[Funland] Hội phong lan OF.

Thanhtranbk

Xe buýt
Cụ TungThoc cho e hỏi giờ em thay giá thể mới cho cây được chưa hay là đợi ra mầm rồi thay một thể.

TungThoc

Xe điện
Cụ TungThoc cho e hỏi giờ em thay giá thể mới cho cây được chưa hay là đợi ra mầm rồi thay một thể.
Không cần thay giá thể nhé.
Cụ dìm cả chậu lan ngâm trong chậu nước chừng 30 phút làm "mềm", nhấc ra để ráo nước trong 3 phút, rồi dùng vòi nước sạch xối mạnh tung bớt các loại rêu mốc cặn mùn khỏi chậu cây hoặc lũa, bù vỏ thông nếu thấy hụt và bón phân tan chậm mới, tưới đều lại trong 3 hôm. Cụ sẽ có giò lan cổ kính và vẫn phát triển mạnh vào mùa xuân và mùa hè.
Có thể tỉa bớt thân già hết mắt hoa và rễ khô đi cho gọn giò lan.
Chỉ trồng mới hoặc thay toàn diện khi chậu cũ bị hỏng hoàn toàn hình thái. Thay giá thể cây bị sốc môi trường sẽ lâu "bình phục".

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Em ngoi lên khoe chậu hài mốc vàng, may mắn nở vào 27 tết, đến 12 thì tàn.
Thêm chậu cát cát nữa

n

TUCSON9389

Xe điện
Cụ bón phân tan chậm 30-10-10-TE của hãng đầu trâu VN, ngon bổ rẻ. Thỉnh thoảng tháng 1 lần bổ sung phân hữu cơ bằng cách: Chai Lavie (cụ tè vào đó mở nắp để ngoài trời chỗ mát 10 ngày rồi pha loãng ra tưới). Hoa to đẹp như ở ngoài hàng bán tết.
kinh nghiệm hay quá cụ. chắc tè 1/3 chai rồi đổ thêm nước vào cụ nhỉ.
tiện đây cụ cho em hỏi cái vụ kinh nghiệm đưa mấy chậu lan (hồ điệp) chơi tết để tận dụng trồng thì cần làm ntn cho chuẩn ạ. e thấy bỏ đi thì phí quá nên đang tính tận dụng chơi luôn

TungThoc

Xe điện
kinh nghiệm hay quá cụ. chắc tè 1/3 chai rồi đổ thêm nước vào cụ nhỉ.
tiện đây cụ cho em hỏi cái vụ kinh nghiệm đưa mấy chậu lan (hồ điệp) chơi tết để tận dụng trồng thì cần làm ntn cho chuẩn ạ. e thấy bỏ đi thì phí quá nên đang tính tận dụng chơi luôn
Tùy cụ chọn 1 trong 2 cách sau để trồng lại Hồ điệp cắt hết hoa sau tết, rỡ ra khỏi chậu riêng thành từng cây:
1. Nhàn và rẻ nhất là bỏ mỗi cái cốc nhựa đi đặt vào giò gốm xung quanh chèn các mẩu gỗ vụn. Hồ điệp cần nhiều gió nhưng ánh sáng vừa phải nên treo chỗ thoáng gió nhưng phải tưới đều vừa đủ ẩm không được để khô hẳn cái bọc dớn xung quanh gốc (gọi là kiểm soát đều lượng nước). Không phải bón phân trong 3 tháng đầu tiên do lượng phân bón cũ của nhà vườn trong bó dớn đó cực nhiều rồi.
2. Bóc hết toàn bộ dớn quanh gốc, lây dao lam thật sắc sạch cắt hết rễ già đi chỉ để lại lưa thưa vài cái rễ non, sát khuẩn bằng cách phun cồn 70 độ vào những vết cắt, để 01 ngày chỗ nhiều gió cho khô vết cắt rồi định vị buộc thật chặt chẽ thân vào giò sành, đặt mẩu gỗ vụn hoặc vỏ thông xung quanh, tưới đều hàng ngày khi phát hiện cây mọc rễ mới thì bắt đầu bón phân tan chậm.
Cứ sau chừng 3 tháng mà cây không héo, không vàng lá là cụ thành công bước 1.
Chuyển sang bước 2 bón phân các loại đa - trung - vi lượng cân đối để cây phát triển mạnh mẽ mọc thêm lá to dày mỡ màng, bộ rễ lan tràn quấn quýt đầy chậu và thế là chờ đến mùa lạnh ủ nụ mùa xuân nở hoa, cây to khỏe tức khắc hoa sẽ nhiều đẹp, thậm chí có thể phân thành nhiều vòi hoa, hoa nhiều cành nhiều nụ hơn gấp nhiều lần cây hoa gốc của hàng bán tết.

formula_one

Xe tăng
Tùy cụ chọn 1 trong 2 cách sau để trồng lại Hồ điệp cắt hết hoa sau tết, rỡ ra khỏi chậu riêng thành từng cây:
1. Nhàn và rẻ nhất là bỏ mỗi cái cốc nhựa đi đặt vào giò gốm xung quanh chèn các mẩu gỗ vụn. Hồ điệp cần nhiều gió nhưng ánh sáng vừa phải nên treo chỗ thoáng gió nhưng phải tưới đều vừa đủ ẩm không được để khô hẳn cái bọc dớn xung quanh gốc (gọi là kiểm soát đều lượng nước). Không phải bón phân trong 3 tháng đầu tiên do lượng phân bón cũ của nhà vườn trong bó dớn đó cực nhiều rồi.
2. Bóc hết toàn bộ dớn quanh gốc, lây dao lam thật sắc sạch cắt hết rễ già đi chỉ để lại lưa thưa vài cái rễ non, sát khuẩn bằng cách phun cồn 70 độ vào những vết cắt, để 01 ngày chỗ nhiều gió cho khô vết cắt rồi định vị buộc thật chặt chẽ thân vào giò sành, đặt mẩu gỗ vụn hoặc vỏ thông xung quanh, tưới đều hàng ngày khi phát hiện cây mọc rễ mới thì bắt đầu bón phân tan chậm.
Chuyển sang bước 2 bón phân các loại đa - trung - vi lượng cân đối để cây phát triển mạnh mẽ mọc thêm lá to dày mỡ màng, bộ rễ lan tràn quấn quýt đầy chậu và thế là chờ đến mùa lạnh ủ nụ mùa xuân nở hoa, cây to khỏe tức khắc hoa sẽ nhiều đẹp, thậm chí có thể phân thành nhiều vòi hoa, hoa nhiều cành nhiều nụ hơn gấp nhiều lần cây hoa gốc của hàng bán tết.
Cụ nào treo chỗ thoáng gió + lười tắm (ah nhầm lười tưới :D ) nên chọn cách 1, để nguyên bầu dớn cho vào chậu chèn thêm vỏ thông xung quanh là nhàn nhất :D

TungThoc

Xe điện
Lan Phi điệp giờ chưa có hoa, mua bán lựa chọn cây kiểu gì vì ngay cả với người nhiều năm kinh nghiệm thì cũng không thể nhìn thân lá mà bảo hoa sau này thế nào. Đó là với người chơi lan.
Còn buôn lan thì ôi giàng ơi, nhìn cái ảnh mà xuống tay tiền triệu, chục triệu, trăm triệu và tiền tỷ thì em cũng chịu thua về độ liều lĩnh của người bỏ tiền ra.

TUCSON9389

Xe điện
cám ơn cụ ạ. em đang mơ về vườn lan đẹp đây.
có nên chèn xem vào những mẩu xốp (để cắm hoa ấy ạ) để giữ nước, phục vụ cho những cụ nào ko có điều kiện tưới nước được thường xuyên ko ạ.
em treo ở cái chỗ ban công. nắng có từ sáng đến tầm 3h-4h chiều. chắc ổn cụ nhỉ

TungThoc

Xe điện
có nên chèn xem vào những mẩu xốp (để cắm hoa ấy ạ) để giữ nước, phục vụ cho những cụ nào ko có điều kiện tưới nước được thường xuyên ko ạ.
1. Cái bọt xốp giữ nước đó không trồng được Phong Lan. Lan không được thung thũng nước mà chỉ cần đủ trong vài giờ 1 ngày sau đó thì hơi âm ẩm kiểu mát nhẹ như dưới tán lá rừng ven bờ suối ấy.
2. Ban công như vậy là quá thừa nhiều nắng, cây hồ điệp không chịu được nắng và nước mưa.
Chơi Lan ở phố là một kiểu tài tử, đòi hỏi phải chăm nom liên tục, có những nhà vườn đầu tư hệ thống tưới thông minh qua thiết bị điện tử hàng trăm triệu vẫn không thể thay thế người làm thủ công được cụ ạ. Nếu muốn lười chỉ có về quê ghép lan lên thân cây nhãn cạnh bờ ao thì quanh năm không tưới lan vẫn sống được.

Sonduong.BMV

Xe container
Chỉ nên dùng miếng xốp từ thùng xốp hoặc xốp chèn hàng. Nói chung là không dùng giá thể giữ nước. Các cây Hồ Điệp mua về chơi sau tết phải dỡ hết rêu dớn ra trồng lại mới sống được.

formula_one

Xe tăng
Chỉ nên dùng miếng xốp từ thùng xốp hoặc xốp chèn hàng. Nói chung là không dùng giá thể giữ nước. Các cây Hồ Điệp mua về chơi sau tết phải dỡ hết rêu dớn ra trồng lại mới sống được.
Không hẳn thế đâu cụ ơi. Em thấy một số người để nguyên xi, thậm chí nguyên cả vỏ nhựa bên ngoài cứ thế treo lên vẫn sống tốt cụ nhé, vẫn hoa rực rỡ mùa sau luôn.

TungThoc

Xe điện
Không hẳn thế đâu cụ ơi. Em thấy một số người để nguyên xi, thậm chí nguyên cả vỏ nhựa bên ngoài cứ thế treo lên vẫn sống tốt cụ nhé, vẫn hoa rực rỡ mùa sau luôn.
Phong lan có rất nhiều cách trồng cách chăm sóc khác nhau nên có câu "mỗi vườn mỗi khác", thậm chí trông được cả bán thủy canh, trồng được cả bằng ánh sáng nhân tạo.
Em chỉ buồn cười nhất là hồi cách đây 4 năm đến nhà anh bạn chơi anh ấy giới thiệu: Đây, giò này tên là Biệt thự Tây hồ, giò kia là Vinpeal Phú Quốc, chậu dưới chỗ kia đấy là MayBach 650... há há

TungThoc

Xe điện

formula_one

Xe tăng

Địa lan có được pót lên ở thớt này không ạ? Nhà em đang nở phết :)
Địa chơi hay mà cụ. Các cụ ngày xưa chỉ có chơi địa, mà chơi cũng cầu kỳ, ngắm vuốt ghê lắm. Địa thì chỉ trồng được ở miền bắc hoặc tây nguyên khí hậu mát nên cũng kén hơn.

onano69

Xe container
Địa chơi hay mà cụ. Các cụ ngày xưa chỉ có chơi địa, mà chơi cũng cầu kỳ, ngắm vuốt ghê lắm. Địa thì chỉ trồng được ở miền bắc hoặc tây nguyên khí hậu mát nên cũng kén hơn.
XSMB ;)) mong chờ mong chờ :))

TungThoc

Xe điện
Địa lan khác hoàn toàn với phong lan, không chỉ là cách trồng mà còn là do lối chơi. Chơi địa lan sống chậm, sâu lắng hơn.