[Funland] Hỏi về du học Đài Loan ?

mèo lang thang

Xe buýt
Vợ em học trường này, cụ vào web các trường đều có thông tin học bổng:
Vợ cụ Sư Đại à, trường này nổi tiếng phết, trước em quen khá nhiều mợ học trường này, giờ về VN hết rồi :D

Đoảng

Xe buýt
Em quote lại còm của cụ dù cụ không trả lời thẳng còm của em, lý do như sau:
Thứ nhất, còm kia của em là trả lời chính cho vụ cụ nói đến phiên dịch với sự so sánh.
Thứ hai, đi học ở TQ với đi học ĐL là 2 khái niệm khác nhau, trước khi gộp thớt em đã có chia sẻ những điều em biết về du học ĐL ở thớt đầu, cụ thớt mở thớt mới cùng chủ đề nên bị gộp về đây, cụ đọc lại thì thấy, ở đó em cũng đã nhắc đến vì sao có sự khác biệt (TQ nó học giản thể, cơ hội đi làm thêm là không có nhiều, ĐL nó học phồn thể, cơ hội đi làm thêm (việc linh tinh) là rất nhiều. Hai môi trường đó ảnh hưởng rất nhiều đến việc đi học, vì thế em vẫn nghiêng học ở TQ hơn).
Cụ học ở ĐH Giao thông Thượng Hải thì phải nói là cụ rất giỏi rồi, một trong những tiền bối giúp em em ngày xưa khi mới đi làm cũng học ở trường này, cụ ấy học từ lúc trẻ theo diện NN cử đi học, sau này trường còn gửi thư mời cụ về thăm nhân kỷ niệm trường, con cái cụ bao chi phí cho 2 vợ chồng sang thăm trường cũ của cụ ấy.
Còn đương nhiên, học tiếng hay chuyên ngành gì đi nữa, không cần cù và chăm chỉ thì đã thua mất 1/2 rồi.
Quan điểm của em là bình thường em sẽ nói về tình hình chung, chứ không nói về các trường hợp đặc biệt vì nếu cứ soi vào trường hợp đặc biệt thì khó mà đúng cho tất cả, em nói về cái có lợi và cái không có lợi để các cụ mợ khác cân nhắc, theo đúng nguyên tắc nếu định giúp ai cái gì thì cho họ thông tin toàn cảnh nhất có thể và để họ quyết định, vì thế khi đi vào tranh luận chi tiết riêng lẻ, sẽ có rất nhiều khác biệt, nhưng những đúng sai đó nó đã chịu ảnh hưởng của các trường hợp riêng lẻ rồi, nó sẽ không hoàn toàn đúng với các trường hợp phổ quát, em nói thế này chắc cụ hiểu và hình dung được, không lại thành hiểu nhầm, chứ không có ăn thua gì ở đây cả.
Vâng em hiểu và nắm bắt được ý của cụ

mèo lang thang

Xe buýt
Cũng ít NCS VN học ở đây. Em sang cả tháng gặp 3 bạn VN thôi.
Sư Đại là Đại học Sư phạm Quốc lập Đài Loan, nổi tiếng và phần lớn những người học ở đây mà em biết tiếng đều rất khá, các bạn đó thường học tiếng, học ĐH, học Thạc sỹ rồi mới về

Gacodoc68

[Tịch thu bằng lái]
Em có cháu trai năm nay học lớp 11,tháy định hướng cho cháu học đại học ở Vn khó quá nên đang định cho cu cậu đi du học đài loan học tiếng Tung của ,sau này tiếng giỏi về có thể dễ xin việc hơn không.Nhưng ngặt nỗi mọi thứ đều mới mẻ chả biết một cái gì .Có cụ nào có kinh nghiệm về việc này chia sẻ cho em với
Học ở Đài Loan thì sang TQ mà học cho nó khỏe người

Sắt Vụn

Xe buýt
Con gái em năm nay lớp 11 đang học trường Vinschool. Sức học của cháu thì không tệ nhưng nếu xét so với các trường công lập bên ngoài thì có lẽ không thể chọi được thi các trường đại học ở Việt Nam, tự cháu và các bạn trong lớp cũng có vẻ nhận ra điều ấy. Nói vậy không phải là chê kiến thức mà Vinschool dậy, mà hệ thống giáo dục của Vin nó vậy.

Qua tìm hiểu trên mạng và một nhóm bạn trong lớp, gần đây thấy cháu tự dưng đòi đi học thêm tiếng Đài Loan với mong muốn đi học đại học ở Đài Loan, em thì không biết tiếng Đài Loan với tiếng Trung có gì khác nhau không vì nó giống nhau. Nhưng quan trọng nhất là môi trường đào tạo ở Đài Loan không biết thế nào, học phí ra làm sao, ăn ở đi lại tốn kém ra sao, sau này ra trường thì xin việc thế nào nên thấy hoang mang quá. Liệu bây giờ đã phải là thời điểm chuẩn bị cho việc này chưa? Học thì phải học những gì? Trường đại học nào? Cháu nhà em thì thích học về truyền thông :( mà Đài Loan có phải là nơi đào tạo về cái này tốt không?

Nhà ta bác nào đã có con đi học ở Đài Loan làm ơn chia sẻ thông tin dùm em với.

Em cảm ơn nhiều
Giờ phần lớn có thi đại học nữa đâu chỉ xét điểm tốt nghiệp mà các cụ/mợ.
Hơn nữa 1 số đại học còn tuyển sinh dựa trên chứng chỉ ngoại ngữ quốc tế mà con mợ học Vin thì chắc là tiếng Anh cũng ngon nên cửa vào ĐH trong nước cũng khá rộng đó chứ.

Tất nhiên nếu cho con du học được cũng tốt.

PCX2018

Xe buýt
Con gái em năm nay lớp 11 đang học trường Vinschool. Sức học của cháu thì không tệ nhưng nếu xét so với các trường công lập bên ngoài thì có lẽ không thể chọi được thi các trường đại học ở Việt Nam, tự cháu và các bạn trong lớp cũng có vẻ nhận ra điều ấy. Nói vậy không phải là chê kiến thức mà Vinschool dậy, mà hệ thống giáo dục của Vin nó vậy.

Qua tìm hiểu trên mạng và một nhóm bạn trong lớp, gần đây thấy cháu tự dưng đòi đi học thêm tiếng Đài Loan với mong muốn đi học đại học ở Đài Loan, em thì không biết tiếng Đài Loan với tiếng Trung có gì khác nhau không vì nó giống nhau. Nhưng quan trọng nhất là môi trường đào tạo ở Đài Loan không biết thế nào, học phí ra làm sao, ăn ở đi lại tốn kém ra sao, sau này ra trường thì xin việc thế nào nên thấy hoang mang quá. Liệu bây giờ đã phải là thời điểm chuẩn bị cho việc này chưa? Học thì phải học những gì? Trường đại học nào? Cháu nhà em thì thích học về truyền thông :( mà Đài Loan có phải là nơi đào tạo về cái này tốt không?

Em cảm ơn nhiều
Truyền thông em tưởng phải Hàn Quắc mới là thiên đường chứ cụ nhỉ

Đoảng

Xe buýt
Truyền thông em tưởng phải Hàn Quắc mới là thiên đường chứ cụ nhỉ
Bởi vậy thấy cháu nó nói đi Đài Loan em cũng hoang mang thắc mắc không biết có trường nào bên ấy dạy món này tốt :(

DONGVN

Xe tải

Em cảm ơn nhiều
Mấy năm trc e cũng định hướng cho con sang Taiwan học đại học nên có tìm hiểu thì thấy hàng năm có 30 suất học bổng cho hs từ Thanh Hóa trở ra bắc. Nếu tìm hiểu thì có rất nhiều học bổng của các tập đoàn, cty lớn.
Có thể học bằng tiếng Anh
Rất nhiều trường thuộc top châu á và thế giới chứ kg như Nhật, Hàn
Đất nước văn minh, môi trường sạch sẽ, không khí trong lành.
Chi phí khoảng 10tr vnđ/tháng là đợt e tìm hiểu
Đi lại thuận tiện!
Đặc biệt hiện có rất nhiều DN Taiwan đang làm ở VN. Nếu tốt nghiệp trường ĐH nào đó đúng chuyên ngành mà cty Đài tại VN tuyển thì đc lên leader luôn. Họ luôn có ds sv nước sở tại tốt nghiệp tại nước họ để ưu tiên. Chứng tỏ họ tin vào chất lượng các trường ĐH của họ (kiểu Đức cũng thế)
Vài lời với cụ kg biết có thiết thực kg?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Ngồi luận nhiều làm gì. Em đã bảo là kinh nghiệm bản thân rồi. Em 1 chữ bẻ đôi tiếng Trung ko biết đây. Học hết lớp 12 là sang Thượng Hải học tiếng Trung.
ĐÚng 1 năm sau ngồi nghe giảng nghành kỹ thuật luôn, ở 1 trong số những trường đại học hàng đầu TQ luôn.
Dĩ nhiên em thuộc dạng học giỏi, nhưng con cụ thớt cũng học được thôi, vì nó ở cái cần củ và chăm chỉ là chính, chứ cũng chả cần tố chất gì siêu lắm đâu.
Còn đã lười thì học ở VN còn mệt nữa là đi nước ngoài.
Cụ ơi lớp 12 sang cụ học gì, e cũng muốn cho f1 học tiếng Tàu, chi phí đắt k ạ?

xetaudoidau

Xe tăng
Cụ ơi lớp 12 sang cụ học gì, e cũng muốn cho f1 học tiếng Tàu, chi phí đắt k ạ?
Mợ ko đọc comm của em ah, cho nó học hết lớp 12 ở nhà, xong tìm tt chạy cho nó cái hb chính phủ tq tầm 80-120 củ. Nó sẽ được miễn phí toàn bộ, học tiếng 1 năm sau đó học chuyên ngành và mỗi tháng đc 2500 tệ tha hồ tiêu mà bố mẹ chả phải lo gì. Mợ lên nhóm fb hội lhs việt nam tại trung quốc, đầy cửa chạy hb.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Mợ ko đọc comm của em ah, cho nó học hết lớp 12 ở nhà, xong tìm tt chạy cho nó cái hb chính phủ tq tầm 80-120 củ. Nó sẽ được miễn phí toàn bộ, học tiếng 1 năm sau đó học chuyên ngành và mỗi tháng đc 2500 tệ tha hồ tiêu mà bố mẹ chả phải lo gì. Mợ lên nhóm fb hội lhs việt nam tại trung quốc, đầy cửa chạy hb.
Nhưng sau về có phải làm cho chính phủ k cụ? E k muốn làm cho cp ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Học bổng chính phủ tq cấp cho sv nước ngoài mà. Được làm cho cp nó đã ngon, mợ yên tâm là ko có chuyện ràng buộc gì đâu.
Dạ vâng cảm ơn cụ, con e mới lớp 9, lớp 12 e sẽ tìm hiểu

meotamthe

Xe cút kít
Nhưng sau về có phải làm cho chính phủ k cụ? E k muốn làm cho cp ạ
Học bổng chính phủ là do quan hệ 2 bên, phía bên kia cam kết tặng số học bổng do chính phủ tài trợ, những suất này cũng khó kiếm lắm vì cũng nhiều góc khuất, nhưng về cơ bản nó như học bổng khác, chỉ khác là tiền cấp do chính phủ mợ Toét ạ, có hướng vào một số ngành nhất định do phía họ muốn quảng bá, còn lại học xong không bị ràng buộc gì hết.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Học bổng chính phủ là do quan hệ 2 bên, phía bên kia cam kết tặng số học bổng do chính phủ tài trợ, những suất này cũng khó kiếm lắm vì cũng nhiều góc khuất, nhưng về cơ bản nó như học bổng khác, chỉ khác là tiền cấp do chính phủ mợ Toét ạ, có hướng vào một số ngành nhất định do phía họ muốn quảng bá, còn lại học xong không bị ràng buộc gì hết.
Vâng e cảm ơn cụ

meotamthe

Xe cút kít
Nhưng em nói thật nhé, con mợ mà thích ngành điện tử điều khiển hay bán dẫn thì nên đi ĐL, trong vòng 15 năm nữa đây vẫn còn là thế mạnh của ĐL, còn nếu không thì em thấy học tiếng Trung các ngành khác tốt nhất nên đi TQ.

riding joy

Xe tải
Em có cháu trai năm nay học lớp 11,tháy định hướng cho cháu học đại học ở Vn khó quá nên đang định cho cu cậu đi du học đài loan học tiếng Tung của ,sau này tiếng giỏi về có thể dễ xin việc hơn không.Nhưng ngặt nỗi mọi thứ đều mới mẻ chả biết một cái gì .Có cụ nào có kinh nghiệm về việc này chia sẻ cho em với
Em có điều kiện làm việc với cả doanh nghiệp Đài Loan và Trung Quốc, thấy cách tư duy của người Đài Loan gần hơn với cách tư duy của người Nhật và tư tưởng người TQ mang tính chụp giật nhiều hơn. Còn về XH, con người Đài Loan em cũng thấy trong sạch, rõ ràng và nhân văn hơn.
Cháu đầu nhà em, em cũng cho cháu lựa chọn du học Đài Loan, mục đích chính là để học tiếng Trung và cũng là để được trải nghiệm 1 quãng đời trong nền văn hoá khác. Thực sự qua những gì cháu kể, em thấy môi trường giáo dục của họ hướng đến con người và sự phát triển của cá nhân. Cháu nhà em kể, lớp cháu có môn thi phải dịch từ tiếng Anh sang tiếng Trung, do tiếng Trung của cháu ko tôi rất nên cháu có thể hiểu được tiếng Anh nhưng ko viết được tiếng Trung. Cháu có trình bày với thày giáo, và được thầy hướng dẫn là môn học này chủ yếu là để đánh giá trình độ hiểu tiếng Anh của cháu, thầy đề nghị cháu hãy dịch từ tiếng Anh sang tiếng Việt. Sau . đó thầy sẽ nhờ 1 người khác để hiểu và đánh giá trình độ tiếng Anh của cháu. Đồng thời hướng dẫn cháu học thêm lớp tiếng Trung cho phù hợp. Chuyện nhỏ thôi, nhưng em đánh giá rất cao, rất nhân văn.
Thực sự thì du học Đài Loan chi phí vừa phải, vấn đề là ngôn ngữ và mục đích du học là gì.

sactimtn

Xe tăng
Mấy năm trc e cũng định hướng cho con sang Taiwan học đại học nên có tìm hiểu thì thấy hàng năm có 30 suất học bổng cho hs từ Thanh Hóa trở ra bắc. Nếu tìm hiểu thì có rất nhiều học bổng của các tập đoàn, cty lớn.
Có thể học bằng tiếng Anh
Rất nhiều trường thuộc top châu á và thế giới chứ kg như Nhật, Hàn
Đất nước văn minh, môi trường sạch sẽ, không khí trong lành.
Chi phí khoảng 10tr vnđ/tháng là đợt e tìm hiểu
Đi lại thuận tiện!
Đặc biệt hiện có rất nhiều DN Taiwan đang làm ở VN. Nếu tốt nghiệp trường ĐH nào đó đúng chuyên ngành mà cty Đài tại VN tuyển thì đc lên leader luôn. Họ luôn có ds sv nước sở tại tốt nghiệp tại nước họ để ưu tiên. Chứng tỏ họ tin vào chất lượng các trường ĐH của họ (kiểu Đức cũng thế)
Vài lời với cụ kg biết có thiết thực kg?
Con em đang học năm nay là năm thứ 2 tại Đài Bắc theo diện học bổng chính phủ, hiện nay học tại NTU là trường năm ngoái được vào top 100 thế giới (em đọc thấy giới thiệu như vậy). Con em học hoàn toàn bằng tiếng Anh và tiếng Trung chỉ là một môn học trong phần văn hoá thôi.
cơ bản là học bổng họ cấp cho đủ ăn tiêu, thi thoảng bố mẹ cho thêm để mua quần áo hoặc đồ dùng học tập thôi