[Hội SH 2012 Việt Nam] Hội của những người thích và đã, đang và sẽ sở hữu + Đánh Giá

Trạng thái
Thớt đang đóng

xkenshinx88

Xe máy
Em mới thử trên SH nhập,nhưng SH mới yếu hơn nhập nên em suy luận thế :))
hôm trước em đã đi thử con 125 của việt bác ạ , em nói thật có nhiều điểm 125 còn hơn con nhập , đi ko gằn như 125 nhập đâu , còn về 150 công nhận ko tuỏi gì con việt = con nhập , nhưng nếu bác rảnh bác thử đi con 125 việt rất là ok

xkenshinx88

Xe máy
Cụ này máu thế, tháng 7 âm mua xe thì em cũng phục cụ roài. Tháng này mua xe đen lắm cụ à, dù em chỉ tin mê tín 50-50 nhưng cứ tin và làm cho nó yên cái tâm cụ à:D
em nói thật , em mệt mỏi với cái chuyện mê tín lắm rồi , đau hết cả đầu về chuyện xe cộ

Merrouge

Xe đạp
em nói thật , em mệt mỏi với cái chuyện mê tín lắm rồi , đau hết cả đầu về chuyện xe cộ
Mình thích cứ mua. Ko quan trọng. Đang định đăng kí luôn ông bà già cứ can bảo đăng kí để hết tháng. Cũng nộp thuế trước bạ roài nên thôi nghe lời các cụ cho các cụ yên tâm chứ mình để ý mấy cái chuyện đó.

ngocanh0787

Xe tải
hôm trước em đã đi thử con 125 của việt bác ạ , em nói thật có nhiều điểm 125 còn hơn con nhập , đi ko gằn như 125 nhập đâu , còn về 150 công nhận ko tuỏi gì con việt = con nhập , nhưng nếu bác rảnh bác thử đi con 125 việt rất là ok
chả hỉu bác suy luận kiểu gì?

nsh

Xe tăng
Mình thích cứ mua. Ko quan trọng. Đang định đăng kí luôn ông bà già cứ can bảo đăng kí để hết tháng. Cũng nộp thuế trước bạ roài nên thôi nghe lời các cụ cho các cụ yên tâm chứ mình để ý mấy cái chuyện đó.
Có quy định sau bao nhiêu ngày nộp trước bạ thì phải đăng ký không hả bạn?

tuananh_free

Xe tăng
Có quy định sau bao nhiêu ngày nộp trước bạ thì phải đăng ký không hả bạn?
HÌnh như là không hoặc thời gian cũng dài vì thấy nhiều đồng chí cứ đi k biển mặc dù đã nộp thuế trước bạ vì chờ tới biển đẹp.:D

quangvuhee

Xe tải
450km rồi, 2 hôm nữa thay dầu rồi report vụ máy móc cho bác hungthaitv xem :D . Trên mình k có Motul nên chắc thay Castrol thôi.

Hôm qua trời mưa bóp phanh mạnh cái em tí xòe =,=. Phanh đĩa sau đúng là nguy hiểm thật đấy.

Phạm Anh Khôi

Xe buýt
mua tháng này nếu xe mua ko gặp trục trặc gì thì ko sao, chứ mua mà gặp trục trặc là các cụ nhà mình đổi cho là sao ko đợi cho hết tháng thì hãng mua, đấy ko nghe tao chẳng ai mua xe vào cái tháng này như mày...etc... Nói chung thanh niên anh em mình thích thì mua bất cứ lúc nào thôi chứ người trung niên cao tuổi mê tín kể cả có thích đến mấy cũng ko bh phạm phải tín ngưỡng

Chỉnh sửa cuối:

tuananh_free

Xe tăng
Thực ra cụ có thể đợi thêm vài ngày cũng ko sao mà, mua tháng này nếu xe mua ko gặp trục trặc gì thì ko sao, chứ mua mà gặp trục trặc là các cụ nhà mình đổi cho là sao ko đợi cho hết tháng thì hãng mua, đấy ko nghe tao chẳng ai mua xe vào cái tháng này như mày...etc...
Sông vô thân cho tâm hồn thanh thản bác nhể.;))

tatthanh_it

Xe hơi
Em cũng đi 150 và 125 rồi. đều Shvn2012,em thấy quyết định lấy 150 là hợp lý. Có lẽ do là thanh niên,đi xe khá là máu bốc. Còn các bác lớn tuổi thì đi 125 cũng OK mà. Nó chỉ kém hơn có chút :D

cuadat3l

Xe đạp
Sáng nay bị bon Kn réo gọi đến lấy xe vì có đợt hàng mới về (em đặt trước 1tr mấy hôm trước rồi), định bảo nó qua tháng này lấy thi nó dọa là bây h giá nó bán ra đã cao hơn 66tr rồi không mua sớm thi hết đợt hàng này lại phải đợi đến đợt sau:-s. em đang phân vân quá, mua cái khác thì không kiêng chứ mua mấy cái đồ xe cộ này nhỡ ra sau lại ân hận:-s.

hungthangitv

Xe tải
Website
facebook.com
Kính các cụ!

GIẢI ĐÁP VẤN ĐỀ TAY GAS CỨNG, GẰN VÀ MÁY KÊU TO SAU 500KM ĐÂY:

Sáng sớm nay em mang xe em ra HEAD Thắng Lợi và nói rằng:
Xe em mua tận bên Xuân Thủy (Mặc dù em mua ở Head Hồng Hạnh).
E buộc phải chơi bài này vì cứ mang ra Head Hồng Hạnh là chỉ trực hỏi: "Xe em thay dầu chưa?"
Nên có lẽ họ lúc nào cũng nghĩ xe mới thì làm gì có gì, chỉ thay dầu là cùng.
E mang qua Thắng Lợi bảo xe e mua bên Xuân Thủy vì nhà e gần đây nhưng đợt ấy hết hàng e phải sang đó mua rồi nhờ họ bảo hành, kiểm tra giúp.
E quên cả sổ bảo hành, và e nghĩ là ko nên đưa ra, coi như vãng lai bị trục trặc thôi :D.
Rồi em nói là:
Xe em bị cả tuần nay rồi, e mang sang Head bên Xuân Thủy nhưng họ toàn gas mấy cái rồi bảo ko bị sao.
Nay nhà e mang qua đây mong anh xem kỹ giúp cho em cả bộ chuyển động lẫn phanh xe xem thế nào rồi có gì em trả tiền thêm chứ cứ đưa vào viện rồi lại ra viện chán lắm ạ.
Và cũng ko khó khăn gì lắm để nhân viên bên Head nhận lời.
Họ đi thử đôi lần rồi mang về khu kỹ thuật tháo lốc máy em ra, tháo côn (Cái như cái nồi nhỏ ấy có phải côn ko các cụ ^^)
Nói chung là tháo cả dây curoa và 2 cái nồi xoong gì đó trước và sau gắn với cái dây curoa đó họ vệ sinh, cái sau thì vệ sinh bằng giấy ráp.
Sau đó thì họ nhỏ dầu vào tay gas.
Kết quả là lúc em đi thử bốc hơn hẳn.
Và e vẫn có chút cảm giác ngợ ngợ là khi e mua ban đầu thì nhẹ 10, khi lỗi thì nhẹ 5 còn sau khi xử lý thì là nhẹ 8.
E sẽ đi thử mấy hôm nữa xem thế nào.
Nhưng e hơi nghi là do cái tay gas bị nước mưa vào làm kẹt nên từ lúc nhỏ dầu cảm giác kéo nhẹ hơn, mềm hơn các cụ ạ.
Còn cái bộ chuyển động thì e thấy nó mới và cũng sạch sẽ nên không chắc việc vệ sinh có giúp ích làm cho mọi thứ nhẹ nhàng hơn...

Tổng thiệt hại của em thật sự là quá lớn.... đúng 50k =))

Nay cụ nào cũng bị như em thì vui lòng mang đến Head khác (Ko phải Head mình mua) và nói khó chút, trả họ thêm ít tiền và họ làm cho tử tế nhé!

Có chút kinh nghiệm chia sẻ với các cụ!

Em sẽ call cho 1 cụ 150i trong hội gặp cụ ấy tí để test thử xem có đúng của em về 8 rồi ko, hay lại về 10 rồi thì đẹp ;))

Có vẻ vui hơn rồi ấy các cụ...

Cụ Sonshark với cụ Liêm Bự và các cụ có kinh nghiệm vào cho em xin ít chia sẻ với vụ dưới đây của em nhé:
Thật sự là xe em đã thay dầu máy và dầu lap nhiều quá cụ ạ.
500km em vào hãng thay dầu máy và họ tự ý thay cả dầu lap của em luôn. (Dầu gì thì e ko đc biết :( chắc là của hãng ạ )
1200km em ra cụ Sơn thay dầu máy Motul Scooter.
1900km vừa rồi em lại ra Mr Oil thay dầu lap và dầu máy Kendall đúng phẩm cấp 10w30

Mà em thấy ai cũng nói là xe mới mà thay nhiều dầu quá lại trong thời gian ngắn là ko tốt.
Các cụ cho em hỏi là e thay thế có bị bội thực mà ảnh hưởng đến sau này không ạ :((.
Nếu có thì các cụ cho em xin ý kiến là em nên làm gì bây giờ ạ :(?
Chân thành cảm ơn các cụ!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thangngo

Xe tăng
em nghĩ cụ cẩn thận thì lần sau thay đầu dùng thêm flushing oil trước khi thay dầu mới thui, thay nhiều loại dầu quá cũng ko tốt lắm, tốt nhất cụ thử các loại rùi ưng ý em nào mà trung thành :P

LiemBlue

Xe lăn
Cụ hỏi ở đây em sẽ trả lời như sau:
Tại sao xe mới khi sử dụng và sử dụng được vài trăm đến một ngàn km thì xảy ra hiện tượng đó là vì:
1.Do điều kiện đường xá VN mình kém nên bộ truyền động giữa dây curoa và pully sau cộng với pully trước bát côn trước phải ra vào liên tục sau mỗi khi tăng giảm ga.
2.tại sao các cụ phải đổ xăng 95 làm gì vì thực chất kiếm 1 cây xăng A95 chuẩn rất hiếm và khó tìm ra cho nên xin mời các cụ cứ chung thuỷ với A92 cho em.Đây là khuyến cáo của 1 cụ là dân kỹ thuật về oto chỉ bảo cho em và khuyên em nên dùng như vậy vì xăng 92 ở đâu cũng sẵn và dễ tìm hơn 95 các cụ nhé.
3.Tại sao vệ sinh bộ côn xong lại ngon,thì đó là điều tất nhiên vì bộ truyền động được làm sạch loại mọi bủi bẩn và quan trọng hơn là búa 3 càng được chà nhám nên các bác cảm thấy ngon hơn là đúng nhưng chỉ được vài hôm thoai:))
4.Cái chính ở đây tại sao Sh 125 hầu như không bị vì lý do là công xuất máy yếu hơn máy 150 nên sự sản sinh gia tốc thừa sẽ được hạn chế cho nên ít khi gây ra hiện tượng trên các cụ nhé.
Tổng kết:
Có cụ bảo xe nhập không bị là hoàn toàn sai,vì chính bản thân em đang sử dụng xe nhập nếu đi lượn lờ lâu trên 1h đồng hồ thì chắc chắn có hiện tượng như các cụ và có hơn gằn vào gào hơn bt,nhưng em chả lo gì cả cả chả qua là do dây curoa và pully trước và sau thường xuyên phải chịu sự ra vào liên tục do thay đổi vận tốc nên sinh nhiệt nóng lên và gây nên hiện tượng đó.

Có vấn đề gì thắc mắc nữa không các cụ chứ đừng đổ lỗi cho xe hỏng vội nhé:)):)):))

hungthangitv

Xe tải
Website
facebook.com
Cụ hỏi ở đây em sẽ trả lời như sau:
Tại sao xe mới khi sử dụng và sử dụng được vài trăm đến một ngàn km thì xảy ra hiện tượng đó là vì:
1.Do điều kiện đường xá VN mình kém nên bộ truyền động giữa dây curoa và pully sau cộng với pully trước bát côn trước phải ra vào liên tục sau mỗi khi tăng giảm ga.
2.tại sao các cụ phải đổ xăng 95 làm gì vì thực chất kiếm 1 cây xăng A95 chuẩn rất hiếm và khó tìm ra cho nên xin mời các cụ cứ chung thuỷ với A92 cho em.Đây là khuyến cáo của 1 cụ là dân kỹ thuật về oto chỉ bảo cho em và khuyên em nên dùng như vậy vì xăng 92 ở đâu cũng sẵn và dễ tìm hơn 95 các cụ nhé.
3.Tại sao vệ sinh bộ côn xong lại ngon,thì đó là điều tất nhiên vì bộ truyền động được làm sạch loại mọi bủi bẩn và quan trọng hơn là búa 3 càng được chà nhám nên các bác cảm thấy ngon hơn là đúng nhưng chỉ được vài hôm thoai:))
4.Cái chính ở đây tại sao Sh 125 hầu như không bị vì lý do là công xuất máy yếu hơn máy 150 nên sự sản sinh gia tốc thừa sẽ được hạn chế cho nên ít khi gây ra hiện tượng trên các cụ nhé.
Tổng kết:
Có cụ bảo xe nhập không bị là hoàn toàn sai,vì chính bản thân em đang sử dụng xe nhập nếu đi lượn lờ lâu trên 1h đồng hồ thì chắc chắn có hiện tượng như các cụ và có hơn gằn vào gào hơn bt,nhưng em chả lo gì cả cả chả qua là do dây curoa và pully trước và sau thường xuyên phải chịu sự ra vào liên tục do thay đổi vận tốc nên sinh nhiệt nóng lên và gây nên hiện tượng đó.

Có vấn đề gì thắc mắc nữa không các cụ chứ đừng đổ lỗi cho xe hỏng vội nhé:)):)):))
Cảm ơn cụ đã giải đáp hết nhiều khúc mắc của chúng em.
Em xin phép QUOTE bài cụ lên trên cho mọi người tham khảo.
Nhưng cụ ơi, như thế là quyết sống chung với lũ ah.
Xe cụ là đi tầm 1h liền xong rồi bị, và ngày hôm sau chắc hết phải ko ahm.
Còn xe em từ khi bị là bị cho tới cả tuần sau mà vẫn ko hết ahm.
Theo cụ thì chúng em nên làm sao ạ?
Đi rõ ràng là khác hẳn, tay gas cứng và mỏi tay lắm ấy.
Có 2 người là 125i cũng bị nữa cụ ạ.
Theo thống kê thì em thấy có:
2 chú 150i là của em và 1 bạn là Quang Anh trong hội.
2 chú 125i là của chị Bình Minh và 1 bạn dưới Hải Phòng cũng bị ạ.

LiemBlue

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã giải đáp hết nhiều khúc mắc của chúng em.
Em xin phép QUOTE bài cụ lên trên cho mọi người tham khảo.
Nhưng cụ ơi, như thế là quyết sống chung với lũ ah.
Xe cụ là đi tầm 1h liền xong rồi bị, và ngày hôm sau chắc hết phải ko ahm.
Còn xe em từ khi bị là bị cho tới cả tuần sau mà vẫn ko hết ahm.
Theo cụ thì chúng em nên làm sao ạ?
Đi rõ ràng là khác hẳn, tay gas cứng và mỏi tay lắm ấy.
Có 2 người là 125i cũng bị nữa cụ ạ.
Theo thống kê thì em thấy có:
2 chú 150i là của em và 1 bạn là Quang Anh trong hội.
2 chú 125i là của chị Bình Minh và 1 bạn dưới Hải Phòng cũng bị ạ.
Vấn đề đó sẽ có phương án giải quyết đến khi nào em tự tay mổ 1 em hoặc cụ Sơn béo bác nhé.
Nói chung về nguyên tắc cá nhân của em là trước khi sử dụng xe,dựng chân chống giữa lên nổ máy và cứ để cho chạy không tải 2 đến 3 phút rồi với bắt đầu hành trình thì đảm bảo xe sẽ êm và bền bỉ bác nhé!

hungthangitv

Xe tải
Website
facebook.com
Vấn đề đó sẽ có phương án giải quyết đến khi nào em tự tay mổ 1 em hoặc cụ Sơn béo bác nhé.
Nói chung về nguyên tắc cá nhân của em là trước khi sử dụng xe,dựng chân chống giữa lên nổ máy và cứ để cho chạy không tải 2 đến 3 phút rồi với bắt đầu hành trình thì đảm bảo xe sẽ êm và bền bỉ bác nhé!
Ôi, 2 - 3 phút 1 ngày để cậu ấy chạy trước khi lao ra chiến trường :(.
Đúng là chỉ những người mê xe, hiểu về xe thì mới làm được điều này.
Dân văn phòng chúng em cứ lên là phóng vậy có lẽ là phải chờ cụ với cụ Sơn béo mổ xẻ em nó ra và ngâm cứu rồi!
Thanks cụ nhiều ahm!

LiemBlue

Xe lăn
Ôi, 2 - 3 phút 1 ngày để cậu ấy chạy trước khi lao ra chiến trường :(.
Đúng là chỉ những người mê xe, hiểu về xe thì mới làm được điều này.
Dân văn phòng chúng em cứ lên là phóng vậy có lẽ là phải chờ cụ với cụ Sơn béo mổ xẻ em nó ra và ngâm cứu rồi!
Thanks cụ nhiều ahm!
Cụ cứ thử như em nói xem,mình không phụ nó thì chắc chắn nó sẽ không phụ mình đâu cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng