Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

nambinh113

Xe tải
xe cháu chỉ khi nào độ ẩm cao, mưa nhiều hay trời lạnh mới xì ra khói như của cụ thôi, còn mùa hè trời nắng chả thấy xì ra cái gì ạ

FIAT SEINA 1.6

Xe đạp
Thông thường có 3 loại khói. Khói đen, hao xăng. Khói trắng, hơi nước. Khói xanh, ăn dầu.
Dear anh,

Cái này các Bác nói chung chung quá, nó chỉ thể hiện cái đặc trưng thôi, còn hok biết cụ thể cái bệnh V2 em thế nào. Chắc phải đợi một bài chuyên sâu tiếp theo. Theo em nghĩ Khói và hao xăng còn mang nhiều yếu tố đi kèm như: Bét phun, cảm biến, loại xăng A92/95, bugi, Mobin...

Có thêm một tình tiếc em có cảm giác có phải do hệ thống điện hok ổ định hay không? Xe em có lắp bộ còi Lensus không biết khi bấm còi có làm giảm cường độ/ điện áp "tức thời" dẫn đến hệ thống điện ECU và tín hiệu điện tử không ổn định. 2 ngày em xe em bị chết 2 cái còi này thì xem chạy ổ định trở lại: không bị ù ga, tắt máy,em chạy êm...mở AC máy lạnh tua máy hoạt động tốt (không bù ga như trước) nói chung là cảm thấy khác biệt nhiều, chỉ còn cái Hao xăng...Qua đó em có suy nghỉ, có thể nào do sự rò rỉ điện, cách đấu day nguồn (vì em thấy day điện xe em khong dam bảo lắm). Bác nào cao niên về điện Oto cho em lời khuyên ạ

Cụ Viptiensinh "bật mí" giúp em đi

Hok thấy bác Ocha tham gia món này, hi vọng bác có ít comments cho sinh động....

Thanks all, Vodka toàn thể ACE FIATER

vip tien sinh

Xe ngựa
Dear anh,

Cái này các Bác nói chung chung quá, nó chỉ thể hiện cái đặc trưng thôi, còn hok biết cụ thể cái bệnh V2 em thế nào. Chắc phải đợi một bài chuyên sâu tiếp theo. Theo em nghĩ Khói và hao xăng còn mang nhiều yếu tố đi kèm như: Bét phun, cảm biến, loại xăng A92/95, bugi, Mobin...

Có thêm một tình tiếc em có cảm giác có phải do hệ thống điện hok ổ định hay không? Xe em có lắp bộ còi Lensus không biết khi bấm còi có làm giảm cường độ/ điện áp "tức thời" dẫn đến hệ thống điện ECU và tín hiệu điện tử không ổn định. 2 ngày em xe em bị chết 2 cái còi này thì xem chạy ổ định trở lại: không bị ù ga, tắt máy,em chạy êm...mở AC máy lạnh tua máy hoạt động tốt (không bù ga như trước) nói chung là cảm thấy khác biệt nhiều, chỉ còn cái Hao xăng...Qua đó em có suy nghỉ, có thể nào do sự rò rỉ điện, cách đấu day nguồn (vì em thấy day điện xe em khong dam bảo lắm). Bác nào cao niên về điện Oto cho em lời khuyên ạ

Cụ Viptiensinh "bật mí" giúp em đi

Hok thấy bác Ocha tham gia món này, hi vọng bác có ít comments cho sinh động....

Thanks all, Vodka toàn thể ACE FIATER
Em có bít gì đâu mờ "bật mí" cụ ui.

danca

Xe điện

tunglkd.k51

Xe buýt
Thông thường có 3 loại khói. Khói đen, hao xăng. Khói trắng, hơi nước. Khói xanh, ăn dầu.
của cháu cứ mấy hôm ko đi, khởi động thì có khói. cháu chả biết xanh hay đen, nhwng cháu nghĩ là xanh. xong khoảng 3' sau là okie như thường là sao cụ nhỉ.

vip tien sinh

Xe ngựa
của cháu cứ mấy hôm ko đi, khởi động thì có khói. cháu chả biết xanh hay đen, nhwng cháu nghĩ là xanh. xong khoảng 3' sau là okie như thường là sao cụ nhỉ.
Như những gì em đã trao đổi mí cụ hum bữa.

tunglkd.k51

Xe buýt
cháu chả nhớ. tại ngồi ngâm mấy bình mộc sa :), mấy hôm nữa cháu định đi thay dầu, có can nước cất tính thay nước làm mát luôn, rồi kiểm tra bugi, quạt gió, rotuyn, rồi xem cái bệnh khói nó thế nào. cháu sợ động vào máy cụ ạ. huhu

vip tien sinh

Xe ngựa
cháu chả nhớ. tại ngồi ngâm mấy bình mộc sa :), mấy hôm nữa cháu định đi thay dầu, có can nước cất tính thay nước làm mát luôn, rồi kiểm tra bugi, quạt gió, rotuyn, rồi xem cái bệnh khói nó thế nào. cháu sợ động vào máy cụ ạ. huhu
Cứ kệ nó cụ ak. Thay dầu định kì thui.

xe.tang

Xe buýt
Sài Gòn nhìu bạn chơi Fiat hơn HN cụ ak. Thợ và phụ tùng cũng vậy, HN tuyền lấy phụ tùng từ trong chuyển ra đó ak. Cụ vào OS châm cứu thêm nhá.
Kim phun bị đ ái là hao xăng. Khói xanh là ăn dầu, khói trắng là hơi nước. Hở phớt gít thường khói vào buổi sáng, khi mới nổ máy. Hở xéc măng thì khói liên tục, càng tiếp ga càng khói.
Giờ SG bán xe lên Đà Lạt hết rồi Bác ơi...em đang định đi học khóa chuyên sửa Fiat về Đà lẠt mở gara chuyên Fiat nè...:D

xe.tang

Xe buýt
Khói trắng là nó trắng rõ luôn Bác, còn xe Bác là hơi nước....hơi nước thì Bác lên Đà Lạt những ngày mưa hoặc sương mù thì xe nào cũng có từ Fiat còi nhà mình đến Mer, BMW, Audi,...

FIAT SEINA 1.6

Xe đạp
Khói trắng là nó trắng rõ luôn Bác, còn xe Bác là hơi nước....hơi nước thì Bác lên Đà Lạt những ngày mưa hoặc sương mù thì xe nào cũng có từ Fiat còi nhà mình đến Mer, BMW, Audi,...
Theo minh nghi, nếu ra khói lúc khởi động thôi thì chẳn có gì để suy nghĩ đâu vì nhiều ly do: hơi ẩm, khí thải bám lại trong đường xả, dầu động cơ len lỏi vào khi đậu qua đêm, lý do khách quan khác....
Chỉ nên nghiên cứu các vấn đề:
- Ra khói đen khi hoạt động: khói đen nhiều thì có thể Bét phun bị hở.../ khói đen ít có lẩn lộn màu ngà ngà thì có thể thêm cá Phot ghít bị hở làm cho nhớt bôi trơn rỉ vào buồn đốt hoặc có thêm khả năng Cảm biến Oxy die
- Ra khói trăng có mùi khét kèm theo động cơ kém về lực: thì nên xem lại Xec măng/ bạc, xupap....
- Ra khói trăng khi hoạt động vòng tua cao: Khả năng nhiều do hở Phớt ghít - xupap

Mạo mụi xíu, nên có sai sót mong các Bác bỏ qua

Rgds

nambinh113

Xe tải
cụ ý khoe xe là chính mờ ;;)

Chỉnh sửa cuối:

vip tien sinh

Xe ngựa
Ngày em lên Đà Lạt thở ra cũng có khói trắng cụ ak.

seven_love2003

Xe buýt
Cụ đánh xe vào Vinh em xử cho
Em nhầm cụ ợ, chết cái đồng hồ báo xăng, em vào hãng test kim xăng ok, cái đồng hồ xăng nó lại không báo còn bao nhiêu xăng, bao giờ sắp hết đèn vàng thì nó nháy :))

haanhbinan

Xe điện
Em nhầm cụ ợ, chết cái đồng hồ báo xăng, em vào hãng test kim xăng ok, cái đồng hồ xăng nó lại không báo còn bao nhiêu xăng, bao giờ sắp hết đèn vàng thì nó nháy :))
Kim bị tụt hẳn hay ở lưng chừng vậy cụ, nếu nó tụt về mo thì
Khả năng cao là lỏng kim, cụ tháo ra dán keo lại thôi mà