[Funland] hôn nhân của các cụ các mợ thế nào ạ , em cảm thấy mệt mỏi quá ạ

muadem

Xe cút kít
Mới có 3 năm, em và nhiều cụ trên này sắp thêm số 0 đằng sau rồi còn chịu tốt đây này :P

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
E đang nói lời khuyên của cụ bỏ nhà đi đâu đó, mặc kệ vợ con với bmc ấy.

Đàn ông có giới hạn, phụ nữ cũng có giới hạn. Mỗi người có thiên chức và trách nhiệm riêng phải gánh vác. Đang mâu thuẫn đùng đùng mà chồng bỏ đi thì kệ vợ tự xoay sở thì theo cụ tốt chỗ nào? Chồng cần nơi xả stress nên đi, vậy có phải vợ cũng nên đi nốt không? Có khi thấy con trai đi rồi, bmc lại quay lại trách tại con dâu này kia nên mới làm chồng tức giận.

Em hiểu ý của cụ ở đây là khi chồng/ con trai bỏ đi thì cả vợ và bmc sẽ đều sợ và kìm cái tôi cá nhân lại, từ đó giảm bớt mâu thuẫn. Khả năng này có thể xảy ra nhưng cho dù có bớt cũng chỉ được một lúc, vì nó không phải là mấu chốt của vấn đề. Chẳng qua 2 bên chỉ thu bớt hậm hực mà chung sống với nhau, bằng mặt chứ không bằng lòng. Lâu dần tích tụ lại như quả bóng nổ lúc nào không hay.

Tại vì cụ chủ chỉ đang trách vợ mà không nói gì đến thái độ của cha mẹ mình nên em không dám kết luận đúng sai ở đây. Em chỉ nghĩ rằng làm dâu con trong nhà nên đem tấm lòng chân thành ra đối xử với cha mẹ chồng, ngược lại cha mẹ chồng cũng nên tôn trọng con dâu. Nhiều cha mẹ lúc nào cũng vin vào lí lẽ cha mẹ chỉ có một ra để răn đe con trai/con dâu và luôn muốn nhận phần đúng về mình. Như thế chỉ làm khổ chính con cháu mình ở giữa mà thôi. Suy cho cùng, cũng chính là làm khổ bản thân mình vì con không hạnh phúc thì người làm cha mẹ làm sao được an yên.
Người con trai trong gia đình thấm nhuần tư tưởng cha mẹ là nhất rồi khi lấy vợ có con, thấy vợ con cũng là nhất thì biết chọn bên nào đây?!
Vậy em mới nói như trên để cụ chủ có hướng mà suy nghĩ,đánh giá.
Với 1 số người sẽ khó hoặc không thể chọn lựa,và 1 số sẽ có chọn lựa...nhưng như câu chuyện của chủ thớt thì cần có 1 khoảng time để suy ngẫm,cân nhắc thiệt hơn.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Chắc ở chung mợ nhỉ. E cũng qua giai đoạn này rồi cụ thớt ạ. Cụ bỏ thì vợ cụ cũng bỏ luôn, đúng tư tưởng e lúc đó ạ. Ở chung e chán lắm. E còn nói rõ khi nào các con đi lớp hết thì ở chung ạ, vì giai đoạn nhỏ mỗi người 1 phách e phát rồ lên. E nuôi con kiểu này kiểu kia kệ em, có người khác ở cùng e quát con e cũng ko tiện, mà hay nói ra nói vào e bực lắm. E còn cấm bố mẹ đẻ em xuống nhà e mà nói e cơ mà. Cứ động đến nói e e bảo đi về hết ạ. E đi làm chỉ đủ trả tiền giúp việc nhưng e chọn điều đó, bởi các cô hiểu mình và nghe theo mình nói cụ ạ để đồng lòng nuôi con, vì giai đoạn này trẻ con quan trọng nhất cụ ạ.
Giờ cụ bỏ mà đi tìm vợ mới cũng thế ạ. E phục chồng e vì chồng e uốn nắn được e vượt qua 5 năm đầu cụ ạ. Ko thì cũng toang rồi ạ. Giờ chỉ có cách cụ uốn vợ từ từ thôi ạ, khi vợ cụ trưởng thành hơn thì sẽ biết chấp nhận và cư xử hơn cụ ạ. Bọn e đang làm cành vàng lá ngọc của bố mẹ mà đi lấy chồng nhiều cái thấy tức tối lắm, nên cần chồng chia sẻ và dậy bảo uốn nắn dần dần ạ. E thề vợ cụ ko bg bướng với hâm như em.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
hôn nhân em được 3 năm rồi ạ nhưng em cảm thấy rất mệt mỏi , luôn đứng giữa bố mẹ và vợ , nhiều khi muốn bỏ vợ nhưng nghĩ vì con nên lại thôi sợ 2 đứa nó khổ , vợ em lúc tốt thì rất tốt còn hâm thì ko ai bằng , đôi khi toàn đẩy em vào lưỡng giữ chữ tình và chữ hiếu , có cụ mợ nào chỉ em lối thoát với ạ
Đẻ dầy quá, 3 năm 2 đứa, ảnh hưởng đến tinh thần, lao lực, mệt mỏi. Hoặc phải giàu có lắm mới đẻ dầy thế thì đỡ áp lực căng thẳng hơn.

little house

Xe đạp
Nói chung là cụ phải đặng vào vị trí vợ mới biết cái khổ của bà mẹ 2 con nhỏ mà sống cùng với bố mẹ chồng. Làm đàn ông phải là người cầm trịch nhưng đôi khi cũng phải nghiêm khắc với vợ. Đừng nên thiên vị bên nào để cả 2 bên đều khó chịu.

Hanoithu

Xe tải
em con 1 cụ ạ , ông bà cũng có tuổi rồi đi sao đành , nhà có đông con em toang ngay
Em nghĩ có giải pháp là mua 2 căn hộ ở cạnh nhau. Giả sử bố mẹ vợ chỉ có 1 con thì cụ có sống chung ko. Con người để sống với nhau hợp ko đơn giản. Vợ chồng tìm hiểu nhau mãi mà còn đổ vỡ, nếu tính tình con dâu bố mẹ chồng ko hợp nhau thì sống mệt lắm. Cụ cũng nên thông cảm với vợ và tìm giải pháp hợp lí vì tương lai các con.

hoadt84

Xe hơi
Cụ nên thuê nhà ra ở gần bố mẹ chứ đừng ở cùng nữa. Như thế sẽ là giải pháp tốt nhất để tránh mâu thuẫn, vừa ở gần để thăm nom ông bà

Hainam1987

Xe hơi
Chắc ở chung mợ nhỉ. E cũng qua giai đoạn này rồi cụ thớt ạ. Cụ bỏ thì vợ cụ cũng bỏ luôn, đúng tư tưởng e lúc đó ạ. Ở chung e chán lắm. E còn nói rõ khi nào các con đi lớp hết thì ở chung ạ, vì giai đoạn nhỏ mỗi người 1 phách e phát rồ lên. E nuôi con kiểu này kiểu kia kệ em, có người khác ở cùng e quát con e cũng ko tiện, mà hay nói ra nói vào e bực lắm. E còn cấm bố mẹ đẻ em xuống nhà e mà nói e cơ mà. Cứ động đến nói e e bảo đi về hết ạ. E đi làm chỉ đủ trả tiền giúp việc nhưng e chọn điều đó, bởi các cô hiểu mình và nghe theo mình nói cụ ạ để đồng lòng nuôi con, vì giai đoạn này trẻ con quan trọng nhất cụ ạ.
Giờ cụ bỏ mà đi tìm vợ mới cũng thế ạ. E phục chồng e vì chồng e uốn nắn được e vượt qua 5 năm đầu cụ ạ. Ko thì cũng toang rồi ạ. Giờ chỉ có cách cụ uốn vợ từ từ thôi ạ, khi vợ cụ trưởng thành hơn thì sẽ biết chấp nhận và cư xử hơn cụ ạ. Bọn e đang làm cành vàng lá ngọc của bố mẹ mà đi lấy chồng nhiều cái thấy tức tối lắm, nên cần chồng chia sẻ và dậy bảo uốn nắn dần dần ạ. E thề vợ cụ ko bg bướng với hâm như em.
Quan trọng là mợ hiểu đc, nhận thức và tiếp thu để thay đổi, cải thiện cách ứng xử với gia đình chồng được. Chứ nhiều người vợ không thể cải tạo mà cứ cố gắng đến khi ko được thì chả phải hỏng cả đời lại còn ảnh hưởng đến người xung quanh mình.
Giàu vì bạn, sang vì vợ, vợ đã ko làm mình sang lên được mà còn làm ảnh hưởng đến các mối quan hệ của mình thì cố để làm gì

lexus315

Xe điện
em con 1 mới nhục , ông bà có tuổi nữa , căng lắm em sắp phát điên ạ
Không ở cùng, nhưng ở gần! Đây là việc cụ cần làm ngay để cải thiện tình hình, vì mợ nhà trẻ, mới sinh 2 đứa, chắc cũng rơi vào tình trạng áp lực, căng thẳng (đại loại trầm cảm sau sinh).
Nói chung cụ phải nói chuyện với từng bên liên quan 1!

7vienngocrong

Xe tăng
Lỗi của cụ. Nghèo chưa đủ lực mà đẻ dày. Giờ cụ hỏi rõ vợ mong muốn cụ và gia đình cụ thay đổi hay giúp đỡ những gì trong quá trình nuôi con. Cụ sắp xếp nói chuyện riêng với cha mẹ cụ về mong muốn của vợ. Cụ sưu tầm mấy clip bố dượng bạo hành con riêng rồi phân tích cho cha mẹ cụ hiểu là con vợ con nó trẻ người non dạ, giờ + 2 con nhỏ + áp lực từ gia đình nó chịu k nổi li dị thì chia cháu ra, rồi lỡ sau này có cha ghẻ đánh đập cháu của ô bà, ô bà có yên lòng được k? Hoặc con vợ cụ stress quá ôm 2 nhóc nhảy sông thì ô bà vui vẻ k? Cụ bình tâm nhìn lại trong quá chình chung sống nuôi con ô bà can thiệp sâu quá vào quá trình đó k? Cụ là con trai độc đinh ô bà có cản trở k cjo cụ phụ giúp vợ việc nhà k? Làm công tác tư tưởng với ô bà để cho cuộc sống vợ cụ thoả mái bên cạnh đó cụ cũng ngồi nói vợ cụ là thu nhập 20tr tháng ra riêng thuê nhà e chịu khổ nổi k? Hay cho ô bà thời gian thử thách... Cụ phải vì con cụ mà làm thuyết khách và phải phụ vợ cụ việc nhà việc con cái...thì mới qua ải này được.

Hanoithu

Xe tải
Vợ và nhà chồng, may mắn thì dung hòa được, còn đa số là có chuyện, không nhỏ thì lớn, có thể biểu hiện ra ngoài, có thể không. Do vậy không nên kỳ vọng ấm êm trong cái mối qua hệ này. Làm sao bắt những người xa lạ thân thiện với nhau được, nếu họ thân thiện với nhau thì đó là sự may mắn thôi, họ là những người hoàn toàn xa lạ, họ BUỘC phải đứng trong mối quan hệ gia đình vì một người đàn ông. Bố con ruột, mẹ con ruột, anh em ruột còn có người hợp, có người không.
Cụ nói có lúc tốt, thì rất tốt, vậy là không xấu hoàn toàn.
Theo em, nếu quan hệ vợ - chồng không vấn đề, thì thiếu gì cách để xử lý vấn đề kia, ví dụ thực hiện giãn cách tùy mức độ, đó là 1 cách.
Bỏ vợ chỉ vì quan hệ giữa vợ với gia đình không tốt (quan hệ vợ chồng không vấn đề gì) là một quan niệm cực đoan, vì nó liên quan đến đứa con. Cô vợ mới cũng là một người xa lạ trong các quan hệ đó, như em nói trên, vậy xác xuất để cô vợ mới có quan hệ tốt với gia đình cụ là 50/50.
Cụ nói quá chuẩn, tự dưng bắt 1 người phải chung sống, phục tùng thêm mấy người khác. Em đã nhìn thấy nhiều gia đình tan vỡ vì mâu thuẫn với bố, mẹ, anh chị em chồng. Những đứa con bơ vơ với tuổi thơ ko trọn vẹn. Đàn ông mấy người ở với gia đình vợ, phụ nữ vốn là phái yếu mà bắt họ phải chịu nhiều gánh nặng, lễ nghĩa quá. Các Cụ có con gái, cưng như trứng mỏng, vậy mà lấy chồng phải nhìn nét mặt bao người để sống các cụ có xót ko.

o0senri0o

Xe buýt
Em cũng lấy vợ đc 3 năm rồi đây. Vợ em thuộc loại bướng, lắm tật xấu nên em phần nào hiểu được tình cảnh của cụ. Em đã phải lường trước mọi thứ, chấp nhận nghe mắng để ra ở riêng ngay từ ngày tổ chức lễ cưới mà vẫn có thời điểm còn suýt toang. Em ko có nhiều kinh nghiệm nên chỉ xin chia sẻ với cụ một chút như sau, cụ suy nghĩ xem có áp dụng được cho cụ ko.
Thứ nhất, nếu vợ cụ ko khéo và ko có tính nhẫn nhịn thì cụ nên xác định chắc chắn phải ra ở riêng. Tuy nhiên để lo được cho ông bà nữa thì cụ phải ở gần. Thế nên tìm một nhà nào trong bán kính vài trăm mét đến tối đa 1km mà thuê là đẹp nhất. Ở riêng sẽ tránh được va chạm mẹ chồng nàng dâu, bớt căng thẳng cho cả cụ, vợ cụ và bố mẹ cụ. Thực sự thì 9 người 10 ý nên ở chung cực kỳ dễ nảy sinh mâu thuẫn, từ những thứ nhỏ xíu trong sinh hoạt hàng ngày. Những mâu thuẫn này tích tụ lại sẽ làm các bên stress, mà stress thì sẽ dẫn đến hành động phản kháng và lại tạo hình ảnh xấu và rồi lại càng stress, lại càng khó chịu với từng hành động nhỏ nhất trong sinh hoạt. Cái vòng luẩn quẩn nó sẽ lặp đi lặp lại mãi. Thế nên cụ muốn bình yên thì cụ phải cắt cái vòng luẩn quẩn này, chấp nhận phải chịu khổ hơn nhưng giải quyết được cái to hơn. Mà thuê nhà gần nhà ông bà thì thực chất cụ vẫn gửi nhờ con cho ông bà đc, vẫn giúp đỡ ông bà lúc khó khăn ốm đau được nên tìm nhà thuê gần nhà ông bà là tốt nhất. Cái này em rút ra từ chính kinh nghiệm đau thương của em, hiện tại em thuê nhà cách nhà ông bà có mấy bước chân thôi. Em áp dụng đúng theo câu xa thơm gần thối và kết quả là hồi mới cưới các cụ nhà em bực với ghét vợ em lắm nhưng giờ thì có vẻ lại cũng quý rồi.
Thứ hai, cụ phải xác định chịu khổ, gánh vác thêm khoản làm keo kết nối, chịu 1 ít điều tiếng để giảng hoà dần giữa vợ và các cụ. Ví dụ như mẹ phàn nàn vợ thì cụ một mặt xác nhận lỗi của vợ nhưng một mặt cũng phải nói đỡ cho vợ, tương tự khi vợ phàn nàn mẹ cụ thì cụ cũng phải tìm lời nói đỡ. Hoặc giả khi vợ cụ có lỗi gì đó như ông bà dặn phải cho cháu ăn cái này cho khỏi ho hay mua cái kia cho cháu chẳng hạn mà vợ cụ quên thì khi ông bà mắng thì cứ mở mồm ra nhận ngay là hôm trước con bảo vợ để con mua cho mà con bận quá con quên mất, để hôm sau con mua. Cứ nhớ kĩ mình là con đẻ, mình phạm lỗi sẽ đc ưu ái hơn thì cứ nhận giúp vợ vài lỗi cũng đc chả sao. Cứ dần dà như vậy thì mâu thuẫn sẽ giảm. Ngoài ra cụ cũng biết ông bà thích gì, cần gì thì phải phím cho vợ, giục vợ nó làm để lấy điểm với ông bà. Nếu vợ thuộc mẫu cứng đầu thì cũng phải dùng kế 1 chút, kiểu như ông bà nói mấy hôm ốm mệt quá, thèm ăn mấy quả nho mà chưa đi mua đc thì cụ có thể tương kế tựu kế bảo vợ mua mấy pack nho (đúng loại ông bà thích) về cho nhà ăn xong bảo nhiều nhỉ, em cầm qua biếu ông bà một ít hộ chồng, chồng đang bận tí việc (giả vờ bận tí). Cứ thế dần dà là lấy đc cảm tình và mọi chuyện nó sẽ ổn.
Thứ ba, cụ phải học cách lờ đi những cái vợ làm chưa đc theo đúng ý cụ. Ví dụ như nấu ăn ko hợp khẩu vị của cụ thì cụ cũng đừng có chê. Hoặc giả như vợ nó bừa bộn quá, cụ nhắc nhiều mà vợ nó gắt thì cụ có thể lờ đi nhưng cụ cứ bừa hơn vợ cụ. Đến lúc vợ nó nhắc thì cụ bảo anh học theo em chứ ai hoặc nói kiểu cợt nhả như anh đang tự thay đổi bản thân cho phù hợp với nàng mà.
Thứ tư, có hai nhóc đẻ sát nhau như vậy thì cụ phải xác định là cụ phải cố gắng nhiều đấy, phải lao vào mà share việc nhà, học cách chăm con với vợ chứ ko nó quá tải là vợ nó sẽ biến hình thành gấu biển chứ ko còn là mèo nhỏ của cụ như ngày xưa nữa đâu.
Thứ năm, đừng có bỏ bê việc quan hệ vợ chồng mà phải tìm cách làm sao cho nó vẫn đảm bảo ngon lành vì cái món này nó sẽ giảm đc stress cho vợ cụ nhiều, đồng thời làm vợ cụ ngoan với cụ hơn.
Thứ sáu, cụ phải xác định để chuyển biến tình hình thì phải tốn 1 khoảng thời gian, ban đầu sẽ hầu như ko thấy hiệu quả nhưng rồi càng về sau càng rõ và càng dễ, giống như cụ đẩy lăn 1 hòn đá ấy. Lúc đầu thì nặng nhưng lúc có đà rồi thì nó tự lăn và cụ sẽ ko thấy mệt nữa.

Daisypham159

[Tịch thu bằng lái]
hôn nhân em được 3 năm rồi ạ nhưng em cảm thấy rất mệt mỏi , luôn đứng giữa bố mẹ và vợ , nhiều khi muốn bỏ vợ nhưng nghĩ vì con nên lại thôi sợ 2 đứa nó khổ , vợ em lúc tốt thì rất tốt còn hâm thì ko ai bằng , đôi khi toàn đẩy em vào lưỡng giữ chữ tình và chữ hiếu , có cụ mợ nào chỉ em lối thoát với ạ
Bạn phải đặt vị trí vào chỗ người vk và phải tâm sự để 2 người có hướng giải quyết chung, còn con cái nên đừng nghĩ đên việc ly hôn mỗi khi căng thẳng nhá, cố lên bạn

tuannga168

Xe đạp
tuannga168 hehe vào đây các các cụ rõ ràng lắm
Các cụ tự chọn cho mình cách sống thôi có phải mình bắt buộc phải sống chung với bố mẹ đâu và bố mẹ có bắt cũng không được, nhà em thì vấn đề này rất dễ giải quyết. Ở đây các cụ chia sẻ nhiều câu chuyện về cuộc sống nhỉ.

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Quan trọng là mợ hiểu đc, nhận thức và tiếp thu để thay đổi, cải thiện cách ứng xử với gia đình chồng được. Chứ nhiều người vợ không thể cải tạo mà cứ cố gắng đến khi ko được thì chả phải hỏng cả đời lại còn ảnh hưởng đến người xung quanh mình.
Giàu vì bạn, sang vì vợ, vợ đã ko làm mình sang lên được mà còn làm ảnh hưởng đến các mối quan hệ của mình thì cố để làm gì
Vâng đúng rồi, gặp người tai quái khó lắm cụ ạ. E kiểu bướng thôi, sau này ở bên nhà chồng có các thím các cô í, e học theo các thím các cô luôn a,. Các thím em chứ nghe chồng rất hợp lý nên gia đình êm ấm, mà các ông có ai đến chơi nhà mặt oai lắm đúng kiểu sang vì vợ cụ ạ. Bây giờ thì ck e ok về e lắm rồi ạ. Kiểu hoàn toàn luôn. E cũng dạy e gái e áp dụng luôn, nó thì ngoan hiền lắm, e dạy cho áp dụng nên cũng ok lắm rồi ạ. Phụ nữ mà ai cũng vun vén gia đình, biết xử lý tình huống phát sinh, khiến ck yên tâm thì gia đình hp lắm luôn cụ ạ. E mong các chị em phụ nữ nên hiểu được điều đó sớm để áp dụng cho hôn nhân ạ.

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Các cụ tự chọn cho mình cách sống thôi có phải mình bắt buộc phải sống chung với bố mẹ đâu và bố mẹ có bắt cũng không được, nhà em thì vấn đề này rất dễ giải quyết. Ở đây các cụ chia sẻ nhiều câu chuyện về cuộc sống nhỉ.
Uh toàn chủ đề hot các cụ tập trung đông lắm.

only you

Đi bộ
Mệt mỏi thật thớt ạ !