Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

qisheng

Xe buýt
Chú Siena HL của em mới xuất hiện bệnh này : ...
Còn vụ cửa bên trước bên phụ khi mở ra đóng vào có tiếng kêu cạch.. cạch, em để hơn năm rồi nhưng chưa làm gì cả. Hôm trước gặp ku TA thì bảo đơn giản là do cái thanh gì gì đó do mở ra vào nhiều nên nó bị ra hình ovan nên kêu, em bảo tháo ra hàn đắp vào rồi mài hoặc khoan lại cho đúng hình tròn, thấy chú ấy gật gật, nhưng em bảo thôi để hôm nào rảnh. Các cụ xem phương án hàn đắp thì thế nào ???
Bệnh này xe anh cũng bị ở bên lái do là cửa bị đóng mở nhiều, xuống MK lắp thêm cái long đen thì hết kêu, nhưng được hơn 1 năm thì lại thấy kêu lạch cạch trở lại, bây giờ kệ nó thôi.

MQC

Xe buýt
Bệnh này xe anh cũng bị ở bên lái do là cửa bị đóng mở nhiều, xuống MK lắp thêm cái long đen thì hết kêu, nhưng được hơn 1 năm thì lại thấy kêu lạch cạch trở lại, bây giờ kệ nó thôi.
Xe em bị cũng lâu rồi, nhưng em cũng bận với lại cũng không quan trọng lắm. Nhưng do ku TA bảo là lỗ nó thành hình ovan thì em mới nghĩ ra cách hàn đắp và khoan lại thôi.

qisheng

Xe buýt
Xe em bị cũng lâu rồi, nhưng em cũng bận với lại cũng không quan trọng lắm. Nhưng do ku TA bảo là lỗ nó thành hình ovan thì em mới nghĩ ra cách hàn đắp và khoan lại thôi.
Đúng là như thế đấy, nếu hàn đắp lại được thì tốt.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Mấy vụ ECU với cảm biến chập chờn hoặc đai cam, súp báp mới sợ chứ mấy vụ cơ khí lẻ tẻ này xử được hết.
Tiện đây hỏi các bác là cửa cốp của em mở dạo này hơi khó đấy! Bác nào có ý kiến, kinh nghiệm gì không? Đại để là cắm chìa vào phải lựa một tý chứ ko vặn phát được ngay như hồi xưa.

congnhuanphat

Xe điện
Mấy vụ ECU với cảm biến chập chờn hoặc đai cam, súp báp mới sợ chứ mấy vụ cơ khí lẻ tẻ này xử được hết.
Tiện đây hỏi các bác là cửa cốp của em mở dạo này hơi khó đấy! Bác nào có ý kiến, kinh nghiệm gì không? Đại để là cắm chìa vào phải lựa một tý chứ ko vặn phát được ngay như hồi xưa.
Kụ lật nắp lên tháo 2 con vít ở phía trong nhấc cả cụm ra xịt tí RP7 vào lại ngon ngay (của em hôm nọ cũng vậy )

MQC

Xe buýt
Còn vụ này nữa các cụ ?
Chú Siena HL của em mới xuất hiện bệnh này : cửa kính sau bên phụ khi hạ xuống nửa chừng thì kêu "grừ...grừ.." dùng tay đẩy xuống thì qua được điểm đó, khi lên cũng vậy qua điểm đó thì phải dùng tay kéo lên 1 chút thì mới không có tiếng "grù... grừ...". Lên hết kính rồi mà vẫn bấm nút kéo lên cũng bị hiện tượng như vậy. Em chuẩn đoán như bị trượt cái gì đó và chắc đường dẫn cho kính lên xuống bị nặng nên mới có hiện tượng trượt. Cụ nào có kinh nghiệm thì phán cho em với...

tranhainam

Xe điện
Còn vụ này nữa các cụ ?
cụ cứ mạnh dạn tháo cái taplo trong cửa ra, là nó hiện hình các đường dẫn kính, cơ cấu kéo đấy
hôm trước cái bộ khóa điều khiển em nó lỏng dây, em tháo ra rồi lắp vào ngon lành mà, tiện thể lau cát bụi trong cánh cửa, thông mấy cái lỗ thoát nước luôn

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Gừ gừ...thì tháo cánh ra rồi bôi mỡ vào cái chỗ mà nó trượt kính ý. Êm ngay, mở ra lại vệ sinh được ối thứ. Nhưng em nói cánh trước đấy nhé. Cũng phải dùng mấy con lục.

1.3 cánh sau mà quay tay thì còn phải dùng giẻ để lùa cái nẫy ra mới tháo được. Vụ tháo cái lẫy ý nghệ thuật phết, hôm em nhìn thợ làm ở Autocare mà giờ không nhớ kỹ nữa. Của em vẫn chưa tháo cánh sau vì vẫn ngon.

MQC

Xe buýt
Gừ gừ...thì tháo cánh ra rồi bôi mỡ vào cái chỗ mà nó trượt kính ý. Êm ngay, mở ra lại vệ sinh được ối thứ. Nhưng em nói cánh trước đấy nhé. Cũng phải dùng mấy con lục.

1.3 cánh sau mà quay tay thì còn phải dùng giẻ để lùa cái nẫy ra mới tháo được. Vụ tháo cái lẫy ý nghệ thuật phết, hôm em nhìn thợ làm ở Autocare mà giờ không nhớ kỹ nữa. Của em vẫn chưa tháo cánh sau vì vẫn ngon.
Xe em HL nên 4 cánh đều kính điện bác ah, để hôm nào rảnh em mổ ra xem vậy. Nhưng mổ 1 mình ngại quá.

tranhainam

Xe điện
Quay tay cũng 0 khó tháo đâu, nó có cái sắt chốt phía trụ quay, lấy dao mỏng hoạc tovit nhỏ cậy nhẹ cái là ra mà,
Chắc các cụ auto lùa giẻ là làm phép để che mắt đấy

tranhainam

Xe điện
Xe em HL nên 4 cánh đều kính điện bác ah, để hôm nào rảnh em mổ ra xem vậy. Nhưng mổ 1 mình ngại quá.
E cũng thích phá đồ người khác lắm, cụ cứ gọi e ra phá cùng cho vui

Các cụ cho em hỏi tẹo, xe em (Siena 1.3 ED) em thấy ở chỗ bản lề 4 cửa đều có nút, khi cửa đóng chặt nó sẽ ấn cái nút đó xuống, tóm lại em hiểu đó chính là cái giúp báo cửa đã đóng chặt hay chưa, nếu chưa chặt nút không ấn vào sâu, mạch không ngắt, đèn vẫn sáng

Nhưng mà trên bảng đồng hồ thì chả thấy bao giờ cái đèn nào ý chỉ cửa cả. Hay là 1.3 ED không có, mặc dù nó nút đó ở cửa ???

tranhainam

Xe điện
bọn fiat nó lại ăn bớt của bác cái đèn ở taplo à, xấu tính nhỉ
em lắp thêm cái đèn trần cụ ạ, nếu đóng 0 chặt là nó sáng trưng lên (tất nhiên là 0 hiện đại đc như 1 số xe bây giờ) đóng hờ hờ nó vẫn 0 sáng đèn

Fiatvuong

Xe tải
Các cụ cho em hỏi tẹo, xe em (Siena 1.3 ED) em thấy ở chỗ bản lề 4 cửa đều có nút, khi cửa đóng chặt nó sẽ ấn cái nút đó xuống, tóm lại em hiểu đó chính là cái giúp báo cửa đã đóng chặt hay chưa, nếu chưa chặt nút không ấn vào sâu, mạch không ngắt, đèn vẫn sáng

Nhưng mà trên bảng đồng hồ thì chả thấy bao giờ cái đèn nào ý chỉ cửa cả. Hay là 1.3 ED không có, mặc dù nó nút đó ở cửa ???
CỤ nhìn theo cái đèn trần thôi chứ không có cách nào khác được,đèn còn sáng thì cửa chửa đóng hết. ED nó cắt bớt cái này cụ ah!

lttung

Xe buýt
Chào các bác
Vợ hai HLX của tôi bị rỉ chất lỏng từ chỗ nối ống khói với bầu. Hiện tượng này là thế nào hả các bác vì tôi thấy ở các xe khác chỗ này luôn khô mà.
Rất mong được các bác giải đáp
Cám ơn các bác

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Bác đo dầu máy thường xuyên xem có hao không? Ngày xưa em thấy xe máy bị dầu chảy ra ở ống bô là do máy bị "ăn" dầu.

lttung

Xe buýt
Bác đo dầu máy thường xuyên xem có hao không? Ngày xưa em thấy xe máy bị dầu chảy ra ở ống bô là do máy bị "ăn" dầu.
Cám ơn bác Ocha nhé. Dầu máy không bị hao, mà tôi ngửi thì không có mùi gi

F.I.A.T

Xe điện
Đơn giản có khi chỉ là nước ngưng từ hơi ẩm trong khói ra thôi cụ ạ.

Cụ mô tả kỹ là nó ở chỗ nào, và nước nó chảy ra lúc cụ kiểm tra thì máy đang nguội hay nóng rồi

hoachuoique

Xe điện
Đơn giản có khi chỉ là nước ngưng từ hơi ẩm trong khói ra thôi cụ ạ.

Cụ mô tả kỹ là nó ở chỗ nào, và nước nó chảy ra lúc cụ kiểm tra thì máy đang nguội hay nóng rồi
Bác phán chuẩn. E, chịu ko biết bới móc gì thêm .