[Funland] Hôm nay là Hoàng Cont, mai có thể là chúng ta!

tindt

Xe tăng
Quan điểm của em là 1 thằng người đ.éo bao giờ có quyền dẫm chết 1 thằng người khác chỉ vì nó .... vi phạm luật gt.
Tai nạn giao thông nếu chỉ nhẹ nhẹ hư hỏng xe thì uh thằng nào đi sai đền, nhưng vụ lùi xe trên cao tốc thì hằng tông vào đít nó cũng có phần sai, anh đã nhìn thấy nó từ xa, có thể ko phân biệt đc nó đang đi hay đỗ hay lùi, nhưng anh ko đc lại gần nó quá gần hơn mức tối thiểu để phản ứng phanh hay tránh tiếp, đằng này a coi thường, nghĩ là xử lí đc nên cứ giữ nguyên tốc độ phi, đến khi quá gần ko xử lí kịp nữa.... nên chú lái cont ko oan, nhẽ hơi nặng vì lỗi chính ở thằng óc lợn lủi xe kia.
Chỉ vô tội khi anh ko có khả năng nhìn thấy, xử lí, hay tránh đc nó, việc tông nó là bất khả kháng
Đồng tình với cụ, kính cụ 1 ly!

Hieumos

Xe container
thế em nói có tình huống bất ngờ là đúng chứ không phải sự kiện bất ngờ!? ví dụ nếu xe ỉn là con Trâu thì sao cụ!?
Nếu xe ỉn là con trâu thì Hoàng sai hoàn toàn nhé, vì trong Luật đã có quy định là phải giảm tốc độ khi nhìn thấy con trâu vì nó ngu. Tuy nhiên Luật lại chưa quy định là phải giảm tốc độ khi nhìn thấy những thằng ngu như con trâu, thế mới đen cho anh Hoàng.

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
Trong vụ này chỉ cần chứng minh được khi thấy biển báo "Đi chậm" lái xe H không giảm tốc độ thì đủ chứng cứ để kết tội vô ý, quá tự tin (lỗi này có trước khi tai nạn do đó "sự kiện bất ngờ" cũng sẽ không được xem xét). Nếu muốn chứng minh cũng không khó (nếu thật sự H có tội) vì mất dữ liệu hộp đen 53s thì HĐXX có thể căn cứ vào tốc độ trước đó liền kề để xem xét, nếu tốc độ cũng là <=62km/h thì có thể kết luận H từ đầu đến khi phanh xe không hề giảm tốc độ (tương đối nhưng vẫn còn có cơ sở để nhận định chứ không phải hoàn toàn suy đoán có tội như HĐXX đang làm :)) ).
Vẫn cần phải cm là tại sao ko chuyển làn, theo lời khai của H là do có xe đang vượt ko chuyển đc. Theo em nghĩ ở các lối ra của cao tốc, chắc có camera, lúc ấy mà soi luôn đc ô xe ben vượt, pv ông tài xế thì lại vui, giống vụ bé lớp 1 ở HP

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
cụ nào bảo ngoan nhận tội thì đc về sớm mời xem án cho cụ H: đầu tiên từ 8 năm xuống 6 năm rồi xuống 4 năm 6 tháng.
ngoan từ đầu ăn 8 năm nhé. :D
1. Án sơ thẩm là 08 năm tù cho bị cáo Lê Ngọc Hoàng.
2. Án phúc thẩm là 06 năm tù cho bị cáo Lê Ngọc Hoàng, bồi thường dân sự 500 triệu đồng. Cái án 06 năm này mới là có hiệu lực pháp luật, còn án sơ thẩm 08 năm tù thì chưa có hiệu lực pháp luật.
3. Cho đến phiên tòa mấy ngày trước, bị cáo Lê Ngọc Hoàng đã bị tạm giam 03 năm 03 tháng 20 ngày. Kết quả phiên tòa là y án 04 năm 06 tháng, như vậy bị cáo Lê Ngọc Hoàng còn phải ngồi tù 14 tháng nữa (dự kiến ra tù tháng 08/2021).
----------------
a) Nếu "ngoan" ngay từ án tù 06 năm, thì có thể phải ngồi tù 04 năm nếu cải tạo tốt, bồi thường đầy đủ cho các bị hại.
b) "Không ngoan" như hiện nay, ngồi tù đủ 04 năm 06 tháng, vẫn phải bồi thường đầy đủ cho các bị hại.

Như vậy là phương án "ngoan" tiết kiệm được khoảng 06 tháng tù, so với phương án "không ngoan".

zZGloryJackZz

Xe tải
Cháu đọc kỹ lại phân tích của bác về việc sẽ không bao giờ có tình huống "vượt xe" trên đường cao tốc xem đúng không? Nếu đúng thì sẽ không có tình huống "xin vượt" hay nói cách khác không có lỗi vi phạm xảy ra để phạt :))

p/s : quy tắc là chung nhưng không phải mọi tình huống đều xảy ra đối với các phương tiện, loại đường khác nhau.
Đúng rồi ạ, đường cao tốc có thêm quy định tốc độ tối thiểu, so với đường bộ bình thường, cho nên đã triệt tiêu lỗi không cho vượt.
Hai chiên gia cho hỏi đường cao tốc có 2 làn, 2 xe container đi chậm hơn tốc độ tối đa và cao hơn tốc độ tối thiểu dàn hàng ngang ở 2 làn làm các xe phía sau đều phải rồng rắn nối đuôi nhau đi phía sau mà không làm cách nào đi qua được 2 xe container này. Vậy có phạt lỗi đi chậm dc không?

skuadi

Xe điện
Trong vụ này chỉ cần chứng minh được khi thấy biển báo "Đi chậm" lái xe H không giảm tốc độ thì đủ chứng cứ để kết tội vô ý, quá tự tin (lỗi này có trước khi tai nạn do đó "sự kiện bất ngờ" cũng sẽ không được xem xét). Nếu muốn chứng minh cũng không khó (nếu thật sự H có tội) vì mất dữ liệu hộp đen 53s thì HĐXX có thể căn cứ vào tốc độ trước đó liền kề để xem xét, nếu tốc độ cũng là <=62km/h thì có thể kết luận H từ đầu đến khi phanh xe không hề giảm tốc độ (tương đối nhưng vẫn còn có cơ sở để nhận định chứ không phải hoàn toàn suy đoán có tội như HĐXX đang làm :)) ).
Thuyết âm mưu là vì 53s mất ấy có chứng minh giảm tốc đấy cụ ạ. Nên đau xót lắm vẫn phải bỏ :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Hai chiên gia cho hỏi đường cao tốc có 2 làn, 2 xe container đi chậm hơn tốc độ tối đa và cao hơn tốc độ tối thiểu dàn hàng ngang ở 2 làn làm các xe phía sau đều phải rồng rắn nối đuôi nhau đi phía sau mà không làm cách nào đi qua được 2 xe container này. Vậy có phạt lỗi đi chậm dc không?
Luật Giao thông đường bộ 2020 (dự thảo) sẽ đưa hiện tượng này thành lỗi để xử phạt ạ.
Hiện tại Luật Giao thông đường bộ 2008 và các Nghị định chưa có chế tài xử phạt ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vẫn cần phải cm là tại sao ko chuyển làn, theo lời khai của H là do có xe đang vượt ko chuyển đc. Theo em nghĩ ở các lối ra của cao tốc, chắc có camera, lúc ấy mà soi luôn đc ô xe ben vượt, pv ông tài xế thì lại vui, giống vụ bé lớp 1 ở HP
Chuyển làn hay dừng hẳn là tùy thuộc vào phán đoán tình huống của tài xế. Nếu phán đoán tình huống sai dẫn đến xử lý hỏng ăn mà do chủ quan hay do vi phạm quy định thì có tội nhưng nếu rơi vào sự kiện bất ngờ, tình thế cấp thiết, ... thì lại không có tội :))

p/s : chủ quan hay vi phạm quy định đều phải có chứng cứ thuyết phục chứ không phải lấy hậu quả nghiêm trọng làm chứng cứ

mitdac1819

Xe điện
Khỏi cần cụ nhắc. Từ thớt HDH, thớt này, thớt tới, và một số thớt nữa.... Bọn em sẽ khuấy tung nó lên để mn đc biết là tư pháp ta hiện đang nát như thế nào.
Vd: Có kiểm sát viên sáng mai tranh tụng tại toà mà 9h tối mới nhận đc hồ sơ chẳng hạn. Kiểu thế.
Em thì chẳng dám đao to, búa lớn giống cụ, nhưng e tranh luận H ko vô tội vì nếu H vô tội sẽ có rất nhiều vụ như thế này xảy ra nữa. Những vụ này có camera đầy đủ và nhân chứng nên lx ko thể chối cãi đc.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nếu đã có quy định thì đã phạt rồi :))

Dodge Ram

Xe điện
Cháu tiếp tục tìm kiếm các tư liệu ở trong Giáo trình Đạo đức người lái xe và văn hóa giao thông, tài liệu chính thức của Tổng cục đường bộ Việt Nam (trang 12, 13).

Nguồn: http://sgtvt.gialai.gov.vn/HINHANH/GPLX/2018/Giao-trinh-DDNLX-VHGT-moi-(2)-pdf.aspx
Bác chắc chắn đã đọc ở đâu đó (thông tư, nghị định, luật or quy chuẩn...) mà giờ lục không ra.
Khi xe gặp sự cố trên CT, mọi người bắt buộc phải rời xe và ra khỏi hộ lan sau khi đặt vật cản báo hiệu cách xe 250m
Tại sao phải đặt xa thế chắc đã có nghiên cứu tính toán....

Cháu làm ơn lục lọi để mở mắt mấy con bò đội nón ở đây hộ bác với!

skuadi

Xe điện
Em thì chẳng dám đao to, búa lớn giống cụ, nhưng e tranh luận H ko vô tội vì nếu H vô tội sẽ có rất nhiều vụ như thế này xảy ra nữa. Những vụ này có camera đầy đủ và nhân chứng nên lx ko thể chối cãi đc.
Em thì nghĩ khác cụ. Vks ngon và toà ngon thì không có chỗ cho hành pháp (xxx, điều tra) làm lởm.
Mà không làm lởm thì làm gì có chuyện xe benz, xe cont đi bố láo như hiện này.
Mỗi ngày cụ biết bao nhiêu ng chết vì tngt ko? Nếu cứ vin vào đạo đức với văn hoá, trình độ lái xe mà ko có chế tài minh bạch thì có mà còn lâu.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bác chắc chắn đã đọc ở đâu đó (thông tư, nghị định, luật or quy chuẩn...) mà giờ lục không ra.
Khi xe gặp sự cố trên CT, mọi người bắt buộc phải rời xe và ra khỏi hộ lan sau khi đặt vật cản báo hiệu cách xe 250m

Ý cụ là cái dưới? :))

Bảng 3 - Khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo

Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt biển​
Khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo​
- Dưới 20 km/h
- Từ 20 km/h đến dưới 35 km/h
- Từ 35 km/h đến dưới 50 km/h
- Từ 50 km/h trở lên
- Dưới 50 m
- Từ 50 m đến dưới 100 m
- Từ 100 m đến dưới 150 m
- Từ 150 m đến 250 m

skuadi

Xe điện

Dodge Ram

Xe điện
Ý cụ là cái dưới? :))

Bảng 3 - Khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo

Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt biển​
Khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo​
- Dưới 20 km/h
- Từ 20 km/h đến dưới 35 km/h
- Từ 35 km/h đến dưới 50 km/h
- Từ 50 km/h trở lên
- Dưới 50 m
- Từ 50 m đến dưới 100 m
- Từ 100 m đến dưới 150 m
- Từ 150 m đến 250 m
Cảm ơn Cụ!!!
Thế mà bọn chúng bắt Hoàng phải biết trước được thằng Sơn không những lùi, mà còn bất ngờ lùi vếch đuôi ra ngay khi còn vài mét.

skuadi

Xe điện

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

1. Chỉ có đặt biển báo giao thông đến nơi cần cảnh báo, mới có quy định khoảng cách cụ thể tính theo mét.
2. Còn đặt cảnh báo khi đỗ, dừng xe, thì không quy định khoảng cách cụ thể tính theo mét, nhưng phải đảm bảo an toàn.