[Funland] Hôn nhân qua mai mối

dichvuflycamhn

Xe buýt
Xưa e vẫn nghe các cụ nói vui : Ở đời có bốn cái ngu, Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu. Thực ra thì giờ cũng ko nặng nề ai làm mai hay ko nữa.
E thì thấy mạng xã hội phát triển nên giờ trai gái quen nhau dễ hơn xưa nên làm mai cũng ít đi nhiều chứ.
Vẫn còn đầy cụ ơi, kiểu như có người thân mãi chả có người yêu, lại có bạn bè đồng nghiệp mình quý mến thì cứ giới thiệu mai mối. Em là cái đứa bị như thế suốt. Tính em thì hiền lành nên nhiều người quý. Có lần có bà hàng xóm tự nhiên chiều hôm ấy chạy sang hỏi em là tối bận gì không đưa bác đi đến nhà người họ hàng có chút việc. Lúc ý em cũng thắc mắc trong đầu là sao bà này thấy bảo có con trai mới đi trại về mà lại ko đưa mẹ đi mà lại phải nhờ vả đến mình, mà em lúc đó là thuê nhà ở khu đó thôi chứ cũng ko phải dân sống ở đó lâu đời. Mà có chuyện gì hệ trọng hay sao mà lại nhờ mình đưa đi? Chứ bình thường thì gọi xe ôm gọi taxi đi cũng có sao đâu. Vài suy nghĩ thoáng qua trong đầu em thế thôi nhưng sau đó em vẫn nhận lời.
Xong tối đến nhà đó, em còn nghĩ chắc họ có chuyện gì quan trọng nên em bảo thôi cháu đứng ở ngoài chờ, chứ cháu vào nhà cũng không tiện. Thế nhưng chủ nhà lại cứ bắt em vào bằng đc
Rồi vào ngồi chơi toàn hỏi nhân thân lý lịch em, rồi lương tháng bao nhiêu. Nói chung là hỏi nhiều làm em cũng thấy hơi khó chịu.
Sau này về rồi mới biết là đưa em đến đó để nhà gái xem mặt.