[Funland] Hỏi về máy thở của VN

Havo

Xe Cứu Trợ
Rảnh rỗi ngồi chém gió với các cụ tí.

Bộ điều áp này cũng được sử dụng cùng với bình oxy nếu bệnh nhân sử dụng tại nhà, xong hết oxy trong bình thì phải thay thế, vặn ra vặn vào khá mất thời gian, đồng thời nguy hiểm vì nguy cơ cháy nổ.
Cảm ơn bác đã viết khá chi tiết.
E hỏi thêm là: dùng bình oxy tại nhà cùng bộ điều áp thì có áp lực đẩy oxy vào phổi ko, hay chỉ có áp lực đẩy oxy ra khỏi bình, còn việc hít thở là hoàn toàn người bệnh phải tự hít thở? Thanks.

badboy1990

Xe máy
Đưa cái ảnh đó ko có nội dung ai biết cụ muốn nói gì .nên nhớ máy thở là sx từ thiện trong thời điểm toàn cầu thiếu máy thở, mấy hãng ôtô mỹ phải chuyển qua sx may thở , bản quyền phần mềm, phần cứng ko phải của vin.
Ý cụ ấy là VF đã từng gửi mail hỏi mua thiết bị/linh kiện thông qua cụ ấy, để chế tạo máy thở VFS-510, RFQ là viết tắt của Request For Quotation.

intl

Xe tải
Chắc là nhà cung cấp linh kiện điện tử. Post đấy để nói rằng cụ ấy cũng có thông tin trong vụ việc ấy.

Ý cụ ấy là VF đã từng gửi mail hỏi mua thiết bị/linh kiện thông qua cụ ấy, để chế tạo máy thở VFS-510, RFQ là viết tắt của Request For Quotation.

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Em lười không đọc hết, nên không biết đã có cụ nào nói chưa.
Em nghĩ lý do chính máy thở VN chìm xuồng là do hệ thống dịch vụ kỹ sư bảo hành bảo trì, do hệ thống cung cấp vật tư tiêu hao ( mỗi cái máy thở/ trợ thở dùng cho 1 bn xong phải thay cái mask/ ống thờ... ) ... Cái dịch vụ sau bán hàng này với thiết bị y tế là quan trọng nhất đấy ạ. Đây cũng là ( một phần ) lời giải thích tại sao bọn em giá nhập / bán chênh như thế.
Công ty em để có được danh tiếng + với đảm bảo phục vụ, riêng chi phi xưởng sửa chưax bảo hành + chi phí kỹ sư mỗi năm khoảng 20 củ to .
Lúc trước có cty của Nhật do người Việt chúng ta thành lập mà công ty này có kinh nghiệm rất rất lâu năm về máy thở , đã nghiên cứu và ký tặng VN máy thở, nhưng mãi không triển khai mạnh được vì không có đội ngũ kỹ sư lắp đặt/ hướng dẫn sử dụng/ bảo hành bảo trì... Đi thuê rẻ quá bọn em tính ra lỗ nến cũng ko làm được.
Các cụ cứ nghĩ xem nếu các cụ mở bệnh viện, được cho những máy như thế để phục vụ bệnh nhân , biết trước là dịch vụ kém hoặc không có, Các cụ có dám nhận không ??!! Mà nhận xong là hết suất nếu có máy của các hãng uy tín , vì họ cấp dựa trên đầu máy :(
Cụ nói chưa đúng lắm. Lý do ko phải là dịch vụ kém mà là đội ngũ bs của Việt Nam ko đủ người đc đào tạo bài bản để vận hành máy thở nên kể cả có hàng nghìn máy thở đáp ứng cùng lúc hàng nghìn người cần sử dụng thì cũng ko có bs chuyên môn vận hành, đo đạc để căn chỉnh máy phù hợp với từng thể trạng của bận nhân. Đây mới là lý do chính của việc ko tiếp tục sx. Máy thở dc cấu thành từ nhiều linh kiện, nhưng quan trọng nhất vẫn là thiết kế của Medtronic và licence của họ. Việt Nam thừa sức sx được khi có nhà máy sx linh kiện, bảng mạch... các nhà máy phụ trợ, các hãng trên thế giới đều có thể cấp dc phụ tùng để Việt Nam tự sx hoàn chỉnh. Quan trọng là nhu cầu thực tế như nào thì họ mới sx hay ko. Topic này mục đích lèo lái những người anti thôi. Nên nhìn nhận vấn đề nhiều chiều để tránh bị dắt mũi.

victory_1980

Xe điện
Giàu no ghét, đói rét nó khinh, thông mịnh thì nó tìm cách tiêu diệt, tục ngữ cha ông luôn đúng mà
Thế nên ngạn ngữ Anh có câu "chó cứ sủa, đoàn người cứ đi", nếu cứ ngoảnh lại xem chó sủa, thì chỉ thêm bực mình, lại bỏ lỡ bao cơ hội khác. Miễn sao làm ăn chính đáng là được.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Kết luận là giờ còn thiếu máy thở ko? Để anh bkav sản xuất cho các cụ.

traduma

Xe hơi
Cảm ơn bác đã viết khá chi tiết.
E hỏi thêm là: dùng bình oxy tại nhà cùng bộ điều áp thì có áp lực đẩy oxy vào phổi ko, hay chỉ có áp lực đẩy oxy ra khỏi bình, còn việc hít thở là hoàn toàn người bệnh phải tự hít thở? Thanks.
Bộ điều áp này chỉ điều chỉnh áp suất từ bình oxy ra ngoài để bệnh nhân tự hít thở thôi bác ạ. Máy thở nó khác vì dùng mặt nạ thở hoặc ống nội khí quản, nó tạo đường thở thành 1 đường kính để bơm áp lực vào phổi, sau đó nó mở van để khí tự xả dựa vào sức đàn hồi của phổi ra chứ không phải nó hút ra.

toyota219

Xe điện
Hum nay qua Bim, ông bán hàng than bthuong tụi tao có tầm 120 chiếc, j trong kho có đâu 30.
Có lẽ nào🤣🤣🤣
Hềnh chống trôi😊

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói chưa đúng lắm. Lý do ko phải là dịch vụ kém mà là đội ngũ bs của Việt Nam ko đủ người đc đào tạo bài bản để vận hành máy thở nên kể cả có hàng nghìn máy thở đáp ứng cùng lúc hàng nghìn người cần sử dụng thì cũng ko có bs chuyên môn vận hành, đo đạc để căn chỉnh máy phù hợp với từng thể trạng của bận nhân...
Điều này ngược lại đấy bác!
Do văn hóa, nhưng chủ yếu là hệ thống pháp luật nên Bs Việt ở VN liều hơn Bs tây nhiều đấy.
1 ông bác sỹ tây mà bảo ông làm cái gì ông ấy chưa được đào tạo để có được chứng chỉ thì khó hơn trên trời, còn khó nữa khi bảo ông ấy sử dụng 1 dụng cụ y tế không được đăng kiểm hay hết hạn đăng kiểm.
Việc này với ông Bs ở VN không bị máy móc như thế, nhiều khi chỉ cần nghe giới thiệu qua là ông ấy sử dụng luôn!

Hieumos

Xe container
Em nghĩ các thiết bị y tế thì điều quan trọng nhất là độ tin cậy, tính chính xác.

Như máy thở này chỉ cần cảm biến máy nhận sai nhịp thở của bệnh nhân thôi cũng dễ dẫn tới chết người.

Các thiết bị y tế để đưa ra thị trường chắc phải đánh giá, kiểm định trong thời gian dài về độ tin cậy. Nó không phải như điện thoại hay thiết bị gia dụng để mà hỏng thì sửa.

Do vậy chỉ 2 đến 3 tháng 1 ông tay ngang sản xuất được cái máy thở thì chưa chắc các bác sỹ đã dám sử dụng.

Nếu bác nào có ảnh các máy thở của anh V đang được sử dụng trong bệnh viện để điều trị Covid post lên đây thì em tin hoàn toàn và mừng cho anh Vin, còn các thông tin về tặng, biếu thì cho qua đi.