[Funland] Hỏi về du học Đài Loan ?

Đoảng

Xe buýt
Con em đang học năm nay là năm thứ 2 tại Đài Bắc theo diện học bổng chính phủ, hiện nay học tại NTU là trường năm ngoái được vào top 100 thế giới (em đọc thấy giới thiệu như vậy). Con em học hoàn toàn bằng tiếng Anh và tiếng Trung chỉ là một môn học trong phần văn hoá thôi.
cơ bản là học bổng họ cấp cho đủ ăn tiêu, thi thoảng bố mẹ cho thêm để mua quần áo hoặc đồ dùng học tập thôi
Cụ ơi con cụ học khoa gì ở NTU? Các tiêu chí để có được học bổng của chính phủ cụ có thể chia sẻ với em chút được không?

Đoảng

Xe buýt
Em có điều kiện làm việc với cả doanh nghiệp Đài Loan và Trung Quốc, thấy cách tư duy của người Đài Loan gần hơn với cách tư duy của người Nhật và tư tưởng người TQ mang tính chụp giật nhiều hơn. Còn về XH, con người Đài Loan em cũng thấy trong sạch, rõ ràng và nhân văn hơn.
Cháu đầu nhà em, em cũng cho cháu lựa chọn du học Đài Loan, mục đích chính là để học tiếng Trung và cũng là để được trải nghiệm 1 quãng đời trong nền văn hoá khác. Thực sự qua những gì cháu kể, em thấy môi trường giáo dục của họ hướng đến con người và sự phát triển của cá nhân. Cháu nhà em kể, lớp cháu có môn thi phải dịch từ tiếng Anh sang tiếng Trung, do tiếng Trung của cháu ko tôi rất nên cháu có thể hiểu được tiếng Anh nhưng ko viết được tiếng Trung. Cháu có trình bày với thày giáo, và được thầy hướng dẫn là môn học này chủ yếu là để đánh giá trình độ hiểu tiếng Anh của cháu, thầy đề nghị cháu hãy dịch từ tiếng Anh sang tiếng Việt. Sau . đó thầy sẽ nhờ 1 người khác để hiểu và đánh giá trình độ tiếng Anh của cháu. Đồng thời hướng dẫn cháu học thêm lớp tiếng Trung cho phù hợp. Chuyện nhỏ thôi, nhưng em đánh giá rất cao, rất nhân văn.
Thực sự thì du học Đài Loan chi phí vừa phải, vấn đề là ngôn ngữ và mục đích du học là gì.
Câu chốt của cụ ý nghĩa quá. Em cảm ơn cụ

dinhhunghd

Xe buýt
Cái quan trọng nhất của thời các cháu là hướng đi đúng. Thời gian mất đi không lấy lại được. Quan điểm của em về du học như sau.
Lý tưởng nhất là được học bổng còn nếu phải du học tự túc thì phải đến các nước hàng đầu các nước mà Nhật Bản, Hàn Quốc và Singapore cũng phải sang đó học như mình.
Còn không thì học trong nước cho đỡ vất vả.
Cccm nhìn xem tỷ lệ thành đạt của người du học châu á về so với người từ châu Âu, Mỹ, Úc là hiểu.

sactimtn

Xe tăng
Cụ ơi con cụ học khoa gì ở NTU? Các tiêu chí để có được học bổng của chính phủ cụ có thể chia sẻ với em chút được không?
Ok cụ. Con em học CNTT, ngành trí tuệ nhân tạo.
HB của Chính phủ có thuận lợi là được miễn giảm rất nhiều thứ: phí visa, vé máy bay và tiền hỗ trợ cách ly tại KS, visa ban đầu được cấp 1 năm và sau đó được cấp luôn 3 năm còn lại (khác so với du học tự túc là 3 tháng, 6 tháng...). Học bổng của con được 100% học phí và 15.000 đài tệ sinh hoạt phí hàng tháng thì ăn uống sinh hoạt chỉ hết khoảng 8000-10.000 thôi. Tuy nhiên học bổng 1 năm lại xét lại 1 lần và cấm đi làm thêm để chỉ tập trung cho việc học. Quy định cứng là nếu làm thêm sẽ bị cắt học bổng
Cơ bản là do con tự vận động và săn được học bổng này, tuy nhiên gia đình phải đồng hành với con trong quá trình chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ thủ tục vì từ khi có thông báo đến khi nộp hs thời gian rất ngắn(chạy long cả tóc mới kịp dịch, công chứng hs tại bộ NG :D ) Trong quá trình phỏng vấn xin học bổng thì VP Đài Bắc hỗ trợ rất tận tình, như trường hợp của con em bị mắc một chút do đợt đó con thi tốt nghiệp bị muộn chứng chỉ tốt nghiệp do covid họ đã mời em và con lên VP để trao đổi và hướng dẫn...
Cụ thể cụ muốn biết thì ib em để add zalo em sẽ nói chi tiết

Chỉnh sửa cuối:

Đoảng

Xe buýt
Ok cụ. Con em học CNTT, ngành trí tuệ nhân tạo.
HB của Chính phủ có thuận lợi là được miễn giảm rất nhiều thứ: phí visa, vé máy bay và tiền hỗ trợ cách ly tại KS, visa ban đầu được cấp 1 năm và sau đó được cấp luôn 3 năm còn lại (khác so với du học tự túc là 3 tháng, 6 tháng...). Học bổng của con được 100% học phí và 15.000 đài tệ sinh hoạt phí hàng tháng thì ăn uống sinh hoạt chỉ hết khoảng 8000-10.000 thôi. Tuy nhiên học bổng 1 năm lại xét lại 1 lần và cấm đi làm thêm để chỉ tập trung cho việc học. Quy định cứng là nếu làm thêm sẽ bị cắt học bổng
Cơ bản là do con tự vận động và săn được học bổng này, tuy nhiên gia đình phải đồng hành với con trong quá trình chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ thủ tục vì từ khi có thông báo đến khi nộp hs thời gian rất ngắn(chạy long cả tóc mới kịp dịch, công chứng hs tại bộ NG :D ) Trong quá trình phỏng vấn xin học bổng thì VP Đài Bắc hỗ trợ rất tận tình, như trường hợp của con em bị mắc một chút do đợt đó con thi tốt nghiệp bị muộn chứng chỉ tốt nghiệp do covid họ đã mời em và con lên VP để trao đổi và hướng dẫn...
Cụ thể cụ muốn biết thì ib em để add zalo em sẽ nói chi tiết
Cảm ơn cụ nhiều. Có gì em add thông tin cụ nhờ tư vấn nhé. Con em năm nay lớp 11 thì thời điểm nào chuẩn bị là vừa hả cụ?

sactimtn

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều. Có gì em add thông tin cụ nhờ tư vấn nhé. Con em năm nay lớp 11 thì thời điểm nào chuẩn bị là vừa hả cụ?
Hết học kỳ 1 năm lớp 12 thì phải bắt tay vào làm ngay hồ sơ. Để sẵn đấy có thông tin thì apply ngay. Cái này do nhà em không có kinh nghiệm nên làm đi, làm lại mất rất nhiều thời gian và tiền. (Giờ có kinh nghiệm ngon rồi :D ). Hàng năm có khoảng 30 suất học bổng gồm cả tiến sĩ, thạc sĩ trong đó bậc ĐH được khoảng 15 suất dành cho các đối tượng từ Huế trở ra Bắc và Lào, Cambodia vì vậy sự cạnh tranh khá lớn. Tuy nhiên thời điểm apply hồ sơ ngắn nên chủ động trước là một lợi thế. Họ xét bằng điểm thi Iels, học bạ, thư giới thiệu,… phải có sự chuẩn bị tốt và từ trước thì mới được

Đoảng

Xe buýt
Hết học kỳ 1 năm lớp 12 thì phải bắt tay vào làm ngay hồ sơ. Để sẵn đấy có thông tin thì apply ngay. Cái này do nhà em không có kinh nghiệm nên làm đi, làm lại mất rất nhiều thời gian và tiền. (Giờ có kinh nghiệm ngon rồi :D ). Hàng năm có khoảng 30 suất học bổng gồm cả tiến sĩ, thạc sĩ trong đó bậc ĐH được khoảng 15 suất dành cho các đối tượng từ Huế trở ra Bắc và Lào, Cambodia vì vậy sự cạnh tranh khá lớn. Tuy nhiên thời điểm apply hồ sơ ngắn nên chủ động trước là một lợi thế. Họ xét bằng điểm thi Iels, học bạ, thư giới thiệu,… phải có sự chuẩn bị tốt và từ trước thì mới được
Vâng cụ, em tưởng học tiếng Đài Loan mà cũng cần cả điểm ielts tiếng Anh nữa hả cụ? Còn cái thư giới thiệu là thư của ai ở đâu giới thiệu ?

sinichit52

Xe container
Vâng cụ, em tưởng học tiếng Đài Loan mà cũng cần cả điểm ielts tiếng Anh nữa hả cụ? Còn cái thư giới thiệu là thư của ai ở đâu giới thiệu ?
Chắc con cụ ấy học bằng tiếng Anh.
Thư giới thiệu của hs cấp 3 thường là của GVCN hoặc là GV bộ môn hs định theo học( môn có liên quan trong chuyên ngành)

xetaudoidau

Xe tăng
Thư giới thiệu thì cụ tự viết chứ ai viết cho, chỉ lên xin chữ ký của giáo viên thôi. Đầy gv cấp 3 đọc còn chả hiểu nên cụ phải cbi 2 bản, 1 tiếng việt để người ta đọc để biết mình viết cái gì ng ta còn biết mà kí. Thư thì các tt đều có mẫu mình chỉ việc thay tên, thay 1 số nội dung là xong.

Đoảng

Xe buýt
Chắc con cụ ấy học bằng tiếng Anh.
Thư giới thiệu của hs cấp 3 thường là của GVCN hoặc là GV bộ môn hs định theo học( môn có liên quan trong chuyên ngành)
Cháu nhà em thì từ lúc có ý định đi học Đài Loan lại lao vào học tiếng Đài Loan, sao nhãng tiếng Anh cụ ạ. Vậy là phải tự viết thư giới thiệu thật hay để gvcn ký vào nhỉ.

pisces_hn

Xe container
Em thấy mấy ngành công nghệ dân gốc tầu học rất chăm chỉ. Mình nên hướng thanh niên học theo bên họ. Đài Loan cũng phát triển nhưng k biết nếu ở lại bên ấy thì cuộc sống có thuận lợi không các cụ.

sinichit52

Xe container
Cháu nhà em thì từ lúc có ý định đi học Đài Loan lại lao vào học tiếng Đài Loan, sao nhãng tiếng Anh cụ ạ. Vậy là phải tự viết thư giới thiệu thật hay để gvcn ký vào nhỉ.
Thông thường vẫn có học bổng cho du hs học bằng tiếng bản địa mà. Cụ chịu khó ngó các hội nhóm du học, vài trang web các tổ chức hợp tác văn hoá..., trang các trường ĐH. Thư giới thiệu từ trước đến giờ đều là các du học sinh tự viết rồi đưa GV ký. Thư giới thiệu F1 phải thật độc đáo, mang bản thân mình ra tiếp thị thật tốt để ban tuyển sinh thấy ấn tượng.

K.P.T 74

Xe buýt
Con em đang học năm nay là năm thứ 2 tại Đài Bắc theo diện học bổng chính phủ, hiện nay học tại NTU là trường năm ngoái được vào top 100 thế giới (em đọc thấy giới thiệu như vậy). Con em học hoàn toàn bằng tiếng Anh và tiếng Trung chỉ là một môn học trong phần văn hoá thôi.
cơ bản là học bổng họ cấp cho đủ ăn tiêu, thi thoảng bố mẹ cho thêm để mua quần áo hoặc đồ dùng học tập thôi
Cụ pm em xin số zalo em hỏi cụ chút được ko? em cũng đang nghiên cứu cho f1 đi du học, trong đó có du học Đài loan.

bobesoc

Xe tăng
Nếu học lực cháu gpa trên 8.0 và đã biết tiếng thì nếu đi TQ nên chọn các học bổng: Csc (chính phủ, đa ngành), cis (khổng tử, chỉ về ngành ngôn ngữ văn hóa TQ), học bổng tỉnh (đa ngành)...miễn hphi và ktx, tháng đc thêm sinh hoạt phí 1000-3000 tệ tùy loại ( 3,5-10tr/tháng). Còn đi Đài thì xin hb chính phủ cũng đc miễn hphi và ktx. Nếu qua trung tâm du học phí xin hb đi TQ khoảng 40-100tr, phí xin hb Đài Loan thì cg chỉ 40-50tr. Trung tâm thì có 2 loại, 1 là có suất rồi bán, 2 là tvan thu hso rồi apply hên xui nên nếu giỏi thì tự mò internet có khi tìm đc free nhưng khó đấy, dễ thì ko sinh ra cty du học...du học khó ở cm tài chính, nhưng TQ thì ko cần còn ĐL thì ko khó (nếu so với Nhật, Hàn), còn mấy cái thủ tục xin xn giáo viên, thành tích ngoại khoá thì chỉ là 1 trong các thủ tục đơn giản thôi ạ.

Còn nếu học lực cháu TB và tiếng chưa biết thì đi TQ chọn học bổng Trường miễn học phí và ktx, học tiếng 1 năm sau đó học chuyên ngành. Đi ĐL chọn học bổng Tân hướng nam (vừa học vừa làm chắc cháu tự lo các năm tiếp theo đc) phí đi cả TQ và ĐL loại này khoảng 30trieu qua trung tâm, tự nộp thì free nhưng khoai vì phải cạnh tranh kiểu từ cao xuống thấp, xong rồi lại thuê dịch, hợp pháp hoá lãnh sự, dán tem....sau đó tự nộp hso vào đsq và phỏng vấn. Như đã nói hso tài chính TQ ko cần còn ĐL thì đơn giản nhưng cụ nhớ chuẩn bị 100-150tr làm sổ tiết kiệm gốc nhé.

Ah, TQ hay ĐL 1 năm cg tuyển 2 kỳ (xuân-hè, tháng 2 và 9) nên cụ muốn con đi thì cho cháu học tiếng ngay từ bjo, đi TQ thì học giản thể thi HSK, đi ĐL học phồn thể (chữ cổ, nhiều nét hơn) thi TOCFL. Ra Tết 3.2024 làm hso, t6 bổ xung bằng tn thì T9.2024 bay.

E tối muộn hay lên Of chém gió cho vui, đúng ngành nên tv chút thôi, k có nhu cầu nào khác và
bên e hồ sơ full rồi nên k có nhu cầu tư vấn khách khứa gì đâu tránh cụ hiểu lầm nhé.

e gõ trên đthoai nên chấm phẩy linh tinh cụ thông cảm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

hatdecuoi

Xe buýt
Thớt bổ ích, e cũng ngâm cứu cho f1 nhà e 2 năm tới!

bimbimzinzin

Xe tăng
Đài Loan khác với TQ nhiều lắm, từ tư tưởng, kinh tế và đào tạo nó theo Phương Tây chứ không như TQ, nó bị ảnh hưởng văn hóa Nhật và Mỹ nên các trường ĐH cũng đào tạo theo chương trình của Mỹ.

Ai từng làm cho DN Đài Loan và TQ sẽ thấy rõ sự khác biệt, người ĐL nhân văn và theo phong các Nhật, họ cũng là người Việt, không phải là người Hán/ Mông nên gần gũi với người Việt :)

Học tiếng phồn thể của người ĐL là làm việc với tất cả các nước nói tiếng Trung rồi, như Malaysia, Sing, HK...

Nhược điểm, bên đó hình ảnh người Việt đang xấu đi vì nhiều cô dâu miền Tây lấy chồng bên đó, và rất nhiều osin và công nhân sang phục vụ ĐL.

Chốt: Nếu đi học ĐH hoặc Cao Học thì Đài Loan là một nơi rất tốt để học (chi phí thấp, môi trường tốt, công nghệ cao, con người thân thiện, nhiều trường ĐH được thế giới xếp hạng và công nhận).

Còn nếu ở VN học không nổi thì không nên cho đi du học.

K.P.T 74

Xe buýt
Đài Loan khác với TQ nhiều lắm, từ tư tưởng, kinh tế và đào tạo nó theo Phương Tây chứ không như TQ, nó bị ảnh hưởng văn hóa Nhật và Mỹ nên các trường ĐH cũng đào tạo theo chương trình của Mỹ.

Ai từng làm cho DN Đài Loan và TQ sẽ thấy rõ sự khác biệt, người ĐL nhân văn và theo phong các Nhật, họ cũng là người Việt, không phải là người Hán/ Mông nên gần gũi với người Việt :)

Học tiếng phồn thể của người ĐL là làm việc với tất cả các nước nói tiếng Trung rồi, như Malaysia, Sing, HK...

Nhược điểm, bên đó hình ảnh người Việt đang xấu đi vì nhiều cô dâu miền Tây lấy chồng bên đó, và rất nhiều osin và công nhân sang phục vụ ĐL.

Chốt: Nếu đi học ĐH hoặc Cao Học thì Đài Loan là một nơi rất tốt để học (chi phí thấp, môi trường tốt, công nghệ cao, con người thân thiện, nhiều trường ĐH được thế giới xếp hạng và công nhận).

Còn nếu ở VN học không nổi thì không nên cho đi du học.
Sang đó học ĐH hệ tiếng Anh được ko bác? f1 nhà em chỉ tiếng Anh chứ ko biết tiếng Trung, và cũng ko có thời gian học tiếng Trung vì giờ cháu cuối năm lớp 11 rồi.

bimbimzinzin

Xe tăng
Sang đó học ĐH hệ tiếng Anh được ko bác? f1 nhà em chỉ tiếng Anh chứ ko biết tiếng Trung, và cũng ko có thời gian học tiếng Trung vì giờ cháu cuối năm lớp 11 rồi.
Rất nhiều trường có thể học tiếng Anh cụ nhé, sách 100% tiếng Anh, các giáo sư họ đều Tốt nghiệp bên Mỹ hoặc các giáo sư bên Mỹ họ dạy cho các lớp dùng tiếng Anh. (Bên đó sùng Mỹ nên sách, giáo sư hầu hết là từ Mỹ). Tuy nhiên cụ phải tìm hiểu trường đó trước khi sang, và cần có trình độ tiếng Anh tốt thì mới học được đấy, vì bên đó họ yêu cầu đọc tài liệu nhiều hơn việc nghe giảng bài như ở VN.

K.P.T 74

Xe buýt
Rất nhiều trường có thể học tiếng Anh cụ nhé, sách 100% tiếng Anh, các giáo sư họ đều Tốt nghiệp bên Mỹ hoặc các giáo sư bên Mỹ họ dạy cho các lớp dùng tiếng Anh. (Bên đó sùng Mỹ nên sách, giáo sư hầu hết là từ Mỹ). Tuy nhiên cụ phải tìm hiểu trường đó trước khi sang, và cần có trình độ tiếng Anh tốt thì mới học được đấy, vì bên đó họ yêu cầu đọc tài liệu nhiều hơn việc nghe giảng bài như ở VN.
vâng cảm ơn cụ. Tiếng anh thì em ko lo, f1 nhà em theo được cụ ạ.