Hội quán những người đam mê, sưu tập và giao lưu rượu mạnh - nhà số 3

maihainam

Xe tăng
Nhà cháu mới cắp nách được chai này hàng limited, vỏ sắt dung tích 1l các cụ nhé post lên xin ý kiến các cụ ạ :D

Sheldon

Xe buýt
Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013 (rượu whiskey mạch nha đơn cất ủtrong thùng Sherry Cask ) của Nhật đã vượt qua rượu whiskey Scotland, giành "ngôi vua Whiskey". Ron Taylor, chuyên gia bình luận rượu nổi tiếng là “không thiên vị”, đã ví whiskey Nhật Bản như một chiếc Lexus.

Chai Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013 của Nhật giành chiến thắng danh giá trong bảng xếp hạng Whiskey năm nay.

Trong "Whiskey Bible 2015", cuốn sách nổi tiếng chuyên đánh giá về Whiskey, giới thiệu tới những người yêu rượu 4.500 loại whiskey ra mắt hôm 3/11, tác giả Jim Murray đã trao danh hiệu "Whiskey của năm" cho loại whiskey mạch nha đơn của Nhật -Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013, với đánh giá 97,5 trên thang điểm 100.

Đầu đội mũ phớt, tác giả Jim Murray xuất hiện trên trang bìa "Whiskey Bible 2015" với ánh nhìn chằm chằm sau những ly whiskey vàng óng.

Bình luận về whiskey Yamazaki, Murray đánh giá loại rượu này là "thần thánh lạ thường" và có vị "đậm, nguyên chất". Hương vị rượu ban đầu được vị chuyên gia bình luận whiskey hàng đầu thế giới cho là mạnh mẽ đầy tinh tế, trong khi dư vị của nó lạikết thúc nhẹ nhàng, có chút vương vấn.

Đây là lần đầu tiên kể từ khi “Whiskey Bible” xuất bản năm 2003, rượu whiskey Scotland không lọt top rượu hảo hạng nhất. Chuyên gia Murray cho rằng đây là "lời cảnh báo" đối với các nhà máy rượu Scotland.

Ron Taylor, chuyên gia bình luận rượu nổi tiếng là “không thiên vị”, cho biết việc rượu whiskey Nhật Bản chiến thắng là không có gì bất ngờ. Thậm chí, ông Taylor còn so sánh whiskey Nhật Bản với một chiếc Lexus: được làm tinh xảo, không dao động, êm dịu, và luôn luôn dễ chịu. Còn rượu whiskey Scotland thì lại giống một chiếc Maserati hơn: chúng sẽ cho bạn một trận và tát bạn vài cái vào mặt". Rượu Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013 của Nhật được bán với giá 160 USD/chai ở Mỹ. Đứng ngay sau loại "Whiskey của năm" trong bảng xếp hạng năm nay là ba loại whiskey của Mỹ: William Larue Weller, Sazerac Rye 18 và Four Rose.

Yamazaki, đơn vị sản xuất loại rượu whiskey mới lên ngôi, là nhà máy chưng cất rượu lâu đời nhất Nhật Bản (từ năm 1923). Yamazaki hiện thuộc sự quản lý của Suntory, nhà máy rượu lớn thứ ba thế giới. Suntory cũng sở hữu một số nhãn hiệu whiskey nổi tiếng Scotland, trong đó có Laphroaig, Bowmore và Teacher’s.

http://thegioi.baotintuc.vn/the-gioi-do-day/ruou-whiskey-nhat-ban-nhu-mot-chiec-lexus-20141106143214471.htm
Danh sách đầy đủ để các cụ tìm và thưởng thức dần

2015 World Whisky of the Year: The Yamazaki Single Malt Sherry 2013

Second Finest Whisky in the World: William Larue Weller 2013

Third Finest World Whisky in the World: Sazerac Rye 18yo 2013

Single Cask of the Year: Four Roses Single Barrel Limited Edition #3-4P

Here is the full list of category winners:

SCOTCH

Scotch Whisky of the Year: The Last Drop 1965
Single Malt of the Year (Multiple Casks): Highland Park Loki
Single Malt of the Year (Single Cask): The Last Drop Glen Garioch 47yo
Scotch Blend of the Year: The Last Drop 1965
Scotch Grain of the Year: Sovereign Port Dundas 1978
Scotch Vatted Malt of the Year: Compass Box The Peat Monster 10th Anniversary

Single Malt Scotch:

No Age Statement (Multiple Casks): AnCnoc Rutter
10 Years & Under (Multiple Casks): Glen Grant 10yo
11-15 Years (Multiple Casks): Highland Park Loki
16-21 Years (Multiple Casks): Glenmorangie 1993 Ealanta
22-27 Years (Multiple Casks): Glenturret 1986 Famous Grouse Commonwealth Games
28-34 Years (Multiple Casks): Balblair 1983 1st Release
35-40 Years (Multiple Casks): Old Pulteney 40yo
41 Years & Over (Multiple Casks): Gordon & MacPhail Glen Grant 50yo

No Age Statement (Runner Up): Ardbeg Supernova
10 Years & Under (Single Cask): Alexander Weine & Destillate Port Charlotte 10yo
11-15 Years (Single Cask): Balvenie 12yo Single Barrel First Fill
16-21 Years (Single Cask): First Editions Clynelish 1996 17yo
22-27 Years (Single Cask): Gordon & MacPhail Linkwood 1988
28-34 Years (Single Cask): Old Malt Cask Caol Ila 1984 29yo
35-40 Years (Single Cask): BenRiach 1977 37yo Dark Rum Finish #1891
41 Years & Over (Single Cask): Last Drop Glen Garioch 47 Year Old

Blended Scotch:

No Age Statement (Standard): Ballantine’s Finest
No Age Statement (Premium): Ballantine’s Limited Release no. J13295
5-12 Years: Johnnie Walker Black Label 12yo
13-18 Years: Ballantine’s 17yo
19-25 Years: Royal Salute 21yo
26-50 Years: The Last Drop 1965

IRISH WHISKEY

Irish Whiskey of the Year: Redbreast 21yo
Irish Pot Still Whiskey of the Year: Redbreast 21yo
Irish Single Malt of the Year: Bushmills 21yo
Irish Blend of the Year: Jameson

AMERICAN WHISKEY

Bourbon of the Year: William Larue Weller 2013
Rye of the Year: Sazerac Rye 18yo 2013
US Micro Whisky of the Year: Arkansas Single Barrel Reserve Bourbon Whiskey #190
US Micro Whisky of the Year (Runner Up): Balcones Texas Straight Bourbon VII Bourbon

Bourbon:

No Age Statement (Multiple Barrels): William Larue Weller 2013
9 Years & Under: Ridgemont Reserve 1792 8yo
10-17 Years (Multiple Barrels): Four Roses Small Batch 2013 125th Anniversary
18 Years & Over (Multiple Barrels): Elijah Craig 21yo Single Barrel

No Age Statement (Single Barrel): Elmer T. Lee Single Barrel Bourbon 1919-2013
10-17 Years (Single Barrel): Four Roses 2013 Limited Edition Single Barrel #3-4P

Rye:

No Age Statement: Thomas Handy Sazerac Rye 2013
11 Years & Over: Sazerac Rye 18yo 2013

CANADIAN WHISKY

Canadian Whisky of the Year: Masterson’s 10 Year Old Straight Rye

JAPANESE WHISKY

Japanese Whisky of the Year: Yamazaki Sherry Cask 2013

EUROPEAN WHISKY

European Whisky of the Year (Multiple): English Whisky Co. Chapter 14 Unpeated
European Whisky of the Year (Single): Belgian Owl Single Malt ‘64 Months’

WORLD WHISKIES

Asian Whisky of the Year: Kavalan Single Malt Whisky
Southern Hemisphere Whisky of the Year: New Zealand Willowbank 1988 25yo
- See more at: http://blog.thewhiskyexchange.com/2014/11/jim-murrays-whisky-bible-2015-the-winners/#sthash.xm71fu2t.dpuf

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn

Chao ơi... Nàng gợi tình trong chiếc váy mong manh mùa đông tha thướt in những dấu chân cuối cùng trên miền sa thạch Orkney Islands. Khói bùn 4000 năm tuổi ngọt ngào tê tái,nàng như sắp tan biến vào biển cả hay vào cơn gió hoang vu vần vũ qua đảo đá,chạm nơi Cửa Hồng ( Rose Window ) thánh đường Orkney's St Magnus... Ta lặng chết trong quyến rũ,ray rứt chẳng thể rời xa.
( Highland Park OB 50YO 1960/2010 44,8% ,limited 275 bottles )

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Các Cụ để thớt chìm quá!
Cháu nghe Cụ Tàu Lượn nói bên 46 có nhiều loại ly vang mới về phải không cụ chủ ơi?

Vulcan V70

Xe trâu
Thớt này lâu nay bị bỏ rơi rồi.
Tết nhất đến nơi rồi chắc các Cụ bận nên không thấy vào sinh hoạt, bên BSC cũng vắng lắm, hay các Cụ rút vào hoạt động bí mật cả? :P
Thường thì vào mùa này thích hợp để các Cụ ấy thẩm rượu và viết bài, rồi thì sâu hàng (Nhất là Thầy Lượn nhiều hàng độc) thế mà....
Các Cụ cao nhân đâu cả rồi: Cụ Chủ, Thây Lượn, Cụ Phờ Lát, Cụ Malt ...các Cụ mà không lên tiếng là eim còn réo tên nữa đới nhá! %-(

tauluon

Xe buýt
Tết nhất đến nơi rồi chắc các Cụ bận nên không thấy vào sinh hoạt, bên BSC cũng vắng lắm, hay các Cụ rút vào hoạt động bí mật cả? :P
Thường thì vào mùa này thích hợp để các Cụ ấy thẩm rượu và viết bài, rồi thì sâu hàng (Nhất là Thầy Lượn nhiều hàng độc) thế mà....
Các Cụ cao nhân đâu cả rồi: Cụ Chủ, Thây Lượn, Cụ Phờ Lát, Cụ Malt ...các Cụ mà không lên tiếng là eim còn réo tên nữa đới nhá! %-(
Nhà cháu quả tình dịp này quá bận, cụ chịu khó đợi nhé, sẽ có đủ cả rượu lẫn mồi nhé

minhchi233

Xe điện
SG se se Lạnh. Tự nhiên cháu thấy thèm cái vị hăng nồng cay cay của rượu bourbon. Đành mở chai Marker's Mark này thử vậy. (Đằng nào thì mấy hôm nữa cũng phải mở để Gấu làm món bò kho gì đấy)

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Năm 2014 nhà Suntory cho ra cặp sản phẩm Yamazaki Distiller’s Reserve & Hakushu Distiller’s Reserve đây là hai chai NAS.
Chai Yamazaki Distiller's Reserve được mệnh danh là " Tài năng trẻ" với rượu SM của lò chưng cất Yamazaki, tại Shimamoto-cho, quận Mishima, Osaka độ tuổi rượu trẻ hơn 10 năm ủ trong các thùng gỗ mizunara của Nhật và được ủ thêm 6 tháng trong thùng gỗ sồi Pháp đã ủ qua rượu vang đỏ Bordeaux Château Lagrange. rượu được trộn thêm loại SM khoảng 20 tuổi đã được ủ trong thùng từng ủ vang Sherry.

Chai Hakushu Distiller’s Reserve cũng được gọi là một " tài năng trẻ" với sự phối hợp của 3 loại SM của lò chưng này tại Torihara, Hakushu-cho, TP Hokuto, Yamanashi: Rượu trẻ hơn 10 tuổi ủ trong thùng Bourbon , một loại rượu 18 năm tuổi ủ trong thùng gỗ sồi trắng của Mỹ và rượu SM 12 tuổi có tên rượu khói ủ trong thùng Bourbon để tăng vị khói cho chai "Tài năng trẻ"

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Lâu lắm thất lạc ko oánh dấu đâm tìm mãi chả thấy thớt riệu vang đâu cả, vô tình mò thấy thớt này. Chúc các cụ năm mới sức khỏe dồi dào để có thể nuốt dc nhiều SM ah :) :) :).
Xin gửi lời cảm ơn rất nhiều đến cụ Bảo (winecellar) đã lấy giúp Gấu nhà em số riệu vang mua cho công ty. Trước khi mua em đã dặn đi dặn lại Gấu là: Em bảo anh ấy là em mua cho công ty thôi, ko phải mua uống nên ko cần phải ck nhiều, tuy nhiên cụ ấy vẫn trên tinh thần ae quý mến nhau mà đã giúp Gấu nhà em mua giá tốt quá, về nhà Gấu cứ khen mãi làm em cũng thấy tự hào...hẹ...hẹ...cảm ơn cụ Bảo nhiều ah.

phuonghuongngoc

Xe container
cho em xí một căn để bán rượu lậu nhé...

hieubba

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi trước em toàn uống blended. Bayh muốn bước chân vào thế giới Single malt thì nên bắt đầu thẩm bằng chai nào trước nhỉ

minhchi233

Xe điện
Các cụ cho em hỏi trước em toàn uống blended. Bayh muốn bước chân vào thế giới Single malt thì nên bắt đầu thẩm bằng chai nào trước nhỉ
Có lẽ Cụ nên bắt đầu từ những chai ít khói có hương vị êm dịu trước. Và bắt đầu từ nhữg chai có độ tuổi trẻ như Macallan12 ủ thùng Sherry, Glenfiddich 15 Solera...Glenfiddich 18., Glenmorangie Nasanta(12)

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Cái này cụ có thể search để tìm lại hay nôm na thế này (em rỗi nên gõ lại tí). Cụ có khoảng 4 hay 5 giai đoạn để có thể thưởng thức SM:
GĐ1: Cụ dùng những thể loại có hưong vị hoa cỏ, trái xanh như táo lê, mùi vị êm dịu, các chai 10 hoặc 12yo như: Glenlivet, Glenfiddich, Glenmorangie (Original) hay Balblair (hương chuối), Speyburn...các loại rựou này thừong ủ thùng bourbon có màu vàng sáng.
GĐ2: Rượu tuổi cao hơn 1 chút có thể có màu vàng sẫm hơn do 1 số loại có thể dc ủ thêm trong thùng sherry chút, hương vị cũng đa dạng hơn với trái cây chín, vị gỗ sồi, hoặc vị khói nhẹ như 1 số dòng Glenmorangie, Glenfiddich 15, 18 hoặc 1 số chai classic malt rất ngon và cân bằng có thể dùng dc trong giai đoạn này như: Dalwhinnie 15, Clynelish 14, Oban14 hay Highland Park 12 với chút khói nhẹ.....
GĐ3: Rượu có màu sẫm hoàn toàn đa phần là sherry style, các dòng Balvenie, Dalmore 12, 15, Glendronach hay Macallan 12 sherry oak...hưong vị rựợu có vị khô ở vòm họng, chan chát vị tannin, mùi quế, hồi hay mứt quả khô.
GĐ4: Giai đoạn này có thể dùng những chai có độ blend phức hợp do các nhà chưng cất pha trộn từ nhiều thùng khác nhau (ủ trong các thùng khác nhau của cùng 1 loại rượu), đó có thể là ủ từ 1 thùng vang Bồ, Pháp hay Ý hay rượu Rum ngọt ngào, hưong vị đã nhiều tầng lớp hơn do dc ủ lâu hơn trong những thùng khác nhau, rượu có độ tuổi thường từ 17, 18 trở lên, khứu, vị giác khi đã dần làm quen với các level thấp rồi thì rất thú vị để phân tích những chai này, các ae trong câu lạc bộ BSC cũng đã thẩm khá nhiều loại chai như này và đem đến khá nhiều thú vị lẫn sự ngạc nhiên về mức độ pha trộn thiên tài của các vị master blended này: Benromach Sassicaia, Glenmorangie Necta d'Or, Talisker, Balvenie Rum cask, Old Pulteney 17, 21, Highland Park 18, 21, 25 hay gần đây là Dalmore King Alexander...
GĐ5: Cụ có thể chuyển sang các loại khói hoàn toàn từ nhẹ đến nặng, chủ yếu là các dòng rượu khói của đảo Islay. Các nhà chưng cất thuộc Islay này em có thể chia làm mấy loại. Khói nhẹ nhàng thanh có Caol Ila, đậm hơn chút có Bowmore, Bruichladdich, Bunnahabhain (mùi hơi khó uống), cân bằng nhất của Islay có lẽ là Lagavulin, sau đó cụ có thể thử Laphroai và cuối cùng là Ardbeg với mùi vị như ê te bệnh viện, cám lợn khê hay mùi dây điện cháy hoặc máy sấy tóc bị khét (nguyên theo nhận xét của ae BSC). Một chút chú ý ở gđ này là ko phải cứ theo liệt kê của em cho các nhà Islay là thứ tự khói tăng dần, mà là mỗi nhà lại có những sản phẩm riêng mang đặc trưng của chai đó chứ ko hẳn là xếp theo nồng độ khói ppm (phenols parts per million). Cụ có thể search "PPM" để tìm hiểu thêm về rượu khói, như nhà Bruichladdich dù ko phải nổi tiếng về rượu khói nhưng đã có 1 chai dc mệnh danh là vua khói mà tất cả các cụ BSC đều đã thử qua và cụ nào nhà cũng có 1,2 chai đó là OCTOMORE ver 4.2 5yo với nồng độ khói 167ppm hay 169(?) em ko nhớ rõ. Hay Ardbeg lại có chai Blasda tuyệt ngon, nhẹ nhàng dù là nhà chưng cất khói nổi tiếng...
Tạm thế đã cụ nhé...phù...phù...lâu ko gõ, mệt quá cụ ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Chẹp. Lâu lắm mới thấy Cụ Tuấn vào thớt.
Đợt trước các Cụ thử chsi Lph. PX Cask rồi theo Cụ xếp em nó vào giai đoạn mấy ạ?

hieubba

Đi bộ
Cảm ơn 2 cụ minhchi và tuankts đã cho em một vài lời khuyên và gợi ý ban đầu. Em đang có gắng thẩm hết 3 topic bên này và 8 topic bên kia, làm 1 chai khởi đầu như các cụ gợi ý để nâng cao kiến thức

xe_cong_an

Xe buýt

Chao ơi... Nàng gợi tình trong chiếc váy mong manh mùa đông tha thướt in những dấu chân cuối cùng trên miền sa thạch Orkney Islands. Khói bùn 4000 năm tuổi ngọt ngào tê tái,nàng như sắp tan biến vào biển cả hay vào cơn gió hoang vu vần vũ qua đảo đá,chạm nơi Cửa Hồng ( Rose Window ) thánh đường Orkney's St Magnus... Ta lặng chết trong quyến rũ,ray rứt chẳng thể rời xa.
( Highland Park OB 50YO 1960/2010 44,8% ,limited 275 bottles )

nếu em nhớ không lầm là gấu em bẩu chỉ có 02 ở vietnam .và đã lọt vào tay đại gia nghành khách sạn 01 chai ,còn chai kia thì không biết .

ahoo-tan

Đi bộ
Xin chào cả nhà! Minh rất thich va sai mê về ruou , den hôm nay vo tình gặp duoc trang này!