[Funland] Hỏi và đáp các vấn đề về Pháp lý

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì cụ có thể làm thủ tục cập nhật đăng ký kinh doanh, những cập nhật này là thông tin rất nhỏ (nếu cụ ko muốn thay đổi những thứ khác) ví dụ số điện thoại, địa chỉ mail hoặc thông tin cá nhân của người đại diện doanh nghiệp như số căn cước chẳng hạn).
Sau khi thực hiện thủ tục cấp cập nhật đăng ký thì sẽ được cấp mới.

Cái này bên em làm thế cho nhanh ạ, vì thủ tục xin cấp lại rất khó khăn và phải chứng minh nhiều thứ ạ.
Dạ, em cảm ơn cụ!
Nhà em thuê làm, tới khi em hỏi đến thì bên đó chờ này chờ nọ. Đợi mòn mỏi. A cay nhất, là thuê rồi mà
em vẫn phải đi lấy giấy tờ này nọ, hic. Em cảm ơn cụ nhiều nha!

Loe_hờ lú

Xe điện
Dạ, em cảm ơn cụ!
Nhà em thuê làm, tới khi em hỏi đến thì bên đó chờ này chờ nọ. Đợi mòn mỏi. A cay nhất, là thuê rồi mà
em vẫn phải đi lấy giấy tờ này nọ, hic. Em cảm ơn cụ nhiều nha!
Bên em làm thì thủ tục nhanh gọn và ưu tiên tối đa quyền lợi khách hàng

datalink

Xe tải
Quá tuyệt vời, cụ giải đáp giúp cháu thắc mắc này:

Không lấy được lời khai thì cqđt bắc ninh lấy căn cứ nào để khởi tố khoản 1 tội Làm nhục ạ? Có vi phạm khoản 1 Điều 155 luật tố tụng? Có những khả năng khác nào xảy ra mà vks vẫn phê chuẩn trong trường hợp này? Tks cụ

Chỉnh sửa cuối:

Loe_hờ lú

Xe điện
Quá tuyệt vời, cụ giải đáp giúp cháu thắc mắc này:

Không lấy được lời khai thì cqđt bắc ninh lấy căn cứ nào để khởi tố khoản 1 tội Làm nhục ạ? Có vi phạm khoản 1 Điều 155 luật tố tụng? Có những khả năng khác nào xảy ra mà vks vẫn phê chuẩn trong trường hợp này? Tks cụ
Trên báo thì thông tin cũng chưa được chi tiết lắm ạ.
Theo quy định của BLTTHS năm 2015 thì tội làm nhục người khác (Điều 155 BLHS năm 2015) sẽ khởi tố nếu như Người bị hại có yêu cầu khởi tố.

Như vậy nếu căn cứ vào đây thì cơ quan điều tra khởi tố chắc chắn sẽ phải có Đơn yêu cầu khởi tố của chị H ạ.
Trên báo cũng chỉ là 1 thông tin thôi ạ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hi cụ Loe_hờ lú,

Cuối tuần, em thật vô duyên khi lại làm phiền cụ!

Nhưng tuần sau, nhà em phải xuất hoá đơn cho bên kia. Mà giờ hoá đơn vẫn chưa lấy đc từ Chi cục Thuế. Em muốn hỏi cụ:
1. Hoá đơn điện tử và hoá đơn giấy thì cái nào ít rủi ro hơn? Vì nhà em thuê làm, nhưng một vài vấn đề em thấy ko tin tưởng. Nghiệp vụ của các bạn ấy quá non nên em hỏi cái gì cũng bảo “Đợi em hỏi lại sếp em!”, hic.
2. Mẫu hoá đơn nhà em đăng ký (loại hoá đơn điện tử), nếu sau này muốn thay đổi sang hoá đơn giấy có đc ko ạ? Thủ tục cần những gì ạ?
Em mong tin cụ!

Em cảm ơn cụ nhiều nhé!
Red

Rong Ruổi

Xe container
Cụ mách E cách lách luật kiếm được nhiều tiền như quýt còi mà ko phạm pháp đê :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Hi cụ Loe_hờ lú,

Cuối tuần, em thật vô duyên khi lại làm phiền cụ!
Nhưng tuần sau, nhà em phải xuất hoá đơn cho bên kia. Mà giờ hoá đơn vẫn chưa lấy đc từ Chi cục Thuế. Em muốn hỏi cụ:
1. Hoá đơn điện tử và hoá đơn giấy thì cái nào ít rủi ro hơn? Vì nhà em thuê làm, nhưng một vài vấn đề em thấy ko tin tưởng. Nghiệp vụ của các bạn ấy quá non nên em hỏi cái gì cũng bảo “Đợi em hỏi lại sếp em!”, hic.
2. Mẫu hoá đơn nhà em đăng ký (loại hoá đơn điện tử), nếu sau này muốn thay đổi sang hoá đơn giấy có đc ko ạ? Thủ tục cần những gì ạ?
Em mong tin cụ!

Em cảm ơn cụ nhiều nhé!
Red
1. Hoá đơn điện tử thủ tục phức tạp hơn nhưng rủi ro ít hơn. Giờ cứ hiện đại mà chơi cụ ạ.
2. Hoá đơn điện tử sau chuyển sang hoá đơn giấy hoặc ngược lại đều ok cụ nhé

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ mách E cách lách luật kiếm được nhiều tiền như quýt còi mà ko phạm pháp đê :D
Anh Quýt đồng môn HLU (hờ lú) của em
Em mong chỉ cần bằng 1/1 triệu anh ấy để nuôi vợ nuôi con mà khó quá cụ ơi

Đúng là trường dạy như nhau, thầy dạy như nhau mà ra đời mỗi người khác nhau quá. :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
1. Hoá đơn điện tử thủ tục phức tạp hơn nhưng rủi ro ít hơn. Giờ cứ hiện đại mà chơi cụ ạ.
Dạ, em cảm ơn cụ! Em nợ cụ cafe, ~o)
Chúc cuối tuần vui vẻ cụ nha!

Tifoplast

Xe đạp
Cháu cồng 1 cái đặng có gì vướng còn hỏi cụ thớt

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Sau tháng 11/2020 bắt buộc sử dụng HĐĐT rồi cụ ạ. Tại thời điểm này muốn chuyển từ đang sử dụng HĐĐT sang hóa đơn đặt in, tự in, ... cũng gần như là không được :))

p/s : có thể cụ hiểu nhầm đoạn "Hóa đơn điện tử hợp pháp được chuyển đổi thành chứng từ giấy".

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Sau tháng 11/2020 bắt buộc sử dụng HĐĐT rồi cụ ạ. Tại thời điểm này muốn chuyển từ đang sử dụng HĐĐT sang hóa đơn đặt in, tự in, ... cũng gần như là không được :))

p/s : có thể cụ hiểu nhầm đoạn "Hóa đơn điện tử hợp pháp được chuyển đổi thành chứng từ giấy".
Cụ giải thích rõ hơn giùm em đi. Nghiệp vụ về mảng này em ko biết nên đi thuê. Thuê xong vẫn ko đâu vào đâu, hic

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ giải thích rõ hơn giùm em đi. Nghiệp vụ về mảng này em ko biết nên đi thuê. Thuê xong vẫn ko đâu vào đâu, hic
Tóm tắt là phải dùng HĐĐT luôn và cũng chẳng có gì rủi ro hơn hóa đơn giấy đâu mà lo :))

Mưa Lệ Máu

Xe máy
Cụ cho e hỏi 1 chút liên quan về đất đai với tặng cho, di chúc:
Em được bố e chuyển nhượng cho đất gắn liền với tài sản, nhưng do bìa đang ở trong NH nên e chưa sang tên được, e có quen xã, nên hợp đồng tặng cho e lách được, và chỉ cần bìa bản photo, có công chứng, đủ đkiện về pháp luật, vậy e sau này rút được bìa ra nếu xảy ra tranh chấp với mẹ em thì sẽ ntn.
Nhà e có 1 mảnh đất trang trại, nhưng chưa được pháp luật công nhận, chính xác là đất khai hoang phục hóa, e biết nếu bố để di chúc cho e thì sẽ k được công nhận về mặt pháp luật, vậy cụ tư vấn giúp e làm ntn thì hợp lí
E cảm ơn cụ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Anh Quýt đồng môn HLU (hờ lú) của em
Em mong chỉ cần bằng 1/1 triệu anh ấy để nuôi vợ nuôi con mà khó quá cụ ơi

Đúng là trường dạy như nhau, thầy dạy như nhau mà ra đời mỗi người khác nhau quá. :D
Cụ cho em hỏi tí.
Bên em đang là bị đơn của một vụ kiện tranh chấp dân sự.
Khi đề nghị tòa để xin bản phô tô 1. Biên bản hòa giải thì tòa yêu cầu phải viết đơn xin, như thế có đúng không?
2. Bên nguyên đơn thuê đơn vị chức năng đo vẽ hiện trạng khu đất và đã có kết quả, tòa gọi lên thông báo kết quả nhưng khi xin bản phô tô thì không cho, tòa lý giải đó là tài sản của bên nguyên nên không cho được, như thế có đúng không?.
Xin cảm ơn.

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ cho e hỏi 1 chút liên quan về đất đai với tặng cho, di chúc:
Em được bố e chuyển nhượng cho đất gắn liền với tài sản, nhưng do bìa đang ở trong NH nên e chưa sang tên được, e có quen xã, nên hợp đồng tặng cho e lách được, và chỉ cần bìa bản photo, có công chứng, đủ đkiện về pháp luật, vậy e sau này rút được bìa ra nếu xảy ra tranh chấp với mẹ em thì sẽ ntn.
Nhà e có 1 mảnh đất trang trại, nhưng chưa được pháp luật công nhận, chính xác là đất khai hoang phục hóa, e biết nếu bố để di chúc cho e thì sẽ k được công nhận về mặt pháp luật, vậy cụ tư vấn giúp e làm ntn thì hợp lí
E cảm ơn cụ nhiều
Nếu xét về mặt pháp lý chuẩn xác thì bìa đang ngân hàng thì đất không được chuyển nhượng, cho dù có quen ai và làm cách nào. Vì bản chất sổ đang trong ngân hàng cụ chưa thể hoàn thiện việc sang tên chuyển nhượng, tức là chưa chuyển giao tài sản cho nhau.
Còn chuyện tranh chấp xảy ra với mẹ sau này thì cái đó giờ cụ ra văn phòng công chứng làm cái thoả thuận, hoặc ra thừa phát lại lập vi bằng trước. Sau lấy được sổ thì làm thủ tục sang tên.

Câu hỏi 2: mảnh đất nhà cụ khai hoang, phục hoá, chưa được cấp chứng nhận quyền sử dụng đất như xin cụ cho biết là đất nhà cụ có ở ổn định, lâu dài từ năm bao nhiêu? có tranh chấp với ai ko? có thuộc diện đất lấn chiếm đất công ích, đất thuộc sở hữu nhà nước không? Hiện nay vẫn có rất nhiều mảnh đất ở ổn định lâu dài mà chưa có sổ đỏ. Mặc dù người ở trên mảnh đất đó có nộp thuế hàng năm.
Cái này thì nếu ko thuộc diện mà các câu hỏi trên em đưa ra, bố cụ vẫn để lại di chúc được cho cụ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ cho em hỏi tí.
Bên em đang là bị đơn của một vụ kiện tranh chấp dân sự.
Khi đề nghị tòa để xin bản phô tô 1. Biên bản hòa giải thì tòa yêu cầu phải viết đơn xin, như thế có đúng không?
2. Bên nguyên đơn thuê đơn vị chức năng đo vẽ hiện trạng khu đất và đã có kết quả, tòa gọi lên thông báo kết quả nhưng khi xin bản phô tô thì không cho, tòa lý giải đó là tài sản của bên nguyên nên không cho được, như thế có đúng không?.
Xin cảm ơn.
Câu hỏi 1: cái này gọi là xin sao chụp tài liệu hồ sơ trong vụ án. Cụ làm đơn xin sao chụp hồ sơ tài liệu là được giải quyết ạ. Cái này cũng tuỳ toà, có toà án họ cũng không yêu cầu ạ.
Câu hỏi 2: Nếu như kết quả đo vẽ đó đã nằm trong hồ sơ vụ án. Cụ có quyền xin sao chụp ạ.
Còn nếu nguyên đơn chưa giao nộp hồ sơ cho Toà án thì chưa có căn cứ giải quyết.
Cái này về thủ tục sẽ có 1 buổi Toà gọi 2 bên lên để công khai, giao nộp chứng cứ thì buổi đó sẽ đầy đủ chứng cứ do 2 bên cung cấp.
Sau đó cụ xin sao chụp cũng được ạ.

Cụ cần giải quyết tại toà thì bên em có thể hỗ trợ đại diện cho cụ tại toà. Các thủ tục này bên em sẽ xử lý mà cụ không phải đi lại ạ.
Chi phí cho công việc này cũng ko quá cao ạ

Loe_hờ lú

Xe điện
Ủn lên cho các cụ tham khảo

Mưa Lệ Máu

Xe máy
Nếu xét về mặt pháp lý chuẩn xác thì bìa đang ngân hàng thì đất không được chuyển nhượng, cho dù có quen ai và làm cách nào. Vì bản chất sổ đang trong ngân hàng cụ chưa thể hoàn thiện việc sang tên chuyển nhượng, tức là chưa chuyển giao tài sản cho nhau.
Còn chuyện tranh chấp xảy ra với mẹ sau này thì cái đó giờ cụ ra văn phòng công chứng làm cái thoả thuận, hoặc ra thừa phát lại lập vi bằng trước. Sau lấy được sổ thì làm thủ tục sang tên.

Câu hỏi 2: mảnh đất nhà cụ khai hoang, phục hoá, chưa được cấp chứng nhận quyền sử dụng đất như xin cụ cho biết là đất nhà cụ có ở ổn định, lâu dài từ năm bao nhiêu? có tranh chấp với ai ko? có thuộc diện đất lấn chiếm đất công ích, đất thuộc sở hữu nhà nước không? Hiện nay vẫn có rất nhiều mảnh đất ở ổn định lâu dài mà chưa có sổ đỏ. Mặc dù người ở trên mảnh đất đó có nộp thuế hàng năm.
Cái này thì nếu ko thuộc diện mà các câu hỏi trên em đưa ra, bố cụ vẫn để lại di chúc được cho cụ.
Câu hỏi 1: Thì đợt đấy e cần tách hộ khẩu, nên cần có đất, bố e quen nên mang bìa bản photo lên, họ vẫn có hợp đồng tặng cho lại cho e, nhưng chưa sang tên đc vì bìa gốc đang ở trong NH
Câu hỏi 2: Đất nhà e mua lại của mấy hộ khai hoang từ trước, nhà e cũng ở được 10 năm rồi, k xảy ra tranh chấp với ai,