[Funland] Hôn nhân qua mai mối

tunglam2806

Xe tăng
Chủ động cụ ạ, chả lừa gì sất. Vợ nhà kia phải nhảy vào chán chê mới dứt. "Yêu quá muốn cướp chồng" là bình thường á cụ. Nhân sinh quan này em ko thẩm đc, hi hi.
Đàn bà ham tài, đàn ông ham sắc. Nhiều mợ thấy đàn ông tài giỏi dù có vợ vẫn mê mẩn muốn sở hữu, giành giật. Đó là thực tế trong xã hội. Còn đối với quan điểm của em thì quan trọng nhất là đối xủ với nhau thế nào chứ không phải quá khứ của nhau. Tất nhiên dưới góc độ đạo đức, nhân phẩm của người Á đông thì chuyện "yêu quá muốn cướp" là không chấp nhận được rồi.

Son23

Xe buýt
Đóe ai nó giấu diếm, mà nó chả có cđg phải kể phải khoe. Chả nhẽ ko đánh tự nhiên khai trước em đã lọ chai? Đã cưới rồi còn bới móc chuyện cũ ra. Xác định đi đến hôn nhân thì nó là cuộc chiến lâu dài, chủ yếu sống với nhau thế nào, mới cưới đã có gợn trong lòng thì cuộc đời này khó mà yên ổn cho cả hai.
Thế cụ suy nghĩ hơi chủ quan rồi. Con bé cùng cơ quan em, khác phòng ban thôi, quá khứ huy hoàng hơn bé em dâu, ầm ĩ vụ ngoại tình, 2 cơ quan náo loạn, đến mức nó phải chuyển việc. 5 năm sau nó mời bọn em đi ăn cưới. Chồng hiện tại được nó kể hết chuyện quá khứ, vì nó chấp nhận đã sai lầm sẽ ko giấu diếm, dù hậu quả có thể vĩnh viễn ko lấy đc chồng. Tức là nó ko có tâm lý Lừa ai đó để đạt đc mục đích. Nói chung ai cũng bảo nó May mắn. Em thì nghĩ ngoài sự may mắn, quan trọng hơn là thái độ sửa sai và thẳng thắn trc sai lầm, mới có kết quả khá viên mãn của ngày hôm nay.

thichlexus

Xe điện
Tiểu tam thì sợ ngựa quen đường cũ, dễ cho chồng bị thừa canxi lắm

ah99x6

Xe điện
Quen và cưới nhanh, nên đúng là giờ vẫn đang trong giai đoạn bình tĩnh xem nết ăn ở đó mợ. Nó cũng xác định chưa có con vội, dù bố mẹ nó đang giục ời ời. Nói chung cũng tự biết đg đi nước bước, giá kể cô em dâu cứ kể rõ quá khứ, có khi nó lại ko lăn tăn. Vì con ng ai chả có sai lầm. Sự giấu diếm mới dấy lên lòng nghi kị. Tự nhiên em thấy lấy nhau nhanh qua mai mối, ko biết gốc rễ, tiềm ẩn nguy cơ phết.
Các cụ xưa có câu "lấy đĩ về làm vợ chứ đừng lấy vợ về làm đĩ" nên mợ khuyên e mợ thoáng lên. Quá khứ để nó ngủ quên đi. Sống cho hiện tại và tương lai. Vc sống với nhau phải trải qua 5 năm đầu sóng gió may ra mới ổn được.

oto2banh1618

Xe điện
Lấy nhau rồi thì bỏ qua quá khứ, hướng tới tương lai đi ạ. Ai chẳng có những quá khứ (xấu và tốt), nhưng trước đây nó có thuộc về mình đâu, đi nhìn lại, tìm lại rồi làm hỏng cái tương lai thuộc về mình làm gì.
-----
Cụ này nói đúng này...xem cách ăn nói, cư xử trong ngoài thế nào là biết chất con người thôi chứ cụ. Chả phải có câu " khép lại quá khứ, hướng tới tương lai" hay sao.

Yêu đương, vợ chồng, việc làm....đều có nhân duyên cả. Còn duyên còn ở, hết duyên tự đi.

Boyngoan

Xe tải
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.
6 tháng là quá dài rồi. haizzz

6997

Xe container
Chẳng có lẽ... ở đây chả có thằng em giai họ nào sất cả :D
Em đồng ý với cụ trên! :D

Chứ em thấy mấy đứa thanh niên, gái còn không biết tự đi cưa thì kém xa mấy lão OFer già ở đây. Nên các em ý yêu các cụ OFer xong chốt lấy bọn đấy là đúng dồi!

Mà ở đời có 4 cái ngu

Làm mai
....

Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Quen 6th cưới cũng chả vội lắm đâu. Đầy đôi yêu nhau 5-7 năm cưới về cũng bỏ đấy thôi.
Cứ nhắm h bỏ vk thì lấy dc mối khác ổn hơn ko rồi tính

AnhTiếnMobile

Xe điện
Ai cũng có quá khứ cũng có thời nông nổi bồng bột, cuộc sống là hiện tại và hướng tới tương lai cùng nhau vun đắp giờ 2 bên cùng ngồi lại và nói chuyện thẳng thắn với nhau theo dõi thái độ thiện chí của đối phương bao dung,chấp nhận được thì tiếp tục và đừng ám ảnh những gì trong quá khứ sống như vậy nó ngột ngạt

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ đã dạy làm mai là 1 in 4 tứ đại mà mợ

TsarPutin

Xe tăng
Xưa các cụ mai mối là rất có tâm, sắp xếp môn đăng hộ đối
Chứ giờ đa số môi giới theo kiểu rổ giá cạp lại, ý là có trai ế vợ, gái ế chồng thì đến tuổi kéo vào với nhau
Em hồi 30 cũng dc mai mối vài phi vụ có mùi y ntn, gặp thấy cô bé đó cũng 29-30 rồi, "tự mua cc HN", da trắng kiểu tắm trắng, ăn mặc khá thoáng.
Ở HN 20 năm cũng hiểu con gái mà tự mua dc nhà HN thì nó phần đa ntn rồi (mà lai học trường đh kém)
Nên e chuồn vội, nhường cơ hội cho những trg hợp cháu cụ chủ thớt kaka

Son23

Xe buýt
Em ko khuyên gì mà chỉ nghe. Nó cũng bình tĩnh, ko hề nhắc gì chuyện bỏ đâu, chỉ nói "em chưa có con vội chị ạ". Tuổi ngoài 30 bọn nó cũng chín chắn rồi. Nhưng chả hiểu sao em cảm giác hôn nhân của bọn nó sẽ ko đc suôn sẻ, có thể vẫn ở với nhau, nhưng gọi là viên mãn, hạnh phúc chắc sẽ khó hơn các cặp đôi khác.

TXM3b

Xe buýt
các cụ đã dậy tứ ngu trong đó mai mối là cái ngu nhất đấy cụ, nhưng mà thôi e thì nghĩ là đã lấy nhau rồi, thì quá khứ gác lại, ai chả có quá khứ muốn giấu kín, ai chả có sai lầm, như e đây cũng từng có 1 thời, e hơi có vấn đề với 1 em, dù e đã có vợ, e kia yêu và thích thật lòng, săn sàng đợi e giải tán gđ để lấy e ý, chấp nhận làm ng thứ 3, e ý có tốt không? rất tốt, rất ngoan, và cũng xinh gái, trẻ hơn e tận 8 tuổi...nhưng e k làm thế, vì e k thể phá gđ e được, e cũng có 1 người vợ mà e tự đánh giá là perfect rồi, e sao lại đi làm điều đó được
rồi thì cô giáo dậy con e, trẻ xinh, kém e cả chục tuổi, cũng rung rinh , gọi điện buôn với e hàng ngày, cả tiếng....thôi thì m đàn ông, nhưng đến đoạn đó là dừng thôi, cô giáo cũng là ng có học, cũng biết trên dưới, nhưng mà tình cảm nó lấn át bố lí trí rồi
Còn giờ thằng ku kia lấy vợ muộn ,cũng chẳng qua là kén, gặp đủ tc là cưới, thế thì cứ vui với cái nó có đi, còn qk thì bỏ qua, trong cs hôn nhân còn rất nhiều cái quan trọng, như vợ chăm sóc mình, gđ mình như nào, đối nhân xử thế như nào, nếu k ổn thì thôi giải tán
còn người ta đã muốn làm lại, thì mình cũng vui vẻ đi, m cũng là thằng muộn vợ rồi còn đòi hỏi nhiều quá làm gì...còn cứ lăn tăn, gia trưởng suy nghĩ nhiều thì thôi giải tán đi cho sớm.

6997

Xe container
Quen 6th cưới cũng chả vội lắm đâu. Đầy đôi yêu nhau 5-7 năm cưới về cũng bỏ đấy thôi.
Cứ nhắm h bỏ vk thì lấy dc mối khác ổn hơn ko rồi tính
Mợ phải khuyên là có mối khác ngon hơn đã rồi về nhắm bỏ hay giữ cả hai :D

6997

Xe container
Chứ giờ đa số môi giới theo kiểu rổ giá cạp lại, ý là có trai ế vợ, gái ế chồng thì đến tuổi kéo vào với nhau
Em hồi 30 cũng dc mai mối vài phi vụ có mùi y ntn, gặp thấy cô bé đó cũng 29-30 rồi, "tự mua cc HN", da trắng kiểu tắm trắng, ăn mặc khá thoáng.
Ở HN 20 năm cũng hiểu con gái mà tự mua dc nhà HN thì nó phần đa ntn rồi (mà lai học trường đh kém)
Em nghe câu này của cụ thấy .... THỐI méo chịu được!

Chúc cụ ế, hoặc về quê lấy vợ cho thổ đu nó vắng bớt!

Thành Thị 1

Xe điện
Chủ động cụ ạ, chả lừa gì sất. Vợ nhà kia phải nhảy vào chán chê mới dứt. "Yêu quá muốn cướp chồng" là bình thường á cụ. Nhân sinh quan này em ko thẩm đc, hi hi.
thì chắc cụ ấy cũng tuyền đi cướp kiểu ấy.

Son23

Xe buýt
Hi hi đúng là 2 đứa này đều ngoài 30, nên ng quen cứ thấy chưa vợ chưa chồng, có vẻ tương thích là tạo điều kiện cho gặp nhau. Sau khi nghe kể, em có vào face bé em dâu, xem lại ảnh, bài viết. Face giống phần đông các em 9x 10x bây giờ: ăn mặc đẹp, váy áo rợp trời, khuôn mặt kiêu kì, tạo dáng đẹp lắm. Tất nhiên cũng ko đánh giá đc gì qua cái mạng xh, nhưng xem phong cách trên face thì cũng khá sống ảo. Em nghĩ trog đầu thôi, tuyệt đối ko còm gì, nhận xét gì với cậu em. Việc của nó, mình cứ né cho lành.

nguyentoan.uct

Xe điện
Các cụ đã đúc kết rồi: Làm mai, nhận nợ, gác cu, cầm chầu.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ phải khuyên là có mối khác ngon hơn đã rồi về nhắm bỏ hay giữ cả hai :D
Có mỗi khác ngon hơn rồi về mới bỏ hoặc cả 2, thì mình cũng như con ng ta thôi. Vợ mới mà gặp ng có tính cách suy nghĩ như ông chồng trong thớt thì nó lại đá đít ( ah nếu thẳng thắn thì chưa chắc, nhưng mà nếu thẳng thắn bảo anh đanh có vợ, thì cái đứa đồng ý đến với mình, nó cũng khác gì cô vk thớt đâu, cũng đến với ng ta khi đang có gia đình cả

Mimeo

Xe điện
Lôi cái bà người quen đã làm mai làm mối kia ra hỏi, tưởng ngon lắm hoá ra lại con giáp thứ 13 biến hình 8-}

Case này cứ sống với nhau 1 thời gian, đặc biệt đừng vội mà có con. Đàn nào cũng hay bị ám ảnh quá khứ của nhau, nói bỏ qua dẹp lại quá khứ max khó chứ chả dễ dàng. Sống thử yêu nhầm đã thấy khó bỏ qua chứ nhất là tiểu tam thì thuộc về đạo đức, nhân cách lỗi rồi. Đưa lên mạng ảo, ai chẳng nào chẳng rộng lượng rộng lòng ở miệng nói, nhưng cứ thử đặt thực tế chính mình con cái của mình va vào xem, có khi lướt nhanh còn kịp ván mới.

Ý kiến cá nhân em, chưa đến mức vote bỏ nhưng cứ để thời gian trả lời, đừng thòng thêm con cái tội nó ra và khó dứt khoát lắm. Văn em thẳng thật biết là rất khó nghe nên cccm cứ gạch đá vang vô tư, em nhận tất :D