giết thời gian chứ không phải để gây sự với ai nên em xin phép ngừng nói về người hâm mộ 100 (về 100 thì vẫn chém) :D Tính em yêu hòa bình lắm :">

Chỉnh sửa cuối:

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Mặc dù Mĩ là một quốc gia có hệ thống y tế hàng top thế giới nhưng gần 250 nghìn mạng người Mĩ đã lên đường để đất nước thấy việc Trump điều hành một quốc gia kém cỏi và ích kỉ thế nào. Có phải thằng nào ốm cũng được đi trực thăng và nằm nguyên với một cái bệnh viện như Trump đâu. Sau vụ này, 2 tuần nữa nước Mĩ sẽ tiếp tục bét nhè với con Covid, trung cẩu tiếp tục ngồi vuốt râu rung đùi còn Biden già rồi sẽ lại phải khom lưng dọn mứt của Trump để lại. Còn Trump thì đứng ở một sân Golf nào đó tiếp tục với những dòng Tweet của mình: đấy tao đã bảo chúng mày rồi nhé...
Em tin là 1 năm nữa thôi cụ tự chuyển hóa sang cuồng Biden :))

LienPhuong

Xe điện
Nếu thật sự tác giả già rồi và là người hiểu biết đọc nhiều sách thì em không hiểu tại sao có thể gõ như vậy mà không cảm thấy xấu hổ ạ :) Hay sách của cụ ấy không bao gồm những gì nói và phân tích về Trump? Em cứ ví du một điểm thế này nhé: em không nghĩ được người nào nhiều tuổi, có hiểu biết, lại không thấy được sự dại dột khi rút khỏi WHO và các tổ chức LHQ. Đây không phải đạo đức giả hay thật gì, mà đơn giản là lợi ích thực tế để kiểm soát tầm ảnh hưởng của Mỹ thôi. Cụ xem, giờ sau thời Trump tầm rút khỏi các tổ chức quốc tế và đá đểu đồng minh thì tầm ảnh hưởng của Mỹ so với trước thời Trump yếu đi bao nhiêu. Khi tầm ảnh hưởng của Mỹ suy yếu thì tương đương với Tàu mạnh lên, thiệt cho cả nước Mỹ và thế giới - như vậy mà tác giả cho rằng hành động đó là hay thì cũng thật khó hiểu. Cách tư duy của tác giả người ta gọi là edgy, muốn thể hiện khác người và đi ngược giá trị chung mà không suy nghĩ cẩn thận hành động của mình tác dụng thế nào - cái này nếu là cách nghĩ các bạn trẻ xem youtuber như Khá bảnh hay gì gì thì em dễ hiểu, nhưng người lớn tuổi mà tư duy vậy thì đáng lo quá ạ :)

So về người vote đã có cụ đưa số liệu cách đây mấy (chục?) trang trong thớt này rồi mà cụ. Tỉ lệ người có học (dựa theo bằng cấp) vote cho Biden cao hơn cho Trump mà. Thêm nữa, thực chất dựa theo bằng cấp thì cũng khó nói, vì bằng ĐH không phải khó kiếm. Em để ý thấy một điều: đa phần các học giả, các nhà nghiên cứu tại các trường ĐH lớn tại Mỹ (nhóm Ivy League) hoặc các viện nghiên cứu lớn đều ít có thiện cảm với Trump. Nếu Trump là một người có trình độ thì tại sao họ lại đối xử với anh ấy như vậy? Từ trước đến giờ, ít nhất là trong 3 đời tổng thống trở lại đây (Bush, Obama, Trump), mặc dù cả Bush lẫn Obama đều có lúc bị người ta vạch ra sai lầm, nhưng em nhớ chỉ có Trump là bị giới khoa học, nghiên cứu chỉ trích nhiều đến thế.

Còn tất nhiên là có nhiều người vote cho Trump. Kể cả Hitler và Lọ hói cũng có cả đống fans cuồng mà cụ - nhưng câu hỏi là những người này là ai, và tại sao họ vote cho Trump. Dựa vào những gì em thấy từ những người ủng hộ Trump thì em cũng có câu trả lời tương đối rõ ạ :) (à, trừ những người ủng hộ Trump chỉ vì anh ấy hài hước, nhưng không quan tâm đến hậu quả của anh ấy như cụ thì em chưa nghĩ đến :D)

Nhưng thôi, em xin phép bàn về người ủng hộ Trump đến đây thôi ạ. Em thấy OF cũng khá nhiều người ủng hộ Trump, nói nhiều khéo lại động chạm, mà đây cũng không phải cuộc tranh luận có thể học hỏi được gì (theo kinh nghiệm của em từ nhiều thớt trước). Em lên OF để cho vui giết thời gian chứ không phải để gây sự với ai nên em xin phép ngừng nói về người hâm mộ 100 (về 100 thì vẫn chém) :D Tính em yêu hòa bình lắm :">
Chủ sao thì fan vậy, chuyên đổ lỗi khi thất bại, nhét chữ và vu khống. Nếu thật sự có gian lận thì chờ kết quả kiện đi xem sao. Thống kê nào là trí thức toàn ủng hộ trump đây? Cô bé du học Mỹ con đồng nghiệp bên em đây, học năm 4 rồi, nói nếu trump thắng sẽ không quay lại Mỹ nữa. Người đã ở Mỹ và có học đó, còn lại thì tìm thống kê cả từ hai phía đi đừng nghe tin đồn.
Em chả quan tâm biden là ai vì đó là Mỹ không phải VN nhưng thấy đội trump hài quá, từ vụ covid đã thấy dở rồi.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
sao anh 100 ko nhẹ nhàng buông ghế đi nhỉ , 4 năm sau lại làm lại từ đầu , sao cứ chửi nhặng lên mất mẹ hết uy tín của 1 tổng thống cường quốc , cả thế gioi nó cười cho . Nhân viên nhà trắng đã lục đục tìm việc rồi , vậy hãy nghỉ ngơi vài năm cho nhẹ đầu rồi chờ 4 năm sau .
Vì xuống thì sợ bị kiện chứ sao :))

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em không thích chính sách của merkel lắm nhưng mà em tin nhân phẩm của merkel. Merkel không phải dạng người tham quyền cố vị. Nhưng chị xuống nhanh nhanh để người ta còn thành lập liên minh chống tàu khựa.
Bà Merkel này quá giỏi, nước Đức phải cảm ơn bà ý nhiều. Trump trình độ bằng cái móng tay bà ý.

Anycar

Xe tăng
Một điều bình thường nhưng khó chịu là nhũng người ủng hộ, thần tượng đương kim TT Mỹ coi phe DC là lũ cứt đái thì phải sống, ăn, thở...trong hầm cầu rồi.

greenkar

Xe tăng
Không chỉ 290 đâu
Trum nô hãy thôi lèm bèm.

Trạng thái
Thớt đang đóng