[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

Những khu như thanh hà em thấy trong 1 năm tới đến cuối năm 2025 có tăng thêm 30-35% cũng không có gì là khó khăn cả, đây là nhận định cá nhân của em thôi bác ơi
Nền giá nó so với xung quanh lân cận đang thấp hơn 40%, động lực tăng do tin xây mới (tháo gỡ dần pháp lý) hay động lực tăng do thay đổi hạ tầng kết nối giao thông nó còn nhiều dư địa với nhà đầu tư nhất là trong giai đoạn ở đâu cũng thấy thổi cao
Mình nghĩ bác hơi lạc quan quá. Chắc nó sẽ tăng khoảng 5-7% theo đà tăng chung của thị trường. Và khu nào được xây sẽ tăng thêm được ~15%. Khu không được xây sẽ ăn ké tăng theo 5-8%. Vậy trong khoảng thời gian như bác nói sẽ tăng 10-15% ở lô chưa được xây và 20-22% ở lô được xây. Nếu mức tăng cao hơn như bác nói thì kinh quá, giá treo trên mồm chứ khó có thanh khoản :)

Có căn vừa nổ cọc, ko biết sàn có múc tiếp ko 25-19 thì phải
Vậy là sàn nào ôm lô B1.4 hôm qua nói thì cắt 5 loét so với giá nhập
Đc mấy lít bỏ cọc nữa cụ, tính ra giá vào đầu 7 thui.
Lô b1.4-lk25-19 sale sàn đang chào thu về 8 đồng rưỡi, nhập về mới được hơn 1 ngày đã tăng 5 lốp rồi

Lô b1.4-lk25-19 sale sàn đang chào thu về 8 đồng rưỡi, nhập về mới được hơn 1 ngày đã tăng 5 lốp rồi
Phí + thuế + công chứng + môi giới… để hoàn thành quy trình mua vào, bán ra lô này ước tầm mất bao nhiêu vậy bác?

Mình nghĩ bác hơi lạc quan quá. Chắc nó sẽ tăng khoảng 5-7% theo đà tăng chung của thị trường. Và khu nào được xây sẽ tăng thêm được ~15%. Khu không được xây sẽ ăn ké tăng theo 5-8%. Vậy trong khoảng thời gian như bác nói sẽ tăng 10-15% ở lô chưa được xây và 20-22% ở lô được xây. Nếu mức tăng cao hơn như bác nói thì kinh quá, giá treo trên mồm chứ khó có thanh khoản :)
Bắt đầu bơm mạnh nên vẫn có khả năng tăng thêm 30% đó cụ

hacxosteel

Xe đạp
Thanh Hà đầu tư nhiều nhưng nhu cầu thực cũng nhiều, nền giá chưa cao so với xung quanh nên e nghĩ giá khó mà giảm được. Bản thân e mua xác định 90% để ở. Mua Hoà Lạc xác định 100% là đầu tư. Để ở nhưng thấy giá trị tải sản mình tăng thì cũng vui còn giảm hay đi ngang thì cũng chẳng có sao, miễn về lâu dài mình gia tăng được giá trị tài sản là ok.

Bắt đầu bơm mạnh nên vẫn có khả năng tăng thêm 30% đó cụ

Ăn 30% ++ là sóng phải khá điên đó bác, mà với việc chưa rõ nét thì mình vẫn thận trọng dự báo như trên. Dù sao so với gửi bank vẫn ngon lắm. Và vẫn phải ngóng thêm đất đấu giá + 1 số dự án mở bán mới đẩy giá có mạnh không :))

Thanh Hà đầu tư nhiều nhưng nhu cầu thực cũng nhiều, nền giá chưa cao so với xung quanh nên e nghĩ giá khó mà giảm được. Bản thân e mua xác định 90% để ở. Mua Hoà Lạc xác định 100% là đầu tư. Để ở nhưng thấy giá trị tải sản mình tăng thì cũng vui còn giảm hay đi ngang thì cũng chẳng có sao, miễn về lâu dài mình gia tăng được giá trị tài sản là ok.
Giá trị nó tăng đương nhiên là vui rồi bác, vì nhỡ cần gì quy đổi ra xèng thì tốt mà :)) Đầu tư bđs 1 mong tăng lãi vốn hoặc 2 nhằm có dòng tiền hoặc 3 là cả hai (Kể cả mua để ở cũng nên tính là 1 khoản đầu tư, tất nhiên ở cần cân nhắc thêm cả yếu tố an sinh, an ninh, tiện đi lại học tập, làm việc, họ hàng…). Lãi vốn có thể bị kích fomo bằng các chiêu trò bán hàng tạo nền giá ảo, rất dễ bị đóng băng, cỏ mọc… nên phải ra vào đúng nhịp, sai phát nằm ngọn cây ngay, về việc bán hàng này đánh giá cao anh V, anh ấy số 2 thì ai dám nhận là số 1??? :)) bđs dòng tiền thì luôn an toàn và so sánh %/năm xem ổn hay không thôi. Bác nào chuẩn bị đu các dự án lãi vốn cứ xác định rõ tâm thế trước khi xuống tiền. Thanh Hà khu chưa được xây hiện nay bác nào đầu tư cần xác định tâm thế trước nó hiện là bds lãi vốn nên nếu nằm trong kế hoạch đầu tư thì ok còn không kiếm chỗ khác mua, khi nào được xây tự dưng lại có thêm giá trị của bđs dòng tiền (tạm gọi là giá trị gia tăng, và nhờ đó giá cũng được tăng lên). Còn những chỗ xa được xây ngay nhưng chưa thấy ai xây thường do nó khá ít tiểm năng về bđs dòng tiền. Mình lướt facebook thấy có hội dừng mua nhà tránh ngáo giá, hội lớn mạnh từng ngày luôn :D, xem các bình luận thì nhiều người còn không hiểu hết các loại hình bđs, chưa phân biệt được bđs nào còn tiềm năng và đang được định giá hợp lý, sản phẩm nào đã cao không nên fomo. Việc lạm phát và tiền mất giá thì đương nhiên các tài sản nó sẽ tăng giá nên càng để lâu càng khó mua hơn. Nhưng vào bình luận một câu mà ăn gạch đá đủ xây nhà, nên lặng lẽ đi ra và về nghiên cứu tiếp cơ hội đầu tư khi có nhiều người đang từ chối mua sản phẩm hợp lý :))

ruou_nep_17

Xe tải
Giá trị nó tăng đương nhiên là vui rồi bác, vì nhỡ cần gì quy đổi ra xèng thì tốt mà :)) Đầu tư bđs 1 mong tăng lãi vốn hoặc 2 nhằm có dòng tiền hoặc 3 là cả hai (Kể cả mua để ở cũng nên tính là 1 khoản đầu tư, tất nhiên ở cần cân nhắc thêm cả yếu tố an sinh, an ninh, tiện đi lại học tập, làm việc, họ hàng…). Lãi vốn có thể bị kích fomo bằng các chiêu trò bán hàng tạo nền giá ảo, rất dễ bị đóng băng, cỏ mọc… nên phải ra vào đúng nhịp, sai phát nằm ngọn cây ngay, về việc bán hàng này đánh giá cao anh V, anh ấy số 2 thì ai dám nhận là số 1??? :)) bđs dòng tiền thì luôn an toàn và so sánh %/năm xem ổn hay không thôi. Bác nào chuẩn bị đu các dự án lãi vốn cứ xác định rõ tâm thế trước khi xuống tiền. Thanh Hà khu chưa được xây hiện nay bác nào đầu tư cần xác định tâm thế trước nó hiện là bds lãi vốn nên nếu nằm trong kế hoạch đầu tư thì ok còn không kiếm chỗ khác mua, khi nào được xây tự dưng lại có thêm giá trị của bđs dòng tiền (tạm gọi là giá trị gia tăng, và nhờ đó giá cũng được tăng lên). Còn những chỗ xa được xây ngay nhưng chưa thấy ai xây thường do nó khá ít tiểm năng về bđs dòng tiền. Mình lướt facebook thấy có hội dừng mua nhà tránh ngáo giá, hội lớn mạnh từng ngày luôn :D, xem các bình luận thì nhiều người còn không hiểu hết các loại hình bđs, chưa phân biệt được bđs nào còn tiềm năng và đang được định giá hợp lý, sản phẩm nào đã cao không nên fomo. Việc lạm phát và tiền mất giá thì đương nhiên các tài sản nó sẽ tăng giá nên càng để lâu càng khó mua hơn. Nhưng vào bình luận một câu mà ăn gạch đá đủ xây nhà, nên lặng lẽ đi ra và về nghiên cứu tiếp cơ hội đầu tư khi có nhiều người đang từ chối mua sản phẩm hợp lý :))
Theo cụ giai đoạn tiền rẻ như hiện nay sẽ kéo dài đến hết năm 2027 được không ?

Realty 2021

Xe tăng
“Cho vay mua nhà có thể dẫn dắt tăng trưởng tín dụng bán lẻ trong thời gian tới, khi lãi suất ở mức thấp và thị trường bất động sản dần hồi phục từ quý II/2024”, Chứng khoán VCBS đánh giá.

thanhtandl

Xe tải
2020 bạn em mua 3t2
1 năm trước bạn em định bán 5t5 (trước tết 1 chút)
Hiện nay bạn em bảo rằng sang tháng 8 âm lịch sẽ bán khoảng 11 tỉ
😄

Theo cụ giai đoạn tiền rẻ như hiện nay sẽ kéo dài đến hết năm 2027 được không ?
Tháng 9 Fed sẽ hạ lãi suất lần đầu tiên sau một thời gian dài tăng và giữ trên đỉnh. Báo hiệu tiền rẻ mới bắt đầu vào chu kì, và thường 1 chu kì để đảo chiều sẽ phải mất tầm 9 năm. Vì vậy chu kì tiền rẻ sẽ rõ nét từ đó kéo dài tới 2033. Và Việt Nam cũng không nằm trong ngoại lệ đó, tất nhiên VN có thể có vài động thái ngắn hạn để nắn dòng tiền cho phù hợp với nền kinh tế. Việt Nam sẽ tăng dần lãi huy động khi lượng vốn bị ứ đọng trong bank được đẩy ra phục vụ sản xuất kinh doanh dẫn tới vốn ế rẻ sẽ ít đi, nhưng ngắn hạn thôi vì nếu lãi tăng chút là vốn rê trên thế giới lại đổ vào Việ Nam rất nhanh theo dạng vốn đầu tư gián tiếp FII. Bác hiểu đơn giản hiện nay lãi rẻ là do tiền ế, khi kinh tế hồi phục 2025 thỉ tiền ế dần được lấy ra và hết dần đi, nhưng khi lãi tăng đủ hấp dẫn thì vốn gián tiếp từ thế giới lúc đó đã rẻ FII vào ngay bù đắp ngắn hạn còn dài hạn vốn rẻ sẽ hấp dẫn thêm FDI nữa nên Việt Nam ta là cái rốn tiền do nền kinh tế VN đang ổn và sẽ tốt hơn nữa do vị thế địa chính trị và tăng trưởng, thế nên trong 9-10 năm nữa sẽ không sợ lãi cao nhé, nhưng lãi thấp sẽ hết dần đi (theo mình ước tính chắc quý 2-3 năm 2026 là hết lãi rẻ rồi, nó sẽ duy trì ổn định lãi ở mức trung bình cho tới sau 2030) nhưng vẫn không sợ vốn bị đắt. Có 1 điểm nữa mọi người không quan tâm khi lương đã tăng từ tháng 7, khi 1 tháng đã qua giả sử 30k tỷ được bơm thêm cho người nhận lương sẽ chưa cảm nhận được tiền nhiều mấy, nhưng sau 1 năm thì hơn 300k tỷ tăng thêm trong nền kinh tế sẽ thấy rõ hơn và sau 3 năm nó ~1 triệu tỷ thì đa số mới nhận ra, và lạm phát là điều không tránh khỏi, tài sản sẽ tăng giá để bù đắp lại sự lạm phát đó, thế nên sự kì vọng của giảm giá tài sản như hội dừng mua nhà gì đó bên facebook là đang đi ngược lại quá trình tự nhiên :) Nói chung viết dài quá cũng không hết ý, bác tự tìm hiểu thêm nhé :)

Realty 2021

Xe tăng
2020 bạn em mua 3t2
😄
Mua vào giai đoạn năm 2020 ngay sau thời gian khởi tố cụ Điếu cầy 7/2019 và đập tan hoang Công viên nước 1/2020 là cụ/bạn cụ cũng khá dũng cảm rồi, giờ x3 sau 4 năm cũng là điều rất bình thường và rất xứng đáng khi liều ăn nhiều thôi cụ

qazwsxedc

Xe tăng
Mua vào giai đoạn năm 2020 ngay sau thời gian khởi tố cụ Điếu cầy 7/2019 và đập tan hoang Công viên nước 1/2020 là cụ/bạn cụ cũng khá dũng cảm rồi, giờ x3 sau 4 năm cũng là điều rất bình thường và rất xứng đáng khi liều ăn nhiều thôi cụ
Phải công nhận bác mua 3,2t năm 2020 quá liều

thanh.long

Xe tăng
2020 bạn em mua 3t2
😄
Phải công nhận bác mua 3,2t năm 2020 quá liều
Bỏ 3,2 tỷ mua đất liền kề Thanh Hà vào năm 2020 là rất rất liều rồi, ăn đủ combo khởi tố + phá công viên + dịch covid

Thời điểm tháng 4-5/2020 đó bỏ ra tầm 5-5,5 tỷ là mua được cả đất với nhà xây thô 114m2 ở Geleximco hoặc 90m2 ở Văn Phú đến giờ này cũng đã tăng X4 rồi mà yên tâm hơn vì có sổ mà không e ngại sai phạm gì cả

mrpro22223333333

Xe tải
2020 bạn em mua 3t2
😄
tăng thế thua geleximco và phần lớn các đất đấu giá dịch vụ hoài đức
lại rủi do bỏ mợ, có vấn đề gì nằm im cả đời luôn
bds quan trọng là ko thua và có tính thanh khoản thôi cụ ạ :))