[Funland] Home Coffee - Ngon, bổ, rẻ - Phần 2

Studer

Xe tăng
Hôm nay các cụ mợ thoả sức vít cần trên dòng La pavoni có chym và cả dòng không chym , sử dụng cà nổi tiếng Kochoa mà cụ Skoda_Favorit mang đến với hương vị đã được khẳng định tên tuổi . Máy hay , cà thơm với nhiều ngày chờ đợi mong ngóng hết dịch nên buổi giao lưu diễn ra khá suôn sẻ 😊. Ngoài ra , em và các cụ khác cũng đánh giá cao mẻ rang cà Kenya mà cụ oldhand mang đến , không biết cụ ấy có chiêu gì và rang trên máy nào mà hương thơm rất tuyệt , thậm chí em còn đánh giá cao hơn nhà rang Chapel mà nhiều lần em đã được thưởng thức . Trước đây gu uống của em không mặn mà lắm với dòng Kenya nhưng giờ đây với hương thơm ngòn ngọt , không ngậy như Panama nhưng ngan ngát dễ chịu mà em rang trên SR540 thần thánh không thể ra được mùi hương này , vị chua được kiểm soát tốt , vừa đủ và dịu , cân bằng tổng thể tốt ,làm phong phú hơn cảm giác khi uống mà dòng cà này đem lại . Theo chia xẻ , sắp tới các cụ sẽ thử thách hương vị trên kiểu rang nhạt đến rất nhạt mà theo mọi người nói là rang đã khó , pha cũng không dễ ăn , Mong chờ thêm thông tin từ các cụ mợ về đề tài này
Bá cáo

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay các cụ mợ thoả sức vít cần trên dòng La pavoni có chym và cả dòng không chym , sử dụng cà nổi tiếng Kochoa mà cụ Skoda_Favorit mang đến với hương vị đã được khẳng định tên tuổi . Máy hay , cà thơm với nhiều ngày chờ đợi mong ngóng hết dịch nên buổi giao lưu diễn ra khá suôn sẻ 😊. Ngoài ra , em và các cụ khác cũng đánh giá cao mẻ rang cà Kenya mà cụ oldhand mang đến , không biết cụ ấy có chiêu gì và rang trên máy nào mà hương thơm rất tuyệt , thậm chí em còn đánh giá cao hơn nhà rang Chapel mà nhiều lần em đã được thưởng thức . Trước đây gu uống của em không mặn mà lắm với dòng Kenya nhưng giờ đây với hương thơm ngòn ngọt , không ngậy như Panama nhưng ngan ngát dễ chịu mà em rang trên SR540 thần thánh không thể ra được mùi hương này , vị chua được kiểm soát tốt , vừa đủ và dịu , cân bằng tổng thể tốt ,làm phong phú hơn cảm giác khi uống mà dòng cà này đem lại . Theo chia xẻ , sắp tới các cụ sẽ thử thách hương vị trên kiểu rang nhạt đến rất nhạt mà theo mọi người nói là rang đã khó , pha cũng không dễ ăn , Mong chờ thêm thông tin từ các cụ mợ về đề tài này
Bá cáo
Nhận được sự đánh giá tích cực từ cụ Studer, lại đúng hôm Hà Nội gặp cơn mua dông, tiết trời mát mẻ, em bèn lôi nốt 1kg cà Kenya Wash ra rang.
Mỗi mẻ rang 200g, mất hơn 1h.
Sau đây là kết quả em cố gắng matching 5 mẻ rang:
- Các giai đoạn trong mẻ rang không chênh lệch nhau quá 20s. Green-to-Yellow trung bình 5:35m; MAI Phase trung bình 3:50m; FC tới khi drop từ 2m-2:15m tùy theo từng mẻ, chủ yếu quan sát màu sắt và kích cỡ khe cà.
- Matching về weight lost: 14-14.5%

Như em đã nói trong topic trước, các roaster chủ yếu match chất lượng các mẻ rang, đảm bảo tính đồng nhất bằng cách match thời gian các giai đoạn, và đo màu sắc cà rang.

Kenya Nyeri Othaya Wash - Roast5_21-07-05_1138.alog.png

So sánh 5 mẻ rang, matching về thời gian về nhiệt độ khi xả cà.
Keney Nyeri Wash.png

orijo911

Xe tải
Nhận được sự đánh giá tích cực từ cụ Studer, lại đúng hôm Hà Nội gặp cơn mua dông, tiết trời mát mẻ, em bèn lôi nốt 1kg cà Kenya Wash ra rang.
- Các giai đoạn trong mẻ rang không chênh lệch nhau quá 20s. Green-to-Yellow trung bình 5:35m; MAI Phase trung bình 3:50m; FC tới khi drop từ 2m-2:15m tùy theo từng mẻ, chủ yếu quan sát màu sắt và kích cỡ khe cà.

Như em đã nói trong topic trước, các roaster chủ yếu match chất lượng các mẻ rang, đảm bảo tính đồng nhất bằng cách match thời gian các giai đoạn, và đo màu sắc cà rang.

View attachment 6333949

View attachment 6333950
Thời gian sau crack 1, giữ nguyên Fan và Power cà vẫn tự tăng nhiệt độ rất nhanh, sao profile của cụ nhiệt độ cà tăng ít nhỉ :)

Anita Emi

Xe điện
Thời gian sau crack 1, giữ nguyên Fan và Power cà vẫn tự tăng nhiệt độ rất nhanh, sao profile của cụ nhiệt độ cà tăng ít nhỉ :)
Vì cái máy của cụ ấy nó... hơi đặc biệt ;)

Nhưng cụ giữ nguyên fan và power thì nhiệt tăng nhanh, nếu giảm xuống thì sẽ tăng chậm hơn chứ nhỉ? Em không rang Sr nên đoán vậy :D

orijo911

Xe tải
Vì cái máy của cụ ấy nó... hơi đặc biệt ;)

Nhưng cụ giữ nguyên fan và power thì nhiệt tăng nhanh, nếu giảm xuống thì sẽ tăng chậm hơn chứ nhỉ? Em không rang Sr nên đoán vậy :D
vâng, em không biết sau khi crack 1, cụ oldhand có giảm nhiệt hay Fan để có như profile kia, hay cứ giữ nguyên. Vì em thấy nếu giữ nguyên thì nhiệt thường tăng nhanh hơn.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
vâng, em không biết sau khi crack 1, cụ oldhand có giảm nhiệt hay Fan để có như profile kia, hay cứ giữ nguyên. Vì em thấy nếu giữ nguyên thì nhiệt thường tăng nhanh hơn.
Em dùng máy rang trống điều khiển gas và fan nên nguyên lý rang sẽ khác với máy rang hot air (em cứ giả thiết là cụ đang dùng SR nhé).
Máy rang trống nó bằng gang/sắt và truyền nhiệt trực tiếp và thành trống, truyền nhiệt với không khí nóng và truyền nhiệt bức xạ giữa cà với nhau.
Còn SR thì gần 100% là truyền nhiệt từ khí nóng, có một phần bức xạ giữa cà nhưng em nghĩ không đáng kể.

Giai đoạn này sao mà tăng nhiệt nhanh hơn trước đc nhỉ, theo như hình của cụ ấy thì vẫn giữ nguyên nhiêt (ga) là 12kpa mãi đến gần kết thúc cụ ấy mới giảm về 10, máy rang hot air tự chế của em còn tăng 2volt sau crack mà nhiệt tăng cũng rất ít
Em cũng chơi qua dòng Hot air rồi, em thấy Gene Cf rang tốt hơn SR, do quan sát được hạt cà. Các máy rang điện thì điều khiển chính xác điện áp, công suất... thì cũng chả kém gì rang gas đâu.

Skoda_Favorit

Xe container

View attachment 6333949

View attachment 6333950
Cụ rang hẳn 1kg? Dự là cuối tuần lại được off và cà mang về nữa!:D

haolq

Xe tăng
Rang trống hay rang lồng khi vào crack là phải giảm nhiệt , ko là cháy cà ngay , và do KL rang mẻ lớn nên lúc này cà nó toả nhiệt chứ ko hấp thụ nhiệt nữa nên nhiệt của môi trường và cà lúc này cao , rang SR thì KL hạt ít, gió mạnh đi qua gần như 100% bề mặt hạt cà nên nếu hụt nhiệt giai đoạn vào cr1 là hết nổ luôn .

Studer

Xe tăng
Rang trống hay rang lồng khi vào crack là phải giảm nhiệt , ko là cháy cà ngay , và do KL rang mẻ lớn nên lúc này cà nó toả nhiệt chứ ko hấp thụ nhiệt nữa nên nhiệt của môi trường và cà lúc này cao , rang SR thì KL hạt ít, gió mạnh đi qua gần như 100% bề mặt hạt cà nên nếu hụt nhiệt giai đoạn vào cr1 là hết nổ luôn .
Cụ phân tích rất xác đáng , hót e SR 5xx là rang trực tiếp bằng luồng gió nóng , buồng rang nhỏ và mỏng, ngưng thổi là mất nhiệt , trong khi rang trống có quán tính nhiệt lớn gia nhiệt tăng chậm và giữ nhiệt lâu
Em nhớ hôm rồi Gấu nhà ôm một cái nồi về , nó rất nặng và dày , luộc rau hay nấu món gì cũng thấy thơm ngon hơn thật 8->

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Bá cáo
Như vậy dòng Kenya đã được minh oan sau bao lâu nay bị ghẻ lạnh! =))
Cụ phân tích rất xác đáng , hót e SR 5xx là rang trực tiếp bằng luồng gió nóng , buồng rang nhỏ và mỏng, ngưng thổi là mất nhiệt , trong khi rang trống có quán tính nhiệt lớn gia nhiệt tăng chậm và giữ nhiệt lâu
Em nhớ hôm rồi Gấu nhà ôm một cái nồi về , nó rất nặng và dày , luộc rau hay nấu món gì cũng thấy thơm ngon hơn thật 8->
E đoán hãng nồi này có 3 chữ trong đó có 1 chữ A ạ?:D
BTW e khen chút về công dụng của cafe! Có thể là thừa nhưng mới đây xong e thấy giá trị của cafein! Chả là em lọ mọ đi tiêm vắc xin sáng qua! Theo khuyến cáo phải kiêng cafe bia rịu ngày hôm trước nhưng sáng hôm CN off với các cụ mợ e tranh thủ làm 2 choác double và sau đó cả chiều ngày CN và cả ngày hôm qua phải nhịn! Tiêm về tối mỏi mệt sốt nhẹ, đầu đau kinh khủng toàn thân rã rời! Sáng nay và vội bát cơm là bắt nàng thơ Silvia phục vụ 1 shot đúp (chân tay rã rời không vít cần được:(()! Xơi xong thì thấy đầu nhẹ hẳn, chân tay cơ thể cũng thấy đỡ hiện tượng bải hoải! Công dụng của cafein thực sự tốt trong việc này nên em vội chia sẻ để cả nhà áp dụng! Nó như kiểu uống viên Panadol cảm cúm có cafein ấy!:-? Tuy nhiên em không chịu trách nhiệm nếu ai đó làm theo mà lại kg hiệu quả hoặc gây ra tác dụng phụ nhé!>:D<
Tách Kochoa em xơi đây ạ:

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy dòng Kenya đã được minh oan sau bao lâu nay bị ghẻ lạnh! =))

Kenye cũng là vùng trồng cà nổi tuêngs với các địa danh gắn với khu vực có núi lửa với độ cao 1300-2300m như Nyeri, Kiambu, Muarang’a.
Taste profile: bright, complex berry/fruit, sweetness and intense acidity.

Skoda_Favorit

Xe container

Kenye cũng là vùng trồng cà nổi tuêngs với các địa danh gắn với khu vực có núi lửa với độ cao 1300-2300m như Nyeri, Kiambu, Muarang’a.
Vâng! Nhưng do chưa dò được điểm G khi rang nên bị mang tiếng chua, thậm chí là chua "kinh hoàng"! Cụ tìm được profile rang ổn thì ghi lại để phổ biến!

Bemagauvn

Xe điện

Em xin bổ sung chút về Kenya nếu các cụ mợ nào chưa biết. Hầu hết các vùng đánh giá chất lượng hạt bằng Grade ( G1,2…). Riêng dòng Kenya đánh giá bằng chữ A ( A, AA…).
Và trái ngược với dòng Kenya là Indonesia Sumatra. Dòng Sumatra taste note có low acidity, gần như không rõ vị chua ạ.

Anita Emi

Xe điện
Em xin bổ sung chút về Kenya nếu các cụ mợ nào chưa biết. Hầu hết các vùng đánh giá chất lượng hạt bằng Grade ( G1,2…). Riêng dòng Kenya đánh giá bằng chữ A ( A, AA…).
Và trái ngược với dòng Kenya là Indonesia Sumatra. Dòng Sumatra taste note có low acidity, gần như không rõ vị chua ạ.
Một người về đỉnh cao, một người về vực sâu...

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
vừa đặt 2kg Sumatra Mandhelin đới.

Nhân tiện giới thiệu với các cụ 1 quyển sách em vừa đọc.
Tự chuyện của 1 cha từng trên đỉnh cao, tốt nghiệp Yale, Phó chủ tịch của cty số 1 về quảng cáo, bị sa thải và sau 10 năm thì đc nhận vào làm nhân viên starbuck.
New York Times best seller.
Câu chuyện rất thú vị xoay quanh tâng lớp thượng lưu ở NY, và tệ phân biệt chủng tộc. Văn hoá starbuck cũng khá hay ho, và cà Sumatra là đặc sản của Starbuck.

truongsonk300

Xe tải

Em ko rành như các cụ nên hồi đầu năm làm cái máy này về tự pha thấy cũng ổn ạ

hairyscary

Xe điện
Em hỏi các cụ tí: có cà phê mà cho hương mít không ạ.
Em mua 1kg cà rang sẵn trên mạng, nãy pha ly đầu nó lên hương mít. Mà em thì sợ mít.

Skoda_Favorit

Xe container
Em hỏi các cụ tí: có cà phê mà cho hương mít không ạ.
Em mua 1kg cà rang sẵn trên mạng, nãy pha ly đầu nó lên hương mít. Mà em thì sợ mít.
Đại đa số trên này thì luôn đi tìm mùi mít khi rang xay pha mà Cụ lại sợ MÍT :P :)) ! Cà Cụ mua là cà gì?

Skoda_Favorit

Xe container
vừa đặt 2kg Sumatra Mandhelin đới.

Nhân tiện giới thiệu với các cụ 1 quyển sách em vừa đọc.
Tự chuyện của 1 cha từng trên đỉnh cao, tốt nghiệp Yale, Phó chủ tịch của cty số 1 về quảng cáo, bị sa thải và sau 10 năm thì đc nhận vào làm nhân viên starbuck.
New York Times best seller.
Câu chuyện rất thú vị xoay quanh tâng lớp thượng lưu ở NY, và tệ phân biệt chủng tộc. Văn hoá starbuck cũng khá hay ho, và cà Sumatra là đặc sản của Starbuck.
Tầm gần cuối 2020 mấy ae nghe dại mấy cụ khen Sumatra gẫy lưỡi mua mỗi người mấy ký Sumatra Mandheling bên KOK về chịu kg uống được vì chả khác gì robusta :(( ! Được cái xấu mã mà rang lại cực ít vỏ trấu! Hay là Sumatra fake nhỉ?:-?