Thảo luận Hóng.. 999 xe VF 8 đã được lăn bánh ở Ca li phọc chưa hả các cụ.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Làm truyền thông kiểu gì mà giờ xe Vin có thể có người say đắm nhưng lại không ít người ghét hơn xe tàu. Mình không thấy hãng xe nào bị ghét như thế . Không cần biết người yêu thì yêu đến mức nào nhưng để có người ghét cay đắng thì chiến lược truyền thông thật sai lầm
Em ko dùng sp Vin, ko bình luận sp của Vin, cũng mong cho anh V thành công ở cái mảng nào đó ngoài bđs, để chứng minh anh thành số 1 ko chỉ do chiếm đc chênh lệch địa tô.
Tuy nhiên, kiểu truyền thông Vin chọn cho VF thật lạ kỳ. Đội ngũ đông đảo các members tràn khắp các diễn đàn chửi bới, bỉ bôi các cmt trái chiều, sợ thật. Sau cmt này thế nào Em cũng bị mát mẻ

Yêu xe VF

[Tịch thu bằng lái]
Thử nghiệm cho chán đi cũng tốt mà. Tốt nhất là ko nên vội rồi giao xe nhiều lỗi tạo ấn tượng xấu ở thị trường mới.

Cụ kỳ ghê, so xe điện với xe xăng. Theo tư duy đó tây mua xe điện chắc theo cụ là ngu hết.
Tây nó không ngu mà nó thừa khôn để biết chọn mua hàng ngon bổ rẻ . Nauy đang lo ngại dân chúng sẽ quay về xe xăng khi đã hết chính sách ưu đãi xe điện kìa cụ . Khi giá trở về đúng giá trị thật thì giá xe điện đắt khủng khiếp sẽ ế dài thôi bác

Doubleqn

Xe buýt
Em ko dùng sp Vin, ko bình luận sp của Vin, cũng mong cho anh V thành công ở cái mảng nào đó ngoài bđs, để chứng minh anh thành số 1 ko chỉ do chiếm đc chênh lệch địa tô.
Tuy nhiên, kiểu truyền thông Vin chọn cho VF thật lạ kỳ. Đội ngũ đông đảo các members tràn khắp các diễn đàn chửi bới, bỉ bôi các cmt trái chiều, sợ thật. Sau cmt này thế nào Em cũng bị mát mẻ
Công nhận các cụ hay thât, cứ nghĩ ai mà bênh vin hoặc mong vin thành công là truyền thông của VF, cụ nghĩ họ có thừa tiền để làm cái việc đi cãi nhau với khách hàng ko? cụ chắc chưa làm nghề dịch vụ, còn khách hàng họ thích hay họ ghét 1 thương hiệu thì cãi nhau cũng bình thường thôi, cụ xem fan của các ca sĩ họ cãi nhau với antin ntn là hiểu? Các cụ anti chụp mũ còn nhiều hơn >:D<

Yêu xe VF

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận các cụ hay thât, cứ nghĩ ai mà bênh vin hoặc mong vin thành công là truyền thông của VF, cụ nghĩ họ có thừa tiền để làm cái việc đi cãi nhau với khách hàng ko? cụ chắc chưa làm nghề dịch vụ, còn khách hàng họ thích hay họ ghét 1 thương hiệu thì cãi nhau cũng bình thường thôi, cụ xem fan của các ca sĩ họ cãi nhau với antin ntn là hiểu? Các cụ anti chụp mũ còn nhiều hơn >:D<
Đọc câu cuối của bác làm mình càng khẳng định Đoàn người ( trong câu các cụ fan hay nói : ...cứ sủa và đoàn người cứ đi ) đích thị là các cụ anti , vì phải Nhiều người thì mới gọi là Đoàn được bác nhể ...kkk

Mr.Hiền1999

Xe hơi
so em không có thiện cam với Vin bác ạ

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Đè bủi

Nếu cụ hiểu được. Cụ đã là tỷ phú. Có khi bây giờ cụ đã có hãng xe của riêng cụ tên Gungfast cũng nên.
cây cao thì bóng cả, thuyền lớn sóng lớn
5 năm nữa vinfast phá sản thì a V lại đi vào vết xe của a Đức noor thôi, lúc đó lại chả mong sướng như e, ko nợ nần gì

Gionam72

Xe lăn
5 năm nữa vinfast phá sản thì a V lại đi vào vết xe của a Đức noor thôi, lúc đó lại chả mong sướng như e, ko nợ nần gì
5 năm trước cũng nhiều người nói Vin không sản xuất được xe đấy thôi. Và rồi ...

cocsku

Xe cút kít
Nếu ảnh không phá sản thì thành gì?

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
5 năm trước cũng nhiều người nói Vin không sản xuất được xe đấy thôi. Và rồi ...
chính ra ko sx dc lại hay

chws ra mấy con xe lowmr khởm đầy lỗi lại mang tiếng rồi bán đổ bán tháo lỗ dập măt

nissantiida

Xe điện
chính ra ko sx dc lại hay

chws ra mấy con xe lowmr khởm đầy lỗi lại mang tiếng rồi bán đổ bán tháo lỗ dập măt
Tư duy cụ vui thật, thà chui trong kén mãi mãi và để dòng thời gian xóa khỏi hệ sinh thái sau vài thế hệ :)).
Tây nó không ngu mà nó thừa khôn để biết chọn mua hàng ngon bổ rẻ . Nauy đang lo ngại dân chúng sẽ quay về xe xăng khi đã hết chính sách ưu đãi xe điện kìa cụ . Khi giá trở về đúng giá trị thật thì giá xe điện đắt khủng khiếp sẽ ế dài thôi bác
Khi nào tụi Na Uy hết mua xe điện hoặc dừng hẳn ưu đãi thì lý lẽ của cụ sẽ có tính thuyết phục hơn. Rồi còn nước nào nữa không cụ? Đắt chi phí ban đầu nhưng rẻ về chi phí vận hành. Tây tụi nó toàn mua xe bằng tiền vay nên chi phí ban đầu cũng không thành vấn đề. Giá cao thêm tiền trả vay nhưng bớt tiền xăng và bảo dưỡng nên tụi nó mới mua.

Thực ra tỉ lệ bán của xe điện và hybrid vẫn đang tăng ở các nước phát triển.

Chỉnh sửa cuối:

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Tư duy cụ vui thật, thà chui trong kén mãi mãi và để dòng thời gian xóa khỏi hệ sinh thái sau vài thế hệ :)).

Na Uy, rồi còn nước nào nữa không cụ? Đắt chi phí ban đầu nhưng rẻ về chi phí vận hành. Tây tụi nó toàn mua xe bằng tiền vay nên chi phí ban đầu cũng không thành vấn đề. Giá cao thêm tiền trả vay nhưng bớt tiền xăng và bảo dưỡng nên tụi nó mới mua. .
cụ lại nói bậy r

a V làm nhà thì có ai phanr đối gì đâu, đâm đầu vào lamf xe tự dưng 100tr ngừoi dân vn lại mắc nợ

nissantiida

Xe điện
cụ lại nói bậy r

a V làm nhà thì có ai phanr đối gì đâu, đâm đầu vào lamf xe tự dưng 100tr ngừoi dân vn lại mắc nợ
Vào guồng quay của kinh tế thế giới ông nào cũng phải nợ thôi cụ ạ. Cứ khủng hoảng là mệt mỏi, nhưng mà cũng là cơ hội đến với văn minh và KHKT. Cả thế giới nó đi mà mình thì cứ tự hào phân lô bán nền rồi tự hào nước mắm bún chả thì sớm muộn cũng bị bỏ lại.

Halvbkfet

Xe máy
Tình hình bác Vinfast cũng căng lắm.
1. Vinfast lỗ gần 5 tỷ USD rồi, lô 999 đóa hồng thì chưa biết khi nào mới có thể lăn bánh (mà nguy cơ cao là không được vì dân Mẽo khôn như con BOSS đi có 179 miles thì CHÓ nó đi), thêm vào đó là Autonomy họ đặt 400 chiếc VF8 yêu cầu >=250 miles theo EPA thì họ cancel rồi mà không thì cũng khó có khách hàng. Như con BX4Z mới ra của Toy khởi điểm cũng 42K USD mà đã đi 253 miles theo EPA rồi thì Vinfast tuổi gì đú được.
2. Giá bán VF8 bắt đầu từ 59K USD chưa thuế phí, vận chuyển từ VN sang, chưa chọn màu xe + màu nội thất thì cũng là 6x (x không hạt rẻ).
3. Từ 2023 các ông lớn Tesla, Wol, Toy...có nhà máy trên đất Mẽo đều được giảm 7.5K USD tiền thuế trong khi anh Vinfast còn xuất từ VN sang thì lấy đâu ra mà cạnh tranh với các ông lớn.
4. IPO chưa chắc được duyệt, mà có duyệt cũng chưa có có ma nào mua ==> Lấy đâu ra tiền xây nhà máy.
5. Doanh số Tesla trên đất Mẽo 1.5tr xe/năm, world = 3tr xe/năm. Vinfats có bán đc 7-80K xe/năm cũng như muối bỏ bể, hàng năm ít cũng phải 4-500K xe/năm mới mong hòa vốn.
Còn gian nan lắm bắc V ơi! Không biết bác có trụ đc 3-4 năm nữa không?

Em không ANTI cũng không phải FAN. Thực tế nó có thế nào thì nói thế đấy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Yêu xe VF

[Tịch thu bằng lái]

Khi nào tụi Na Uy hết mua xe điện hoặc dừng hẳn ưu đãi thì lý lẽ của cụ sẽ có tính thuyết phục hơn. Rồi còn nước nào nữa không cụ? Đắt chi phí ban đầu nhưng rẻ về chi phí vận hành. Tây tụi nó toàn mua xe bằng tiền vay nên chi phí ban đầu cũng không thành vấn đề. Giá cao thêm tiền trả vay nhưng bớt tiền xăng và bảo dưỡng nên tụi nó mới mua.

Thực ra tỉ lệ bán của xe điện và hybrid vẫn đang tăng ở các nước phát triển.
Câu : giá Cao thêm tiền trả vay nhưng bớt tiền xăng và bảo dưỡng nên tụi nó mới mua của bác là sai bét rồi nha bác . Phải là : giá đang Thấp ( do có chính sách ưu đãi ) + với bớt tiền xăng và bảo dưỡng nên tụi nó mới mua chứ bác . Người tiêu dùng ở bất cứ nước nào trên thế giới đều thích giá Thấp hết ( công năng sử dụng = nhau , họ sẽ chon xăng nếu giá xe xăng Thấp hơn nhiều so với xe điện ) . Giá xe điện đội lên chót vót so với xe xăng là họ đòi hỏi quay về xe xăng ngay , có cấm cũng chẳng được đâu

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Câu : giá Cao thêm tiền trả vay nhưng bớt tiền xăng và bảo dưỡng nên tụi nó mới mua của bác là sai bét rồi nha bác . Phải là : giá đang Thấp ( do có chính sách ưu đãi ) + với bớt tiền xăng và bảo dưỡng nên tụi nó mới mua chứ bác . Người tiêu dùng ở bất cứ nước nào trên thế giới đều thích giá Thấp hết ( công năng sử dụng = nhau , họ sẽ chon xăng nếu giá xe xăng Thấp hơn nhiều so với xe điện ) . Giá xe điện đội lên chót vót so với xe xăng là họ đòi hỏi quay về xe xăng ngay , có cấm cũng chẳng được đâu
Tôi đang so giá với xe xăng. Không có ưu đãi cũng chỉ thêm vài % tiền trả lãi hàng tuần thôi, không thay đổi cục diện tiền chi tiêu hàng tuần là mấy đâu. Tụi tây trung bình ngày lái xe 50km là rất bình thường (k cần là xe dịch vụ). Càng chạy nhiều xe điện càng lãi.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đang so giá với xe xăng. Không có ưu đãi cũng chỉ thêm vài % tiền trả lãi hàng tuần thôi, không thay đổi cục diện tiền chi tiêu hàng tuần là mấy đâu. Tụi tây trung bình ngày lái xe 50km là rất bình thường (k cần là xe dịch vụ). Càng chạy nhiều xe điện càng lãi.
thế túm lại cụ mua VF8 chưa

sskkb

Xe tăng
Có con vf8 mới tinh đỗ khu nhà em, nội ngoại thất đẹp thiệt
Tính em nông dân, thích sờ, ấn, nắn, bóp, vặn ... mà nhìn cái bảng full cảm ứng thấy chán chán. Các thứ còn lại thì ok. Không biết có chỗ nào độ ngược từ cảm ứng xuống nút vật lý ko nhỉ các cụ?

sskkb

Xe tăng
Em cũng hóng vụ này, em xem youtuber của TomPeng, và mấy anh em youtuber VN thì có vẻ VF8 nhiều lỗi hơn e34. Những lỗi như vậy mà xảy ra bên mẽo nghe có vẻ cũng không ổn lắm
Xe mới thì có lỗi là ko thể tránh khỏi, từ từ khắc phục là được. Ford là hãng xe kinh nghiệm cả trăm năm mà vẫn bán xe đầy lỗi, thậm chí là lỗi chân ga dẫn tới chết người mà vẫn *ổn* đó cụ.

BinhLe

Xe tải
Tình hình bác Vinfast cũng căng lắm.
1. Vinfast lỗ gần 5 tỷ USD rồi, lô 999 đóa hồng thì chưa biết khi nào mới có thể lăn bánh (mà nguy cơ cao là không được vì dân Mẽo khôn như con BOSS đi có 179 miles thì CHÓ nó đi), thêm vào đó là Autonomy họ đặt 400 chiếc VF8 yêu cầu >=250 miles theo EPA thì họ cancel rồi mà không thì cũng khó có khách hàng. Như con BX4Z mới ra của Toy khởi điểm cũng 42K USD mà đã đi 253 miles theo EPA rồi thì Vinfast tuổi gì đú được.
2. Giá bán VF8 bắt đầu từ 59K USD chưa thuế phí, vận chuyển từ VN sang, chưa chọn màu xe + màu nội thất thì cũng là 6x (x không hạt rẻ).
3. Từ 2023 các ông lớn Tesla, Wol, Toy...có nhà máy trên đất Mẽo đều được giảm 7.5K USD tiền thuế trong khi anh Vinfast còn xuất từ VN sang thì lấy đâu ra mà cạnh tranh với các ông lớn.
4. IPO chưa chắc được duyệt, mà có duyệt cũng chưa có có ma nào mua ==> Lấy đâu ra tiền xây nhà máy.
5. Doanh số Tesla trên đất Mẽo 1.5tr xe/năm, world = 3tr xe/năm. Vinfats có bán đc 7-80K xe/năm cũng như muối bỏ bể, hàng năm ít cũng phải 4-500K xe/năm mới mong hòa vốn.
Còn gian nan lắm bắc V ơi! Không biết bác có trụ đc 3-4 năm nữa không?

Em không ANTI cũng không phải FAN. Thực tế nó có thế nào thì nói thế đấy thôi.
2. Giá bán họ công bố 59k có nghĩa nó là giá bán đã bao gồm phí vận chuyển vì em chưa thấy có hãng xe nào đến Việt Nam mà lại công bố giá bán chưa bao gồm phí vận chuyển, thông quan... cả. Hơn nữa cái kiểu của Vinfast định vị phân khúc sản phẩm thế thôi chứ thực tế lúc làm thị trường giá ko khéo rẻ bằng một nửa.
5. Ford là một trong những hãng có doanh số xe điện hàng đầu Bắc Mỹ nhưng cũng chỉ bán được cớ 70k xe thôi. Bất cứ mẫu xe nào (kể cả xăng) mà bán được khoảng 100k/năm là đủ khả năng nuôi cái dây truyền lắp ráp vừa vừa ở bắc Mỹ rồi.
Mặc dù vậy, sau tất cả các điều em đã note với cụ ở trên thì nếu có ai đó dí súng vào đầu em bắt em phải bán nhà đi và đặt cược vào một trong hai khả năng Vinfast thành công ở Mỹ hay không thì cụ biết em đặt vào cửa nào rồi đấy

Trada_thuoclao

Xe buýt
Có chi tiết tích cực về VF8 trong video là 2 thằng này cho rằng range của xe này test có vẻ thấp hơn range thực tế của xe và có tin đang test lại. Tụi nó nói đại loại là "easily exceed EPA range".
Thằng này nó ko tin với quả pin như thế mà lại đi được ít như thế, trong khi các đối thủ pin nhỏ hơn nhưng đi đc xa hơn nên nó thấy lạ thôi.

Có 1 chi tiết rất hay là lúc thằng kia nó chê thì anh nhân viên vf đi cùng ko hề có phản biện gì mà chỉ đơn giản là mời nó đi thêm vòng nữa nhưng nó từ chối. Chị Thủy nên đuổi việc ngay và luôn. ;))