Hỏi ngu về đi xe MT bị tắc đường trên dốc !

10can

Xe buýt
em cảm ơn các bác về những thông tin hữu ích, em cũng đang chuẩn bị lấy bằng B2 :((

r0ssoneri

Xe hơi
Em có 2 câu hỏi ngu tý mong các bác giải ngố giúp em:
1. Tại sao người ta không chế tạo một kết cấu cơ khí cho các xe MT để các xe này không thể lùi khi đang cài số tiến, không thể tiến khi đang cài số lùi( cắt côn hay không thì cũng vậy), kết cấu như vậy quá phức tạp chăng?
2. Tại sao người ta không chế tạo hộp số MT oto như của xe máy dream chẳng hạn, tức là côn tích hợp luôn vào ga và hộp số, bỏ luôn cần đạp côn đi như xe máy ý, theo các bác hạn chế gì khiến cho việc này thực hiện được trên xe máy mà khhoong thực hiện được trên oto? Có khắc phục được không để thực hiện được trên oto?
Em hỏi ngu, các bác đừng chửi em nhé!
1. Ko có tính thực tế. Ko linh động.
2. Xe MT cũng giống như xe máy côn tay. Còn xe AT cũng giống như xe dream có thể chuyển số mà ko cần thao tác cắt côn. nhả hết ga và tăng số.

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com
Thực tế là nhà cháu có đúc kết được một điều dư lày:
Xe càng nhỏ, trọng lượng nhỏ: đề pa dùng phanh tay là hợp lý.
Xe càng to, trọng lượng càng lớn: không thể dùng phanh tay đề pa lên giữa dốc được. Bắt buộc phải dùng hoàn toàn bằng phanh chân. Lúc đó trường đời sẽ dạy các kụ kiểu trong trường lái không hề dạy.

Mong nhận được đá nho nhỏ :D

trexanhvn

Xe hơi
Cái này minh hay côn va phanh hợp lý sau đó rà, để xe nhích từ từ. Nhớ cứ côn hợp lý ko chết máy

AndyK3

Xe đạp
Cụ cứ dùng kết hợp côn / ga hợp lý ( cái này phải tập mới thạo) nhưng nếu phải dừng lâu thì không nên lạm dụng (cháy côn) mà phải đạp phanh chân.

Hot Steel

Xe buýt
Trường mà dạy phanh chân thay phanh tay thì thi có mà đỗ đc đấy.
Tâm lý và lạ xe.. dùng phanh tay mà khối người còn xit nữa là

toandinhvi

Xe đạp
272 Trần Khát Chân - Hai Bà Trưng - Hà Nội
Website
www.toanthanggps.com
Để yên tâm đi đường thì bác chỉnh Garanty cao lên, xe em đi số 1 bò Garanty dốc ở hầm xe royal city lên ầm ầm, đi đường bị tắc trên dốc chỉ cần chân côn với phanh chân là chả lo gì cả. Đi nhiều sẽ quen thôi, đường HN luyện tay lái đừng hỏi :)

senhong

Xe tăng
Có tí kinh nghiệm chuyền cho lái mới đây???
Tắc đường trên dốc cao và dài, lại đông người nữa. Xe đời mới có hỗ trợ thì khỏi nói . Còn xe cỏ thì bạn vẫn phải sử dụng phanh tay đề ba lên dốc.(bạn phải thể hiện được cho mọi người xung quanh biết bạn là người mới biết đi xe)
Xe phía trước bạn đi khoảng 3 mét bạn mới làm 1 lần đề ba lên dốc(lái mới 1laanf như vậy là 1 cực hình) trước khi đề ba bạn rồ ga lên vài lần, xe máy ở trươc bạn tự động dạt ra ngay, bạn cứ như vậy vài lần là cả trước và sau bạn đều thoáng.
Chúc bạn thành công.

anhtho

Xe ngựa
Có tí kinh nghiệm chuyền cho lái mới đây???
Tắc đường trên dốc cao và dài, lại đông người nữa. Xe đời mới có hỗ trợ thì khỏi nói . Còn xe cỏ thì bạn vẫn phải sử dụng phanh tay đề ba lên dốc.(bạn phải thể hiện được cho mọi người xung quanh biết bạn là người mới biết đi xe)
Xe phía trước bạn đi khoảng 3 mét bạn mới làm 1 lần đề ba lên dốc(lái mới 1laanf như vậy là 1 cực hình) trước khi đề ba bạn rồ ga lên vài lần, xe máy ở trươc bạn tự động dạt ra ngay, bạn cứ như vậy vài lần là cả trước và sau bạn đều thoáng.
Chúc bạn thành công.
Xe mới, rồ ga nhẹ thì ko ai biết, rồ ga to thì tốn xăng, hại xe, mà trông cũng không giống ai. Nói chung tập kỹ năng xử côn/ga đủ để bò từ từ lên là ổn.
Có vẻ kỹ năng này nhiều cụ sợ nên cứ chuyển sang AT hết !

Trung2008

Xe hơi
quang trọng là cụ phải quen với chân côn của xe thì đơn giản thôi mà

leanhtuanhp

Xe hơi
E đã từg đi con corrola 2003 lên 1/2 dốc cầu Chương Dương thì tắc (dốc thôi chứ chưa vào cầu ạ)xe trước xe sau cách nhau được khoảng hơn 1 bánh xe,phanh tay có cũng như ko (nếu ko nói là ko tác dụng) ...Qua đc cầu khoảng 30' thì chân em mất cảm giác vì đỡ côn quá lâu

Chỉnh sửa cuối: