[Funland] Hôm qua em bị CSGT bắt lỗi người ngồi ghế sau không thắt dây an toàn

Matizcoi

Xe cút kít
Xe xịn cỡ Volvo XC-90 nó sáng đèn mọi vị trí seatbell trên tablo, đeo hay không đeo nó biết nhưng chỉ kêu khi hai thằng ngồi trước không cài thôi, bọn ngồi sau không cài, nó chớp Cảnh báo mấy phút rồi thôi.
Xe còi của em cũng báo đủ vị trí, nhưng ko cài 2 dây trước nó kêu chuông cho tới khi cài mới thôi, mấy ghế sau nháy tí tẹo xong dừng :D

3077

Xe container
Công ước nó lại bảo nếu địa phương có nhu cầu khác thì cứ xài ko phải coắn, mà chúng ta cũng lớn tiếng bảo áp dụng một phần thôi còn giữ bản sắc chứ :D
Luật của việt nam gồm cả Luật và Nghị định, Luật công ước của VN cũng qui định là Quốc hội, chủ tịch nước, thủ tướng có quyền áp dụng 1 phần

Luật giao thông đường bộ do QH ban hành qui định thắt 2 ghế sau
Nghị định 100 do Thủ tướng ban hành qui định thêm ghế sau

Quan điểm của em cả 2 đều là luật địa phương ban hành, phù hợp công ước và k trái gì nhau. Sao các cụ nghĩ mỗi luật do quốc hội ban hành mới là luật cần theo (trong trường hợp cụ thể này)

Red2010

Xe điện
Đọc thớt em thấy có cụ ubisapro và cụ lttvtvn kiến thức luật uyên thâm phết, mở mang được bao nhiêu. Phe tiếp thị sữa cãi cùn chán quá, cãi lý thua lại mang cái giọng điệu tuyên truyền đeo dây là tốt để đánh lạc hướng. Thay hết nick này đến nick khác vào vẫn chả có cửa gì sáng cả. Nuôi thế tốn cơm thật :D
Em còn chán chả buồn cmt gì, cứ đọc rồi cười thôi ;)). Lại được thêm mấy ông vào sau nhanh tay, kể mà lội cmt có khi lại đi ra.
Lúc chiều em có cmt góp ý các thánh khi tranh luận rồi. Thích thì bế nhau ra mà set kèo ;))

Gentleness

Xe tải
Luật của việt nam gồm cả Luật và Nghị định, Luật công ước của VN cũng qui định là Quốc hội, chủ tịch nước, thủ tướng có quyền áp dụng 1 phần

Quan điểm của em cả 2 đều là luật địa phương ban hành, phù hợp công ước và k trái gì nhau. Sao các cụ nghĩ mỗi luật do quốc hội ban hành mới là luật cần theo (trong trường hợp cụ thể này)
Thế giải tán QH à cụ? Cần mỗi ông Thủ ra luật thôi. :D

Matizcoi

Xe cút kít
Em còn chán chả buồn cmt gì, cứ đọc rồi cười thôi ;)). Lại được thêm mấy ông vào sau nhanh tay, kể mà lội cmt có khi lại đi ra.
Lúc chiều em có cmt góp ý các thánh khi tranh luận rồi. Thích thì bế nhau ra mà set kèo ;))
Kèo xong lại í kiến là csgt họ chẳng thèm lọ chai mất thời gian thôi, phí cả công :D

Matizcoi

Xe cút kít

Ngay câu đầu tiên của cụ đã thể hiện sự hiểu biết của cụ rồi, em nghĩ cụ nên dừng ở đây thôi ;))

Red2010

Xe điện
Kèo xong lại í kiến là csgt họ chẳng thèm lọ chai mất thời gian thôi, phí cả công :D
Dắt nhau vác cái ĐT ra quay clip phỏng vấn tổ CSGT nào cũng được. Giống như hồi trước có ông đang lái xe thấy CSGT dừng lại quay clip thắc mắc về vđề này và được trả lời luôn đấy. Đại khái "Đang có sự mâu thuẫn giữa Luật và NĐ nên ko đủ căn cứ để xử phạt".

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

Về câu chữ nghị định không phải là luật nhưng nằm trong hệ thống văn bản Pháp luật của nước ta và ai cũng bắt buộc phải theo chứ sao lại không theo. Vấn đề là nghị định thì dưới luật có nghĩa là nếu có gì trái với luật thì dùng luật chứ không dùng nghị định. Việc các văn bản xung đột về nội dung không hiếm mặc dù qua nhiều tầng lớp kiểm tra.

Công ước trong trường hợp này để chữa cháy mà không có nước do công ước bảo theo luật là được. Vậy nên quên công ước đi cho khỏi loạn chiêu.

Chỉnh sửa cuối:

trunghd_08

Xe tải
Em ko quan tâm đến luật, em quan tâm đến an toàn của em và mọi người. Cho nên lên xe em lái mà ko thắt dây an toàn đủ cả xe thì em sẽ ko di chuyển. Hoặc là thắt, hoặc là xuống xe, miễn thắc mắc.
Bạn con nhà em bị tai nạn ra đi vì ngồi sau ko thắt dây trong khi 2 đứa ngồi trước ko sao dù bị đâm trực diện.

legend7seas

Xe tải
Không nói việc có vi phạm luật hay nghị định hay không, nhưng đi cao tốc, quốc lộ thì ngồi đâu cũng nên thắt đai an toàn. Vụ xe khách lật lề đường ở Quảng Bình sẽ không chết tận 15 người nếu mọi người cài dây an toàn.

Dung9ls

Xe tải
Nghi định đây...cháu thấy hợp lý và ngồi trên xe nên thắt dây, an toàn cho mình mà.

Nghị định 100/2919 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt thay thế Nghị định 46/2016 tăng nặng mức xử phạt đối với một trong những lỗi phổ biến, thường gặp là không thắt dây an toàn.

Theo đó, sẽ phạt tiền từ 800.000 - 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường. Nếu chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy cũng bị phạt với mức phạt trên. Đối với hành vi này, Nghị định 46 trước đây chỉ xử phạt 100.000 - 200.000 đồng.
Cụ chủ đang hỏi, vi phạm điều nào trong luật GTĐB cơ mà? còn đấy là nghị định về quy định mức phạt...cụ phải vi phạm vào điều nào, khoản nào? Thì mới căn cứ vào đó để thực hiện cái nghị định kia chứ....

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ chủ đang hỏi, vi phạm điều nào trong luật GTĐB cơ mà? còn đấy là nghị định về quy định mức phạt...cụ phải vi phạm vào điều nào, khoản nào? Thì mới căn cứ vào đó để thực hiện cái nghị định kia chứ....
Lại lôi công ước vào cho mà xem, xong đọc hết công ước lại bảo nếu bản địa mà có luật riêng thì cứ luật bản địa mà xài ;))

edc

Xe lăn
Dắt nhau vác cái ĐT ra quay clip phỏng vấn tổ CSGT nào cũng được. Giống như hồi trước có ông đang lái xe thấy CSGT dừng lại quay clip thắc mắc về vđề này và được trả lời luôn đấy. Đại khái "Đang có sự mâu thuẫn giữa Luật và NĐ nên ko đủ căn cứ để xử phạt".
Sáng cuối tuần ra chỗ thu giá. Có thực hành luôn. Chả cần phải phỏng vấn đâu cụ. Giờ các anh ấy, chốt suốt chỗ thu giá, nhiều cụ bị lắm :D

Golden_Coin

Xe tải
Hôm rồi em đi Navara trên đường 18 chở 3 người hàng ghế sau nhưng chỉ có 02 dây an toàn. CSGT cũng dừng nhưng không sao.