[Funland] Hỏi và đáp các vấn đề về Pháp lý

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ cho em hỏi để tránh cho 1 số anh em trong các doanh nghiệp nhà nước:
Anh em vẫn thường nhận khoảng 5 - 10% giá trị Hợp đồng mua sắm mỗi khi ký kết (dĩ nhiên cái này là ngoài luồng), Hợp đồng nhỏ thì vài chục triệu, lớn thì vài trăm.
Theo cụ liệu có bị kết tội nhận hối lộ không ạ?
Cụ là Mai Hổng Vũ rồi thì vấn đề này cũng không đáng ngại lắm. Hihi
Còn về luật thì có cụ nhé

Motdoibinhan

Đi bộ
Cụ cho e hỏi, phía trước khu phố e ở có 1 khu đất trống khoảng 12.000m2, là đất nông lâm nghiệp, chủ đất xin chủ trương mở bãi container, giờ xe cont ra vào suốt ngày bụi bặm, rung lắc nhà cửa và ồn ào. Vậy e làm đơn kiến nghị hay đơn khiếu nại về bãi container ạ? Và gửi những cấp nào? Em có quyền yêu cầu cơ quan nhận đơn trả lời e bằng văn bản hay không. (Em không biết bãi cont ai là chủ, tên công ty hoạt động là gì. Ngoài ra e được biết chủ bãi xe cont còn xây nhà xưởng chứa lốp xe không có giấy phép trong bãi). Nhờ cụ chủ chỉ bảo, em rất cảm ơn ạ.

Audi fan

Xe tải
Cụ cho em hỏi, con em làm giấy khai sinh tại phường năm 2009, trên giấy khi nơi sinh là bệnh viện Bạch Mai. Thời điểm đó chỉ có bệnh viện Bạch Mai tại Hà Nội chứ chưa có cơ sở 2 ở Phủ Lý như bây giờ. Hôm vừa rồi em đi đăng ký học cho con thì cô giáo bảo là cần đi làm trích lục khai sinh để ghi rõ nơi sinh là bệnh viện Bạch Mai Hà Nội. Em có cần phải làm trích lục như này không và ra phường họ có đòi thêm thủ tục gì không ạ?
Cảm ơn cụ

Loe_hờ lú

Xe điện
Thanks cụ nhiều lắm! Lâu nay em vẫn lăn tăn về vấn đề di chúc của ông già lập nhưng không có ai làm chứng và thời hiệu mở di chúc. Anh chị em của em ở nước ngoài nên uỷ quyền cho em hết nên tự em có thể tự khởi kiện.
Thanks cụ nhiều lắm! Lâu nay em vẫn lăn tăn về vấn đề di chúc của ông già lập nhưng không có ai làm chứng và thời hiệu mở di chúc. Anh chị em của em ở nước ngoài nên uỷ quyền cho em hết nên tự em có thể tự khởi kiện.
Vâng mợ, thời hiệu khởi kiện vẫn còn ạ.
Nếu không còn thì Toà vẫn thụ lý giải quyết nhưng ko phải giải quyết vụ án thừa kế mà giải quyết vụ án tranh chấp tài sản chung ạ.
Mợ mà cần tư vấn khởi kiện thì cứ alo em ạ

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ cho e hỏi, phía trước khu phố e ở có 1 khu đất trống khoảng 12.000m2, là đất nông lâm nghiệp, chủ đất xin chủ trương mở bãi container, giờ xe cont ra vào suốt ngày bụi bặm, rung lắc nhà cửa và ồn ào. Vậy e làm đơn kiến nghị hay đơn khiếu nại về bãi container ạ? Và gửi những cấp nào? Em có quyền yêu cầu cơ quan nhận đơn trả lời e bằng văn bản hay không. (Em không biết bãi cont ai là chủ, tên công ty hoạt động là gì. Ngoài ra e được biết chủ bãi xe cont còn xây nhà xưởng chứa lốp xe không có giấy phép trong bãi). Nhờ cụ chủ chỉ bảo, em rất cảm ơn ạ.
Cụ làm đơn kiến nghị gửi Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi có bãi xe ạ. Hình thức là đơn kiến nghị, nơi gửi là ubnd cấp xã.
Cụ cần phải tìm hiểu xem ai là chủ bãi xe thì đơn kiến nghị sẽ phù hợp hơn ak
Còn đương nhiên có đơn kiến nghị bằng văn bản thì đơn trả lời cũng sẽ bằng văn bản ạ

Loe_hờ lú

Xe điện
E đang băn khoăn các điều khoản như nào sẽ làm họp đồng vô hiệu, kính bác thớt giải đáp
Hợp đồng vô hiệu là khái niệm dùng để chỉ hợp không tuân thủ các điều kiện có hiệu lực của hợp đồng.
Mà BLDS quy định về 4 điều kiện có hiệu lực của hợp đồng gồm:

– Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với hợp đồng được xác lập;
– Chủ thể tham gia hợp đồng phải hoàn toàn tự nguyện;
– Mục đích và nội dung của hợp đồng không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
- Hình thức của hợp đồng phải tuân thủ theo quy định của pháp luật

Ví dụ: Người dưới 18 tuổi mà ký hợp đồng mua bán nhà, đất thì sẽ là chủ thể không có năng lực hành vi...

Motdoibinhan

Đi bộ
Dạ, em chân thành cảm ơn, e sẽ viết đơn và vận động bà con khu phố cùng viết.

quangthuy2002

Xe buýt
Nhân có sự tư vấn từ cụ. Cụ cho em hỏi khái niệm nguyên quán, quê quán có phải là một không ạ.
Vào trường hợp cụ thể, em nhờ cụ chỉ cho em biết trường hợp này quê quán trên giấy khai sinh của con em như thế nào ạ.
Ông nội em sinh ra, lớn lên ở tỉnh A, lấy vợ sinh bố em ở tỉnh B, bố em sinh em cũng ở B. Em cũng sinh con ra ở tỉnh B.
Theo cụ, trong giấy khai sinh của con em ghi nguyên quán là A hay B ạ ( trên giấy khai sinh em nguyên quán ở A ạ).

Chỉnh sửa cuối:

RubynamitnA

Xe điện
" Nhiệm vụ của giao viên:.... Thực hiện những nhiệm vụ khác theo quy định", cụ trên hỏi là theo quy định cụ thể nào?, cấp nào ra quy định khác này và có đúng thẩm quyền ra quy định?, cụ trả lời chưa hiệu quả.
Qui định có thể có của trường của cơ quan quản lý cấp trên, hiệu trưởng, khối trưởng. Đc qui định bằng văn bản của cơ quan quản lý, của nội bộ trường , có thể là qui định, qui chế, nội quy.... Bất cứ việc gì miễn là ko trái pháp luật.
Vd đơn giản: 5h chiều ngày cuối tuần tham gia tổng vệ sinh trường...

Chỉnh sửa cuối:

NguyenChum1219

Xe tăng
Qui định có thể có của trường của hiệu trưởng, khối trưởng. Đc qui định bằng văn bản nội bộ, có thể là qui định, qui chế, nội quy.... Bất cứ việc gì miễn là ko trái pháp luật.
Vd đơn giản: 5h chiều ngày cuối tuần tham gia tổng vệ sinh trường...
Trường hợp này gọi là theo quyết định hoặc nội quy của trường..., quy định khác ở đây là có tính chất áp dụng chung trong phạm vi tỉnh hoặc cả nước. Nói chung là cụ cũng ko tư vấn đc câu hỏi của cụ kia.

ngobeo

Xe hơi
Việc giáo viên (gv) tiểu học, thcs hàng năm phải đi điều tra dân số để lấy số liệu phổ cập giáo dục, việc làm này ko có công tác phí. Em tìm hiểu văn bản, Luật/Nghị định/Thông tư thì đều ko có quy định bắt buộc gv phải đi làm việc này.
Vậy cụ cho hỏi các phòng gd ra văn bản bắt gv đi làm thì đúng hay sai? Nếu đúng thì họ áp dụng văn bản nào?
Theo em là căn cứ vào mục Nhiệm vụ được giao trong Hợp đồng lao động ký giữa nhà trường và giáo viên. Ngoài những nhiệm vụ chính thì kiểu gì cũng có dòng đại loại như là: - Làm những công việc khác mà cấp trên giao....
Đây là câu mà trong hợp đồng lao động hay được thòng vào nhất.

ngobeo

Xe hơi
Cụ chủ thớt cho em hỏi: Em hiện ở nhà riêng ở chỗ khác nhưng hộ khẩu thì lại vẫn ở chung với 2 cụ nhà em (em chưa tách khẩu). Giờ em muốn tách ra làm sổ riêng thì thủ tục như nào ạ. Có đơn giản nhanh chóng ko để em làm, ko thì em cứ để vậy. Cảm ơn cụ!

Loe_hờ lú

Xe điện
Có cụ nào có nhu cầu hỏi thì thả luôn vào đây ạ
Biết đến đâu em trả lời đến đó ạ

k66473

Xe tăng
Ở chung cư, mình ký hợp đồng điện với điện lực, nhưng chủ đầu tư chung cư tự ý cắt điện của mình thì mình có kiện được chủ đầu tư không? Kiện như thế nào ạ?

Loe_hờ lú

Xe điện
Ở chung cư, mình ký hợp đồng điện với điện lực, nhưng chủ đầu tư chung cư tự ý cắt điện của mình thì mình có kiện được chủ đầu tư không? Kiện như thế nào ạ?
Cái này phải nghiên cứu hợp đồng mua bán căn hộ và các quy chế quản lý của chung cư cụ ở nữa ạ.

Bánh Xe Mòn

Xe tải
Nhân có sự tư vấn từ cụ. Cụ cho em hỏi khái niệm nguyên quán, quê quán có phải là một không ạ.
Vào trường hợp cụ thể, em nhờ cụ chỉ cho em biết trường hợp này quê quán trên giấy khai sinh của con em như thế nào ạ.
Ông nội em sinh ra, lớn lên ở tỉnh A, lấy vợ sinh bố em ở tỉnh B, bố em sinh em cũng ở B. Em cũng sinh con ra ở tỉnh B.
Theo cụ, trong giấy khai sinh của con em ghi nguyên quán là A hay B ạ ( trên giấy khai sinh em nguyên quán ở A ạ).
+ Em xin copy từ link dưới ạ:
"Hiểu một cách đơn giản nhất, nguyên quán của một người được xác định căn cứ theo nguồn gốc, xuất xứ (nơi sinh) của ông bà nội hoặc ông bà ngoại.
Còn quê quán của một người thì xác định theo nguồn gốc, xuất xứ của cha mẹ.
Như vậy, nguyên quán được xác định sâu và xa hơn so với quê quán."

+ Con cụ sẽ ghi Nguyên quán A ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào có nhu cầu hỏi thì thả luôn vào đây ạ
Biết đến đâu em trả lời đến đó ạ
Dạ, cho em hỏi cụ vấn đề này ạ:
Giấy phép DKKD của nhà em bị rách, em muốn xin cấp lại, thủ tục như thế nào ạ? Nhà em là Cty TNHH 1 thành viên. Mong cụ giải đáp giùm em ạ!
Em cảm ơn cụ!

Loe_hờ lú

Xe điện
Dạ, cho em hỏi cụ vấn đề này ạ:
Giấy phép DKKD của nhà em bị rách, em muốn xin cấp lại, thủ tục như thế nào ạ? Nhà em là Cty TNHH 1 thành viên. Mong cụ giải đáp giùm em ạ!
Em cảm ơn cụ!
Cái này thì cụ có thể làm thủ tục cập nhật đăng ký kinh doanh, những cập nhật này là thông tin rất nhỏ (nếu cụ ko muốn thay đổi những thứ khác) ví dụ số điện thoại, địa chỉ mail hoặc thông tin cá nhân của người đại diện doanh nghiệp như số căn cước chẳng hạn).
Sau khi thực hiện thủ tục cấp cập nhật đăng ký thì sẽ được cấp mới.

Cái này bên em làm thế cho nhanh ạ, vì thủ tục xin cấp lại rất khó khăn và phải chứng minh nhiều thứ ạ.

DurexXL

Xe lăn
Chào các cụ,
Em nhận thấy các cụ mợ trên diễn đàn mình thi thoảng có những vấn đề về pháp lý nho nhỏ, những vướng mắc không quá lớn.
Nếu mà thuê đến luật sư thì cũng chưa cần thiết, và lại thủ tục cũng phức tạp.
Vì vậy sẵn việc em có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, xin mạo muội mở thớt để các cụ mợ có vướng gì về thủ tục pháp lý thì cứ comment vào đây.

Em có kinh nghiệm, kiến thức đến đâu em sẽ trả lời đến đó cho các cụ, cũng như các cụ khác có thì vào trao đổi tư vấn cho nhau.
Hi vọng thớt sẽ giúp được cho nhiều cụ ạ.

Em cảm ơn các cụ mợ ghé thớt
Kụ cho em tham gia cùng với ạ