[Funland] Hôn nhân qua mai mối

niceshot

Xe container
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.
Mai mối thời nay chỉ có ý nghĩa là giới thiệu để 2 người quen biết nhau, sau đó 2 bên tự chủ động tìm hiểu để tiến xa hơn trong quan hệ! Do đó, tìm hiểu chưa kỹ, thông tin sai lệch ... là do lỗi của 2 người chứ ko đổ tại mai mối được.

Kinnnnn

Xe tải
Tiểu tam thì cũng có nhiều kiểu, có cả kiểu không biết mình là tiểu tam do đối phương giữ kín (bảo mình độc thân) cụ nên tìm hiểu cặn kẽ xem thế nào.
Với em quá khư như này khá là bthg, ko phải đi làm gái dịch vụ, có bệnh truyền nhiễm gì là dc.
Ai mà chẳng có quá khứ, lúc yêu thì du di 1 chút, còn xác định tiến tới hôn nhân thì cố gắng thẳng thắn với nhau từ đầu xem có tiếp tục dc hay ko.

juve99

Xe cút kít
Quan trọng bây h sống với nhau như thế nào, cô vợ đã quên hết quá khứ và làm một người vợ tốt thì ok thôi. Ai chả có quá khứ, anh em trước khi lấy vợ cũng chinh chiến no xôi chán chè con gái nhà người ta, nếu vì thế họ ko lấy được chồng à.
Cũng thông cảm thằng em kia bị sốc là đúng thôi, vì chắc cũng dạng gà công nghiệp nên mới phải đi nhờ mai mối, cái món mai mối này là hên xui vì ko xuất phát từ tình cảm trong một hoàn cảnh ngẫu nhiên nào đó mà là sự sắp đặt, mịa sống cả đời với nhau còn chả hiểu nhau nữa là mai mối vài tháng. Lấy vợ lấy chồng cũng như đánh một canh bạc thôi, may hơn khôn.
Nếu ám ảnh quá khứ của vợ ko thể chấp nhận được thì giải tán, chưa con cái gì thì nhẹ nhàng như không ấy mà. Nhưng người đàn ông có bản lĩnh nếu biết vợ mình hiện tại đã ko còn sống với quá khứ chỉ một lòng với mình thì nên rộng lượng bỏ qua, thời buổi này kiếm được một ng phụ nữ tốt không đơn giản.
Đàn ông U50 bọn em giờ có lỡ làng đi kiếm vợ tiêu chí chỉ là chuẩn đúng là đàn bà, trời mưa biết chạy vào nhà là được rồi.
Cụ có cái nhìn sai lầm về mai mối rồi. Thế hệ 6x trở về trước lấy nhau do mai mối là chủ yếu và rõ là ly hôn ít hơn hẳn. Cũng do xh thay đổi nên bây giờ coi nhẹ việc này, nhưng tự tán, tìm hiểu yêu đương sờ nắn 5-7 năm mới cưới mà vẫn li dị đầy đó. Hên xui thôi, được cái tự tán thì cảm giác nó sướng hơn và khi li hôn thì k đổ vạ cho ai được

DaDieuchienxu

Xe container
Có mỗi việc tán gái còn ko dc, phải mai mối, xong cũng ko tự mà tìm hiểu đánh giá dc nết con nhà ng ta, cưới về giờ lại xin tư vấn, em đánh ông ck này cũng ko fai quyết đoán, độc lập, đúng như nãy cụ gì bảo là gà cn ấy. Nên sốc là phải, em nghĩ khuyên bỏ qua nhưng ko bỏ qua dc đâu. Chắc vụ này toang sớm thôi, chưa kể xin ý kiến 1ng ko thuyết phục lại xin ý kiến thêm mấy ng nữa, đến lúc cả họ biết dc, toang luôn là đẹp
Tán gái tốt & giữ lửa cho đời sống vc là 2 việc khác nhau mợ ạ.
Nhiều người tán gái dở, nhưng cái duyên nó đến & thành nợ, quan trọng là cả 2 người cùng nhau vun vén cho trong ấm ngoài êm là OK.
Oải nhất là cứ nhớ đến ~ lầm lỗi của "đối tác", rồi đến lúc xung đột về 1 chuyện gì đó bắt đầu "liệt kê" ra thì không khí trong GĐ nó giống như cái địa ngục!

Son23

Xe buýt
Mình đang định kể chuyện làm mối cho đứa cháu trai. Nghe câu này đành thôi vậy. :D
Cụ cứ kể đi chứ ạ. Ai đa nghi kệ họ. Nghi ngờ nhưng vẫn vào đọc đấy thôi. Nơi này buôn bán cho vui, chuyện của ai cũng có quan trọng đâu, miễn nó là 1 chuyện đã xảy ra và mọi người rảnh thì bàn, fun mà.

IP man

Xe lăn
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.
Từ 2 chục năm trước em đi du học, thì du học sinh nữ đã đi làm gái bao đầy.
Còn bây giờ sinh viên nữ làm sgbb cũng nhan nhản.
Đội này xong về nước, về quê tẩy trắng, qua dịch vụ mai mối lại lung linh ngay ;))

MyMac

Xe điện
Nếu không biết mà bị lừa anh chưa có vợ thì còn chấp nhận được chứ chủ động lăn xả vào tranh cướp thì loại này cũng phường trốn chúa lộn chồng. Không chấp nhận được đâu. Bản chất con người phải là lương thiện. Nhặt được của rơi còn phải trả lại người đánh mất. Chứ người ta cầm trên tay mà nhao vào cướp thì thôi dẹp đi cho sớm chợ đỡ đau khổ sau này.

Opel Astra

Xe điện
Cụ có cái nhìn sai lầm về mai mối rồi. Thế hệ 6x trở về trước lấy nhau do mai mối là chủ yếu và rõ là ly hôn ít hơn hẳn. Cũng do xh thay đổi nên bây giờ coi nhẹ việc này, nhưng tự tán, tìm hiểu yêu đương sờ nắn 5-7 năm mới cưới mà vẫn li dị đầy đó. Hên xui thôi, được cái tự tán thì cảm giác nó sướng hơn và khi li hôn thì k đổ vạ cho ai được
Cái sự "và rõ là ly hôn ít hơn hẳn": Bác quan tâm cái Số lượng ly hôn trên phường làm gì?
Đành là Danh sách này thời đó ngắn hơn Danh sách ấy, bây giờ.

Nhưng cái Danh sách rất muốn ly hôn, thời đó, thế hệ 6x ấy, nó không ngắn hơn bây giờ đâu bác.

juve99

Xe cút kít
Cái sự "và rõ là ly hôn ít hơn hẳn": Bác quan tâm cái Số lượng ly hôn trên phường làm gì?
Đành là Danh sách này thời đó ngắn hơn Danh sách ấy, bây giờ.

Nhưng cái Danh sách rất muốn ly hôn, thời đó, thế hệ 6x ấy, nó không ngắn hơn bây giờ đâu bác.
Theo hình thức nào thì cũng hên xui thôi cụ ;;)