[Funland] Hôm nay là Hoàng Cont, mai có thể là chúng ta!

Xedap4banh2

Xe tăng
Cháu nghĩ như này, các cụ đừng mắng nhé, chả biết a Hoàng sai đúng như nào, nhưng cái ông lùi kia phải đền bù cả thiệt hại cho a H nữa , vì ít nhất là tại ông ý mà ô H mới lâm vào tù tội, còn sao vào tù lại coi như 1 vụ khác, sai phải tù

datalink

Xe tải
Khái niệm bằng chỉ có giá trị trong toán học thôi.
Chính vì không xác định được giá trị bằng nên khi phạt quá tốc độ người ta tính từ vượt quá 5km/h trở lên.
Vụ nồng độ cồn trên 0 bị phạt chả gây xôn xao dư luận một thời gia đó thôi.
Nếu xe giảm tốc dưới tốc độ tối thiểu có bị phạt không?
Lần đầu tiên trong cuộc đời e thấy có người xác định 1 cách máy móc "bằng tốc độ tối đa cho phép" cụ ạ. Đúng kiểu các tòa cãi cùn để biện minh cho sự gượng ép của mình.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Lần đầu tiên trong cuộc đời e thấy có người xác định 1 cách máy móc "bằng tốc độ tối đa cho phép" cụ ạ. Đúng kiểu các tòa cãi cùn để biện minh cho sự gượng ép của mình.
Bác có thể viện dẫn văn bản quy phạm pháp luật nào?, quy định rằng người điều khiển phương tiện giao thông, trong mọi tình huống, không được phép đi = tốc độ tối đa cho phép?

Chỉnh sửa cuối:

datalink

Xe tải
1. Tại vì trong suy nghĩ của bác chỉ có hai khái niệm: "đi thấp hơn tốc độ tối đa cho phép" và "đi quá tốc độ cho phép".
2. Cho nên bác đọc văn bản quy phạm pháp luật sẽ không hiểu, và suy diễn là: nếu không đi thấp hơn tốc độ tối đa cho phép, thì chỉ có thể là đi quá tốc độ cho phép.
3. Nếu bác có thêm suy nghĩ: đi bằng tốc độ cho phép, bác sẽ thấy văn bản quy phạm pháp luật là đúng
Trích: người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ phải giảm tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép (có thể dừng lại một cách an toàn) trong các trường hợp sau.
....
Vậy bạn cho hỏi tôi đi bằng tốc độ tối đa là 80, khi gặp tình huống, tôi giảm xuống 79, nghĩa là kể cả có va chạm tôi cũng ko sai, vì tôi đã "giảm tốc độ thấp hơn tối đa" rồi mà. ?
Tiếp đến, tôi ko hiểu bạn giữ tốc độ 80 kiểu gì, tôi lái thì cái kim nó dao động liên tục. Bảo tôi đi chính xác một con số, tôi chịu. Cho nên tâm lý tuân thủ pháp luật là luôn đi từ dưới vạch 80 trở xuống, vì dẫm lên 80 kiểu gì cũng lên 81. Còn bạn làm được, tôi kính bạn 3 chén. Quá giỏi

datalink

Xe tải
Bác có thể viện dẫn văn bản quy phạm pháp luật nào?, quy định rằng người điều khiển phương tiện giao thông, trong mọi tình huống, không được phép đi = tốc độ tối đa cho phép?
Đã gọi là tốc độ tối đa, nghĩa là được tối đa chạm vào con số đấy. Nếu hiểu theo cách của bạn, có nghĩa là giảm từ 80 xuống 79, và đâm vài con súc vật, vẫn là đã đảm bảo pháp luật :)) :))
Trong khi cái cần quy định là, Có được phép giảm thấp hơn tốc độ tối thiểu hay ko, thì lại bỏ ngỏ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Trích: người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ phải giảm tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép (có thể dừng lại một cách an toàn) trong các trường hợp sau.
....
Vậy bạn cho hỏi tôi đi bằng tốc độ tối đa là 80, khi gặp tình huống, tôi giảm xuống 79, nghĩa là kể cả có va chạm tôi cũng ko sai, vì tôi đã "giảm tốc độ thấp hơn tối đa" rồi mà. ?
Tiếp đến, tôi ko hiểu bạn giữ tốc độ 80 kiểu gì, tôi lái thì cái kim nó dao động liên tục. Bảo tôi đi chính xác một con số, tôi chịu. Cho nên tâm lý tuân thủ pháp luật là luôn đi từ dưới vạch 80 trở xuống, vì dẫm lên 80 kiểu gì cũng lên 81. Còn bạn làm được, tôi kính bạn 3 chén. Quá giỏi
Bác cắt mất cái đoạn sau: (có thể dừng lại một cách an toàn).
Bác cứ suy diễn văn bản quy phạm pháp luật bằng cách cắt từng mẩu thế này thì chết bác ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đã gọi là tốc độ tối đa, nghĩa là được tối đa chạm vào con số đấy. Nếu hiểu theo cách của bạn, có nghĩa là giảm từ 80 xuống 79, là đã đảm bảo pháp luật :)) :))
Khổ lắm, bác toàn quên đoạn trong ngoặc (có thể dừng lại một cách an toàn).
Nói theo toán học là bác phải điều chỉnh tốc độ trong khoảng: 80 > tốc độ của bác = 0
Thông tư 91/2015/TT-BGTVT cho phép bác tự quyết định tốc độ trong khoảng 0 ~ 79,99999 km/h và thời gian giảm tốc độ do bác tự quyết định.
Bác lại hiểu máy móc là giảm xuống 79 km/h, chết thật.

datalink

Xe tải
Đúng rồi bác, Thông tư 31/2019 quy định lại điều 5 này rồi, viết có nghĩa hơn nhiều

Điều 5. Các trường hợp phải giảm tốc độ

Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ phải giảm tốc độ để có thể dừng lại một cách an toàn trong các trường hợp sau:
Ui sửa rồi hả cụ, em ko biết. Nếu thế này thì đúng là họ đã nhận ra sai sót của mình rồi. Thế thôi chắc ko cần tranh cãi nữa cụ nhỉ.
Cụ tranh luận về luật mà không chịu đọc luật.

Trường hợp giảm tốc để tránh tai nạn như cụ viện dẫn đã vi phạm dòng chữ bôi đậm trên, nên xe không bị vi phạm luật khi chạy dưới tốc độ tối thiểu cho phép.
Thế thì lại càng ko nên để dòng chữ "phải giảm tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép", bởi vì thấp hơn tốc độ tối đa cho phép là điều đương nhiên, do tốc độ tối đa đã được quy định tại ĐIỀU TỐC ĐỘ TỐI ĐA

datalink

Xe tải
Bác cắt mất cái đoạn sau: (có thể dừng lại một cách an toàn).
Bác cứ suy diễn văn bản quy phạm pháp luật bằng cách cắt từng mẩu thế này thì chết bác ạ.
CÓ THỂ dừng lại, chứ ai bắt dừng lại. Dòng này sinh ra trong trong hợp người phanh CHỌN cách dừng, nhưng dừng PHẢI đảm bảo an toàn. Tôi được chọn cách: "chỉ giảm tốc, ko dừng xe" nhé :) :))

datalink

Xe tải
Khổ lắm, bác toàn quên đoạn trong ngoặc (có thể dừng lại một cách an toàn).
Nói theo toán học là bác phải điều chỉnh tốc độ trong khoảng: 80 > tốc độ của bác = 0
Thông tư 91/2015/TT-BGTVT cho phép bác tự quyết định tốc độ trong khoảng 0 ~ 79,99999 km/h và thời gian giảm tốc độ do bác tự quyết định.
Bác lại hiểu máy móc là giảm xuống 79 km/h, chết thật.
Vậy anh Hoàng vô tội, vì anh ấy đã giảm tốc từ rất cao, xuống 62 rồi. Anh ý có giảm mà

cuhaifus

Xe container
Sáng thấy các bạn ấy lai chim cổng tòa vì ko được vào, em định chạy xuống hóng nhưng thấy ko được vào nên thôi

datalink

Xe tải
Trích hộ đoạn đầu đây, tìm mà đọc đoạn sau để biết khi nào cần phải áp dụng :))

Điều 5. Các trường hợp phải giảm tốc độ
Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ phải giảm tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép (có thể dừng lại một cách an toàn) trong các trường hợp sau:
Chỗ in đậm có nghĩa là "CÓ THỂ dừng nếu muốn, nhưng phải ĐẢM BẢO AN TOÀN KHI DỪNG" (bởi vì thông thường, dừng xe giữa đường là sai). Chứ không hề có nghĩa như cụ đang nghĩ. Với nghĩa đó, câu cú phải là "yêu cầu giảm đến mức dừng xe nếu CẦN THIẾT",

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ui sửa rồi hả cụ, em ko biết. Nếu thế này thì đúng là họ đã nhận ra sai sót của mình rồi. Thế thôi chắc ko cần tranh cãi nữa cụ nhỉ.
1. Không phải là nhận ra sai sót, mà là Thông tư 91/2015/TT-BGTVT căn cứ vào Quy chuẩn 41:2012/BGTVT, trong cái Quy chuẩn 41:2012 chưa có quy định về tốc độ tối thiểu.
2. Còn Thông tư 31/2019/TT-BGTVT căn cứ vào Quy chuẩn 41:2019/BGTVT, trong cái Quy chuẩn 41:2019 đã có quy định về tốc độ tối thiểu.

3.48. Tốc độ tối thiểu cho phép là tốc độ nhỏ nhất trên một tuyến đường, đoạn đường hoặc làn đường được cấp có thẩm quyền quy định. Người điều khiển phương tiện không được phép vận hành xe ở tốc độ nhỏ hơn khi có điều kiện giao thông đảm bảo an toàn cho phép xe chạy với tốc độ cao hơn (điều 3, khoản 3.48, Quy chuẩn 41:2019/BGTVT).

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vậy anh Hoàng vô tội, vì anh ấy đã giảm tốc từ rất cao, xuống 62 rồi. Anh ý có giảm mà
Bác phải nói chính xác là không đủ căn cứ pháp luật để buộc tội Hoàng Cont.
Còn Hoàng Cont vô tội/có tội, là tùy nhận định của mỗi người ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Gcar

Xe container
Bác phải nói chính xác là không đủ căn cứ pháp luật để buộc tội Hoàng Cont.
Còn Hoàng Cont vô tội/có tội, là tùy nhận định của mỗi người ạ.
Đụng cái rầm là đủ căn cứ rồi. Còn có tội hay không là do nhận định của Tòa.

cuhaifus

Xe container

datalink

Xe tải
1. Không phải là nhận ra sai sót, mà là Thông tư 91/2015/TT-BGTVT căn cứ vào Quy chuẩn 41:2012/BGTVT, trong cái Quy chuẩn 41:2012 chưa có quy định về tốc độ tối thiểu.
2. Còn Thông tư 31/2019/TT-BGTVT căn cứ vào Quy chuẩn 41:2019/BGTVT, trong cái Quy chuẩn 41:2019 đã có quy định về tốc độ tối thiểu.
Vâng, tôi đánh giá cao nghiên cứu của bạn. Tuy nhiên tôi chỉnh 1 cái đó là: thông tư 31 năm 2019 sau khi sửa so với thông tư 91, thì ở điều 5 của cả 2 thông tư đều ko nhắc đến Tốc độ tôí thiểu, cũng như sử dụng cụm từ nào ám chỉ nội dung này. Có nghĩa việc Quy định về tđtt ở quy chuẩn 41 năm 2019 là ko liên quan đến việc chỉnh sửa này

dtrung

Xe điện
Trong 12 trường hợp quy định, không có trường hợp phải giảm tốc độ khi đi ngang qua phương tiện đỗ bên đường cao tốc, mà phương tiện này nằm một phần trong làn đường của xe đi ngang qua.
Bất cứ cái gì nằm trong làn đường di chuyển của xe đều là chướng ngại vật trên làn đường đó. Đi qua chướng ngại vật phải giảm tốc độ ở mức có thể dừng lại an toàn. Sự suy diễn ở đây chỉ là cái phần xe Inova nằm trong làn di chuyển của xe cont có được coi là chướng ngại vật không.

1. Có, xe cont phải giảm tốc độ (áp dụng khoản 1 điều 5)
2. Không, xe cont không cần giảm tốc độ.