[Funland] Hội phong lan OF.

1.25 ton

Xe điện
Cây phong lan mùa này gần như dừng hẳn sinh trưởng rồi. Vậy không nên tưới phân hữu cơ vừa lãng phí tiền vừa có khả năng gây nứt thân do thừa chất (phân cá thuộc loại hữu cơ, rất giàu đạm). Chỉ tưới nước và bổ sung lân + kali ở mức rất thấp để cây săn chắc chịu đựng qua cái lạnh mùa đông và kích thích ra nhiều hoa khi mùa xuân về (lan Dendro thì nở tết còn lan Trầm, Phi điệp, thân thòng nở cuối xuân.
Em cảm ơn cụ.

dracula_bg

Xe điện
Thôi xong, cụ bị mắc phải lối mòn của mọi người tập chơi lan rồi, cây yếu rất khó cứu chữa.
Nguyên tắc: mới chơi lan không bón phân gì cả, cứ treo ở nơi nắng vừa đủ và nhiều gió tưới ít lần mỗi lần tưới kỹ nước phun nhẹ nhưng phun lâu, như mùa này thì ngày tưới 1 lần buổi chiều mát, sau đó tầm 6 tháng đến 1 năm có kinh nghiệm hiểu rõ cây rồi mới bắt đầu chơi theo kiểu tài tử được
em đã dám bón phân gì đâu, bỏ mỗi túi phân dê lên trên,

dracula_bg

Xe điện
Cụ tưới nước vừa phải và đều cho cây có bộ lá, bộ rễ khỏe mạnh thì cây lan sẽ khỏe. Cây khỏe mới bón phân được, cây yếu mà nghe bọn bán thuốc dạo trên mạng cứu cây thì chỉ có chết cây thôi. Không có thuốc nào cứu cây, cũng không có phân nào làm cho cây yếu thành khỏe.
thanks cụ,

1.25 ton

Xe điện
Để nó nở hết hoa chơi cho đẹp đã, sau vụ hoa cắt hết ngồng đi thì bón phân đạm cá rất tốt cho phục hồi sức khỏe của cây và cho thân to khỏe mập. Phân đạm cá loại xịn nhất thế giới của Mỹ thì vẫn có mùi tanh hôi.
Ok cụ, hoa này nó bền phết, cả tuần mới rụng, còn ba , bốn ngồng nữa sắp nở.

formula_one

Xe tăng
Ok cụ, hoa này nó bền phết, cả tuần mới rụng, còn ba , bốn ngồng nữa sắp nở.
Hoa nở tết ngoài địa lan (mạc xuân, xuân lan....) thì còn có denro với hồ điệp. Mà denro với hồ điệp thì hoa thuộc dạng cực sai hoa và lâu tàn, bông nọ đuổi bông kia có khi kéo dài cả mấy tháng các cụ ah.

Ngoài ra mùa này denro cũng hay nhú vòi hoa, thì muốn sai hoa vào dịp tết các cụ cứ mạnh dạn cắt phăng ngồng hoa mới nhú này luôn đi, nó sẽ tự nhú đồng loạt nhiều vòi hoa ở các nách lá khác để nở rộ cực đẹp (với điều kiện cây trưởng thành và đủ chất)

TungThoc

Xe điện
CC cắt nước cho Trầm, Phi Điệp chưa?
Miền bắc tưới bình thường cây thắt ngọn rồi rụng lá và có hoa, miền Nam mới cần cắt ngọn, cắt nước.
Đón năm mới 2024 bằng cây địa lan này vậy

Chỉnh sửa cuối:

dragonspvn

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi là em mới trông lan. em muốn trồn santo cho dễ chơi sai hoa hoa chơi được lâu vậy giá thể trồng lan này là những gì phân bón là loại nào hợp với lan và quy trình tưới như thế nào ạ. em cảm ơn các cụ ạ

TungThoc

Xe điện
Các cụ cho em hỏi là em mới trông lan. em muốn trồn santo cho dễ chơi sai hoa hoa chơi được lâu vậy giá thể trồng lan này là những gì phân bón là loại nào hợp với lan và quy trình tưới như thế nào ạ. em cảm ơn các cụ ạ
Địa lan Santo trồng ở nhà phố dưới đồng bằng khó hoa lắm.

dragonspvn

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Địa lan Santo trồng ở nhà phố dưới đồng bằng khó hoa lắm.
Dạ em trồng thì nó có nhưng không biết dưỡng với bón nên nó không được to hoa với đẹp cụ ạ. giá thể em trộn gỗ mục với đất còn bón em chỉ bón đạm nên em thấy la nó bị vàng ạ,

TungThoc

Xe điện
Dạ em trồng thì nó có nhưng không biết dưỡng với bón nên nó không được to hoa với đẹp cụ ạ. giá thể em trộn gỗ mục với đất còn bón em chỉ bón đạm nên em thấy la nó bị vàng ạ,
Cụ bón phân tan chậm 30-10-10-TE của hãng đầu trâu VN, ngon bổ rẻ. Thỉnh thoảng tháng 1 lần bổ sung phân hữu cơ bằng cách: Chai Lavie (cụ tè vào đó mở nắp để ngoài trời chỗ mát 10 ngày rồi pha loãng ra tưới). Hoa to đẹp như ở ngoài hàng bán tết.

dragonspvn

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cụ bón phân tan chậm 30-10-10-TE của hãng đầu trâu VN, ngon bổ rẻ. Thỉnh thoảng tháng 1 lần bổ sung phân hữu cơ bằng cách: Chai Lavie (cụ tè vào đó mở nắp để ngoài trời chỗ mát 10 ngày rồi pha loãng ra tưới). Hoa to đẹp như ở ngoài hàng bán tết.
Dạ em cảm ơn cụ ạ. Còn giá thể em muốn trồng ra chậu thì trồng bằng than có được không cụ, giờ em trồng bằng xơ dừa thì thấy lắm sâu và ốc sên.

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Dạ em cảm ơn cụ ạ. Còn giá thể em muốn trồng ra chậu thì trồng bằng than có được không cụ, giờ em trồng bằng xơ dừa thì thấy lắm sâu và ốc sên.
Em tưởng sống còn khó nữa là ra hoa (trừ khi trồng trong nhà kính).
Trồng từ củ dễ lên lắm không khó.
Giá thể dùng 1 phần đất sét sạch, 1 phần đá bọt, 2 phần vỏ thông. Xử lý kỹ bằng hóa chất hoặc luộc sôi xong đem hong khô trộn phân tan chậm 30-10-10 là trồng. Khi mới trồng để chỗ tối nhưng thoáng gió, thấy nảy mầm và mọc rễ thì mang dần ra ánh sáng thật từ từ, cây này cần bộ rễ mạnh nên kích rễ bằng Atonik (5k/gói) pha thật loãng lẫn với dung dịch B1 tuần tưới 1 lần.
Trồng 1 năm bụi cây to và khổng lồ luôn, tầm đầu tháng 10 âm thì phun kích hoa. Một giò có lần em chăm được 12 ngồng hoa.
Trồng cây này kiểu tài tử trên nhà phố tốn kinh phí phân thuốc gấp 3 lần mua ở chợ.

luolanvn

Xe tăng
Trâu nhà em nở từ trong tết đến giờ vẫn đẹp, Lan Hồ Điệp giờ nhà em mới nhú nụ, đôi tuần nữa nắng lên thì bung lụa :x:x:x

Mai cũng nở trong tết đến giờ vẫn ra hoa :x:x