[Funland] Home Coffee - Ngon, bổ, rẻ - Phần 2

Eng_HN

Xe tải
- Các cụ cho em hỏi nhờ tí, em hay uống cà phê ở quán, nay em mới trang bị được máy pha cà phê (áp suất cũng lên được 10 bar, espresso có vẻ ổn). E nhờ các cụ tư vấn mua cà phê hạt rang sẵn loại nào tốt, và sữa tươi thì dùng loại nào. Hiện tại em dùng sữa tươi Mộc Châu, không thấy thơm lắn, và đánh lên bọt cũng không dày và mịn lắm.
Em muốn pha latte ạ.
Nhờ các cụ tư vấn giúp

Skoda_Favorit

Xe container
- Các cụ cho em hỏi nhờ tí, em hay uống cà phê ở quán, nay em mới trang bị được máy pha cà phê (áp suất cũng lên được 10 bar, espresso có vẻ ổn). E nhờ các cụ tư vấn mua cà phê hạt rang sẵn loại nào tốt, và sữa tươi thì dùng loại nào. Hiện tại em dùng sữa tươi Mộc Châu, không thấy thơm lắn, và đánh lên bọt cũng không dày và mịn lắm.
Em muốn pha latte ạ.
Nhờ các cụ tư vấn giúp
Cụ hỏi lão Rickyman nhé!
Trước lão này có con máy gì còn đc qcao là 20 bars cơ! Giờ pha latte thành master mạn Long Biên! ;))

Rickyman

Xe điện

Rickyman

Xe điện
Cụ tư vấn giúp em với
Em nói vui trêu lão Skoda_Favorit tý thôi. Art được đẹp thì công cụ hỗ trợ mình nó quan trọng lắm.
Thứ nhất là máy đủ khỏe, vòi đánh sữa tốt mới ra được chất lượng sữa đạt yêu cầu để art, sữa thì nên dùng sữa tươi thanh trùng (TH true milk hoặc Đà Lạt miik), Còn nhiều dòng sữa đắt hơn như Meji nhưng theo em ko quá cần thiết. Thứ 2 là kỹ năng đánh sữa thì không ai bảo ai được, cụ phải tự học và thực hành (tham khảo trên Youtube..). Sau khi có sữa đạt chất lượng thì mới đến kỹ năng art....
Em chém thế thôi chứ đến bây h mất mấy m3 sữa rồi e vẽ hoa hồng thì toàn ra bắp cải....Chúc cụ may mắn :D

Eng_HN

Xe tải
Em nói vui trêu lão Skoda_Favorit tý thôi. Art được đẹp thì công cụ hỗ trợ mình nó quan trọng lắm.
Thứ nhất là máy đủ khỏe, vòi đánh sữa tốt mới ra được chất lượng sữa đạt yêu cầu để art, sữa thì nên dùng sữa tươi thanh trùng (TH true milk hoặc Đà Lạt miik), Còn nhiều dòng sữa đắt hơn như Meji nhưng theo em ko quá cần thiết. Thứ 2 là kỹ năng đánh sữa thì không ai bảo ai được, cụ phải tự học và thực hành (tham khảo trên Youtube..). Sau khi có sữa đạt chất lượng thì mới đến kỹ năng art....
Em chém thế thôi chứ đến bây h mất mấy m3 sữa rồi e vẽ hoa hồng thì toàn ra bắp cải....Chúc cụ may mắn :D
Em đang được tặng gói cà phê hạt rang loại này, cụ xem laoij này có ổn không ạ

langtoilangtoi

Xe điện
Xài máy nhỏ đúng là art khó vãi, em cũng đc quả bắp cải 1 nắng rồi.
Máy nhỏ các cụ nhớ xả bớt chút nước trc khi nó đạt đỉnh để ra hơi mạnh hơn, sữa dễ mịn hơn.
Túm lại nên chọn boiler to

trasuanong

Xe tải
Em đang muốn bảo dưỡng cái máy pha tự động Gaggia tại HN, các cụ biết chỗ nào làm chuyên nghiệp ko mách e với.

Rickyman

Xe điện
Xài máy nhỏ đúng là art khó vãi, em cũng đc quả bắp cải 1 nắng rồi.
Máy nhỏ các cụ nhớ xả bớt chút nước trc khi nó đạt đỉnh để ra hơi mạnh hơn, sữa dễ mịn hơn.
Túm lại nên chọn boiler to
Vâng nhưng khó mà ta còn làm được chứng tỏ còn trình cao hơn barítar cụ nhể ;)). E khoe cái bắp cải của em

UaMO

Xe đạp
Đầu tuần em khoe 2 mẻ rang bằng lò Sanaky huyền thoại. 250g mỗi mẻ, 24 phút, mà sao ra 2 màu khác nhau. :(
Vì mẻ đầu lò đợi nóng nên mất vài phút, lần sau cụ cho lò chạy trước vài phút cho nóng hẳn đi ạ.

Jessehung

Xe tải
Em muốn pha latte ạ.
Nhờ các cụ tư vấn giúp
1. cà phê và sữa cụ phải thử nhiều loại rồi chọn cho mình loại mình thấy ngon nhất. Sữa Mộc Châu tương đối ngon rồi. Bọt ko dày và mịn là do cụ chưa có kinh nghiệm đánh sữa

funfunfun

Xe buýt

Ly tối mời các cụ

PBN

Xe buýt
Máy xay DF64 hỏng nút nguồn, bấm không quay mô tơ dù đèn nguồn vẫn sáng. Em đã vệ sinh , hút bụi sạch sẽ mà không hết. Các bác tư vấn cách sửa/ chỗ sửa ở HN giúp em với ạ, cảm ơn các bác.

Cụ phải đề cập chi chí dự định thì moij người mới tư vấn được vì máy móc cà phê nó vô cùng lắm
Gaggia ở thứ tự cuối cùng trong danh sách tư vấn của em. Loanh quanh tầm tiền gaggia Classic pro thì có mấy con Lelit, Rancilio ngon và đẹp hơn. Để trang trí nữa thì nghiên cứu thêm mấy dòng la pavoni.
Cụ nên vào mấy hội nhóm coffee home trên Facebook tìm hiểu và mua thanh lý giá tốt hơn (nên mua máy người dùng VN mua từ mới, sử dụng vài năm rồi thanh lý, đừng mua máy cũ quá, hoặc ebay phức tạp).
Còn chi nhiều tiền hơn thì có rất rất nhiều lưaj chọn
Xin phép hỏi cụ về các dòng bán tự động như là Lelit Anita và Breville 870, 878, Delonghi 9665 thì theo cụ nên mua dòng nào hả cụ?
Em cảm ơn cụ.

Twoku

Xe tải
Xin phép hỏi cụ về các dòng bán tự động như là Lelit Anita và Breville 870, 878, Delonghi 9665 thì theo cụ nên mua dòng nào hả cụ?
Em cảm ơn cụ.
Cụ đề cập tới Anita thì E khuyên nên lấy Kate PL82T. Rổ tiêu chuẩn 58mm thay cho 57. Van 3 chiều, nồi 300ml bằng đồng thay cho 250ml và đũa đánh sữa mạnh hơn nên vẽ vời art tốt hơn. Cân năngh 12kG vì toàn Inox nên cụ vặn tay lọc ko cần giữ máy. Breville 870/878 hình như service khó hơn và phải dùng hàng chính hãng. Hơn nữa Lelit là của ý, nơi phát minh ra espresso. Các cụ nào mà kỹ tính sẽ khuyên cụ lấy máy xay độc lập. Nhưng cụ nên mua thêm 1 máy xay để dùng thường xuyên 2 loại coffee. Delonghi 9665 thì E thấy có vẻ hiện đại. E đã dùng Sp của cả 3 hãng trên. Mới đầu dùng Epc 3531. Sau đó mua Breville grinder 820. Cuối cùng là lên đời Lelit Kate Pl82T.

Cụ đề cập tới Anita thì E khuyên nên lấy Kate PL82T. Rổ tiêu chuẩn 58mm thay cho 57. Van 3 chiều, nồi 300ml bằng đồng thay cho 250ml và đũa đánh sữa mạnh hơn nên vẽ vời art tốt hơn. Cân năngh 12kG vì toàn Inox nên cụ vặn tay lọc ko cần giữ máy. Breville 870/878 hình như service khó hơn và phải dùng hàng chính hãng. Hơn nữa Lelit là của ý, nơi phát minh ra espresso. Các cụ nào mà kỹ tính sẽ khuyên cụ lấy máy xay độc lập. Nhưng cụ nên mua thêm 1 máy xay để dùng thường xuyên 2 loại coffee. Delonghi 9665 thì E thấy có vẻ hiện đại. E đã dùng Sp của cả 3 hãng trên. Mới đầu dùng Epc 3531. Sau đó mua Breville grinder 820. Cuối cùng là lên đời Lelit Kate Pl82T.
Lelit Kate PL82T em ít thấy nơi bán ở Việt Nam và không thấy mấy người/hội dùng dòng máy Lelit này trong khi Breville thì có nhiều người dùng hơn. Do vậy em cũng khá lăn tăn về vụ sử dụng, bảo hành, sửa chữa.
Cụ cho em hỏi con của cụ mua ở đâu và tổng thiệt hại bao nhiêu vậy cụ?
Em cảm ơn cụ.

Twoku

Xe tải
Lelit Kate PL82T em ít thấy nơi bán ở Việt Nam và không thấy mấy người/hội dùng dòng máy Lelit này trong khi Breville thì có nhiều người dùng hơn. Do vậy em cũng khá lăn tăn về vụ sử dụng, bảo hành, sửa chữa.
Cụ cho em hỏi con của cụ mua ở đâu và tổng thiệt hại bao nhiêu vậy cụ?
Em cảm ơn cụ.
E mua trên Amazon đức qua Fado (Mua trực tiếp từ Amazon store) Phải canh giảm giá để có giá tốt. Chắc giá vận chuyển và bao thuế khoảng 12÷14 Euro/kG.

E mua trên Amazon đức qua Fado (Mua trực tiếp từ Amazon store) Phải canh giảm giá để có giá tốt. Chắc giá vận chuyển và bao thuế khoảng 12÷14 Euro/kG.
Em ngắm Lelit lâu thì cũng thấy đẹp, có điều máy này ít người dùng quá, dù nghe Made in Italy có vẻ rất mời gọi. Em dạng mới, muốn mua một cái máy dùng ổn ổn về để tự pha. Giờ nghĩ đến ra quán cứ ngại vì không có nhiều thời gian. Để em nghiên cứu thêm, em xin chân thành cảm ơn cụ một lần nữa.

thanhvd

Xe tăng
Em cảm ơn cụ.
Em vẫn thích đồ của Lelit hơn vì vật liệu chế tạo của nó nhìn rất đã (inox vỏ máy, đồng nồi hơi/ống dẫn, hệ thống điện vv…). Delonghi và Breville nhôm nhựa ọp ẹp hơn.
Máy xay trong môn espresso nó rất-rất quan trọng, nên mua loại rời hay hơn. Lên mồm rồi thì cái máy xay tích hợp nó lại lãng phí ạ.

Twoku

Xe tải
Em ngắm Lelit lâu thì cũng thấy đẹp, có điều máy này ít người dùng quá, dù nghe Made in Italy có vẻ rất mời gọi. Em dạng mới, muốn mua một cái máy dùng ổn ổn về để tự pha. Giờ nghĩ đến ra quán cứ ngại vì không có nhiều thời gian. Để em nghiên cứu thêm, em xin chân thành cảm ơn cụ một lần nữa.
Cụ cứ theo trải nghiệm của E, đảm bảo đủ sướng. Mua Delonghi giá rẻ và mua cà xay rồi để trải nghiệm. Tiếp đến máy xay. Sau đó lên máy Lelit, Ran... và máy rang. Con delonghi cũ thì cụ cho thân hữu mượn để chuốc họ vào hố vôi cùng cụ. Cái máy đầu tiên Delonghi vói các cụ khác là lỡ thì nhưng với tay mới vẫn ngon.