Hỏi về Santa Fe 2.2 VGT

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Chào các bác,

Hôm nay em vừa đi xem một chiếc Santa Fe 2.2 VGT máy dầu mới kính cong, giá 48.5K thằng Mỹ.

Em thấy xe này khác một số xe ở các salon khác, ví dụ ko có cửa nóc, ở khoang ghế sau cùng ko có cửa gió điều hoà. Còn lại các chi tiết khác em thấy giống nhau. Em hỏi ông chủ thì thấy ông ý bảo là xe này là sản xuất tại Hàn Quốc, còn các xe kia là sản xuất tại Trung Quốc *-)

Em đang có ý định đổi đời lên em này. Mong các bác cho ý kiến để em tham khảo.

Em rất muốn chạy test xe, nếu các bác biết chỗ nào cho chạy thử thì cho em biết nhé.

Cảm ơn các bác nhiều (l) (l) (l) (l)

Mrpinocio

Xe máy
Nếu giá 48.5K thì em sợ bác phải nói ngược lại , xe bác xem sx tại TQ còn xe sx ở HQ có sunroff và cửa điều hòa giá 50.5K cơ bác ợ.Về chất lượng theo em thì quá ổn chỉ mỗi cái Name hyundai , chạy thử thì bác vào bất cứ Sowwroom nào của Hyundai VN sale nó mời bác nhiệt tình luôn.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Vâng cám ơn bác.

Em thì thực sự ko rõ lắm về vụ sản xuất tại TQ và HQ, thấy ông ấy nói vậy em cũng phân vân lắm. Cái xe hôm nay em xem giống hệt chiếc em xem ở salon hyundai Giải Phóng. Nhưng ở đó giá là 52K cho máy dầu cơ, ở đây chỉ có 48.5K...

Nhà em hiện tại đang chạy Cam 2.4. Nói chung thì như các bác đã chạy xe này thấy cũng được. Em thấy các bác khen Santa Fe, em ko rõ là chạy Santa Fe có thích hơn Cam 2.4 ko?

Ý em ở đây là độ êm của xe. Em thì dát chết nên chẳng bao giờ chạy nhanh nên em cũng ko quan tâm lắm đến tốc độ. Em chỉ quan tâm đến độ ồn, đầm, sự thoải mái khi ngồi lái.

Cách âm của nó so với Cam thì thế nào ạ? Khi lái ở tốc độ cao một tí tiếng lốp, gió,... thế nào hả bác? Vì nó là máy dầu, ko hiểu ngồi trong cabin các bác nghe tiếng máy có rõ ko? Em Cam nhà em nói chung tương đối em, ngồi trong cabin gần như ko nghe thấy gì...

Rồi thì ngồi lái các bác có thấy thoải mái hơn không?

Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn :D

buinham

Xe đạp
Bác đến Hyundai Ngọc Khánh ở 141 Phạm Văn Đồng là nó cho bác chạy thử Santa Fe ngay, Santa Fe ở đây nhập chính hãng Hàn Quốc. Giá cũng giảm rồi, máy dầu 2.7 xuống còn hơn 50K thội, máy của bọn Hyundai này êm lắm bác ạ, em ngồi trong cabin cũng chẳng nghe thấy tiếng máy của nó, đi bên cạnh cũng chẳng nghe thấy gì, êm như máy xăng. Tay lái cũng nhẹ lắm. Bác đến đòi đi thử nhân tiện phốc luôn quyển catalogue của nó về nghiên cứu là ra tuốt tuồn tuột ngay thôi mà. Bác đi thử xong về có gì hay kể lại giùm anh em với nhé.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Cám ơn bác đã chỉ dẫn.

Để có gì em qua đó rồi thử xem sao. Mà máy dầu có cả 2.7 cơ à, em tưởng 2.7 là máy xăng V6 chứ nhỉ... Thôi để tới đó rồi hỏi rõ ràng :D

kar

Xe điện
VGT, phiên bản nhập từ Hàn về dùng turbo có dòng khí biến thiên (hoặc gọi là điều khiển cánh) nên tăng tốc rất tốt, bóp chết xe xăng dưới 2.0 làng nhàng LD. Vì ko xài CRDRi như bản xuất khẩu nên máy hơi ồn chút khi nổ garawngty, nhưng nếu máy diesel thì em này là top về chống ồn. Chạy tốc độ cao bám đường, phanh tốt, gầm tốt, hệ treo oách, lái hơi nhẹ khi chạy tốc độ cao hoặc cua gắt (nhưng rất ok nếu để VDC on>ổn định xe điện tử). Nói chung xe tốt, có điều nên cân nhắc giá vì hệ dẫn động 2x4 hoặc 4x4 có thể chênh nhau ít nhất 5k, cửa nóc 1k. Chúc bác sớm có xế

kar

Xe điện
À mà bác đừng so với với Camry, 2 em 2 dòng khác hẳn nhau mà. SAnta Fe chạy rất ổn, ko ồn ã kể cả chạy tầm 170 km/h>>nghe nhạc tốt! Bác xem kỹ hàng full-option của VGT rất nhiều đồ chơi đấy: âm thanh JBL, màn DVD kiểu cảm ứng (sờ), vành 18, túi khí 1 rổ. Tôi viét bài cho em này rồi nhưng lười làm ảnh nên chưa cho lên

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Vâng em cũng biết Camry và Santa Fe là 2 dòng xe khác nhau, so sánh là hơi khập khiễng nhưng mà căn bản là... em biết mỗi cảm giác đi trên em Camry thôi nên đành phải so sánh xem Santa Fe có thực sự êm hơn không, hay cũng tầm tầm như vậy. Mà mới cả cái Santa Fe em hỏi là chỉ dẫn động cầu trước nên em nghĩ nó cũng giống giống Camry.

Bác có biết salon ô tô nào khác bán giá mềm hơn ko? Với giá em có ở trên, theo bác có hợp lý với đời này ko (ko cửa nóc, dẫn động 2x4)?

Mà em đi vài salon rồi thì toàn là loại xe 2x4 thôi, ko hiểu ở đâu có 4x4 bác nhỉ *-)

Cảm ơn bác nhiều vì đã chỉ dẫn.

kar

Xe điện
Do mức giá nhập khẩu xe cũ tầm 1 đến 3.0 khá cao nên giá Santa Fe cũ này khó có tính cạnh tranh so với xe mới đi qua Hyundai VN. theo tôi với giá 48,5k thì VGT thua xe Hyundai nhập mới 4x4 giá 51,5k (tính riêng hệ dẫn động tự động 4x4 thì bác đã lời rồi còn gì)

buinham

Xe đạp
Ở trong Đà Nẵng có Hyundai Việt - Hàn bán Santa Fe giá mềm hơn ở ngoài này vì trong đó ít người mua hơn ở miền Bắc. Bác có thể đặt mua Santa Fe ở Đà Nẵng hoặc Hyundai Nam Việt ở Đồng Nai, em đảm bảo với Bác là giá mềm hơn ở ngoài này. Santa Fe máy dầu đa phần là 2 cầu (4x4), nếu Bác mua em thấy có Santa Fe mầu Beige đẹp lắm, lại sạch sẽ nựa Hơn hẳn mấy con màu bạc với mầu đen.

buinham

Xe đạp
Hay là Bác mua Terrrecan của Hyundai đi, giá chỉ khoảng 42 - 44K, cũng hai cầu, máy dầu, động cơ êm, 7 chỗ nhưng là số sàn, nếu bác muốn số tự động thì phải đặt. Loại này chạy tốt, bền chắc chắn nên ngân hàng hay mua làm xe chở tiền (tất nhiên đó là loại chuyên dụng). Bác cứ tham khảo đi, em thấy con này cũng hay lắm đậy

kienvang

Xe buýt
kar nói:
VGT, phiên bản nhập từ Hàn về dùng turbo có dòng khí biến thiên (hoặc gọi là điều khiển cánh) nên tăng tốc rất tốt, bóp chết xe xăng dưới 2.0 làng nhàng LD. Vì ko xài CRDRi như bản xuất khẩu nên máy hơi ồn chút khi nổ garawngty, nhưng nếu máy diesel thì em này là top về chống ồn. Chạy tốc độ cao bám đường, phanh tốt, gầm tốt, hệ treo oách, lái hơi nhẹ khi chạy tốc độ cao hoặc cua gắt (nhưng rất ok nếu để VDC on>ổn định xe điện tử). Nói chung xe tốt, có điều nên cân nhắc giá vì hệ dẫn động 2x4 hoặc 4x4 có thể chênh nhau ít nhất 5k, cửa nóc 1k. Chúc bác sớm có xế
Vì không xài CRDi như phiên bản xuất khẩu -> ồn hơn và kém hơn rồi đúng không các bảc

tan duc

Xe hơi
kar nói:
À mà bác đừng so với với Camry, 2 em 2 dòng khác hẳn nhau mà. SAnta Fe chạy rất ổn, ko ồn ã kể cả chạy tầm 170 km/h>>nghe nhạc tốt! Bác xem kỹ hàng full-option của VGT rất nhiều đồ chơi đấy: âm thanh JBL, màn DVD kiểu cảm ứng (sờ), vành 18, túi khí 1 rổ. Tôi viét bài cho em này rồi nhưng lười làm ảnh nên chưa cho lên
Bác đưa bai len mau đi để anh em tham khảo, vì mọi người dang rất quan tâm (y) (y) (y)

wagon

Xe máy
Các bác tư vấn giúp em con Santa Fe nhập khẩu từ Korea đời 2003, 7 chỗ, máy diesel 2.0, số tự động, vành đúc, chạy 40,000km giá 33.5K chưa ra biển. Nếu cộng với thuế trước bạ + ra biển mất tàm khoảng 2k nữa, tổng thiệt hại 35.5k thằng Mỹ. Với giá này các bác tư vấn giúp em xem có nên múc em này ko?

Các bác đang quan tâm đến Santafe của Hyundai hả? Vậy thì em mời các bác bớt chút thời gian qua Hyundai Giải Phóng chạy thử xe các bác thấy thế nào?

bigboy

Đi bộ
Bác Cường cho em cái địa chỉ Hyundai Giải phóng cái ợ

kienvang

Xe buýt
Bác Màu đang ở Hàn khẳng định: thị trường nội địa đã chuyển sang sản xuất Santa Fe máy dầu công nghệ VGT, ko còn CRDi (xuất sang các thị trường như VN?)? Bác Màu nói rằng VGT êm hơn và mạnh hơn CRDi! Bác Kar có bình loạn gì kỏ

Mrpinocio

Xe máy
@buinham : Bác cho em biết giá trong Đà Nẵng đi , ở ngoài này ko nhứng đắt mà còn ko có xe để mua. Em đặt 2 tháng rồi ! Nhưng không biết thủ tục nếu em ở HN mà mua xe ở ĐN thì có gì bất tiện ko nhể?? Bác nào rành về khoản này thi báo em phát !! Thanks

kar

Xe điện
Bác Màu lại nhầm lẫn roài, bản CRDi máy êm hơn đấy ợ. Thằng VGT chỉ giải quyết vấn đề để turbo kick-in vào thời điểm vong tua thấp và cho phép turbo hoạt động ở dải rộng hơn. Còn CRDi mới giải quyết vấn đề ồn ã và gia tăng hiệu suất của đ/c diesel

kienvang

Xe buýt
Thế tại sao thị trường Hàn lại chỉ có loại VGT?. Vì tôi đọc bài của bác, nên đã chất vấn đ.c Màu và được khẳng định là VGT là thế hệ sau CRDi. Thông tin đối tác của đ.c Màu gửi về cũng ghi là VGT.

Chỉnh sửa cuối: