[Hỏi] Tại sao Mondeo và Altis lại có giá bán ngang nhau?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Moon10

Xe hơi
Rẻ hay đắt là do người tiêu dùng tạo nên. Trong khi ngồi trên Ford mondeo như ông hoàng cưỡi ngựa thì ngồi trên Altis giống như nông dân cưỡi lừa. Ấy nhưng do cái thói quen tiêu dùng của người nghèo nó ăn sâu vào trong tiềm thức rồi, mua để dùng nhưng vẫn phải tính đến lúc bán phải được giá, mà cái thương hiệu Toy thì nó quá quen, đến mức mà người ta ngủ cũng thấy Toy. Nhưng mà suy cho cùng thì rẻ ở Việt nam cũng còn đắt gấp đôi giá trời Tây. Thương cho tấm thân gầy của người dân Việt nam, lăn lưng ra làm để góp thuế cho mấy thằng quan tham nó đút túi. Đóng thuế nuôi chúng nó ăn, chúng nó chơi rồi chúng nó lại nghĩ ra nhiều thứ thuế khác nữa. Còn ác hơn cả bọn quan lại phong kiến ngày xưa, vì bây giờ chúng nó dở ông dở thằng các cụ ợ.
Hôm trước e mượn cái xe cayenne của thằng e để về que cho khệnh, không ngờ vừa đỗ xe xuống thì nghe thấy tiếng bàn tán: "Xe gì ý, không phải xe Camry". "Ừ, chắc xe Tầu". "Phải xe Camry mới đỉnh cơ". Nhìn qua bên kia cái mương nhỏ thì thấy dăm chú trẻ chăn trâu đang bàn chuyện. Đau hết cả diều.

Moon10

Xe hơi
Cả hai cụ Mazspeed và fadco đều nói chuẩn cả, một người nói chuẩn cho thị trường VN và một người nói chuẩn cho thị trường châu Âu. Nhưng ở đâu thì phải quen đó thôi. Nhập gia tuỳ tục mà.

Nếu Ford muốn xoá tiếng xấu cho Mondeo, họ phải làm 1 cuộc nghiên cứu bài bản, ví dụ như theo dõi 1000 khách hàng dùng Mondeo trong 3-5 năm xem hỏng hóc gì, chí phí xăng ra sao, tiền thay thế phụ tùng hết bao nhiêu v.v… và so sánh với 1000 khách hàng đi xe Camry với các tiêu chí tương tự.

Nếu các con số tương đương hoặc chênh lệch không đáng kể thì mới chứng minh được Mondeo không tốn xăng, không tốn kém tiền phụ tùng hơn Camry. Còn nếu cứ để tình trạng mọi người đồn đoán về Mondeo bằng thông tin truyền miệng như hiện nay sẽ chả bao giờ hết được tiếng xấu.
Nếu làm được như ý cụ thì tốt rồi, còn nếu không cụ cũng cứ yên tâm đi, dân mình học giỏi, thông minh lém sẽ sớm là những người tiêu dùng thông thái thôi ợ.
Mà nói đến học giỏi e lại nhớ đến câu hỏi tại sao không hỏi Vì sao mình học giỏi mà mình vẫn nghèo mà cứ tự hào Mình nghèo mà mình vẫn học giỏi

Luu Lehong

Xe container
Hôm trước e mượn cái xe cayenne của thằng e để về que cho khệnh, không ngờ vừa đỗ xe xuống thì nghe thấy tiếng bàn tán: "Xe gì ý, không phải xe Camry". "Ừ, chắc xe Tầu". "Phải xe Camry mới đỉnh cơ". Nhìn qua bên kia cái mương nhỏ thì thấy dăm chú trẻ chăn trâu đang bàn chuyện. Đau hết cả diều.
Đến trẻ trâu còn biết đến Cam hay Toy chả trách quan chức, nhân sĩ Trí thức đều mua Toy hết cụ nhể =P~
Công nhận mấy anh Nhật giỏi thật, sản phẩm chắc có tẩm thuốc phiện nên nó mới đi vào tâm trí mọi tầng lớp như thế được! Chậc, chậc :-??

matiz19

Xe tăng
Đến trẻ trâu còn biết đến Cam hay Toy chả trách quan chức, nhân sĩ Trí thức đều mua Toy hết cụ nhể =P~
Công nhận mấy anh Nhật giỏi thật, sản phẩm chắc có tẩm thuốc phiện nên nó mới đi vào tâm trí mọi tầng lớp như thế được! Chậc, chậc :-??
Cũng không hẳn nó giỏi đâu cụ ạ, phải nghĩ ngược lại một tý mới đúng :D

Luu Lehong

Xe container
Nói thì thế thôi, lúc quyết định xuống tiền lại quyết mua Lừa, mình lại tự nguyện làm nông dân thôi!
Cả tháng may ra đường thấy 1 ông hoàng cưỡi ngựa cũ còn nông dân với lừa đầy đường! Chả thấy con ngựa mới nào! Thế mới hay:-bd

Rẻ hay đắt là do người tiêu dùng tạo nên. Trong khi ngồi trên Ford mondeo như ông hoàng cưỡi ngựa thì ngồi trên Altis giống như nông dân cưỡi lừa. Ấy nhưng do cái thói quen tiêu dùng của người nghèo nó ăn sâu vào trong tiềm thức rồi, mua để dùng nhưng vẫn phải tính đến lúc bán phải được giá, mà cái thương hiệu Toy thì nó quá quen, đến mức mà người ta ngủ cũng thấy Toy. Nhưng mà suy cho cùng thì rẻ ở Việt nam cũng còn đắt gấp đôi giá trời Tây. Thương cho tấm thân gầy của người dân Việt nam, lăn lưng ra làm để góp thuế cho mấy thằng quan tham nó đút túi. Đóng thuế nuôi chúng nó ăn, chúng nó chơi rồi chúng nó lại nghĩ ra nhiều thứ thuế khác nữa. Còn ác hơn cả bọn quan lại phong kiến ngày xưa, vì bây giờ chúng nó dở ông dở thằng các cụ ợ.

RAVA

Xe ba gác
-Em thấy con Mon đời mới đẹp theo kiểu sport chắc chỉ phù hợp với giới trẻ, trông nó giống mấy em sedan couper như series 6, CLS...có mui và kính sau trùm lên đuôi xe, nhìn phần đầu và phía trước trông đẹp nhưng phần đuôi vẫn giữ kiểu thiết kế cũ nên cũng khó cạnh tranh nổi với Cam. Toy nó vẫn giỏi hơn ở chỗ đối với dòng Cam chỉ thay đổi 1 chút phần đầu và đuôi xe mà nó đã biến 1 chiếc xe có dáng sport (bản sx tại Mỹ) thành chiếc xe có hơi hướng sang (đối với bản sx tại châu Á).

fadco

Xe container
-Em thấy con Mon đời mới đẹp theo kiểu sport chắc chỉ phù hợp với giới trẻ, trông nó giống mấy em sedan couper như series 6, CLS...có mui và kính sau trùm lên đuôi xe, nhìn phần đầu và phía trước trông đẹp nhưng phần đuôi vẫn giữ kiểu thiết kế cũ nên cũng khó cạnh tranh nổi với Cam. Toy nó vẫn giỏi hơn ở chỗ đối với dòng Cam chỉ thay đổi 1 chút phần đầu và đuôi xe mà nó đã biến 1 chiếc xe có dáng sport (bản sx tại Mỹ) thành chiếc xe có hơi hướng sang (đối với bản sx tại châu Á).
Nói Cam đẹp thì chỉ đời 2007 đẹp chứ đời trước 2005 hay đời mới bây giờ nhìn đều xấu, mà Cam có mấy quả ốp gỗ nội thất đỏ đỏ nhìn thì cứ gọi là cua mề vãi:))))

Arale_dr.Slump

Đi bộ
Các cụ thông cảm. Dân mình "khổ quen rồi, sướng không chịu được". Vậy nên có tiền là cứ "xe máy Honda, oto Toyota". Dần dần rồi thì cuộc sống nâng cao, lúc đó nhận thức cũng cao hơn. Em tin rằng tương lai khoảng 3-5 năm nữa xe oto sẽ về đúng giá trị của nó. Và lúc đó chắc người ta sẽ phân biệt được "ngựa" với "lừa" :-bd

Moon10

Xe hơi
Trên otosaigon có cụ nhận định e thấy cũng khá hay:
2. Quan văn (lịch lãm) : Teana
3. Quan võ (sport) : Sonata.
4. Quan lớn, quan vừa, quan nhỏ nhỏ, lính canh: Camry
Theo nhận định này thì đúng là phần lớn sẽ đi Cam nhưng không phải tất cả đâu ợ. Nếu không đủ bản lĩnh và một số thứ khác nữa thì không giám chọn Mong hay Sonata mà sẽ chọn Cam.
Người Nhật giỏi thì không cần chờ cụ công nhận đâu ợ, nhưng ý của cụ matiz19 là phải nghĩ ngược lại 1 tý thì cũng cần được xem xét. Vấn đề là ở thị trường phát triển mà có cả Mong và Cam thì giá ngang ngửa hoặc Cam còn giẻ hơn (đây là sp ngang cấp và cạnh tranh nhau), vậy mà ở VN thì Cam lại quá đắt so với Mong. Và người Nhật cũng quá giỏi ở khoản hiểu tâm lý khách hàng và thị trường luôn, Hàng về VN cứ có chữ Camry ở mít là OK rồi, óp sừn k quan trọng, thân vỏ mỏng tý không sao, giá thì tùy người Nhật thôi (là cuộc chơi của riêng họ mà), tăng giá thì cho là HOT, sp mới, thời thượng v.v và v.v... khách hàng nhao vào mua kẻo hết. Giảm giá thì có ngay cái tít là "Chỉ 1 tỷ đồng đã có thể là chủ sở hữu xe Camry" - còn xe thế nào, máy móc ra sao đếch quan trọng, dân mình cũng nhao vào mua, rồi lại có tít "danh sách khách đặt xe Camry đã kéo dài sang năm 2013" .v.v và v.v. Người Nhật giỏi, kết hợp với dân mình là cực hợp luôn đã cho ra đời các xe Toy lởm nhất với giá đắt nhất.
Mà e nói thật các cụ nhiều tiền đi Toy phải cảm ơn các hãng xe khác đấy, nếu không có xe Hàn hay Ford ... thì Toy nó còn đắt nữa các cụ vẫn phải mua các cụ biết không

Chỉnh sửa cuối:

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
mông lên 892tr rồi các Cụ ơi :)
Với chiến lược hiện tại thì càng lên giá ford càng ế, càng mất khách, lẽ ra phải gữi nguyên gá đồng thời nâng mức bảo hành lên gấp đôi để khẳng định Ford bền bỉ hơn các hãng khác chứ.

aston_martin123

Xe tăng
Thật khổ cho những ai đi Altis và cứ tự hào là giá ngang với Mon (cái xe ngang cap với Cam). Tại sao Mon ngang cap Cam lại có giá của Altis, quá đơn giản đúng không ạ, vì giá trị cái xe nó chỉ có thế thôi, cái xe đấy bán với giá đó đã có lãi cho cả hệ thống rồi. Đúng ra thì Cam giá phải thấp hơn cả Mon và Altis thì không bàn. Vậy tại sao dân ta vẫn phải bỏ ra số tiền rất lớn để có được cái xe Cam hay Altis mà vẫn cười như nghé ... ??? ai cũng trả lời được.
cái này là ngụy biện này, trước đây nó bán với giá 980tr chứ không phải giá bây giờ cụ nhé, chẳng qua là ế quá nên mới phải giảm giá đấy thôi

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
cái này là ngụy biện này, trước đây nó bán với giá 980tr chứ không phải giá bây giờ cụ nhé, chẳng qua là ế quá nên mới phải giảm giá đấy thôi
Đúng như bác nói, ford mất giá là do nhiều yếu tố, trong đó sale là 1 nhân tố rất quan trọng, sale kém hiểu biết dẫn đến thương hiệu chết,
hôm nọ biết nhân viên bên ford biết em định mua focus hb, nó gọi điện chào hỏi và giới thiệu hơi kém ( theo góc nhìn của em vì em làm sale cho cả chục công ty rồi)
E cũng nói là muốn mua ford nhập 2.0, nó trả lời : anh nên mua xe liên doanh đi vì sẵn phụ tùng chứ mua ford nhập về ko có phụ tùng thay đâu ạ, nếu hỏng phải đặt hang có khi cả tháng.." *** nó ngu hết chỗ chê luôn, may mình cũng hơi biết tý chút chữ khách hàng khác ko biết nghe nghe nó nói thế thì cho cũng ko dám lấy xe ford về dùng.
Ford muốn tiến lên thì nên thay đổi ngay một số bộ phận . Nhất là chăm sóc khách hàng và sale.

nguyenducduy

Xe điện
Cứ hãng xe nào hay hỏng vặt thì phụ tùng của hãng xe đó chôi nỏi trên thị trường đầy, xe ford thì ít phụ tùng bên ngoài lắm, em té đây ạ

Mazspeed

Xe container
Ha ha, thế thì Camry với altis ko bán được ở trời Âu là do ko thuyết phục được thị trường châu Âu cụ nhỉ?mà thị trường châu Âu chắc để làm chuẩn thì hơn vạn lần cái thị trường VN nhể
Em đang nói đến thị trường VN mà, bác cứ lôi châu Âu vào đây làm gì! Cứ thế này lại làm 1 vòng sang Mỹ, rồi quay về Asean thì Mon lại thua toàn tập :).

Cả hai cụ Mazspeed và fadco đều nói chuẩn cả, một người nói chuẩn cho thị trường VN và một người nói chuẩn cho thị trường châu Âu. Nhưng ở đâu thì phải quen đó thôi. Nhập gia tuỳ tục mà.

Nếu Ford muốn xoá tiếng xấu cho Mondeo, họ phải làm 1 cuộc nghiên cứu bài bản, ví dụ như theo dõi 1000 khách hàng dùng Mondeo trong 3-5 năm xem hỏng hóc gì, chí phí xăng ra sao, tiền thay thế phụ tùng hết bao nhiêu v.v… và so sánh với 1000 khách hàng đi xe Camry với các tiêu chí tương tự.

Nếu các con số tương đương hoặc chênh lệch không đáng kể thì mới chứng minh được Mondeo không tốn xăng, không tốn kém tiền phụ tùng hơn Camry. Còn nếu cứ để tình trạng mọi người đồn đoán về Mondeo bằng thông tin truyền miệng như hiện nay sẽ chả bao giờ hết được tiếng xấu.
Không dại gì Ford nó làm thế bác ơi, vì nhiều khả năng research xong thì hạ giá xuống bằng Vios mà vẫn chả bán được mất :)) :)) :)) :)) :)).

springseavn

Xe máy
Mondeo nó lên giá rồi các bác ạ, bác khỏi phải lăn tăn so sánh với Altis nữa nhé.
Không hiểu với cái sản lượng xe bán tại VN như vậy thì chính sách after sale của Ford như thế nào nhỉ? Vài năm nữa cần thay phụ tùng thay thế chắc ngồi khóc quá!
Haiz, chả hiểu sao lại tăng giá bà con nhỉ? chắc dự đoán từ giờ đến cuối năm bà con mình sẽ mua nhiều hơn? Hay sắp có sóng BĐS, CK. :-/:-/:-/

fadco

Xe container
Em đang nói đến thị trường VN mà, bác cứ lôi châu Âu vào đây làm gì! Cứ thế này lại làm 1 vòng sang Mỹ, rồi quay về Asean thì Mon lại thua toàn tập :).

Hờ hờ ăn theo cái thị trường của cụ đấy chứ, tóm lại vn mình nó ngược đời nên chả có gì phải bàn nữa, bao giờ dân trí cao hơn thì mọi việc nó sẽ trở về đúng giá trị thực nhể

ToNguyen

Xe máy
em nghĩ ko nên bàn nữa, vì giá mon lên gần 900 củ rồi. hihi

Luu Lehong

Xe container
em nghĩ ko nên bàn nữa, vì giá mon lên gần 900 củ rồi. hihi
Giá bằng Altis còn chả ai mua, tăng nên thêm nữa có mà bán cho ma! \:D/
Giảm giá bằng Vios G để bán tiếp cũng khó cạnh tranh mà chắc Ford cũng chẳng dám làm thế lại bị mang tiếng :)).
Ngựa đẹp, bền, ăn ít cỏ, cưỡi sướng thế mà chả thấy thấy ông "hoàng" nào mấy hôm trước mạnh mồm vào xuống tiền mua ngựa =))
Chưa cụ "hoàng" nào giải thích được rõ nguyên nhân thật là vì sao?

Trạng thái
Thớt đang đóng