Hỏi thông tin đường xá cho chuyến đi HN - Đà Nẵng

BINH MINH 07

Xe điện
Em cũng đang có ý định như thế ạ. Nay ngồi tính toán xem maps. Đường HCM thì em mới đi tới Thanh Hoá thôi, có lẽ chiều ra sẽ chạy 1 vì đi ra em định đi trong hai ngày và đêm nghỉ ở khoảng giữa, nên đi đường 1 tiện ăn nghỉ hơn đúng không ạ
Lượt đi cụ đi HCM thì 6h lên đại lộ TL xuất phát, đi hết cao tốc là có đường rẽ phải, đi vòng ngược lại giải phân cách cứng là Xuân Mai thằng tiến, 7h ăn sáng ở ngã 4 Xuân Mai, cứ thế thẳng tiến theo vạch vàng là đường HCM, 11h là đến Tân Kỳ ăn trưa, nhớ đổ xăng nếu còn <1/2 bình, tiếp theo cụ sẽ đi qua phố Châu, rồi Đến địa phận Quảng Bình, nơi có đèo Đá đẽo nổi tiếng (Mỹ đã đánh phá ác liệt chỗ này) cụ có thể xuống chụp ảnh trên đỉnh đèo, nhớ đỗ xe sát lề. Đèo này dễ đi vì đường bê tông rộng, cụ đừng lấn vạch là được, hết đèo sẽ đến Sân bay dã chiến Khe Gát, nơi có đoạn đường bê tông dài 3,5km rộng khoảng 30m chạy thẳng tắp, nhớ đạp hết ga thử cảm giác mạnh. Qua đây là đến Phong Nha, từ đây đường đi rất đẹp, đi 50km là đến lối rẽ vào Đồng Hới (5km) nghỉ đêm. Hôm sau đi tiếp ra đường HCM, đi khoảng 80km là Nghĩa trang Trường Sơn bên trái đường, đi tiếp 20km nữa gặp đường 9 rẽ trái là nghĩa trang đường 9. Đến đoạn này cụ nhập vào 1A đi đến ĐN.

cz84

Xe tải
Em tính là lượt đi sẽ đi đến những địa điểm đã lên kế hoạch, còn lượt về là phi thẳng về thôi ạ. Chứ lúc về có lẽ là cũng chỉ muốn về nhà sớm để nghỉ ngơi. Mà lượt đi của em thì muốn đến Quê Bác, thắp hương mộ Đại tướng, Nghĩa trang Trường sơn rồi mới vào chơi Huế, Đà Năng ạ

BINH MINH 07

Xe điện
Em tính là lượt đi sẽ đi đến những địa điểm đã lên kế hoạch, còn lượt về là phi thẳng về thôi ạ. Chứ lúc về có lẽ là cũng chỉ muốn về nhà sớm để nghỉ ngơi. Mà lượt đi của em thì muốn đến Quê Bác, thắp hương mộ Đại tướng, Nghĩa trang Trường sơn rồi mới vào chơi Huế, Đà Năng ạ
Thế thì cụ phải đi 1A thăm quê Bác, đi tiếp đầu Quảng Bình rẽ trái 9km vào thăm mộ Đại tướng rồi nghỉ Đồng Hới (chắc tối vì thăm 2 nơi kia). Hôm sau ra đường HCM thăm 2 nghĩa trang rồi vào ĐN, nhưng đi như thế ngày 1 hơi mệt.

cz84

Xe tải
Thế thì cụ phải đi 1A thăm quê Bác, đi tiếp đầu Quảng Bình rẽ trái 9km vào thăm mộ Đại tướng rồi nghỉ Đồng Hới (chắc tối vì thăm 2 nơi kia). Hôm sau ra đường HCM thăm 2 nghĩa trang rồi vào ĐN, nhưng đi như thế ngày 1 hơi mệt.
Em định ngày một chỉ đi đến Hà tĩnh thì nghỉ. Ngày 2 đi đến Huế thì nghỉ. Ngày 3 sáng chơi Huế, chiều vào ĐN nhận phòng. Chơi 3 ngày, vào Hội an 1 ngày. Xong quay ra đi hai ngày, một đêm. Chiều quay ra đi đường HCM thì nghỉ ở khoảng giữa có chỗ nào nghỉ được không ạ?

happy days

Xe hơi
Cứ đường HMC đến Quảng Bình rồi nghỉ ở Quảng Bình. Hôm sau vào Đà Nẵng. Tuy có xa hơn chút nhưng mà đỡ lo nhiều thứ. Xa hơn tầm gần 100km như chạy nhàn hơn và quan trọng nhiều cảnh đẹp, và đỡ được ối tiền phí cầu đường, tiền đó đổ xăng chạy được gấp mấy lần số km xa hơn. Thực tế chạy đường HCM có khi còn đến đích sớm hơn là đường 1A ấy.
Có điều nếu chạy HCM thì đi sáng sớm là tốt nhất. Tầm 4h sáng là chuẩn. Lên đến đầu Hoà Lạc ăn sáng tại quán phở bò Hiếu Thảo cực cực ngon. Sau đó phi một mạch đến Thái Hoà ăn trưa. Đoạn Thái Hoà nhiều quán ăn ngon và giá cực rẻ. Nếu ko chạy thẳng đến Phố Châu ăn trưa cũng được.
Nếu chán đi đường HCM thì đến Thái Hoà rẽ trái ra Vinh (hơn 30km chút) rồi ăn trưa ở Vinh cũng được.
Ăn xong nghỉ ngơi chút là tếch thẳng đến Quảng Bình. Từ đường HCM rẽ ra quốc lộ 1A ở Quảng Bình mất khoảng 10km thôi.
Ăn tối ở Quảng Bình thì quá dễ rồi.
Em chạy từ HP đi ĐN thì nên vào đường HCM ở đoạn nào là tiện nhất và đẹp nhất vậy cụ. Nên bắt đầu từ Thanh Hoá hay Nghệ An?

happy days

Xe hơi
Vì cụ bảo đi sớm lúc 4h sáng thì đi đến lúc đường đông thì c
Đường 1 thì vãn cảnh gì hả cụ, toàn nhà và xe, em khuyên cụ cứ thử phát đường HCM đi cho khoái, quanh năm tắc đường rồi, đi đường vắng cho khoan khoái cái thằng người. Gọi là xấu nhưng thực ra vẫn đi được 80 đấy ạ, mà từ HN vào Đông Hà là hết HCM đông không mất đồng phí nào + chỉ có 2 cái thị trấn là hạn chế tốc độ, xx thì có khi đi cả chặng chẳng có chú nào, nếu đứng cung này là chết đói.
Em khoái cảnh lái xe khi hai bên đường uốn lượn toàn cây cối ngút ngàn Trường Sơn ! Đi đường này cụ có thể tham quan suối cá thần ở Thanh Hoá, bồng lai tiên cảnh ở suối Moọc, động Phong Nha, Thiên Đường ở Quảng Bình, nghĩa trang Trường Sơn ở Quảng Trị...
Em xin số điện thoại cụ để nhờ cụ tư vấn đường mòn

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
30/4 này nhà e cũng chạy Đà nẵng. xe có 1 lái nên cũng phải nghỉ tại QB. e thấy cụ BINH MINH 07 tư vấn chuẩn nên nhà e cũng chạy đg HCM. gúc gồ thì nó xa hơn 1a khoảng 70km nhưng bù lại vắng, tốc độ chạy ổn định và ko mất phí bot.
lịch trình nhà e
ngày 1. HN-P Nha
ngày 2. PN - Huế: sáng chơi động, chiều đi Hue
ngày 3,4: Huế
ngày 5. H - ĐN
ngày 6,7: ĐN
ngày 8. ĐN-Vinh
ngày 9. HN

nvh_hn

Xe container
Chạy đường HCM xa hơn tương đối & hơi buồn.

happy days

Xe hơi
30/4 nhà e cũng chạy cung hà nội - đà nẵng quốc lộ 1 theo cung sau:
- chiều 27/4: hà nội - hà tĩnh
- ngày 28/4: hà tĩnh - đà nẵng (dự 17h đến)
- ngày 29+30/4: đà nẵng, hội an, ...
- ngày 1/5: đà nẵng - hn. Nếu 2 lái thì chạy thẳng hn để mùng 2/5 nghỉ ngơi và tránh tắc đường, năm ngoái lúc về e xuất phát tại đà nẵng lúc 7h và đến hn lúc 23h.
nhà có trẻ con thì nên ql1
Cụ nghỉ sớm 1 hôm rồi. Tối 28.4 em mới chạy

happy days

Xe hơi
Mình người Đà Nẵng, bạn đi mấy tỉnh kia ko biết sao chứ tối xác định với bạn là Đà nẵng yên bình, ko có biểu tình, còn đi đường ăn uốn ngon bổ rẻ, thì tới lăng cô ở huế ăn, tại đây có 2 đường. 1 là đi đèo Hải Vân ưu điểm là phong cảnh đẹp, ngược lại đường đèo uốn lượn, bạn phải chắc tay lái. 2 là đi hầm Hải Vân, an toàn chắc cú nhưng ko có cảnh vật nào đẹp, Đà Nẵng tôi thấy quanh đi quảnh lại cũng toàn đồ hải sản, vì nó nằm ven biển, bạn qua hầm hay qua đèo thì cũng qua nam ô rồi chạy ra đường Nguyễn Tất Thành (buổi tối mới đông đúc quán ăn, quán nhậu), còn không nữa thì qua bãi biển Phạm Văn đồng chiều tắm rồi ăn nhậu luôn, còn ko đi chùa Linh Ứng về rồi ăn. Uống càfe thì lên tầng thường của khách sạn A LA CARTE vừa uống vừa ngắm cảnh biển. vv... À, chuyện bên lề, tôi có topic hỏi đường từ sân bay Hải Phòng về bến xe La Tiến ở Hưng Yên, bạn nào biết giờ chỉ dùm, cám ơn.
Em ở Hải Phòng cụ muốn hỏi những gì em có thể tư vấn

TYFN

Xe tăng
Kỳ nghỉ hè này em cũng định làm chuyến Nam tiến, nhưng chỉ xin nghỉ được mười ngày, thành ra không Nam tiến được. Đang băn khoăn không biết mươi ngày thì tiến vào được đến đâu thì gặp thớt này, may quá. Cám ơn Cụ chủ thớt. Em chọn vào Đà Nẵng cho giống cụ vậy.
Chiều vào sẽ nghỉ QB, rồi vào DN. Chiều ra chắc cũng thế nếu chưa chọn được chặng nghỉ khác.
Em xin hóng tiếp

TYFN

Xe tăng
Chạy đường HCM em cũng chạy mấy năm trước vào Vinh cả 2 chiều rồi, đường 1 vào Vinh thì em vừa chạy mùng 5 Tết.

Tuy nhiên kinh nghiệm chạy xa không nhiều, lại đi gia đình nên em phải cân nhắc. Tks cụ!
Theo em thì cụ cứ chạy đường 1A cho lành. Hè vừa rồi em đi QB cũng chạy 1A thấy ổn. Từ QB vào thì em chạy đường ông cụ. Tuy nhiên đi đường ông cụ ngại nhất là nhỡ xe cộ có chuyện gì thì ít dịch vụ quá, nếu trên xe mà có trẻ em nữa thì càng ngại.

happy days

Xe hơi
Em thì xuất phát từ Hải Phòng cơ. Xuất phát buổi tối. Trùng đoạn nào có thể chờ cụ.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Lượt đi cụ đi HCM thì 6h lên đại lộ TL xuất phát, đi hết cao tốc là có đường rẽ phải, đi vòng ngược lại giải phân cách cứng là Xuân Mai thằng tiến, 7h ăn sáng ở ngã 4 Xuân Mai, cứ thế thẳng tiến theo vạch vàng là đường HCM, 11h là đến Tân Kỳ ăn trưa, nhớ đổ xăng nếu còn <1/2 bình, tiếp theo cụ sẽ đi qua phố Châu, rồi Đến địa phận Quảng Bình, nơi có đèo Đá đẽo nổi tiếng (Mỹ đã đánh phá ác liệt chỗ này) cụ có thể xuống chụp ảnh trên đỉnh đèo, nhớ đỗ xe sát lề. Đèo này dễ đi vì đường bê tông rộng, cụ đừng lấn vạch là được, hết đèo sẽ đến Sân bay dã chiến Khe Gát, nơi có đoạn đường bê tông dài 3,5km rộng khoảng 30m chạy thẳng tắp, nhớ đạp hết ga thử cảm giác mạnh. Qua đây là đến Phong Nha, từ đây đường đi rất đẹp, đi 50km là đến lối rẽ vào Đồng Hới (5km) nghỉ đêm. Hôm sau đi tiếp ra đường HCM, đi khoảng 80km là Nghĩa trang Trường Sơn bên trái đường, đi tiếp 20km nữa gặp đường 9 rẽ trái là nghĩa trang đường 9. Đến đoạn này cụ nhập vào 1A đi đến ĐN.

Cụ cho em hỏi ở Tân Kỳ ăn nhà hàng nào ổn ạ? e định chạy từ HN lúc 6h đi đường HCM. Dự định ăn trưa ở Tân kỳ

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ cho em hỏi ở Tân Kỳ ăn nhà hàng nào ổn ạ? e định chạy từ HN lúc 6h đi đường HCM. Dự định ăn trưa ở Tân kỳ
Tên thì em ko nhớ, nó nằm bên trái đường theo hướng cụ đi, đúng đoạn vòng xuyến to đùng ấy ! Cụ đi 6 h thì đến đây khoảng hơn 11h là tới đây !

clicklacp

Xe buýt
Em dấu theo dõi, cái này hay ạ.