Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

donghd2009

Xe điện
em đang ở tr chinh sửa điều hòa. tình hình test là 100% gas r12, tức loại nạp cho tủ lạnh. của oto phải r134. sai gas sẽ dẫn đến hỏng dàn lạnh nếu đi lâu.
còn xe em đang tìm nguyên nhân, hiệnbphair dỡ hết taplo trong, ngoài, linh tinh beng cả
Thợ tháo hết ra để vệ sinh và bơm lại ga thôi, lại mát ngay ấy mà cụ...

Không có hiện tượng gì sất. Xe mới mua, kiểm tra đai cam là cần thiết nhất.
Ai bểu cụ ko có hiện tượng gì, như xe e mà nó sắp đứt là e hay cảm thấy bứt rứt trong người :))...

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
cắn răng thay mới, cũng hơn giá bác đưa ra.
em làm chỗ bác Lợi, tr chinh. bỏ xe đấy đi về, bao giờ xong đến lấy. thay dây curoa, phin lọc, nạp ga.

chưa biết còn phát sinh gì thêm. điều hòa zin từ đầu, gần 13 năm rùi, đầu tư cho yên tâm vậy

vip tien sinh

Xe ngựa
Cụ cho em cái giàn cũ nhá?
cắn răng thay mới, cũng hơn giá bác đưa ra.
em làm chỗ bác Lợi, tr chinh. bỏ xe đấy đi về, bao giờ xong đến lấy. thay dây curoa, phin lọc, nạp ga.

chưa biết còn phát sinh gì thêm. điều hòa zin từ đầu, gần 13 năm rùi, đầu tư cho yên tâm vậy

tan_uranium

Xe đạp
May bac cho e hoi e mua fiat ed 201 da het dang kiem vay xe nay con dc dang kiem den bao nhieu nam?
E o tphm tan binh

tan_uranium

Xe đạp
E moi vao hoi fiat
E chuan bi mua xe xin cac ace chi giup cho e xem so khung va so may cua fiat ed 201 o cho nao? Thanks cac cu

Lamcoca

Xe buýt

donghd2009

Xe điện

SAHABECO

Xe buýt
Đầu tuần cháo lại vào OF đọc những bài cũ và có mấy vấn đề muốn hỏi các cụ, cháu đang chạy SI ELX 1.3

1. Khi nổ garanty, tiếng máy bị giật, nó giật nhưng vòng tua máy ko thay đổi: cháo và chủ cũ đã thay: 4 Bugi, 4 dây cao áp, 2 cục mobin, kiểm tra áp bơm xăng ok, thay lọc xăng... đọc các bài cũ cháu cũng đo phần điện tới các phun xăng và kiểm tra các đầu phun đều Ok.

2. Cảm biến vị trí bướm ga giá năm 2011 là 460k giờ là bao nhiêu hả các cụ. để cháo thay nốt xem có hết bị giật không
Dear các bác,

Đợt vừa rồi xe em vẫn bị tật òa ga, chẳng phải do cách lái xe đâu! :) Có cái khó chịu là dạo này bệnh đó nặng hơn trước (hay bị òa ga hơn). Thế nên sáng nay em vừa qua Mekong Auto thay cái cảm biến vị trí cánh bướm ga hết 460K, thay xong về đi thấy ổn phết. Tất nhiên phải theo dõi thêm vài hôm.

Lúc ở Mekong Auto thì các anh thợ có giải thích là loại xe này hay bị hỏng cái đó, thay mới là khỏi. Đây là lần đầu xe em thay cảm biến vị trí cánh bướm ga, cái cũ là của Panasonic.
Có lẽ là đúng bệnh rồi các bác ạ, mấy hôm nay đi thấy ngon lắm, nghe tiếng máy lúc nào cũng ngọt (êm, hơi có chút "ong ong, đanh đanh", đều, chả bù dạo trước những lúc bị òa ga nhẹ, chưa đến mức rú lên, thì tiếng nó nghe "căng căng" khó chịu). Đợi 1 tuần nữa không có vấn đề gì thì là ok chắc chắn. :)
Chào bác xuantruong2101,

Mấy hôm vừa rồi em bận nên ko lên forum. Xe em hết bệnh rồi, tuần vừa rồi sau khi sửa xong em đi ở Hà Nội suốt, lại về quê 2 lần nữa.

Nếu bác ở Hà Nội thì ra Mekong Auto họ xem cho. Máy ảnh của em đang cho mượn nên bây giờ không chụp ngay được, có gì cuối tuần em chụp đưa lên forum. Cái cảm biến nó nhỏ ấy mà, hình trụ đường kính khoảng 3cm, bằng nhựa màu đen, có chữ Panasonic ở trên.
Về hiện tượng xe bị giật rồi chết máy, có cụ phán ntn:
úc trước em cũng gặp 1 con fiat siena 1.6 bị hiện tượng y òa ga và giật nếu không đệm chân ga lên thì máy chết toi. khi đệm chân ga 1 lúc cỡ 5- 10s thì ok. làm đủ mọi cách từ vệ sinh cổ hút, thay mới bơm xăng , lọc xăng, cảm biến chân ga , cảm biến không tải ... đặt cam lại nhưng vẫn không được. may có xe khác vào đổi hộp đen qua thì ok. mua hộp đen mới thay vào hết bệnh luôn. bác thử nghiên cứu vấn đề này xem nhé. hơi nặng tiền đó.
Cảm ơn cụ quangpham71: Thứ 7 cháu vừa thay cái cảm biến Oxy 1.3 (700k) của cụ, kết quả là xe đi nhẹ hơn nhiều, tiếng máy êm hơn hẳn, cảm biến cũ cháu sẽ vệ sinh và để dự phòng và theo dõi.

Chỉnh sửa cuối:

SAHABECO

Xe buýt
Cháu lại muốn hỏi thêm 3 vấn đề nữa kính các cụ mợ giúp cháo:
1. Cách Reset ECU

2. Định kỳ bảo dưỡng Fiat Siena dư lào ạ: các loại dây đai bao nhiêu km thì thay, dầu số?? dầu máy?? lọc xăng, lọc nhớt.. vòng bi các loại, lốc liếc... cháu tìm mà chưa thấy.

3. Tuần trước, xe cháo có 2 lần hiện tượng hiếm gặp là đề không nổ: ắc quy mới thay, củ đề zin vừa mới tháo bảo dưỡng. Khi đó chìa khóa vẫn quay hết hành trình đề, nhưng không thấy có tiếng kêu của củ đề, không thấy sụt điện. Tắt khóa, rút chìa bật lại lại đề được ngay.

Chỉnh sửa cuối:

Lamcoca

Xe buýt
Các cụ lại cho em hỏi với ạ! Xe của em dạo này luôn bị ngập nước ở sàn ghế trước bên phụ,hôm trước em đã kiểm tra đường nước điều hòa rồi, đã xịt khí rồi, bây giờ vẫn bị ngập nước ở dưới cả thảm nỉ,thỉnh thoảng vẫn thấy có vài giọt nhỏ vào chân ga, không biết nước điều hòa tràn ra hay mưa dột vào ạ. Mong các cụ chỉ sớm cho ạ

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
hàng đã về, nằm gọn trong cốp xe em rồi. cụ có thể cho người xuống hp hoạc qua linh đàm lấy. hoạc em sẽ mang tận nơi cho cụ, hehe, vào 1 ngày đẹp trời.

cảm nhận sau khi vệ sinh, thay giàn, thay phin lọc, xúc rửa giàn nóng, hệ thống thì mát mẻ, thơm tho, máy đi êm hơn hẳn. mỗi tội mất 1 cơ số tiền.
bác Lợi bảo yên tâm đi khoảng 2 năm rồi quay lại bảo dưỡng định kỳ.

SAHABECO

Xe buýt
hàng đã về, nằm gọn trong cốp xe em rồi. cụ có thể cho người xuống hp hoạc qua linh đàm lấy. hoạc em sẽ mang tận nơi cho cụ, hehe, vào 1 ngày đẹp trời.

cảm nhận sau khi vệ sinh, thay giàn, thay phin lọc, xúc rửa giàn nóng, hệ thống thì mát mẻ, thơm tho, máy đi êm hơn hẳn. mỗi tội mất 1 cơ số tiền.
bác Lợi bảo yên tâm đi khoảng 2 năm rồi quay lại bảo dưỡng định kỳ.
Lấy hàng gi đấy ạ, có mất xiền ko để cháu lấy cho hehe.

Cụ súc rửa ở đâu vậy