[Funland] Hỏi về khu liền kề Geleximco

taiadau

Xe điện
TQ có khu nào ổn nhỉ, có gì cụ giới thiệu cho em
Cái khu 31 ha ý, trong đó có 1 loạt dự án, Eurowindow 2 park, Metropolitan, Song Hong, TQ5,... em mới tìm hiểu được đến đó, khu này đối diện Ocean park qua đường Lê Thánh Tông.

Trúc Nhi 90

Tháo bánh
Vđ2 tắc lòi. Quy hoạch bộ ngành phía Đông có gì bạn? Bv công tư bên LB mà nhiều =))) cái vinmec nó đang xây bên smart city trc, bên Gia Lâm bao h làm thế bạn? Trụ sở vin group lq j đến tiện ích???
Mình lượn cả bên LB và Hà Đông, HD suốt. Nhà mình Times city vs đánh giá khách quan thôi bạn.
tâm anh, đức giang, bắc hà. trong đó tâm anh và đức giang vào top 10 bệnh viện chất lượng cao nhất hà nội kìa. haha.https://benhvienphusanhanoi.vn/bao-chi-noi-ve-chung-toi/ha-noi-cong-bo-10-benh-vien-co-muc-danh-gia-chat-luong-cao-nhat-342998.html#:~:text=K%E1%BA%BFt%20qu%E1%BA%A3%20ki%E1%BB%83m%20tra%2C%20%C4%91%C3%A1nh,H%E1%BB%93ng%20Ng%E1%BB%8Dc%20%2D%20Ph%C3%BAc%20Tr%C6%B0%E1%BB%9Dng%20Minh. viện tư giờ thằng nào đọ được Tâm Anh- nó còn là chủ chuối VNVC tiêm chủng đấy. gớm quá. Aeon Mall trước khi có thêm Hà Đông thì ở đâu có? bộ ngành thì đầy quận chẳng có nên bớt mang cái đó ra nói phét đi, dân thường cũng chẳng lên đó làm gì. thành uỷ, uỷ ban nhân dân vẫn ở hoàn kiếm kìa. nói phét không biết ngượng mồm.
Theo em vấn đề của LB là nó phụ thuộc vào Hoàn Kiếm, ng mua nhà LB là để vào Hoàn Kiếm làm việc.
Mà khu Hoàn Kiếm lâu đời rồi, hết đất rồi, ko mở rộng được, không xây thêm tòa nhà vp, cơ quan, tttm, điểm vui chơi nữa nên nhu cầu đi làm Hoàn Kiếm ít tăng. Chỉ còn tập ng đi làm HK nhưng đang ở trọ là có nhu cầu mua nhà.
Còn xây vp ở LB thì thôi, 10 năm nữa chưa chắc xây dc, vì phía Tây còn đang thừa đầy vp đã và đang xây. 10 năm nữa là lúc tòa vp mọc lên ở Tây Hồ Tây. Theo em thì nhu cầu mua nhà ở Đông Anh quanh 2 chân cầu thăng long, nhật tân sẽ tăng lên do gần Tây Hồ Tây.

Chỉnh sửa cuối:

Jiren198

Xe điện
Cãi nhau làm gì!! Cứ số liệu thống kê xác thực thôi chứ mồm chém thì dễ ý mà!! https://amp.baodautu.vn/thi-truong-tho-cu-ha-noi-tang-nhiet-o-long-bien-nam-tu-liem-bac-tu-liem-d213329.html ! Có dìm thế nào thì thị trường nó vẫn phản ánh đúng nhất!! Những ông lớn như Vingroup, Masterie, Him Lam, Aeon,... nó không kém đến mức không nhận biết đâu là tiềm năng đâu!! Kk
Phía tây đồng ý là nơi khởi nghiệp giới trê nhưng xin lỗi phía bắc là bọn nhà giàu có tuổi:)))

Trúc Nhi 90

Tháo bánh
Cãi nhau làm gì!! Cứ số liệu thống kê xác thực thôi chứ mồm chém thì dễ ý mà!! https://amp.baodautu.vn/thi-truong-tho-cu-ha-noi-tang-nhiet-o-long-bien-nam-tu-liem-bac-tu-liem-d213329.html ! Có dìm thế nào thì thị trường nó vẫn phản ánh đúng nhất!! Những ông lớn như Vingroup, Masterie, Him Lam, Aeon,... nó không kém đến mức không nhận biết đâu là tiềm năng đâu!!
Phía Tây hết đất rồi chả phải dạt ra phía Đông lấy đất. Cái huyện Hoài Đức có mảnh nào ngon thì chia xong từ hồi còn Hà Tây rồi. Nam Từ Liêm cũng chia gần hết, còn sót lại mảnh xấu nhất ở Tây Mỗ, thế mà nó vẫn hot ntn thì ai cũng biết. Còn cái Vin Đan Phượng thì ôi thôi xa tít mù khơi
Doanh nghiệp nó cứ có lợi nhuận thì làm cần gì biết có hót bằng phía Tây ko, lấy đất ruộng ra bán kiểu gì chả có lợi nhuận, tội gì ko làm

Trúc Nhi 90

Tháo bánh
không cứ doanh nghiệp mà người dân cũng vẫn lựa chọn LB là 1 trong những quận ưu tiên mua nhà bạn ạ. và các phân tích đánh giá là dựa trên nhu cầu mua bán người dân là chính chứ không nói đến chủ đầu tư. còn các bạn có dìm thế nào thì cũng thế thôi. ý mình nói ở đây là các chủ đầu tư lớn họ chẳng kém đến mức không biết nơi nào nên đầu tư nơi nào không đâu bạn ạ. phía tây khu vực các huyện như chương mỹ, quốc oai, thạch thất..... còn đầy thừa mứa đất đó nhưng có ai đầu tư đâu, mạn phía nam cũng vậy. thời điểm 10 năm tới loạt những dự án lớn nhất về đô thị là ở phía đông và phía bắc . mỗi người 1 nhận định đầu tư nên có cái nhìn khách quan thì hay hơn là cố tình dìm nơi khác để nâng nơi này lên bạn ạ. chia sẻ trên tinh thần vui vẻ, xây dựng nhé.
Giờ phải đem thạch thất quốc oai ra so vs LB nữa à

blablo

Xe tải
E hDưới 10 tỷ còn mua đc căn gelex nào k các bác

HuongCrv

Xe điện
không cứ doanh nghiệp mà người dân cũng vẫn lựa chọn LB là 1 trong những quận ưu tiên mua nhà bạn ạ. và các phân tích đánh giá là dựa trên nhu cầu mua bán người dân là chính chứ không nói đến chủ đầu tư. còn các bạn có dìm thế nào thì cũng thế thôi. ý mình nói ở đây là các chủ đầu tư lớn họ chẳng kém đến mức không biết nơi nào nên đầu tư nơi nào không đâu bạn ạ. phía tây khu vực các huyện như chương mỹ, quốc oai, thạch thất..... còn đầy thừa mứa đất đó nhưng có ai đầu tư đâu, mạn phía nam cũng vậy. thời điểm 10 năm tới loạt những dự án lớn nhất về đô thị là ở phía đông và phía bắc . mỗi người 1 nhận định đầu tư nên có cái nhìn khách quan thì hay hơn là cố tình dìm nơi khác để nâng nơi này lên bạn ạ. chia sẻ trên tinh thần vui vẻ, xây dựng nhé.
Cụ phân tích chán nhỉ? Cái gốc của sản phẩm hàng hóa là nhu cầu của người dân, người dân có nhu cầu mua thì doanh nghiệp làm mới dễ bán sản phảm.
Chủ đầu tư lớn thi cũng có mỗi vin, đại bản doanh của vin ở LB, các dự án của họ phát triển+ đàm phán mua quỹ đất được là OCP1+2+3 ( cái 1 là một phần họ phát triển và 1 phần họ mua của vidifi, 2 là cái họ tự phát triển, 3 là họ mua lại của Gele). Với cả bản chất các dự án lớn của vin chiến lược và hệ sinh thái bán hàng nó khác do họ tự tạo ra được xu thế và cuốn thị trường theo mình ( nhưng khi họ hết hàng chủ đầu tư thì xu thế đó sẽ k còn do họ định hướng nữa sẽ về với bản ngã thực của nhu cầu thị trường thực).
Về vấn đề nguồn thu ngân sách: Nguồn thu ngân sách không liên quan đến mật độ dân số và xu hướng dịch chuyển dân số. Mà xu hướng dịch chuyển dân số và mật độ dân số do định hướng quy hoạch quyết định. Từ định hướng QH đó mới xây dựng chính sách và các giải pháp hạ tầng để thực hiện dần hiện thực định hướng đó.

HuongCrv

Xe điện
Quy hoạch qui mô dân số thì cái này mới chuẩn cụ này!! Cái bản cụ đăng tham khảo kia còn đang lấy ý kiến sửa đổi nhiều lắm cụ ạ!! Đơn cử rõ nhất là trong quy hoạch này là 14 tuyến metro còn trình mới nhất lại sửa thành 15!! Cụ bảo có mỗi Vin nhưng Vin nó lại là thằng trùm, đầu sò to nhất cụ ạ!! E nghĩ bất cứ nơi nào ở Việt Nam này cũng mong Vin nó đến đầu tư và đặt trụ sở đó ạ!! Còn cụ nói có mỗi Vin thì e nghĩ cụ lên tìm hiểu lại!! Chưa kể phía đông nó có lợi thế là nằm trọn trong vùng kinh tế trọng điểm và vùng động lực phát triển quốc gia nữa ạ!! Cụ bảo có mỗi Vin thì sức mạnh của Vin nó thế nào ai ở khu geleximco an khánh tự thấy, nếu không có Vin Smart city thì khu đó giờ này vẫn còn phế lắm chứ đâu được như này cụ!! Xu thế của bất cứ thành phố lớn nào trên thế giới đều là thành phố 2 bên sông!! Paris, london, seoul, thượng hải,...! Ngay tại việt nam thì sài gòn, đà nẵng, hải phòng, cần thơ cũng vậy!! Bộ chính trị mới nhất cũng đưa ý kiến nhất định phải làm được thành phố 2 bên sông hồng ở Hà Nội!! https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/toan-van-ket-luan-cua-bo-chinh-tri-ve-quy-hoach-thu-do-ha-noi-thoi-ky-2021-2030-tam-nhin-den-nam-2050-119240526080921741.htm!! Cụ là người nhiều kiến thức, trả lời văn minh nên e chỉ muốn tranh luận chứ không cãi cọ đâu ạ vì e rất tôn trọng cụ!! Quan điểm mỗi người một khác, thời gian sẽ trả lời thôi!! Ae tranh luận có thêm góc nhìn thôi ạ!!
Số liệu dân số cơ bản ở các phiên bản QH khác nhau sẽ khác nhau, kể cả QH chung xây dựng và QH thời kỳ 21-30 cũng có sự khác nhau thôi cụ. Nhưng bản chất ở đây là định hướng không gian phát triển, sử dụng đất nó vẫn định cho các vùng có mật độ dân số cao là khu vực tây nhiều hơn khu vực LB, đó mới là bản chất vấn đề:

Ở đây mình nói có mỗi vin là là vì vin nó tạo ra được cuộc chơi cho chính nó khi nó đi ngược so với nhu cầu thực của thị trường điều này các chủ đầu tư khác không làm được. vì thế các chủ đầu tư khác họ sẽ chọn các giải pháp an toàn hơn (phân kỳ ở các khu vực có nhu cầu thấp với thời gian thực hiện dự án dài) hoặc chọn các dự án ở khu vực mà người ta đánh giá tính khả thi của thị trường hấp thụ.
Thứ nữa, trong định hướng QH là một định hướng với nhu cầu nguồn lực lớn và phải làm trong một chu kỳ giai đoạn, sẽ ưu tiên các khu vực để tận dụng nguồn lực phát triển. Nếu nhìn và phân bổ vốn trung hạn của hà nội gđ 21-25 và dự kiến gđ 26-30 thì nhìn chung khu phía tây vẫn là nơi được đầu tư nhiều hơn cả. Khi nguồn lực hạ tầng nhà nước là vốn mồi để triển khai hạ tầng khí đó bài toán về tính khả thi của dự án đối với chủ đầu tư sẽ sáng hơn và tự tin hơn để triển khai.

Nói về bài toán khả thi: Trước đây quy định của pháp luật và cách tính thuế sử dụng đất đối với dự án sử dụng đất (dự án nhà ở nói riêng) khá dễ, cấu thành giá vốn của thuế sử dụng đất và chi phí GPMB chiếm khoảng 10% tổng mức đầu tư dự án. khi đó các Chủ đầu tư chỉ cần xin được dự án, xin được giao đất là có lợi nhuận. Tuy nhiên h khác trước rất nhiều, cấu thành giá vốn của chi phí Thuế sử dụng đất và GPMB theo quy định mới chiếm khoảng 30-50% tổng mức đầu tư dự án. Từ đó dẫn đến giá vốn để tạo ra sản phẩm bđs h cao hơn trước rất rất nhiều. khi giá vốn cấu thành cao thì phương án giá bán sẽ cao khi đó tính thanh khoản (bán, thời gian bán hàng) sẽ ảnh hưởng đến tính thành bại của dự án. Thế nên câu chuyện nhu cầu thực, đánh giá khảo sát và giả định kịch bản bán hàng sẽ là khâu then chốt quyết định Chủ đầu tư có làm tiếp dự án hay không?

Bossman

Xe tải
Mấy cụ theo trênd đu đỉnh lúc sau Tết khoảng 1-2 tháng bây giờ mặt xám xịt, chủ yếu là các NĐT luộc lại của nhau, ông cuối ăn đủ, có căn BT mình thấy chào suốt mà chưa bay

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Đó trục chính, em vẫn thấy có căn 60m chỉ rao hơn 10 thôi cụ ạ, dãy trong
Sai. Đây là dãy trong đối diện khu biệt thự. Chỉ có dãy này mới có đường 4 làn xe to nhất khu. Trục chính đường nhỏ hơn cả dãy này chỉ 2 làn oto thôi cụ

Còn dãy trong cụ đang nói là dãy trong liền kề đối diện quay mặt vào nhau, đường bé mới có giá đó.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Sai. Đây là dãy trong đối diện khu biệt thự. Chỉ có dãy này mới có đường 4 làn xe to nhất khu. Trục chính đường nhỏ hơn cả dãy này chỉ 2 làn oto thôi cụ

Còn dãy trong cụ đang nói là dãy trong liền kề đối diện quay mặt vào nhau, đường bé mới có giá đó.
Vâng, ý em là vẫn có giá hơn 10 đồng cho căn 60m thôi ạ

supercat

Xe hơi
Vâng, em thấy 10 đồng cho căn liền kề 60m2 vẫn rẻ chán cho vs căn chung cư 3 ngủ mà 8 đồng.
Vâng, nhưng liền kề cũng phải hoàn thiện bên trong nữa cụ ạ, hoàn thiện 4 tầng để ở và cho thuê đc cũng phải tầm 2 tỉ, nhưng có thể vừa ở vừa cho thuê.

dongnd3

Xe buýt
Theo em vấn đề của LB là nó phụ thuộc vào Hoàn Kiếm, ng mua nhà LB là để vào Hoàn Kiếm làm việc.
Mà khu Hoàn Kiếm lâu đời rồi, hết đất rồi, ko mở rộng được, không xây thêm tòa nhà vp, cơ quan, tttm, điểm vui chơi nữa nên nhu cầu đi làm Hoàn Kiếm ít tăng. Chỉ còn tập ng đi làm HK nhưng đang ở trọ là có nhu cầu mua nhà.
Còn xây vp ở LB thì thôi, 10 năm nữa chưa chắc xây dc, vì phía Tây còn đang thừa đầy vp đã và đang xây. 10 năm nữa là lúc tòa vp mọc lên ở Tây Hồ Tây. Theo em thì nhu cầu mua nhà ở Đông Anh quanh 2 chân cầu thăng long, nhật tân sẽ tăng lên do gần Tây Hồ Tây.
Thế e mới nói vs có cm ở trên là ai làm hk, hbt vs một phần hoàng mai thì LB vs GL ok.
Khu Đông Anh, sóc sơn gần sân bay thì thấy rõ tiềm năng rồi nhưng để đầu tư cũng khá mạo hiểm vì rủi ro delay chính sách.

HuongCrv

Xe điện
Vâng. Mỗi người 1 nhận định thôi ạ. Quay đi quay lại 1 đất nước muốn phát triển kinh tế thì luôn phỉa hướng biển chứ không ai hướng lên núi. Chỉ có hà nội đi ngược chút nhưng giờ có lẽ cũng đã nhận ra dù muộn. Em thì có nhận định của cá nhân thôi. Vingroup chỉ là 1 yếu tố còn cái quan trọng là vùng kinh tế trọng điểm bắc bộ và vùng động lực kinh tế bắc bộ nó nằm ở phía nào thì phía đó sẽ là nơi trung ương tập trung phát triển chứ không cần phụ thuộc vào hà nội. Mỗi người có nhận định khác nhau, thời gian sẽ trả lời thôi ạ. Hihi. Chúng ta cứ vui vẻ với nhận định của mỗi người thôi. Một vùng đất mà nó nằm trọn vẹn trong vùng kinh tế trọng điểm lẫn vùng động lực phát triển quốc gia thì muốn hay không nó vẫn và sẽ phát triển mạnh mẽ ạ.từ đó tự nó thu hút được người dân thui . https://baodautu.vn/batdongsan/thi-truong-tho-cu-ha-noi-tang-nhiet-o-long-bien-nam-tu-liem-bac-tu-liem-d213329.html.
Hình như cụ không nắm sâu về nội dung này mà lại thích lôi các tài liệu viện dẫn rất mơ hồ. Định không còm lại cụ mà thấy cụ đưa thông tin mơ hồ nên đành còm lại vậy.

Vùng động lực phía bắc trong QH tổng thể quốc gia được duyệt tại Nghị quyết số 81/2023/QH15 ngày 18/01/2023 nó là cả một vùng của Hà Nội, Hưng Yên, Bắc Niinh, Hải Dương, Hải Phòng và Quảng Ninh, Hà Nam..

Tuy nhiên QH quốc gia ở phạm trù tỷ lệ lớn, định hướng danh giới chi tiết sẽ khoanh cụ thể ở các QH lớp dưới như: Quy hoạch vùng, Quy hoạch tỉnh và quy hoạch phân khu do đó danh giới khoanh ở các quy hoạch lớp trên sẽ mang tính định hướng chứ chưa chuẩn hóa danh giới (trừ những quy hoạch chuyên ngành đặc thù).
Về quy hoạch vùng đồng bằng sông hồng thì vùng động lực cụ thể như sau:

Cụ nhìn bản đồ QH vùng đồng bằng sông hồng xem LB có thuộc phạm vi định hướng vùng động lực không ạ?

HuongCrv

Xe điện
Ui cụ ơi em tôn trọng nên không tranh cãi với cụ nữa đâu ạ. Cả hà nội là 1 vùng đặc biệt rồi mà cụ. Nếu nhìn hình thế này thì như cụ nói cả thủ đô đều không thuộc hả cụ? Hihi? Nhưng cụ nhìn xem vùng động lực nó có phải ở phía đông không? Vùng kinh tế trọng điểm nó có phải ở phía đông không ạ? còn e nói rồi mà quan điểm đầu tư khác nhau thì mãi mãi nó như 2 đường song song thui. E kiến thức có thể ít hơn cụ nhưng em nghĩ vẫn đủ dùng để đầu tư ạ. Cái vùng động lực và vùng kinh tế trọng điểm ngay chính ảnh cụ đăng nó cũng nằm hoàn toàn ở phía đông đó chứ e đâu có nói sai gì đâu nhỉ? Nếu vùng động lực, vùng trọng điểm nó ở phía tây mạn hoà lạc hoà bình sơn la điện biên thì mới là em sai chứ cụ. Em chỉ đang nói về vấn đề vùng kinh tế trọng điểm, vùng động lực quốc gia ở phía nào chứ em đâu có khẳng định vấn đề gì? Còn phát triển hay không có tiềm năng hay không em nghĩ những nhà hoạch định họ cũng nhìn ra vấn đề từ lâu rùi nên đâu phải tự nhiên lên quận tận 20 năm, đâu tự nhiên thuộc đô thị trung tâm, hiện tại vẫn đang phát triển mạnh, có thể thua kém 4 quận lõi và cầu giấy chứ hiện tại tự tin ngang hàng với các quận còn lại cụ ạ. Còn em nhắc lại e vẫn rất tôn trọng cụ , kiến thức rất tốt ạ, cái gì hay e vẫn đọc còm của cụ để học hỏi. Còn vấn đề quan điểm nghịch nhau thì thôi ông nào tự ông ý quyết định thôi ạ.
Mình thì k cần quan trọng sự tôn trọng, mình quan điểm là làm sao đưa ra dữ liệu chính xác, khách quan và phân tích có lý lẽ logic theo dữ liệu xác thực.