[Funland] Hôn nhân qua mai mối

Son23

Xe buýt
Hôm nọ em độp xe về đến cổng khu cc, vô tình gặp ngay con bé cháu hàng xóm cùng tầng cc (em với bố bé cháu đấy) hay trà với nhau đang ôm hôn tạm biệt bạn zai. Con bé cháu chạy theo hỏi, "chú có thấy cháu không", em bảo, "có". Nó nói, "chú đừng nói gì vs bố cháu nhé". Em bảo, "sv năm nhất rồi, cháu có bạn trai bố cháu chả mừng quá!".
Thì làm cha mẹ, kiểu gì cũng vẫn lo cụ nhỉ. Mãi ko yêu đương cũng lo, yêu sớm cũng lo, mà bạn có 2 đứa yêu đồng giới, mình nghĩ thôi may con mình ko đồng giới, dù em ko kì thị gì... Thôi lo lắng là bản chất của các phụ huynh rồi, chỉ thích mọi việc của con cái nó đc lập trình thuận lợi theo ý mình, dù biết khó mà như vậy.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Dạ
éo tìm hiểu kỹ lại đổ cho mai mối à ?

Tự tìm được một đứa, tự làm quen, thậm chỉ quen luôn cái đứa vừa chuyển vào làm cùng công ty, hay kể cả bạn học cũ sau vài năm gặp lại thì không xảy ra câu chuyện éo biết gì về quá khứ của nhau ạ ?
Bố cái loại ái dầm đổ tại im. Ng u ngơ đổ tại thiên hạ không đoàng hoàng !
Mấy đứa dẩm í mà cụ :))

caisua

Xe lăn
Thế tại bạn ấy dại dột khi chọn đối tượng thôi, mấy mối e biết các b ấy gặp thoải mái đại gia, 2 bên thoải mái để lựa chọn theo sở thích của mình, vd1 bạn chọn cặp với dân trí thức, 1 tổng giám đốc ngân hàng có tiếng, như vậy cả 2 sẽ cùng cần giữ bí mật tuyệt đối, chưa kể là giao kèo sẽ là trong 1 thời gian nhất định rồi đường ai nấy đi thôi. Chứ như trường hợp của cụ, đại gia kiểu gì mà lại phải đeo bám baby thì hơi cùi, baby già rồi thì lẽ ra nên thải lại nuôi baby 18 chứ ai lại chơi dơ k cho e ấy lấy chồng
Ơ đúng vậy, tầm 25 là nên thả rồi, dù có vương vấn mức nào cũng phải dứt ra, dẫu gì cũng đã hưởng gần trọn thanh xuân con nhà người ta rồi còn đâu mà đòi tham nữa. Có gì để lấy chồng xong tính tiếp :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ko biết bản chất mối quan hệ cũ của cô vợ là gì. Nếu chỉ bằng 1 từ "tiểu tam" mà đánh giá cô vợ là người ko ra gì thì liệu có cứng nhắc quá ko? Nếu là tiểu tam kiểu lợi dụng, tranh vợ cướp chồng thì đáng lên án. Còn nếu bị lừa, hoặc thực sự có tình cảm với người kia, ko dứt đc chứ ko phải cố ý cướp chồng người, thì cô bé đó cũng đáng thương đấy chứ. Cái cơ bản là tính cách, bản chất của cô ấy ntn chứ ko phải là quá khứ đã từng yêu người có gia đình của cô ấy.
Cụ nên tìm hiểu thế nào là tiểu tam, nếu là nạn nhân bị người đàn ông có gia đình lợi dụng thì đã ko gọi là tiểu tam!

caisua

Xe lăn
Hi hi, gái nhớn nhà em có người yêu rồi, mà cu người yêu nó còn bị quản kinh hơn gái nhà em. Nhưng mặt khác, nhà em và phụ huynh bên kia đều ko ngăn ko cản, vì bọn nó đều dân chuyên chọn, vẫn học hành chỉn chu. Thế nên bọn nó rất thoải mái kể chuyện cho phụ huynh nghe về người yêu của mình, xin phép đi chơi nọ kia. Đi đâu chơi hai bên phụ huynh đều bảo mua quà cho đứa kia... Nhưng chắc bên kia giống em, ngầm hiểu tình yêu ở tuổi rất trẻ như này có thể sau này chỉ là 1 kỉ niệm đẹp, nên hai bên cha mẹ tôn trọng cảm xúc ấy. Tuy vậy có con yêu sớm căng thẳng phết đấy ạ. Đc chọn thì em vẫn thích từ từ chúng nó hãy yêu, hi hi.
Gái bé nhà mợ có ai chưa nhỉ, em xin xếp hàng cho thằng cả nhà em luôn nhá, 2 giáp rồi mà ngờ nghệch, cũng dân chuyên chọn chứ ko lêu lổng ạ

tuongvt

Xe buýt
Ôi e có biết đâu, bạn ấy khoe ảnh bạn ấy làm PG girl lúc sv thì e biết thế thôi. Em với bạn ấy cùng 1 lứa nhận việc nên hay buôn với nhau. Bạn ấy bảo bạn ấy đi làm PG, chuyên đi làm lễ tân sự kiện, quảng cáo xe, khai trương... xong quen ông này. Lúc bị bạn ấy bị oánh thì chúng e mới 22-23 tuổi thôi. Lão đấy đánh xe đưa đón bạn ấy ko cho ai tiếp cận, rồi hỏi dò nọ kia. Lằng nhằng cả năm thì bạn ấy bảo chia tay hẳn rồi, nhưng thi thoảng lão ấy vẫn lên HN tẩn. Xong bạn ấy hẹn hò vs mấy anh khách hàng bên em nhưng ko đến đâu. Sau khi bạn ấy nghỉ việc, em mới dc mấy anh khách hàng kể lại là bị úp sọt với nhắn tin doạ nạt nên các anh ấy rút lui. Dưng mà bạn ấy xuynh lắm, giờ 40 tuổi rồi mà trông chỉ như 24, người thanh mảnh mà vòng nào ra vòng ấy, trông còn ngon hơn mấy em 200x. Giờ đi ăn vs bạn ấy mà các chú các anh bàn bên mắt hấp háy liên tục.
Thế mợ mà nói tên là e biết, k có pg nào xinh ở HN mà lứa 8x đến bây giờ là lứa 2006 mà em chưa từng làm việc cùng cả, ^_^

Thắng Formosa

Xe tăng
30 tuổi thì cũng là 9x đời đầu nên cổ hũ là đúng rồi. Thà ko biết chứ biết là vợ mình từng làm tiểu tam bị chồng người ta dập cho tan nát rồi giờ về tay mình thì hơi "ghê ghê".
Nếu là e trong trường hợp này thì ngay từ đầu e sẽ ko hề quan tâm chuyện quá khứ cũng như ko hỏi mật khẩu điện thoại của vợ.

Tony_Le

Xe container
Em thấy buồn cười việc trách người làm mối, giống đi mua phải cái nhà đắt/ xấu.. đi trách sale. Ơ việc của sale là giới thiệu, ai bỏ tiền ra mua phải tự cân nhắc chứ. Đây người ta làm mai còn chả được xu nào.
Các cụ xưa nói chả sai nhỉ! Trên đời có 4 cái ngu: Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu :D

HungThuy7699

Xe buýt
Từ "bản lĩnh" thật là chung chung, nhiều anh trai mong manh dễ xúc động, có khi còn coi việc bạn gái đã có qhtd trong quá khứ (với tư cách người yêu bt hay người thứ 3) ảnh hưởng đến thể diện hiện tại của mình ý.

Em thấy buồn cười việc trách người làm mối, giống đi mua phải cái nhà đắt/ xấu.. đi trách sale. Ơ việc của sale là giới thiệu, ai bỏ tiền ra mua phải tự cân nhắc chứ. Đây người ta làm mai còn chả được xu nào.
Các cụ đã dạy rồi mà, ở đời có 4 cái ngu : làm mai, nhận nợ, gác cu, cầm chầu.

Tuấn 3s

Xe tăng
Ơ đúng vậy, tầm 25 là nên thả rồi, dù có vương vấn mức nào cũng phải dứt ra, dẫu gì cũng đã hưởng gần trọn thanh xuân con nhà người ta rồi còn đâu mà đòi tham nữa. Có gì để lấy chồng xong tính tiếp :D
Gu mặn như Tào Tháo ạ? ;))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các mợ gọi chung toàn bộ đều là tiểu tam cụ ạ.
Vâng, chị em có gia đình thì họ gọi kẻ thứ 3 làm ảnh hưởng đến gia đình họ là đúng rồi. Mình trao đổi ở đây là chung trên góc nhìn khách quan của người ngoài cuộc mà cụ, chứ có phải là chỉ bình về ứng xử/cách gọi của chị em đâu cụ!

Nhimtiu

Xe container
Hôm nọ em độp xe về đến cổng khu cc, vô tình gặp ngay con bé cháu hàng xóm cùng tầng cc (em với bố bé cháu đấy) hay trà với nhau đang ôm hôn tạm biệt bạn zai. Con bé cháu chạy theo hỏi, "chú có thấy cháu không", em bảo, "có". Nó nói, "chú đừng nói gì vs bố cháu nhé". Em bảo, "sv năm nhất rồi, cháu có bạn trai bố cháu chả mừng quá!".
Em tưởng cụ pass sdt rồi bẩu khi nào k bận học thì dt cho chú chớ? =))

minhtallica

Xe buýt
Mai mối kiểu nhà mình vẫn là kiểu a-ma-tơ, nôm na là chỉ dẫn đường, dẫn lối rồi mặc mịa nó hai bên triển tiếp.

Mai mối thành dịch vụ thì nó rất chuyên nghiệp, ví dụ như bên Nhật và bên Hàn. Gia đình cô dâu chú rể sử dụng dịch vụ mai mối thì nó sẽ nghiên cứu rất kỹ lý lịch gia đình để sơ tuyển vòng 1 "môn đăng hộ đối"/"Nồi nào úp vung nấy".

Qua vòng 1 rồi thì sẽ tới "Hồ sơ năng lực" của cô dâu, chú rể: tất tần tật các thứ như hồ sơ sức khỏe, hồ sơ việc làm, các thể loại thú vui, ham muốn, kỹ năng.v.v... của cả 2 đều được đưa lên bàn cân. Qua 2 vòng này rồi có lẽ sẽ tới vòng chạm mặt của 2 gia đình.

Vòng này sẽ quyết định cho cả 2 có nên tiếp tục hay dừng lại, vòng này (sau khi đã nghiên cứu kỹ cơ sở dữ liệu của tông ti gia đình 2 cá thể) mang cảm tính nhiều hơn lý tính (kiểu 2 con chóa/mèo ngửi nhau xem có chơi với nhau được không ấy! :)) ).

Nếu có nghi ngờ điều gì đó khuất tất từ 1 bên, bên kia có thể yêu cầu dịch vụ mai mối điều tra (dùng thám tử tư). Cái này sẽ làm lộ rõ những gì bên muốn dấu nhẹm à nha (tiểu tam, xi-căng-đan, nợ nần tài chính, kiện tụng...thậm chí, ví dụ như bên Nhật là sẽ điều tra xem 1 bên có thuộc dân Buraku/Bộ lạc là thứ thổ dân Nhật/tiện dân bần cùng gốc xưa như Dalit Ấn-đụ...).

Qua hết các vòng rồi, mà thấy OK là triển khai đám cưới thôi. Quan niệm hôn nhân của phụ nữa Nhật và Hàn là chọn bố cho con mình và đưa cái ATM di động về nhà mình nên phần lý nó sẽ cao hơn phần tình! :)) . Do vậy, dịch vụ mai mối của họ mới chuyên nghiệp đến vậy và về cơ bản, tuy ít làm đám cưới nhưng họ ít ly hôn hơn các nơi khác....

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tốt nhất không mai mối đỡ mang tiếng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em tưởng cụ pass sdt rồi bẩu khi nào k bận học thì dt cho chú chớ? =))
Thường có ý tưởng này thì trong câu chuyện sẽ không để cập đến ông bố của cháu nó, không biết bố cháu là ai :))

red_dragon88

Xe tăng
Thôi thà ko biết thì tim ko đau, đằng gái kia cũng là dân có level tương đối, dính mỗi cái là lỡ yêu người đã có vợ.
Nếu chấp nhận thì bỏ qua, ko thì next, nếu có con thì check cẩn thận adn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thôi thà ko biết thì tim ko đau, đằng gái kia cũng là dân có level tương đối, dính mỗi cái là lỡ yêu người đã có vợ.
Nếu chấp nhận thì bỏ qua, ko thì next, nếu có con thì check cẩn thận adn.
Thôi nghĩ đến chuyện có con fai check ADN thì dẹp luôn từ giờ cụ ah, lòng tin mà ko còn thì dẹp.