[Funland] Hôm qua em bị CSGT bắt lỗi người ngồi ghế sau không thắt dây an toàn

ubisapro

Xe trâu
Nếu có nghị định quy định mức phạt đấy thì nó sẽ phạt.
Tôi chỉ nói lại lần cuối.
Luật công ước của Việt Nam quy định cái gì khác với công ước quốc tế thì theo công ước được chưa?
Giờ ví dụ đơn giản, theo luật thì khi chuyển hướng, chuyển làn thì phải xi nhan. Thế luật nó có quy định xi nhan lúc nào không?
Đúng là luật không quy định bật lúc nào, nhưng các ông cãi cùn vụ này đi. Ông bật xi nhan muộn nó sẽ khép ông vào hành vi gây nguy hiểm cho người khác đấy.
Đang nói luật thì cụ dùng từ tín hiệu cho e. Xi nhan gì ở đây. E thò tay qua cửa vẫy cũng đố a nào bắt được e. Ok?

Thế nào là muộn? Mời cụ chứng minh. E chỉ biết có tín hiệu trước khi chuyển hướng/ chuyển làn. Còn e đang chuyển mà vô tình tắt tín hiệu, e đố xxx lập BB luôn ;))

Matizcoi

Xe cút kít
Hôm 26/7, em từ Nghệ An ra HN, vừa vào trạm thu phí là bị vẫy vào.
Các chú ấy bảo xe e ko thắt dây an toàn, e cãi ngay vì e và phụ đều thắt dây.
Cuối cùng lại dính do cô e gái ở ghế sau ko đeo.
Mất 2 loét.
E nghĩ là các chú ấy vẫy bừa vào, ai dính là phải chịu.
Cụ nên vào những thớt như này để học hỏi tránh ko bị mất tiền cho lần sau :D

vừa đi vừa láii

Xe container
Nói như cụ, ông ngồi sau động đậy, hay nói chuyện sẽ gây mất tập trung cho lái xe => mất an toàn => phạt ;))
Riêng oto chở người đã nguy hiểm rồi. Phạt nhỉ ;))

Em ủng hộ lý luận của cụ chủ thớt

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ đừng đánh đồng với Thuế, HQ vì bản chất đã phải đi xin bọn nó thì nói con mèo là con chó cụ cũng phải gật. Ko thì uh tao ko hành lỗi này, tao hành lỗi khác. Có mà cả mớ, cụ ngồi đó mà giải thích.

Còn bản chất ko sai, chả phải nhờ cậy gì thì các chú cứ chứng minh đi. Cụ nào kêu phạt được thì show cái biên bản phạt ghi rõ phạt người đằng sau xem nào.
Có biên bản rồi, nhưng bị kiện nên lại lập cái khác :D

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Đang nói luật thì cụ dùng từ tín hiệu cho e. Xi nhan gì ở đây. E thò tay qua cửa vẫy cũng đố a nào bắt được e. Ok?

Thế nào là muộn? Mời cụ chứng minh. E chỉ biết có tín hiệu trước khi chuyển hướng/ chuyển làn. Còn e đang chuyển mà vô tình tắt tín hiệu, e đố xxx lập BB luôn ;))
Cụ ấy chuyển sang xi nhan cho nó loãng thôi, cái điều 7 mục 5 của công ước Cuốc tế về giao thông nó to đùng ra đấy, rõ ràng là thế nhưng cụ ấy lại lờ đi, thích dẫn đến luật công ước của VN cơ, rõ hài.

toimuondie

Xe container
Cụ ấy chuyển sang xi nhan cho nó loãng thôi, cái điều 7 mục 5 của công ước Cuốc tế về giao thông nó to đùng ra đấy, rõ ràng là thế nhưng cụ ấy lại lờ đi, thích dẫn đến luật công ước của VN cơ, rõ hài.
Ông không phân biệt được Công ước Quốc tế và luật Điều ước quốc tế của Việt Nam à?
Khoản 1 điều 6 của luật Điều ước quốc tế nó quy định là nghe theo Công ước Quốc tế rồi còn gì?
Điều 6. Điều ước quốc tế và quy định của pháp luật trong nước

1. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó, trừ Hiến pháp.

Havo

Xe Cứu Trợ
Khi ngồi trên tầng cao của toà nhà, người ta có thể nhìn thấy view toàn cảnh.
Ngồi ở tầng dưới, chỉ nhìn thấy những đống rác.
Với những người chỉ chăm chăm tầm chương trích cú, tìm cách lách luật, áp đặt những suy nghĩ cá nhân sai lệch của mình lên cộng đồng thì chẳng làm gì cho đời.
Ai cũng biết việc không đeo dây bảo hiểm có thể gây nguy hiểm cho người không đeo.
Một bộ luật đưa ra không thể bao quát hết được mọi trường hợp, nó cần thời gian để sửa đổi. Nhưng sửa đổi 1 bộ luật không đơn giản, nó có rất nhiều quy trình, rất tốn kém. Chính vì vậy các bộ luật hay có 1 điều khoản để vớt các trường hợp còn lại. Nó tương tự như Hợp đồng lao động khi liệt kê công việc của người lao động thì có thêm mấy chữ và các công việc khác do giám đốc giao.
Trong luật GTĐB 2008 có khoản 23 điều 8 để phát các hành vi có thể gây nguy hiểm cho người khác. Lái xe chở người không đeo dây bảo hiểm rõ ràng có thể gây nguy hiểm cho chính người đó nên hoàn toàn có thể áp dụng điều khoản này để phạt. Nghị định 46 và nghị định 100 đã quy định chi tiết cho mức phạt này rồi mà còn cãi được.
Chưa kể năm 2014, Việt Nam tham gia Công ước quốc tế 1968 về Giao thông đường bộ. Tại Khoản 5, Điều 7 của Công ước quốc tế quy định người điều khiển và hành khách trên phương tiện cơ giới có ghế ngồi trang bị dây an toàn thì bắt buộc phải thắt dây an toàn, trừ trường hợp ngoại lệ theo pháp luật nội địa.
Pháp luật Việt Nam không hề quy định là người ngồi sau không cần đeo dây an toàn nên không hề trái với công ước.
Ngày 09/4/2016, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam thông qua Luật Điều ước quốc tế (Luật số 108/2016/QH13) có hiệu lực thi hành từ 01/7/2016. Tại Khoản 1 Điều 6 của Luật Điều ước quốc tế quy định trường hợp văn bản quy phạm pháp luật và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác nhau (lưu ý là khác nhau chứ không phải là trái) về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó, trừ Hiến pháp.
Tóm lại, CSGT có đầy đủ căn cứ để phạt lái xe và người ngồi sau về hành vi không thắt dây an toàn. Ông nào cứ gân cổ cãi là cãi cùn.
Đúng là trong nhiều trường hợp cùn, công an họ cũng bỏ qua vì họ không thèm chấp với thằng ngu, ngu thì chết đi, thế là nghĩ mình giỏi, hiểu biết. Hôm nào gặp đội công an rắn cái là thành tội chống người thi hành công vụ ngay.
Theo khoản 23 điều 8 thì phạt ông ngồi sau ko chịu đeo dây BH, sao phạt đc lái xe. Ô lái xe tập trung lái xe là đúng khoản 23, chứ tí tí lại ngó xuống canh ô ngồi sau bắt nó đeo dây thì còn gì là an toàn :))
Em thì vẫn nhắc nhở tất cả mọi người lên xe là đeo dây BH. Nhưng phạt thì phải phạt đúng người đúng tội :D

ubisapro

Xe trâu
Ông không phân biệt được Công ước Quốc tế và luật Điều ước quốc tế của Việt Nam à?
Khoản 1 điều 6 của luật Điều ước quốc tế nó quy định là nghe theo Công ước Quốc tế rồi còn gì?

1. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó, trừ Hiến pháp.
Ok man. Luật điều ước 2016. Món này trước đây chính e là người dẫn ra.

Tuy nhiên trong công ước lại có câu ngoại trừ PL nội địa quy định. E vẫn theo Công ước Viên, Công ước Viên dẫn e về luật nhà e. Có gì sai ko ợ?

Ngay cái nghị định cụ nói, các căn cứ ban đầu để làm ra cái NĐ có công ước Viên ko ợ? Căn cứ vào luật GTĐB 2008. Ok man, luật ko có thì căn cứ cái gì?;))

E là thằng chuyên làm văn bản ngày xưa đây. Nếu thẳng tưng và thằng nhỏ hơn e mà làm cái văn bản này, e gạch ngay từ đầu vì xây dựng ko theo các căn cứ trích dẫn. Nhưng các ảnh to quá nên e ko gạch được =))

lttvtvn

Xe container

Ơ hay, sao cụ vẫn mắng người khác mà không nhìn lại mình vậy. Luật công ước bảo cái gì luật nội địa khác thì áp dụng công ước Cuốc tế về lĩnh vực mà VN tham gia, Okie. Giờ xem sang công ước giao thông, Công ước nó lại tôn trọng luật nội địa vậy thì áp dụng luật nội địa., Okie. Cụ đọc công ước về giao thông chưa? Chưa đọc thì tìm đọc xong rồi chém gió cũmg chưa muộn mà,

Cái luật công ước như cái đầu voi, công ước giao thông như cái đuôi voi, cụ sờ đầu voi rồi phán như thầy bói xong lại mắng người khác. Cho đến hôm nay em khẳng định cụ chưa đọc điều 7 công ước giao thông nhưng vẫn chém như nhà thông thái.

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container
Theo khoản 23 điều 8 thì phạt ông ngồi sau ko chịu đeo dây BH, sao phạt đc lái xe. Ô lái xe tập trung lái xe là đúng khoản 23, chứ tí tí lại ngó xuống canh ô ngồi sau bắt nó đeo dây thì còn gì là an toàn :))
Em thì vẫn nhắc nhở tất cả mọi người lên xe là đeo dây BH. Nhưng phạt thì phải phạt đúng người đúng tội :D
Em nghĩ ngược với cụ.
Nếu căn cứ theo khoản 23 điều 8 thì phạt được lái xe nhưng khó phạt được người ngồi sau.
Người lái xe chở người không đeo dây an toàn là có thể gây nguy hiểm cho người đó.
Nhưng người ngồi sau không đeo dây thì gây nguy hiểm cho ai?
Công an hiện nay hầu như không phạt được lỗi này vì họ khó chứng minh được lỗi thôi chứ không phải họ sợ mấy ông cãi cùn đâu cụ ạ.

toimuondie

Xe container
Ơ hay, sao cụ vẫn mắng người khác mà không nhìn lại mình vậy. Luật công ước bảo cái gì luật nội địa khác thì áp dụng công ước Cuốc tế về lĩnh vực mà VN tham gia, Okie. Giờ xem sang công ước giao thông, Công ước nó lại tôn trọng luật nội địa vậy thì áp dụng luật nội địa., Okie. Cụ đọc công ước về giao thông chưa? Chưa đọc thì tìm đọc xong rồi chém gió cũmg chưa muộn mà,
Tôi giải thích rồi mà ông không đọc à?
Công ước Quốc tế ghi trừ trường hợp ngoại lệ theo luật nội địa.
Nếu luật nội địa nó ghi rõ ngồi sau không cần đeo dây, ok, đồng ý cho ngoại lệ.
Nhưng luật Việt Nam không có điều này.
Luật Việt Nam xây dựng năm 2008, trong khi đó Việt Nam chỉ tham gia công ước vào năm 2014.
Vì vậy đã có luật Điều ước quốc tế quy định là nghe theo Công ước rồi.
Tôi thấy luật cẩn thận như vậy rồi mà ông còn cãi được thì giờ ai nói gì ông chẳng cãi.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này em thấy khiên cưỡng quá, cứ như vậy thì ko bao giờ cần sửa luật, ban hành Nghị định mới là xong
Theo em nghị định diễn giải, giải thích chi tiết các điều luật chứ ko thể sáng tác ra ngoài khuôn khổ lật được.

Havo

Xe Cứu Trợ
Em nghĩ ngược với cụ.
Nếu căn cứ theo khoản 23 điều 8 thì phạt được lái xe nhưng khó phạt được người ngồi sau.
Người lái xe chở người không đeo dây an toàn là có thể gây nguy hiểm cho người đó.
Nhưng người ngồi sau không đeo dây thì gây nguy hiểm cho ai?
Công an hiện nay hầu như không phạt được lỗi này vì họ khó chứng minh được lỗi thôi chứ không phải họ sợ mấy ông cãi cùn đâu cụ ạ.
Người ngồi sau ko đeo dây BH là tự gây nguy hiểm cho chính mình và người ngồi bên cạnh.
Em ủng hộ phạt, nhưng phải phạt đúng :D
Mà e nhớ là có quy định: người ngồi sau ko đeo thì người ngồi sau bị phạt, với mức =1/2 so với lái xe nếu lái xe ko đeo dây BH. Để e tìm lại xem.
Đây ạ:
Tại khoản 5, Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.
Như vậy khoản 23 điều 8 luật đường bộ chỉ áp dụng được cho khoản 5 điều 11 nghị định 100 nói trên, ko áp dụng vào để phạt lái xe được, trừ khi ô lái xe chở theo trẻ con ko thắt dây an toàn cho trẻ và trên xe ko còn người lớn nào khác.

Chỉnh sửa cuối:

lttvtvn

Xe container
Tôi giải thích rồi mà ông không đọc à?
Công ước Quốc tế ghi trừ trường hợp ngoại lệ theo luật nội địa.
Nếu luật nội địa nó ghi rõ ngồi sau không cần đeo dây, ok, đồng ý cho ngoại lệ.
Nhưng luật Việt Nam không có điều này.
Luật Việt Nam xây dựng năm 2008, trong khi đó Việt Nam chỉ tham gia công ước vào năm 2014.
Vì vậy đã có luật Điều ước quốc tế quy định là nghe theo Công ước rồi.
Tôi thấy luật cẩn thận như vậy rồi mà ông còn cãi được thì giờ ai nói gì ông chẳng cãi.
Ôi, suy diễn tuyệt cmn vời. Luật công ước, Công ước giao thông và luật giao thông nó là 3 văn bản độc lập, cái thời hạn bạn hành nó không quyết định gì mà là nội dụng nhé. Cùn vừa thôi.

Huyalibaba

Xe buýt
Người nhà cụ khôn đấy, thằng đấm thằng xoa nên xxx nó mới cho đi, còn nếu 1 mình cụ làm căng thì cụ ăn phạt chắc

Matizcoi

Xe cút kít
Người ngồi sau ko đeo dây BH là tự gây nguy hiểm cho chính mình.
Em ủng hộ phạt, nhưng phải phạt đúng :D
Mà e nhớ là có quy định: người ngồi sau ko đeo thì người ngồi sau bị phạt, với mức =1/2 so với lái xe nếu lái xe ko đeo dây BH. Để e tìm lại xem.
Phạt ông lái 900K tội để cho người ngồi sau ko cài dây an toàn khi xe di chuyển, phạt 400K chính bản thân ông ngồi sau nếu ko cài dây, các anh cam lộ hay (cố tình hay hữu í ko rõ) nhầm lẫn đoạn này, cứ đè ông có tóc (lái xe) ra túm để phạt, và đồng giá (900K) :D

Havo

Xe Cứu Trợ
Phạt ông lái 900K tội để cho người ngồi sau ko cài dây an toàn khi xe di chuyển, phạt 400K chính bản thân ông ngồi sau nếu ko cài dây, các anh cam lộ hay (cố tình hay hữu í ko rõ) nhầm lẫn đoạn này, cứ đè ông có tóc (lái xe) ra túm để phạt, và đồng giá (900K) :D
E ủng hộ phạt ô ngồi sau 400k. Còn phạt ô lái xe (trong khi ô lxe đã thắt dây an toàn đầy đủ) là sai luật :D

Duc Sang

Xe container
Luật trái Hiến pháp công dân có quyền từ chối thực hiện luật, nghị định trái luật công dân có quyền từ chối thực hiện nghị định....
Như vậy để cơ quan, công chức không thể lạm quyền.

edc

Xe lăn
Thế nào là ngoại lệ theo luật nội địa?
Luật nội địa quy định là không phải đeo à?
Thế Khoản 1 Điều 6 của Luật Điều ước quốc tế quy định như nào?
Túm lại. Em dân đen, chả hiểu gì luật lệ. Em hỏi ngu phát. :D
Em sống và làm việc ở VN thì sử dụng Luật Giao thông Đường bộ của VN hay theo Công ước Quốc tế? :D
Em mua bộ cảnh báo va trạm Mobile Eye này. theo "Công ước Viên về Báo hiệu và Tín hiệu Giao thông Đường bộ" ở bển Biển báo Khu Đông Dân cư nó đọc ngon.

Nhưng khi về VN. Nó gặp cái biển này, không theo CÔng ước nào cả. Nó chả hiểu cái biển đó là biển gì. Toàn đọc bú láo :D

Giờ sống và làm việc ở VN. Em theo Luật pháp VN hay Công ước gì đó?
Cụ đọc điều 7 khoản 5 của công ước đi, tôi trích rành rành trên kia kìa, sao cụ vẫn cố làm gì.
Em không hiểu :D

Chỉnh sửa cuối: