[Funland] Hôm qua em bị CSGT bắt lỗi người ngồi ghế sau không thắt dây an toàn

edc

Xe lăn
Vấn đề này cãi nhau bao lâu rồi còn gì, có cụ gì đó viện dẫn Luật công ước quốc tế theo đó nếu Luật VN có khác biệt công ước quốc tế thì theo công ước (trừ hiến pháp)

trong công ước về giao thông đường bộ VN tham gia thì ng ngồi trên xe phải thắt dây tại vị trí có dây (k phân biệt trước sau)
Công ước Quốc tế nó không phải là Luật. Nó là những thoả thuận do một nhóm nước, cùng thoả thuận và cùng cam kết thực hiện theo nguyên trong các nước thành viên.
Không phải là Luật, thì không bắt buộc :D
Có vô số thứ Luật giao thông đường bộ VN đâu có theo :))

Chỉnh sửa cuối:

atti_vn

Xì hơi lốp
Bọn trong Ban Biên tập này ăn hại, viết tưng kia chữ nhưng trong đầu chúng toàn đậu phụ, không có tư duy logic. Bọn 9 điểm 3 môn cố tình viết linh tinh làm người đọc có muốn cũng chẳng hiểu nổi.

Đáng ra thì Luật điều ước nói: Luật nội địa khác công ước thì áp dụng theo công ước

Công ước bảo: Chúng tôi qui định thế này nhưng chúng tôi tôn trọng Luật nội địa về vấn đề này nếu qui định khác đi cũng không sao.

Tức là: Những gì qui định trong luật (về vấn đề dây an toàn) cứ thế mà làm đừng quan tâm đến Công ước

Vậy nên mấy cụ mang Công ước ra dọa ma làm cãi nhau nãy giờ! Cơ mà đang rảnh, không sao!
Em cũng hiểu thế Luật Quốc tế theo Luật VN rồi, nhưng nhiều ông đọc theo đinh hướng này cãi kinh lắm nên em đưa lên đây để các cụ bàn tiếp.

atti_vn

Xì hơi lốp
Công ước Quốc tế nó không phải là Luật. Nó là những thoả thuận do một nhóm nước, cùng thoả thuận và cùng cam kết thực hiện theo nguyên trong các nước thành viên.
Vậy thì ông kia lập lờ giữa Luật và Công ước hả cụ. :P

Matizcoi

Xe cút kít
Vấn đề này cãi nhau bao lâu rồi còn gì, có cụ gì đó viện dẫn Luật công ước quốc tế theo đó nếu Luật VN có khác biệt công ước quốc tế thì theo công ước (trừ hiến pháp)

trong công ước về giao thông đường bộ VN tham gia thì ng ngồi trên xe phải thắt dây tại vị trí có dây (k phân biệt trước sau)
Cụ dẫn thiếu phần Công ước nó tôn trọng Luật của bản địa nhé hehe, Công ước nó bảo nếu chúng mày có luật khác thì cứ xài luật của chúng mày cũng được :D
Giờ đang cao trào của cài dây an toàn nên nhiều cụ kêu thế thôi, vài bữa lại đổi món ngay ấy mà.
Quê em ô tô trừ khi vượt đèn đỏ, đi sai làn brt, còn lại toàn vợt xe máy, vừa nhanh, vừa gọn, lấy số lượng đè bẹp chất lượng :))

Matizcoi

Xe cút kít
;)) Đề nghị các cụ chỉ tranh luận trên phương diện PL thôi nhé. Gạt qua vụ nên thắt dây hay ko vì ai cũng biết là nên, vì sự an toàn.
Mà đã tranh luận trên phương diện PL thì cũng đề nghị 1 số cụ ko bẻ lái sang vđề ý thức, an toàn này nọ....
Có mấy cụ đang rất gay gắt với nhau :)) ~> Em đề nghị các cụ set kèo kiểm chứng thực tiễn xem CSGT có dám lập BB "Ko thắt dây an toàn hàng ghế sau" theo NĐ100 hay không khi biết sẽ có khiếu nại. Đến thời điểm hiện tại, em khẳng định ko ông CSGT nào dám lập lỗi "Ko thắt dây HÀNG GHẾ SAU". Và nếu có dám lập BB thì cũng chỉ dám lập "Ko thắt dây an toàn" để lập lờ giữa ghế trước và ghế sau.
Nhân đây cũng khuyên các cụ là nên thắt dây các hàng ghế để đảm bảo an toàn cho mọi người.
Em cũng phát biểu ở trên zồi, đây là thớt về việc ko cài dây an toàn là bị phạt chứ ko phải thớt tuyên huấn về vấn đề cài dây an toàn để đảm bảo an toàn cho người ngồi trên xe khi xe di chuyển mà :P

playstation_vn

Xe tải
1. NĐ 100 qui định mức phạt đối với người ngồi sau không thắt dây an toàn.
2. Luật GTĐB 2008 qui định: Người lái xe và người ngồi hàng ghế trước trong xe phải thắt dây an toàn.
3. Luật xử lý VPHC 2012 qui định xử phạt hành chính phải căn cứ vào đối tượng vi phạm. Vậy phạt lái xe khi mà hành khách không thắt dây an toàn là trái với luật.
4. Công ước Viên 1968: "trừ trường hợp ngoại lệ theo pháp luật nội địa", vậy nên phải theo luật GTĐB của VN khi ở lãnh thổ VN.
5. Luật điều ước quốc tế ghi rõ: "áp dụng trực tiếp toàn bộ hoặc một phần điều ước quốc tế". Vậy nên hiện tại VN mới chỉ áp dụng "một phần".
DO ĐÓ, CHẢ PHẠT ĐƯỢC NGƯỜI NGỒI SAU KHÔNG THẮT DÂY AN TOÀN nhé.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Về mặt lý thuyết:
Công ước quy định bắt buộc việc A + việc B. Lại còn nói ai thích quy định khác thì không ép buộc.
Luật VN quy định bắt buộc việc A, không nói gì đến việc B
Luật khác VN lại quy định nếu luật VN khác công ước thì làm theo công ước.
Như thế việc B có bắt buộc phải làm không?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Luật nó có câu trùm full luôn là các hành vi vi phạm, gây mất an toàn... nên nghị định thích gì cứ giải thích

Matizcoi

Xe cút kít
Luật nó có câu trùm full luôn là các hành vi vi phạm, gây mất an toàn... nên nghị định thích gì cứ giải thích
Câu đó có ít nhất 2 cụ trích dẫn rồi cụ :D
Nhưng để phạt phải có căn cứ dfiều khoản nào của luật đàng hoàng chứ ai lại căn cứ đúng nhõi cái câu trùm full đó để phạt hở cụ ;))

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Câu đó có ít nhất 2 cụ trích dẫn rồi cụ :D
Nhưng để phạt phải có căn cứ dfiều khoản nào của luật đàng hoàng chứ ai lại căn cứ đúng nhõi cái câu trùm full đó để phạt hở cụ ;))
Bọn em làm bank toàn căn cứ nghị định thôi. Cụ ko rõ chứ Luật ko thể quy định cụ thể từng hành vi được vì đủ biến tướng. Nghị định còn ko theo kịp để xử lý. Cụ thử tìm xem có luật nào nói rải đinh phạm luật ko? Cụ tìm thử xem. Nếu đưa vào luật sẽ có thằng rải mảnh sắt.

Matizcoi

Xe cút kít
Bọn em làm bank toàn căn cứ nghị định thôi. Cụ ko rõ chứ Luật ko thể quy định cụ thể từng hành vi được vì đủ biến tướng. Nghị định còn ko theo kịp để xử lý. Cụ thử tìm xem có luật nào nói rải đinh phạm luật ko? Cụ tìm thử xem. Nếu đưa vào luật sẽ có thằng rải mảnh sắt.
Mỗi lĩnh vực mỗi khác cụ ơi, Nghị định 100 về gtđb nó có ghi căn cứ đấy cụ, cụ khi thi bằng lái xe nó bắt cụ học luật mà (sau này thêm cả Nghị định thì phải)

3077

Xe container
Nó có Luật công ước quốc tế của Việt Nam ban hành cụ ạ

Những cái mình chưa cụ thể phạt thì k phạt, nhưng nếu có thì cũng k phải trái luật

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Thôi sau rút kinh nghiệm lần sau thắt dây an toàn vào, cũng là vì an toàn người nhà mình luôn cụ.

3077

Xe container
Cụ dẫn thiếu phần Công ước nó tôn trọng Luật của bản địa nhé hehe, Công ước nó bảo nếu chúng mày có luật khác thì cứ xài luật của chúng mày cũng được :D
Giờ đang cao trào của cài dây an toàn nên nhiều cụ kêu thế thôi, vài bữa lại đổi món ngay ấy mà.
Quê em ô tô trừ khi vượt đèn đỏ, đi sai làn brt, còn lại toàn vợt xe máy, vừa nhanh, vừa gọn, lấy số lượng đè bẹp chất lượng :))
Cụ phải đọc Luật côgn ước quốc tế của Việt Nam ban hành xem nó ghi ntn, cái này và !uật gtđb ngang nhau

banmotnucuoi

Xe lăn
Giờ cụ mới bị em bị từ 30/4 rồi. Cãi nhau tý xong quay sang tình cảm vì mình biết là mình thua. Nghị định căn cứ luật và làm rõ thêm một số điều của luật

edc

Xe lăn
Nó có Luật công ước quốc tế của Việt Nam ban hành cụ ạ

Những cái mình chưa cụ thể phạt thì k phạt, nhưng nếu có thì cũng k phải trái luật
Cụ cho em và các cụ xem Luật công ước QT Việt Nam bán hành được không.?? Em chỉ thấy có Công ước Viên.
Công ước Viên thì không phải là Luât. Nó là quy ước các thành viên tham gia. Còn việc Thực hiện thế nào, là do Luật pháp nước sở tại.

3077

Xe container
Cụ cho em và các cụ xem Luật công ước QT được không.?? Em chỉ thấy có Công ước Viên.
Công ước Viên thì không phải là Luât. Nó là quy ước các thành viên tham gia. Còn việc Thực hiện thế nào, là do Luật pháp nước sở tại.
Cụ số 129 post đầy đủ rồi đó