[Funland] Hôn nhân qua mai mối

Nhimtiu

Xe container
Hi hi, gái nhớn nhà em có người yêu rồi, mà cu người yêu nó còn bị quản kinh hơn gái nhà em. Nhưng mặt khác, nhà em và phụ huynh bên kia đều ko ngăn ko cản, vì bọn nó đều dân chuyên chọn, vẫn học hành chỉn chu. Thế nên bọn nó rất thoải mái kể chuyện cho phụ huynh nghe về người yêu của mình, xin phép đi chơi nọ kia. Đi đâu chơi hai bên phụ huynh đều bảo mua quà cho đứa kia... Nhưng chắc bên kia giống em, ngầm hiểu tình yêu ở tuổi rất trẻ như này có thể sau này chỉ là 1 kỉ niệm đẹp, nên hai bên cha mẹ tôn trọng cảm xúc ấy. Tuy vậy có con yêu sớm căng thẳng phết đấy ạ. Đc chọn thì em vẫn thích từ từ chúng nó hãy yêu, hi hi.
Thôi xong, em đnag tưởng có mợ thông za tiềm năng để thi thoảng buôn dưa lê bán dưa chuột mà thía lày thì lại căng òy. :((

Son23

Xe buýt
Đồng nghiệp cũ của em đây,8x hẳn hoi, cũng PG girl, cặp kè từ khi SV với 1 đại gia. Quần áo son phấn toàn hàng hiệu, nhà đẹp xe đẹp. Ra trường thì với vẻ ngoài + ăn nói khéo léo thì đi làm công việc tốt, danh giá. Các anh đồng nghiệp với khách hàng thì phê như điếu đổ, ngày nào cũng mua đồ ăn sáng, cafe để sẵn ở bàn làm việc. Các bác già già thì suốt ngày mai mối cho con mình. Đến lúc bạn ấy muốn yêu đương lập gđ thì chuyện mới lộ, đại gia táng bạn ấy ko trượt phát nào, làm ầm ĩ lên + chặn ko cho bạn ấy quan hệ với bất cứ ai. Có nhiều anh vẫn liều mình với mỹ nhân cũng bị úp sọt đánh dằn mặt hết. Sau có anh zai mưa dân cờ đỏ búa liềm lực mạnh mới áp chế dc "bạn trai cũ", lấy được bạn ấy về.
Thế bạn ấy phải có gì đó cực kì hấp dẫn, thu hút thì mới có cái kết ngon lành như thế. Ngay cả đại gia kia vẫn luyến tiếc nọ kia cơ mà. Nhưng nói chung em yếu nên ko muốn ra gió. Những gì tiềm ẩn rủi ro tốt nhất né cho lành. Case trên vẫn có anh hùng cứu mỹ nhân. Case khác biết đâu ăn gáo axit từ vợ cả. Case khác có khi mất cả chì lẫn chài, ko lấy đc chồng thì sao. À vừa có vụ 1 em su gờ bị bố đường kiện đòi lại 3 tỉ đã từng bỏ ra chu cấp, tòa xử bố đg thắng đó. Thôi khôn ngoan chả lại với giời, hãi lắm.

buicongchuc

Xe ba gác
Haha. E may kiếm dc cv lương đủ sống chứ giỏi giang, khéo léo gì đâu. So với giới trẻ bây giờ, thu nhập hội như bọn e còn thua xa, so các cụ mợ 8x 7x càng thua. Có lúc ngồi ngẫm nghĩ xấu như mình có ng lấy là may, nhưng lại thấy thương con mình, sợ mẹ vừa xấu vừa lùn nên sau con mình nó thiệt thòi ạ
Em mà được ước lấy mx về làm vợ cả thì em lại ước đấy ☺

Tony_Le

Xe container
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.
Kém 1 ở chỗ không tự mình tìm được. Cái này khắc phục qua mai mối, okie.

Kém 2 ở chỗ không tìm hiểu kỹ rồi mới cưới. Cái này nhiều người mắc phải, chấp nhận thôi.

Kém 3 ở chỗ giờ ân hận với không vượt qua được. Cái này là bản chất, hèn!

MuathuHN252

Xe cút kít
Thế bạn ấy phải có gì đó cực kì hấp dẫn, thu hút thì mới có cái kết ngon lành như thế. Ngay cả đại gia kia vẫn luyến tiếc nọ kia cơ mà. Nhưng nói chung em yếu nên ko muốn ra gió. Những gì tiềm ẩn rủi ro tốt nhất né cho lành. Case trên vẫn có anh hùng cứu mỹ nhân. Case khác biết đâu ăn gáo axit từ vợ cả. Case khác có khi mất cả chì lẫn chài, ko lấy đc chồng thì sao. À vừa có vụ 1 em su gờ bị bố đường kiện đòi lại 3 tỉ đã từng bỏ ra chu cấp, tòa xử bố đg thắng đó. Thôi khôn ngoan chả lại với giời, hãi lắm.
Đen thôi đỏ quên đi ạ. Bây giờ các em trẻ, nhất là các e có ngoại hình, sống đứng đắn quá có khi còn bị bạn bè chửi cho là ngu ấy. Tất nhiên cũng ko cổ súy lối sống này, nhưng các em cũng thực tế hơn hồi ngày xưa thật. Nhiều lúc cứ thấy mình vô tư, khờ dại kiểu gì ấy

Xechaybangcom

Xe điện
Sorry cụ trước. Mấy còm của cụ em thấy cứ nhẹ nhàng đánh tráo khái niệm của vấn đề tiểu tam sao sao.

Phụ nữ có học thức, có ngoại hình, nghề nghiệp ổn định, thì tư cách phải tương xứng với cái sự học thức giáo dục đó, tối thiểu biết tự trọng tự tôn để tránh xa cái ko thuộc về mình. Biết người ta có vợ con mà tương tác thiếu chừng mực, gây tình cảm nhớ nhung yêu đương - vậy là vô tình hay cố tình phá hoại gia đình người ta? Nếu quá mù quáng, chưa ý thức được thì khi vợ ngta đánh tiếng thì cũng phải tỉnh ngộ phần nào chứ u mê mãi thế được ạ?
Thì cô gái đó là lỗi trong thời gian trước đó chứ không phải lỗi trong thời gian tìm hiểu với cu chồng hiện tại.
Vẫn cứ là quan trọng hiện tại như thế nào thôi và tương lai thế nào thôi.

Cái thời em còn chưa lập gia đình, việc quan hệ trước hôn nhân nó cũng nặng nề như bây giờ đánh giá tiểu tam. Ông bạn em biết người yêu đã quá giới hạn với người cũ nhưng vẫn tiến tới hôn nhân bình thường. Mấy chục năm trôi qua, hai vợ chồng vẫn hợp tình, hợp ý, hợp sinh lý cụ ạ.

Quan trọng vẫn là bản lĩnh của người đàn ông như thế nào thôi.

linh 7

Xe buýt
Yên tâm là sau quả này, anh chồng sẽ không bao giờ tin vào quảng cáo nữa

LePower

Xe buýt
Hi nó kể cho em để tâm sự thôi chứ cũng ko cần lời khuyên. Tính nó cũng quyết đoán. Mà em cũng chả dại khuyên ai chuyện gia đình đâu. Vì em từng là nạn nhân của những lời khuyên từ đám anh/chị em ex xưa kia. Phán về mình như đúng rồi xog khuyên ex mình như này như nọ. Gặp đúng ông chồng nghe gì cũng thấy có lý, tan cửa nát nhà luôn. Vậy nên việc gia đình tự cảm nhận, tự quyết, ko nên hỏi và nghe thiên hạ.
Thằng E tâm sự, không cần khuyên Mà Bạn lại rảnh quá, tung chuyện của nó lên mạng XH cho cả XH đàm tiếu, khuyên bảo gián tiếp. Hay thật đấy.

starsn

Xe điện
Thì cô gái đó là lỗi trong thời gian trước đó chứ không phải lỗi trong thời gian tìm hiểu với cu chồng hiện tại.
Vẫn cứ là quan trọng hiện tại như thế nào thôi và tương lai thế nào thôi.

Cái thời em còn chưa lập gia đình, việc quan hệ trước hôn nhân nó cũng nặng nề như bây giờ đánh giá tiểu tam. Ông bạn em biết người yêu đã quá giới hạn với người cũ nhưng vẫn tiến tới hôn nhân bình thường. Mấy chục năm trôi qua, hai vợ chồng vẫn hợp tình, hợp ý, hợp sinh lý cụ ạ.

Quan trọng vẫn là bản lĩnh của người đàn ông như thế nào thôi.
Từ "bản lĩnh" thật là chung chung, nhiều anh trai mong manh dễ xúc động, có khi còn coi việc bạn gái đã có qhtd trong quá khứ (với tư cách người yêu bt hay người thứ 3) ảnh hưởng đến thể diện hiện tại của mình ý.

Mà cái vụ làm mai cũng nhạy cảm lắm. Ngon thì nói cảm ơn mồm. Ko ngon thì quay ra ngoặc lại người mai mối. Đúng là tốt nhất ko nên dây dưa. Mà dây dưa bị nói thì làm câu "Thế tao bảo m ăn c mày cũng ăn hả?". Nên tuỳ độ khôn của người được mối mà mối, chứ ko làm phúc phải tội!
Em thấy buồn cười việc trách người làm mối, giống đi mua phải cái nhà đắt/ xấu.. đi trách sale. Ơ việc của sale là giới thiệu, ai bỏ tiền ra mua phải tự cân nhắc chứ. Đây người ta làm mai còn chả được xu nào.

Roseday

Xe tải
Thế tại bạn ấy dại dột khi chọn đối tượng thôi, mấy mối e biết các b ấy gặp thoải mái đại gia, 2 bên thoải mái để lựa chọn theo sở thích của mình, vd1 bạn chọn cặp với dân trí thức, 1 tổng giám đốc ngân hàng có tiếng, như vậy cả 2 sẽ cùng cần giữ bí mật tuyệt đối, chưa kể là giao kèo sẽ là trong 1 thời gian nhất định rồi đường ai nấy đi thôi. Chứ như trường hợp của cụ, đại gia kiểu gì mà lại phải đeo bám baby thì hơi cùi, baby già rồi thì lẽ ra nên thải lại nuôi baby 18 chứ ai lại chơi dơ k cho e ấy lấy chồng
Ôi e có biết đâu, bạn ấy khoe ảnh bạn ấy làm PG girl lúc sv thì e biết thế thôi. Em với bạn ấy cùng 1 lứa nhận việc nên hay buôn với nhau. Bạn ấy bảo bạn ấy đi làm PG, chuyên đi làm lễ tân sự kiện, quảng cáo xe, khai trương... xong quen ông này. Lúc bị bạn ấy bị oánh thì chúng e mới 22-23 tuổi thôi. Lão đấy đánh xe đưa đón bạn ấy ko cho ai tiếp cận, rồi hỏi dò nọ kia. Lằng nhằng cả năm thì bạn ấy bảo chia tay hẳn rồi, nhưng thi thoảng lão ấy vẫn lên HN tẩn. Xong bạn ấy hẹn hò vs mấy anh khách hàng bên em nhưng ko đến đâu. Sau khi bạn ấy nghỉ việc, em mới dc mấy anh khách hàng kể lại là bị úp sọt với nhắn tin doạ nạt nên các anh ấy rút lui. Dưng mà bạn ấy xuynh lắm, giờ 40 tuổi rồi mà trông chỉ như 24, người thanh mảnh mà vòng nào ra vòng ấy, trông còn ngon hơn mấy em 200x. Giờ đi ăn vs bạn ấy mà các chú các anh bàn bên mắt hấp háy liên tục.

haivina

Xe điện
Quen và cưới nhanh, nên đúng là giờ vẫn đang trong giai đoạn bình tĩnh xem nết ăn ở đó mợ. Nó cũng xác định chưa có con vội, dù bố mẹ nó đang giục ời ời. Nói chung cũng tự biết đg đi nước bước, giá kể cô em dâu cứ kể rõ quá khứ, có khi nó lại ko lăn tăn. Vì con ng ai chả có sai lầm. Sự giấu diếm mới dấy lên lòng nghi kị. Tự nhiên em thấy lấy nhau nhanh qua mai mối, ko biết gốc rễ, tiềm ẩn nguy cơ phết.
Bạn là nữ. Vậy giả sử đặt bạn vào hoàn cảnh cô em dâu kia thì bạn có nói hết cụ tỉ về mình cho chồng sắp cưới không ?

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Chã nào lại tuyển được nhân viên mới giỏi thế. Gần như tàu nhanh rồi đấy :((:))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chuẩn cụ ạ. Tách bạch Quá khứ với Hiện tại ko có nghĩa là Quá khứ ko quan trọng. Sai lầm vì sự nông nổi, bồng bột, nghĩ chưa tới của tuổi trẻ khác hoàn toàn sai lầm vì quan điểm sống lệch lạc, thái độ sống lỗi. Đôi khi mình cần biết thông tin về quá khứ để ráp nối hiện tại, xem đc phần nào nhân cách, thái độ sống của 1 ng. Giả dụ 1 em gái từng là tiểu tam hoặc suger bb nhưg các em ấy ko thấy đấy là sai lầm, vẫn nghĩ tình cảm của mình đúng đắn, lối sống của mình đúng đắn, thì hiênn tại và tương lai, nguy cơ em ấy tiếp tục như cũ rất cao chứ.
Những trg hợp cụ nói đến ở trên, ng ta gọi là tẩy trắng thành công đó. Mạn mấy chung cư xa xa, khá nhiều suger bb đc mua nhà, ở xa kín đáo, ra ngoài vẫn long lanh, ai biết đấy là đâu.
Quá khứ ntn là vấn đề lớn cần lưu tâm để cân nhắc, xem xét cho hiện tại chứ em. Nhiều cụ mợ cứ bảo quá khứ thế này thế kia, không quan trọng abc chứ thực tế nếu đặt mình trong hoàn cảnh chỉ có thể dám chấp nhận hay không thôi.

Trên ọp mới nghe ông thietbixe.com kể chuyện quá khứ cái mà cccm đã xông vào chửi cho sấp mặt chứ có cần quan tâm tới hiện tại của ông đấy ra sao đâu, sau mở thớt nào ăn hành thớt đấy. Hoặc giả bây giờ ông Phục ông ấy tái xuất, bảo trước đây em lừa đảo thế chứ giờ em cai rồi, các cụ chuyển tiền mua hàng giúp em làm người tử tế thì cccm có sẵn sàng bỏ qua ngay quá khứ của nó không.

Ngay chính bản thân người trong cuộc nếu có quá khứ không tốt người ta còn sợ và muốn dấu nó đi không để ai biết làm ảnh hưởng đến họ thì người liên quan, gắn bó cả đời sau không tâm tư và trăn trở được. Vấn đề là có chấp nhận và đủ can đảm và mạnh mẽ để vượt qua hay không thôi!

Son23

Xe buýt
Bạn là nữ. Vậy giả sử đặt bạn vào hoàn cảnh cô em dâu kia thì bạn có nói hết cụ tỉ về mình cho chồng sắp cưới không ?
Cụ đọc các còm của em trog bài này, em có luôn 1 case gần tương tự, quá khứ tai tiếng vì mác tiểu tam, nhưg em ấy chọn công khai cho bạn trai sau này, chấp nhận rủi ro. Bọn em đc mời đi cưới. Đáng tiếc em ko phải cô dâu nên ko chắc chắn mình sẽ như nào, nhưg em có 1 nguyên tắc sống bị coi là cứng nhắc: ko thích sống mà phải giấu diếm 1 cái gì đó.

Phú Cửng

Xe tăng
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.
Có lẽ vài người mua xe cũ, hàng cũ trên of này sẽ hiểu và chia sẻ để vượt qua cùng gia đình cụ

buicongchuc

Xe ba gác
Hi hi, gái nhớn nhà em có người yêu rồi, mà cu người yêu nó còn bị quản kinh hơn gái nhà em. Nhưng mặt khác, nhà em và phụ huynh bên kia đều ko ngăn ko cản, vì bọn nó đều dân chuyên chọn, vẫn học hành chỉn chu. Thế nên bọn nó rất thoải mái kể chuyện cho phụ huynh nghe về người yêu của mình, xin phép đi chơi nọ kia. Đi đâu chơi hai bên phụ huynh đều bảo mua quà cho đứa kia... Nhưng chắc bên kia giống em, ngầm hiểu tình yêu ở tuổi rất trẻ như này có thể sau này chỉ là 1 kỉ niệm đẹp, nên hai bên cha mẹ tôn trọng cảm xúc ấy. Tuy vậy có con yêu sớm căng thẳng phết đấy ạ. Đc chọn thì em vẫn thích từ từ chúng nó hãy yêu, hi hi.
Hôm nọ em độp xe về đến cổng khu cc, vô tình gặp ngay con bé cháu hàng xóm cùng tầng cc (em với bố bé cháu đấy) hay trà với nhau đang ôm hôn tạm biệt bạn zai. Con bé cháu chạy theo hỏi, "chú có thấy cháu không", em bảo, "có". Nó nói, "chú đừng nói gì vs bố cháu nhé". Em bảo, "sv năm nhất rồi, cháu có bạn trai bố cháu chả mừng quá!".

caisua

Xe lăn
Ko biết bản chất mối quan hệ cũ của cô vợ là gì. Nếu chỉ bằng 1 từ "tiểu tam" mà đánh giá cô vợ là người ko ra gì thì liệu có cứng nhắc quá ko? Nếu là tiểu tam kiểu lợi dụng, tranh vợ cướp chồng thì đáng lên án. Còn nếu bị lừa, hoặc thực sự có tình cảm với người kia, ko dứt đc chứ ko phải cố ý cướp chồng người, thì cô bé đó cũng đáng thương đấy chứ. Cái cơ bản là tính cách, bản chất của cô ấy ntn chứ ko phải là quá khứ đã từng yêu người có gia đình của cô ấy.
Em cũng thấy nhiều bạn gặp tai nạn như vậy, rất đáng thương nhưng cũng thật đáng trách, cũng sống dở chết dở 1 thời, CCCM coi như cá mè 1 lứa cũng ko hẳn đã đúng

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chẳng có lẽ... ở đây chả có thằng em giai họ nào sất cả :D
Dạ
éo tìm hiểu kỹ lại đổ cho mai mối à ?

Tự tìm được một đứa, tự làm quen, thậm chỉ quen luôn cái đứa vừa chuyển vào làm cùng công ty, hay kể cả bạn học cũ sau vài năm gặp lại thì không xảy ra câu chuyện éo biết gì về quá khứ của nhau ạ ?
Bố cái loại ái dầm đổ tại im. Ng u ngơ đổ tại thiên hạ không đoàng hoàng !

starsn

Xe điện
Cụ đọc các còm của em trog bài này, em có luôn 1 case gần tương tự, quá khứ tai tiếng vì mác tiểu tam, nhưg em ấy chọn công khai cho bạn trai sau này, chấp nhận rủi ro. Bọn em đc mời đi cưới. Đáng tiếc em ko phải cô dâu nên ko chắc chắn mình sẽ như nào, nhưg em có 1 nguyên tắc sống bị coi là cứng nhắc: ko thích sống mà phải giấu diếm 1 cái gì đó.
Cái này không có trắng đen, tùy người thôi. Có loại lý luận là cái deal này giờ nó như thế này ở thời điểm này, chuyện quá khứ của tôi là chuyện tôi không định chia sẻ, take it or leave it. Cưới thì cưới không cưới thì biến.

Lý lẽ này được công nhận tương đối rộng rãi nên mới có bài hát "không cần biết em là ai, không cần biết em từ đâu". Tất nhiên là lý thuyết lý tưởng thôi. Còn ở Tây thì không có gì là to tát.

Tất nhiên ở VN lý thuyết kia thuyết phục được rất ít người, nên áp dụng phải tùy đối tượng. Giờ cuới rồi thì cân nhắc thiệt hơn ở góc độ của bản thân mình mà làm thôi.