[Funland] Hồng Lâu Mộng - giấc mộng lầu hồng

xukthal.

Xe lăn
Thành thớt bàn xyz mịa rồi :D, thôi chỉ cho các cụ ấy đoạn họ Liễu hẹn họ Tiết đi chơi vậy ;))
Chỉ cho ng ta cái cần câu cơm chứ ai lại nhét luôn cơm vào mồm =))

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Trong ảnh từ phải qua trái là Bảo Thoa, Đại Ngọc, Tích Xuân, Thám Xuân, ngoài cùng là ai có phải Hương Lăng không ạ?
Ngày xưa có bộ cờ vua in hình cách nhân vật, ngày đó em rất thích bỏ ra xếp đi xếp lại rồi mất, bây giờ không thấy có bán.
Cờ vua ạ? Nghe lạ nhỉ? Em biết mỗi bộ tú lơ khơ.

• Vodka
Reactions: vos

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vương Hy Phượng được miêu tả tột cùng của các sắc thái mà cụ: xinh đẹp, xuất thân quyền quý, khôn ngoan, biến báo, tham lam, tàn nhẫn, bất hạnh.
Bảo Thoa khôn khéo, biết tiến lui đúng lúc.
Bản phim 1987 đúng là tuyệt vời, càng xem càng thấy hay. Âm nhạc đỉnh cao, ca sĩ Trần Lực hát có âm hưởng kinh kịch nghe mê mẩn luôn. Em đang xem lại bộ này để luyện nghe tiếng Trung.
Dù bối cảnh cách đây mấy trăm năm nhưng xem phim cũng học được nhiều điều về ứng xử trong cuộc sống.
Em chưa từng xem, chưa từng đọc HLM, vì cứ sờ sợ, cứ ngại ngại sao đó, dù em rất ham đọc.
Có lẽ tâm lý sợ những gì bi thương...
Nghe cụ nói như này em lại phải đọc và xem mới được!

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Trục dọc nắm quyền lực Giả Mẫu – Hi Phượng chính là nguyên nhân trực tiếp làm nhà họ Giả suy bại. Nhưng nói đi cũng phải nói lại, xã tắc lâm nguy thất phu hữu trách. Cánh đàn ông trong Giả Phủ đều là đồ bỏ cả nên mới đến cơ sự này.
Về nguyên nhân suy bại của Giả Phủ cũng là cái hay để bàn, để rút kinh nghiệm ạ.
Bối cảnh đời Minh-Thanh thì đa phần quý tộc suy bại (được khuyến khích) chỉ ăn chơi. Nó có nguyên nhân cả:

Đời Minh thì Chu Đệ là Phiên vương mà lật đổ cháu ruột lên làm hoàng đế. Ông ta sợ các đời sau học theo nên thu hết quyền lực của hoàng tộc nhưng vẫn cho hưởng bổng lộc. Từ đó hình thành giai cấp quý tộc suốt ngày ăn chơi đá gà chọi chim, ngắm quỳnh thưởng nguyệt và sống bằng thu tô, cho vay lãi, trợ cấp của triều đình....

Đời Thanh thì sau vụ Ngao Bái giới quý tộc-võ sĩ Mãn Châu cũng bị mất sự tin cậy của hoàng đế (vua dựa vào quan lại-binh lính người Hán nhiều hơn) nên họ cũng chuyển thành tầng lớp hủ bại. Con cháu giỏi rượu chè, cờ bạc, ca kỹ hơn múa kiếm bắn cung. Ninh quốc công-Vinh quốc công trong HLM là ẩn dụ. Cả 2 là võ tướng lập nhiều công lao nhưng hậu duệ thì ẻo lả, vô dụng.

Bối cảnh đời Minh-Thanh thì đa phần quý tộc suy bại (được khuyến khích) chỉ ăn chơi. Nó có nguyên nhân cả:

Đời Minh thì Chu Đệ là Phiên vương mà lật đổ cháu ruột lên làm hoàng đế. Ông ta sợ các đời sau học theo nên thu hết quyền lực của hoàng tộc nhưng vẫn cho hưởng bổng lộc. Từ đó hình thành giai cấp quý tộc suốt ngày ăn chơi đá gà chọi chim, ngắm quỳnh thưởng nguyệt và sống bằng thu tô, cho vay lãi, trợ cấp của triều đình....

Đời Thanh thì sau vụ Ngao Bái giới quý tộc-võ sĩ Mãn Châu cũng bị mất sự tin cậy của hoàng đế (vua dựa vào quan lại-binh lính người Hán nhiều hơn) nên họ cũng chuyển thành tầng lớp hủ bại. Con cháu giỏi rượu chè, cờ bạc, ca kỹ hơn múa kiếm bắn cung. Ninh quốc công-Vinh quốc công trong HLM là ẩn dụ. Cả 2 là võ tướng lập nhiều công lao nhưng hậu duệ thì ẻo lả, vô dụng.
Cảm ơn nhận xét của cụ, vậy suy bại là bối cảnh chung của thời đó rồi, Giả Phủ cũng không là ngoại lệ. Như triều Thanh, hết giai đoạn Khang Càn thịnh thế là đến thời mạt. Âu cũng theo lẽ trời là vui lắm đến buồn, hết thịnh đến suy.

Em chưa từng xem, chưa từng đọc HLM, vì cứ sờ sợ, cứ ngại ngại sao đó, dù em rất ham đọc.
Theo em Cụ nên xem phim trước rồi hẵng đọc truyện nhé, chứ ngược lại là bứt rứt lắm ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

aliabu2

Xe buýt
Các cụ nghiên cứu VH phải theo trình tự mới hiểu sâu xa được :)) Giá như cc đọc/xem KBM, NBĐ or cô Thảo/chú Kim hay Vụ án thành Ba lê ...trước rồi đọc và xem HLM thì sẽ ko phải thắc mắc ntn :)) Phim diện ảnh quốc gia nó có giới hạn nhưng có tính gợi mở...cc xem mấy truyện kia trước rồi ắt áp đc mạch hình dung sau đoạn mượn bình phong là abc...xyz nhé :))
Văn hóa thì đúng chiều rồi nhưng mà không tốt cho tim mạch ;)) ai đời lại chơi sốc vào ngay ven pha đầu thế

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng chưa đọc truyện đâu ạ, hồi trước cũng ngại ngại như cụ, giờ lại không có thời gian.
Hồi bé em xem phim chỉ ấn tượng người đẹp, cảnh đẹp, chuyện tình bi thương chứ không hiểu lắm bối cảnh và hệ thống nhân vật. Gần đây em xem lại bộ phim bản 1987, xem lại 3 lần cộng thêm đọc một số ý kiến bình luận thì cũng hơi hiểu và cảm nhận được phần nào, em thấy hay cụ ạ.
Mấy nữa có thời gian em sẽ cố gắng đọc truyện, vì phim bị lược bỏ và thay đổi nhiều nội dung. Tuy nhiên em nghĩ đạo diễn cũng có dụng ý, vì những tình tiết kết truyện như Bảo Ngọc gặp cha trên đường, Giả Liễn lấy Bình Nhi, Hương Lăng không chết, Bảo Ngọc và Giả Lan thi đỗ, Giả Lan làm quan... lại không phải do Tào Tuyết Cần viết mà là Cao Ngạc chắp bút viết tiếp, có thể khiên cưỡng, không đúng mạch văn của Tào Tuyết Cần. Nên có thể kết như phim lại là đúng, tột đỉnh đau thương.

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn nhận xét của cụ, vậy suy bại là bối cảnh chung của thời đó rồi, Giả Phủ cũng không là ngoại lệ. Như triều Thanh, hết giai đoạn Khang Càn thịnh thế là đến thời mạt. Âu cũng theo lẽ trời là vui lắm đến buồn, hết thịnh đến suy.
Và cụ quên mọt nhân vật nữa rất quan trọng là Nguyên Xuân, quý phi của hoàng đế.

Nhờ cô quý phi này họ Giả mới được nhiều ân huệ của triều đình và dựa vào đó làm nhiều việc không tốt. Khi cô này mất thì họ Giả mất luôn chống lưng và sụp đổ.

Yeuaibaygio

Xe container
Có mối tình vụng trộm giữa Tần Thị với bố chồng là trong chuyện không viết rõ như lên phim mà được gián tiếp chỉ ra bằng một đống manh mối. Tự khám phá ra chắc phải là thám tử đại tài.
Thời xưa nam nự thụ thụ bất thân, chỉ cần chi tiết cái trâm cài đầu rớt không đúng chỗ là xong rồi cụ ạ. Thế mới có bao trường hợp bị vu oan đấy.
Như lúc quý phi (Nguyên Xuân) về thăm nhà, đàn ông còn không được vào gặp mặt cơ, lúc truyền lệnh cho vào mới được vào, đứng tít ngoài rèm, nghe khẩu dụ xong lui ngay.
Hy Phượng vu oan giá họa, giết người không ghê tay, trục lợi bằng mọi cách, kết cục là cái giá phải trả thôi. May còn đứa con được Già Lưu chuộc đem về nuôi, xem đoạn này rơi nước mắt.

Thời xưa nam nự thụ thụ bất thân, chỉ cần chi tiết cái trâm cài đầu rớt không đúng chỗ là xong rồi cụ ạ. Thế mới có bao trường hợp bị vu oan đấy.
Như lúc quý phi (Nguyên Xuân) về thăm nhà, đàn ông còn không được vào gặp mặt cơ, lúc truyền lệnh cho vào mới được vào, đứng tít ngoài rèm, nghe khẩu dụ xong lui ngay.
Hy Phượng vu oan giá họa, giết người không ghê tay, trục lợi bằng mọi cách, kết cục là cái giá phải trả thôi. May còn đứa con được Già Lưu chuộc đem về nuôi, xem đoạn này rơi nước mắt.
Đoạn cái trâm trong truyện không có đâu ạ. Vụ Tần Khả Khanh hủ hóa với bố chồng được thể hiện qua:
- Cuốn sổ Kim Lăng thập nhị thoa chính sách, bài về Tần Khả Khanh có đoạn "Mà tội dâm kia cũng bởi tình .. Mở lối khơi nguồn, thực tại "Ninh". Đoạn này trong phim không có.
- Nô bộc Tiểu Đại nói bóng gió tiểu thúc, ba hôi - em chồng nằm với chị dâu, bố chồng nằm với con dâu. Đoạn này trong phim có.
- Trong đám tang Khả Khanh, mẹ chồng và chồng đều có thái độ hờ hững, riêng có ông bố chồng đau từng khúc ruột, tiếc không chết thay được.
- Nô tỳ Uyên Ương tìm cách tự tử thấy hình bóng Khả Khanh bày cho cách chết bằng cách treo cổ.
- ....
Nếu đọc qua thì không thể nào biết được Khả Khanh ngoại tình với bố chồng, nàng chết cũng vì bệnh nặng thôi chứ không phải tự tử.

Cũng là để Già Lưu báo được cái ơn Hy Phượng bố thí cho mấy lạng bạc ở những hồi đầu. Còn lại phần nhiều là những chuyện vong ân bội nghĩa, lấy oán báo ơn. Như Giả Vũ Thôn lúc công thành danh toại chỉ nhăm nhăm cưới cô tỳ nữ của Chân Sỹ Ẩn.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chưa đọc truyện đâu ạ, hồi trước cũng ngại ngại như cụ, giờ lại không có thời gian.
Hồi bé em xem phim chỉ ấn tượng người đẹp, cảnh đẹp, chuyện tình bi thương chứ không hiểu lắm bối cảnh và hệ thống nhân vật. Gần đây em xem lại bộ phim bản 1987, xem lại 3 lần cộng thêm đọc một số ý kiến bình luận thì cũng hơi hiểu và cảm nhận được phần nào, em thấy hay cụ ạ.
Mấy nữa có thời gian em sẽ cố gắng đọc truyện, vì phim bị lược bỏ và thay đổi nhiều nội dung. Tuy nhiên em nghĩ đạo diễn cũng có dụng ý, vì những tình tiết kết truyện như Bảo Ngọc gặp cha trên đường, Giả Liễn lấy Bình Nhi, Hương Lăng không chết, Bảo Ngọc và Giả Lan thi đỗ, Giả Lan làm quan... lại không phải do Tào Tuyết Cần viết mà là Cao Ngạc chắp bút viết tiếp, có thể khiên cưỡng, không đúng mạch văn của Tào Tuyết Cần. Nên có thể kết như phim lại là đúng, tột đỉnh đau thương.
Cảm ơn cụ, để em lấy hết can đảm, hihi.
Có nhiều truyện, biết hay mà em ko thể đọc, vì bi thương...
Có lẽ em quá nhạy cảm, quá yếu đuối, nên ko thích những gì đau khổ :)

Và cụ quên mọt nhân vật nữa rất quan trọng là Nguyên Xuân, quý phi của hoàng đế.

Nhờ cô quý phi này họ Giả mới được nhiều ân huệ của triều đình và dựa vào đó làm nhiều việc không tốt. Khi cô này mất thì họ Giả mất luôn chống lưng và sụp đổ.
Vâng đúng là như vậy ạ. Giá Nguyên Xuân không phải vào cung thì đã có thể dạy dỗ Bảo Ngọc lên người. Lúc Bảo Ngọc bé đã kịp dạy cho thuộc mấy quyển sách. Vào cung rồi vẫn dặn cả nhà phải rèn rũa cẩn thận mà không được nghiêm quá kẻo có chuyện đủ thấy lúc nào cũng đau đáu về cậu em ngâm ngọc.
Nói các cụ lại mắng em chứ trong trường hợp này cháu hư tại bà là không có sai.

Yeuaibaygio

Xe container
Tá dược vừa đủ : Cảm ơn cụ, em cũng có đọc một số bài phân tích về nhân vật.
Tần Khả Khanh hình như đã được mô tả sẵn có vẻ phóng túng thì phải, em không hiểu hết được về nhân vật này. Em thấy cô này cũng bình thường, xuất hiện ít nhưng được dành khá nhiều công sức của tác giả/đạo diễn. Cũng không hiểu sao cô này phóng túng thế lại được mượn lời để báo trước kết cục 2 phủ (hay là ngụ ý hiện trạng 2 phủ cũng thối nát rối ren như cuộc đời cô này?). Mối quan hệ với ông bố chồng cũng không rõ là bị ép buộc hay đồng lõa. Thái độ của Giả Dung cũng không rõ là bị ông bố ép đoạt mất vợ hay do chán ghét cô vợ từ trước. Nhân vật Giả Dung kiểu thảo mai, giả lả khó nhận biết. Bà vợ của Giả Trân thật ra rất khổ, mờ nhạt, cam chịu, vô cảm.

Em chưa đọc truyện nên phải xem phim mấy lần, cộng với đọc một số bài phân tích mới nắm được hết về nhân vật và các mối quan hệ trong phim. Trong truyện chắc đồ sộ hơn nhiều.

P/S: Thằng cha Giả Vũ Thôn nhiều lúc chỉ muốn phang vào mặt nó. Nhưng nó lại đúng với thực tế xã hội mọi thời đại cụ nhỉ.
Lúc xử vụ Tiết Bàn tranh nàng hầu (Hương Liên), cậu lính hầu đã sớm nói cho hắn biết Hương Liên là con gái bị mất tích của Chân Sỹ Ẩn (người đã giúp hắn lúc ban đầu nghèo khổ), mà hắn không mảy may cứu giúp cô gái, hay ít nhất cũng cho cô ấy biết về thân thế (việc trong tầm tay của hắn).

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Cảm ơn cụ, để em lấy hết can đảm, hihi.
Có nhiều truyện, biết hay mà em ko thể đọc, vì bi thương...
Có lẽ em quá nhạy cảm, quá yếu đuối, nên ko thích những gì đau khổ :)
Cụ xem phim trước đi ạ, đỡ rối rắm hơn truyện (36 tập x 40 phút).
Yếu đuối chắc tốn nước mắt đấy ạ, vì nhân vật lần lượt chết bi thảm gần hết, số còn lại chịu cảnh ly biệt.

Thanh lâm 12

Xe hơi
Vâng đúng là như vậy ạ. Giá Nguyên Xuân không phải vào cung thì đã có thể dạy dỗ Bảo Ngọc lên người. Lúc Bảo Ngọc bé đã kịp dạy cho thuộc mấy quyển sách. Vào cung rồi vẫn dặn cả nhà phải rèn rũa cẩn thận mà không được nghiêm quá kẻo có chuyện đủ thấy lúc nào cũng đau đáu về cậu em ngâm ngọc.
Nói các cụ lại mắng em chứ trong trường hợp này cháu hư tại bà là không có sai.
Bảo Ngọc là nguyên mẫu của tác giả, cần ai dạy dỗ gì nữa cụ. Có 1 cái là anh này yếu đuối ko thể bảo vệ đc ng yêu mình thôi. Còn việc chán đời, ko thích làm quan nên ko thích học theo lối thi cử, chỉ thích học làm thơ, đọc Tây sương kí...Chính vì chí hướng anh ta như vậy nên anh ta mới ko thích bảo thoa, lúc nào cũng dạy dỗ thúc ép mình vào khuôn khổ. Anh ta yêu LĐN vì cô này có thể cùng mình làm thơ, chôn hoa, ko ép mình phải sống theo khuôn sáo phong kiến

XPQ

Xe cút kít
Câu này là sao mợ?! Nick mợ là Cò miki ah?!
Đại ý là hai đứa nhà văn ngồi với nhau mà mở đầu câu chuyện không nói về Hồng Lâu Mộng mà lại nói về thơ Tú Hĩu chẳng hạn, thì đọc đến cả núi sách thì đầu cũng chỉ như cái USB mà thôi. :D:D:D:D:D:D

• Vodka
Reactions: vos

XPQ

Xe cút kít
Vương Hy Phượng được miêu tả tột cùng của các sắc thái mà cụ: xinh đẹp, xuất thân quyền quý, khôn ngoan, biến báo, tham lam, tàn nhẫn, bất hạnh.
Bảo Thoa khôn khéo, biết tiến lui đúng lúc.
Bản phim 1987 đúng là tuyệt vời, càng xem càng thấy hay. Âm nhạc đỉnh cao, ca sĩ Trần Lực hát có âm hưởng kinh kịch nghe mê mẩn luôn. Em đang xem lại bộ này để luyện nghe tiếng Trung.
Dù bối cảnh cách đây mấy trăm năm nhưng xem phim cũng học được nhiều điều về ứng xử trong cuộc sống.
Em đọc HLM đến đoạn Phượng Thư lừa thằng Giả Thụy thì lại nhớ trong Decameron có anh giáo đồ bị cô gái kia nó lừa cho một đêm tí chết. Hai mô típ giống nhau nhưng anh bên Ý thì quyết giả đũa được cô kia, còn Giả Thụy không được cái phúc ấy. Phương Thư thật là một đàn bà đẹp mà đáo để.