Hội OF Photo đi chụp ảnh Bắc Ninh 07/01/2007 - Cuộc chiến giữa Ni-Ca và Mẫu

OF-Shark

Xe công OF
@Các Bác: Xem ảnh các bác chụp thấy trẻ khoẻ ra, khá đẹp và ít nhiều có tính nghệ thuật đấy :D :D :D

Vậy cuối cùng thì Ni hay Ca nhỉnh hơn hả các bác? Em muốn đú cùng các bác quá :D :D :D

@Lamchieu: Em cầm máy cũng cứng tay ra phết, khiếu thẩm mĩ cũng tạm được, vậy cho em 1 lời khuyên mua loại nào, model nào không bác? Thanks bác nhều nhều (b)

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
@bác Shark: tuỳ gu người và tuỳ tầm tiền + sức vác máy nữa :D
Cái này bên mục Fun- Nikon vs Canon có bàn nhiều mà.
Nếu không bị giới hạn gì hết, chọn Nikon hoặc Canon, thì lamchieu nói bác nên sắm EOD1D II hoặc 1Ds II hoặc 5D, 16-35 2.8L + 24-70 2.8L +70-200 2.8L + 180L + 85L +... :'(

Chỉ cần 5D thì hình ảnh bảo đảm ăn đứt mọi body Nikon, cho range màu tốt hơn, chụp một cái áo trắng ngoài trời nắng thì từ chỗ tối tới chỗ sáng đều tốt cả, hầu như không bị cháy trên phần trắng - dân chuyên nghiệp (chụp đám cưới) bảo thế!!!

Chỉnh sửa cuối:

cvn

Xe buýt
Shark nói:
@Các Bác: Xem ảnh các bác chụp thấy trẻ khoẻ ra, khá đẹp và ít nhiều có tính nghệ thuật đấy :D :D :D

Vậy cuối cùng thì Ni hay Ca nhỉnh hơn hả các bác? Em muốn đú cùng các bác quá :D :D :D

@Lamchieu: Em cầm máy cũng cứng tay ra phết, khiếu thẩm mĩ cũng tạm được, vậy cho em 1 lời khuyên mua loại nào, model nào không bác? Thanks bác nhều nhều (b)
Bắt đầu bằng Nikon D70 dùng rồi còn ngon. Ưu điểm là chất lượng đã được kiểm chứng, đầu tư ban đầu ít thôi để còn thử xem mình có thích ko đã chứ, khi thấy thích rồi thì bán đi mua đồ khủng mà dùng (mấy cái bác lamchieu recommend đó bác) :)

Xem đây bác: http://www.otofun.com/showpost.php?p=101110&postcount=19

(mod cho em nhờ 1 ngày nhé :D)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
lamchieu nói:
Tại vì thiếu vài Canoner như lamchieu :D
Bác up 1 ảnh cho bọn em xem bộ công cụ hành nghề của bác đi cho bọn em mở mang kiến thức. Nghe tây nó đồn bộ đấy khủng lắm.

@Shark: Mua D70 của bác Cờ Vờ Nờ đi bác ạ, một ông có máy chụp ảnh ngay còn 1 ông có xiền chiêu đãi anh em nhân dịp sinh nhật ngày T6 này. Đúng là tiện cả đôi đường.

eskimot09

Xe hơi
cvn nói:
Bắt đầu bằng Nikon D70 dùng rồi còn ngon. Ưu điểm là chất lượng đã được kiểm chứng, đầu tư ban đầu ít thôi để còn thử xem mình có thích ko đã chứ, khi thấy thích rồi thì bán đi mua đồ khủng mà dùng (mấy cái bác lamchieu recommend đó bác) :)

Xem đây bác: http://www.otofun.com/showpost.php?p=101110&postcount=19

(mod cho em nhờ 1 ngày nhé :D)

Hahaha, tay súng chủ lực trong Nikon Team đấy :D :D :D Các bác biết Ni thế nào rồi chứ ạ :'(

Em không biết tại tay hay tại máy nhưng ảnh đội Ni thiếu hồn quá :P :P :P Bác Giaothong cuối cùng lại là người cho ảnh có hồn nhất (y)

Những Canoners có hàng khủng như HK, Dũng Khọm không chịu show hàng thì em sẽ chuẩn bị ít hàng còi để show vậy. Còi nhưng chắc đủ đáp lễ Ni :D

@Lamchieu: hôm trước đọc tựa bài báo Lâm Chiêu... giật mình vội zoom in cái hình té ra không phải :) Đã tưởng được cốc Cam Vắt Đá mừng công của bác :D (b) (b)

cvn

Xe buýt
Em vừa rút ra một điều là em không tự tin khi chụp mẫu. Đi hôm nọ toàn chụp lén với chụp ké các bác, chả dám đòi hỏi, yêu cầu mẫu đứng thế nọ thế kia, nhìn đây nhìn đó... gì.

Thôi lúc nào các bác đi chụp cứ kêu em nhưng em chỉ dám chụp cảnh thôi. Chụp mẫu... em thẹn lém :$ :$ :$

OF-Shark

Xe công OF
@cvn : Thanks bác nhưng mà em hay chơi first hand hị hị. Để xem binh tình các bác thi thố với nhau xem thế nào rồi quyết định.
@lamchieu: Budget của em hơn 1000USD thì mua được cái gì hở bác ơi? Thanks

cvn

Xe buýt
Shark nói:
@cvn : Thanks bác nhưng mà em hay chơi first hand hị hị. Để xem binh tình các bác thi thố với nhau xem thế nào rồi quyết định.
Chơi ngay phải thầu dầu :)) :))

Mà bác Shark ở Hà nội hay ở đâu ạ? Hình như bác chưa đi off lần nào??

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Shark nói:
He he. Có ông đang thập thò cười mỉm kìa.
@vunhat: ếch nào chả là thịt bác nhỉ? Ni hay Ca đều thế. Mà vây cá mập có khi ngon hơn.

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
eskimot09 nói:
Hahaha, tay súng chủ lực trong Nikon Team đấy :D :D :D Các bác biết Ni thế nào rồi chứ ạ :'(

Em không biết tại tay hay tại máy nhưng ảnh đội Ni thiếu hồn quá :P :P :P Bác Giaothong cuối cùng lại là người cho ảnh có hồn nhất (y)
Nói thực là tới khi nhìn mấy tấm hình của bác thì em mỉm cười, Canon phải thế chứ, hình nhìn thích liền, tự nhiên và có hồn, bố cục chưa chắc chặt (cái này em không dám nói :D) nhưng không bị tức... nhưng hình như mấy cái này là do người, không do máy :P

@bác GT: lamchieu sắm hàng khủng là để khỏi đổ thừa là tại máy nên hình mới tệ, chứ lamchieu đã kể rằng mấy tay chuyên nghiệp nhìn hình lamchieu rồi nói "cái này không đáng xem" :)), thậm chí còn nói rằng ra đường thấy tay nào cầm máy thật "dữ" thì chính xác đó là dân "chơi máy"!!!
Để hôm nào ra HN thì lamchieu trình diện cả người lẫn máy.

Chỉnh sửa cuối:

6xenon

Xe tải
noza nói:
Ghi tên bác vào danh sách mãi mà chẳng thấy bác confirm , ko có bác đi đội Ca lép vế quá :))
đúng đợt em đi SAPA nên không tham gia được, thực sự là tiếc .... bao giờ lại tổ chức đợt 2 hả các bác....

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
lamchieu nói:
Nói thực là tới khi nhìn mấy tấm hình của bác thì em mỉm cười, Canon phải thế chứ, hình nhìn thích liền, tự nhiên và có hồn, bố cục chưa chắc chặt (cái này em không dám nói :D) nhưng không bị tức... nhưng hình như mấy cái này là do người, không do máy :P

@bác GT: lamchieu sắm hàng khủng là để khỏi đổ thừa là tại máy nên hình mới tệ, chứ lamchieu đã kể rằng mấy tay chuyên nghiệp nhìn hình lamchieu rồi nói "cái này không đáng xem" :)), thậm chí còn nói rằng ra đường thấy tay nào cầm máy thật "dữ" thì chính xác đó là dân "chơi máy"!!!
Để hôm nào ra HN thì lamchieu trình diện cả người lẫn máy.
Đúng là bác Eskimot09 chụp cực đẹp, nếu bác sang dùng hàng Nikon thì càng chứng tỏ được là bác chụp bằng máy nào cũng đẹp, tiếc là.... chẹp chẹp.

@lamchieu: Vâng, hẹn được gặp bác. Cảm ơn bác một lần nữa.

adco

Xe điện
Cứ vài lần offfline như vầy là tên diễn đàn chắc phải đổi thành OPF : OtoPhotoFun , thật sự là chơi ảnh cứ chịu khó chụp nhiều và tham khảo ảnh mẫu để có thêm tư duy bố cục là sẽ lên tay ngay. Khi còn thời bao cấp ,em đã phải tốn cả ngàn tấm ảnh trắng đen Orwo cho việc học nghề. Rồi thời SV đi chụp hình đám cưới để có thêm tiền mua sắm giấy bút vẽ ( SV kiến trúc mà ). Cái máy cơ cổ lỗ sĩ vẫn tốt nhưng nó đã hoàn thành sứ mệnh lịch sử, nên em đành chia tay nó và nhảy qua KTS mới chỉ cách đây hơn 1/2 năm. Bước đầu còn hơi bỡ ngỡ với cơ chế cái gì cũng tự động , nhưng dần dà thì đã quen cách sử dụng. Các kinh nghiệm từ máy cơ giúp em rất nhiều trong cách làm chủ ánh sáng , không gian của tấm hình. Hơn nữa nghề của em vọc Photoshop rất nhiều nên nó cũng góp phần làm cho bộ ảnh của gia đình em có giá trị trong con mắt của bạn bè và người thân trong nhà. Bây giờ thì em đã ghiền ảnh KTS. ;)

OF-Shark

Xe công OF
cvn nói:
Chơi ngay phải thầu dầu :)) :))

Iem ở tỉnh cơ, mấy lần về HN em có đi off rồi, bác chả để ý gì đến em cả, em nà em ngưỡng mộ bác nhắm đấy ! Hình ảnh bác nà cứ đọng mãi trong em nà một người trẻ thành đạt , em tả bác bằng thơ nhá :

" Quần len áo trắng cổ cồn,
Bên ngoài là vét, trên cổ là vat-ca ( ca-vát ),
Bác ngồi, máy tính bày ra,
Aple Macintosh cứ là sáng choang " :D :D :D

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
hic hic
thường thì em ko thích post ảnh đụng hàng, cơ mà lần này tranh thủ kèn cựa máy bác Ni nên bon chen tý
winnie xinh : " mệt quá, cho ông nghỉ tý "

winnie : " thích rề :P "

nhớ về AI???

1 s 0 toe toét

điệu chưa kìa

khoảnh lặng

và lại trẻ con : a e siêu nhân

lengkeng

Xe tăng
Vậy thì hôm đó trời lặng gió lắm bác nhỉ nên hoa cỏ đứng yên hoặc là đầu 2 chị lắc nhanh lắm :D
BlackLAC nói:
Tốc độ 1/60s trong tầm ngắm cái gì đứng yên thì nó nét, 2 cái đầu ngọ nguậy nên nó thế

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
cvn nói:
Điều xe mà đi off là thể nào cũng bị hội đồng tổng cốc. Gặp nhau ở 65 ông nào cũng sợ mình bị gọi là ác nhân đại min.

Mà bác Cá mập suốt ngày ngồi trông server, em mạnh dạn khuyên bác không nên dùng máy ảnh chứ không bác đi chụp ảnh suốt ngày thì lấy ai trông server.

PS. Theo em thì mấy bài hỏi về mua máy ảnh bác Cá mập move nó sang box IT chỗ tư vấn máy ảnh số.

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Bác Khọm ơi, Canon mà sao chụp out nét nhiều thế, em thấy mỗi cái bia là còn có điểm nét, mẫu thì... :^) :(

lengkeng

Xe tăng
Em cũng đang hoang mang quá ;) Ảnh các bác cho là đẹp toàn lấy nét đi chỗ khác :^) Thế là thế nào nhỉ?