[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

HuongCrv

Xe điện
Em ko rõ về quy định pháp lý cho lắm nhưng bác cho hỏi thêm là hiện tại cđt họ cố tình hay là ko hiểu biết pháp luật mà cố tình thi công đường trục phía nam giai đoạn 2 như này? Liệu thi công như này sau có được nghiệm thu ko? Cđt cứ thả bò ra đuổi thế này mãi sao?
Ý đồ của cđt ntn thì chắc chỉ họ mới rõ, có thể là:
- thể hiện rõ quyết tâm của cđt sẽ đẩy nhanh tiến độ bằng việc thi công tiếp các đoạn đã có mặt bằng để qlnn ghi nhận thúc đẩy chủ trương cho phép thực hiện tiếp dự án BT,
- có thể cđt vẫn đang mong muốn làm bt nhưng tính thuế đối ứng trên các quy định cũ và muốn thêm cả khu mỹ hưng;
- hoặc là muốn khắc phục các sai phạm, hoặc vẫn mong muốn thi công theo dự toán định mức cũ..
Về vđ nghiệm thu thì cái này chắc chắn fai nghiệm thu theo các qđ của pháp luật hiện hành có hiệu lực, và dự toán điểu chỉnh phải tuân thủ định mức thông tư 12( định mức theo tt 12 biên lợi nhuận nhà thầu thấp hơn các định mức cũ- tức là chi phí định mức sát thực tế hơn trước nhiều)

HuongCrv

Xe điện
Đây đúng là kiểu học gạo của các học sinh VN bây giờ. Chỉ áp dụng các quy chuẩn theo sách giáo khoa. Động vào thực tế cái là ra đi. Nói thật bác nói người ta nhìn vào chỉ thấy sáo rỗng thôi. Thực tế đã vậy mà cứ cãi cố. Hài vãi😊😊
Không hiểu bạn học cao siêu ở đâu, nhưng sống ở đất nước nào thì phải tuân thủ quy chuẩn tiêu chuẩn và các quy định của pháp luật nơi đó, còn k bạn phải là người có quyền lực đủ lớn để tự tạo ra quy định.
Thời gian là câu trả lời chân thực nhất cho nhận định thôi bạn à. Bạn cứ chờ đi xem nó ra sao nhé!
Note: Mình rất dị ứng với những còm kiểu này vì thế xin phép lịch sự còm lại bạn còm này và chặn bạn luôn nhé!

Palisade

Xe buýt
Các bác còn nhớ thời điểm cụ điếu giải quyết xong vụ nội bộ thì thành phố có họp ép luôn tiến độ 2025 CĐT phải hoàn thành trục đường phía Nam này kèm theo rất nhiều hứa hẹn giữa 2 bên nên việc 9km kia phải làm luôn là có lý do của nó

nhatscn

Xe tăng
Có máy móc hoạt động em nghĩ mội thứ ở Trên đã ok. Nếu ở Trên ko đồng thuận thì ko địa phương nào để máy móc hoạt động cả.

Tungtunghunghung

Xe tăng
Em ko rõ về quy định pháp lý cho lắm nhưng bác cho hỏi thêm là hiện tại cđt họ cố tình hay là ko hiểu biết pháp luật mà cố tình thi công đường trục phía nam giai đoạn 2 như này? Liệu thi công như này sau có được nghiệm thu ko? Cđt cứ thả bò ra đuổi thế này mãi sao?
Cụ thể thi công được bao nhiêu rồi bác?

SummerRun

Đi bộ
Mấy hôm rồi bận quá không có thời gian để viết mà mấy bạn trên thớt này chả hiểu là nđt hay sale thái độ rất thiếu văn hóa. Nhưng thôi bỏ qua chả chấp mà làm gì, vì chẳng ai lại đi chấp người k hiểu về chuyên môn trong lĩnh vực này cả, nhất là khi hệ thống pháp lý của mình có nhiều cái chồng chéo mà đến bản thân người trong nghề còn thấy khó chứ nói gì mấy ông ngoài luồng hoặc mấy bạn sale tư vấn tại dự án này.
Thật ra mình cũng đoán cái văn bản kia khả năng là thông báo kết luận họp, kiểu mang tính đôn đốc thúc giục dự án chứ về phương án và cách thức triển khai, lộ trình triển khai, deadline của các hạng mục công việc thì không rõ và kiểu rất chung chung, nhưng văn bản kiểu này chẳng có nhiều ý nghĩa về mặt pháp lý. Nhất là khi thẩm quyền quyết định có thực hiện BT hay không lại không thuộc thẩm quyền của UBND thành phố (theo QĐ của pháp luật PPP).
Về vấn đề pháp lý thì tôi đã từng nói với các bạn ở thớt này trong các còm trước rất nhiều rồi muốn dự án BT tiếp tục triển khai thì cần các điều kiện như:
1. Chấp thuận chủ trương cho phép phần còn lại của dự án đường trục phía nam tiếp tục được thực hiện theo hình thức BT.
2.Để tiếp tục thực hiện thì phải điều chỉnh thời gian thực hiện dự án,điều chỉnh lại tổng mức đầu tư của dự án, trong đó tổng mức đầu tư phải tính theo cơ cấu chi phí theo quy định mới và định mức theo thông tư 12/TT-BXD; trên cơ sở duyệt lại dựán sẽ điều chỉnh lại giấy chứng nhận đầu tư và ký phụ lục hợp đồng BT điều chỉnh;
3. NĐT thực hiện lập, thẩm định, phê duyệt tk bvtc và dự toán gói thầu phần còn lại của đường trục phía nam điều chỉnh để triển khai thi công.
Khi chưa thực hiện các bước này thì đừng mong nói chuyện việc thi công lại dự án, ngoài ra phải điều chỉnh lại thời gian thực hiện dự án mới có cơ sở để các huyện có tuyến đường đi qua làm cơ sở triển khai công tác GPMB tiếp (vì thời gian thực hiện dự án hết rồi, GPMB h dân kiện thì ối ông run).
Đối với vấn đề về dự án đối ứng (dự án sử dụng đất là các khu đô thị thanh hà a+b và mỹ hưng): để triển khai được thì như mình cũng đã từng còm trên thớt này rồi, điều kiện cần là:
1. Điều chỉnh lại QHCT;
2. Điều chỉnh lại chủ trương đầu tư trong đó các quy định về thuế sử dụng đất tính toán đối ứng ngang giá sẽ được tính theo các quy định của pháp luật hiện hành có hiệu lực.
3. Lập dự án đầu tư điều chỉnh, xin giấy phép xây dựng theo QH chi tiết điều chỉnh và dự án điều chỉnh và lập thiết kế bản vẽ thi công để thi công nhà+ hạ tầng.
...
Khi chưa thực hiện việc điều chỉnh QH thì đừng mong được xây dựng. kể cả việc các lô đất đã đúng với quy hoạch thì không được xây vì đây là đồ án chung và nó là một dự án, nên không thể tách các khu đúng quy hoạch ra riêng một dự án rồi phần sai để lại được.
Các điều khoản quy định của luật, nghị định, thông tư chắc mình k phải nói lại nữa vì trong các còm trước mình đã noi rất chi tiết rồi.
Về dự án BT, đã có chủ trương xác định làm song song cả thủ tục pháp lý và đang thi công rồi đấy bác. Đợi thủ tục xong mới thi công tiếp dự án BT thì có mà mùa quýt.

Tungtunghunghung

Xe tăng
Về dự án BT, đã có chủ trương xác định làm song song cả thủ tục pháp lý và đang thi công rồi đấy bác. Đợi thủ tục xong mới thi công tiếp dự án BT thì có mà mùa quýt.
Nhìn thực tế và các văn bản chỉ đạo của tp thì đến thằng mù cũng hiểu như vậy. Trừ kẻ iq âm hoặc có mục đích khác chứ người thường không ai vậy đâu ;))

nhatscn

Xe tăng
Em cũng nghĩ vậy, chứ ko thì địa phương ko để máy móc vận hành như thế đc.

Huy Lan

Xe hơi
Nghĩ viễn cảnh Thanh Hà đc xây, thi nhau xây xong văn phòng BĐS thì cứ gọi là =))

ruou_nep_17

Xe tải
Vài ông lý thuyết bỏ mịa ra, cò thì ra cò, vạc thì ra cách, chém gió dìm dự án này lại nâng bi dự án khác chứ ra cái gì đâu.

Đến SG còn xin cơ chế đặc thù BT để đẩy nhanh tiến độ dự án, bản chất BT là thu hút nguồn vốn đầu tư để triển khai làm hạ tầng.

Phát triển hạ tầng cứ Thi công đảm bảo chất lượng + Đẩy nhanh tiến độ + Đảm bảo an toàn + Không xảy ra tiêu cực tham nhũng + Nhà nước, doanh nghiệp trong và nhân dân cùng có lợi thì làm thôi

Ý đồ của cđt ntn thì chắc chỉ họ mới rõ, có thể là:
- thể hiện rõ quyết tâm của cđt sẽ đẩy nhanh tiến độ bằng việc thi công tiếp các đoạn đã có mặt bằng để qlnn ghi nhận thúc đẩy chủ trương cho phép thực hiện tiếp dự án BT,
- có thể cđt vẫn đang mong muốn làm bt nhưng tính thuế đối ứng trên các quy định cũ và muốn thêm cả khu mỹ hưng;
- hoặc là muốn khắc phục các sai phạm, hoặc vẫn mong muốn thi công theo dự toán định mức cũ..
Về vđ nghiệm thu thì cái này chắc chắn fai nghiệm thu theo các qđ của pháp luật hiện hành có hiệu lực, và dự toán điểu chỉnh phải tuân thủ định mức thông tư 12( định mức theo tt 12 biên lợi nhuận nhà thầu thấp hơn các định mức cũ- tức là chi phí định mức sát thực tế hơn trước nhiều)
Thank bác