Hồi Ký chuyến đi Vòng Cung Tây Bắc của 4 Ofer đất mỏ !

tomtep778409

Xe tải
Trên mỗi một chuyến đi là những trải nghiệm: Cuộc sống, con người, những thăng trầm.Rồi để về lại TP với những náo nhiệt, bon chen và cơm áo gạo tiền... Chúc mừng các kụ đã có khoảng thời gian để trút bỏ những mệt nhọc đó.
P/s: Xe Sedan có đi được cung này ko các kụ???E vẫn hy vọng được đến cột cờ Lũng Cú mà chưa bố trí được thời gian,tiếc quá**==**==**==

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu đi Điện Biên mấy lần rồi, nhưng mải ăn uống nên chả đi thăm thú đựoc nhiều. Nhìn ảnh kụ thấy tiếc thật :(

tmanhthang

Xe tăng
rời Mèo Vạc chúng tôi theo Ql 4b chạy xuống Ql 34 để đi Cao bằng , Ql 34 đang được nâng cấp và cải tạo nên đường rất xấu .đến Cao bằng lúc 1h đêm , ăn đêm và vội vã chìm vào giấc ngủ sau một ngày mệt nhọc , dự kiến đi thác Bản giốc đã không thực hiện được . do ai cũng muốn về ăn dằm tháng giêng với người thân và gia đình .đã là 14 âm rồi . sáng hôm đó chúng tôi đến thăm đền mẫu và một ngôi đền đang được xây lại .

đây là ngôi đền đang được xây lại .

đền Mẫu ở Cao Bằng .

có một đoàn đang làm lễ .

chia tay Cao Bằng , theo quốc lộ 4 A bọn em thẳng tiến Lạng Sơn . trước tết gần tháng em có đi Cao Bằng dự đám cưới . do chưa biết đường từ Lạng Sơn đi Cao bằng tuơng đối ốn rồi nên em đi theo hướng Yên bái lên . đi từ Hạ Long nên đó mất gần 10 tiếng , lúc về em đi theo hướng Cao Bằng . lạng Sơn , đình lập mất có hơn 4 h đồng hồ thôi các cụ ah .

tạm biệt Cao Bằng

chạy theo con đường 4a mới được cải tạo phẳng lì cho đến khi gặp cái biển này .

trước khi vào Thành Phố lạng Sơn , không quên ghé qua cửa khẩu Tân Thanh .

đi thăm đền thờ Hưng đạo đại vuơng .

Chỉnh sửa cuối:

tmanhthang

Xe tăng
Ở Lạng Sơn thì ngôi chùa nổi tiếng nhất đó là chùa Tam Thanh .

rời Lạng Sơn chúng tôi tiếp tục theo Ql 4b chạy đến Đình Lập - tiên yên . tới Cẩm phả lúc 4h chiều . chia tay các cụ Cẩm phả . vội trở về đón rằm tháng giêng với gia đình . kết thúc chặng đường 2100 km , chúng tôi đi trong 5 ngày 4 đêm . một hành trình để lại nhiều cung bậc cảm xúc .một vòng tròn tây , đông bắc .được đến với nhiều thắng cảnh của phía Bắc , vượt qua 3 trong 4 tứ đại đèo khủng . đến với những di tích lịch sử , đến với Cực Bắc . đến với những cảnh đẹp mê hồn của núi rừng tây bắc .Hồi ký một vòng cung đông tây bắc của em xin dừng ở đây . cám ơn các cụ đã đọc bài viết của em !

Chỉnh sửa cuối:

Suzz

Xe điện
Nếu đi 279 từ ĐB sang LC thì phải quay xuống ngã ba Tuần Giáo rồi đi tiếp 279 sang LC hả các bác

tmanhthang

Xe tăng
Nếu đi 279 từ ĐB sang LC thì phải quay xuống ngã ba Tuần Giáo rồi đi tiếp 279 sang LC hả các bác
đúng đấy cụ ah . em có hỏi dân ở đó thì nên đi thế vào thời điểm này vì ql 279 đường đẹp , dân cư ở đông . nhưng ngắm cảnh ko đẹp :)

minhmo

Xe cút kít
Vượt đèo Mã Pí Lèng chúng tôi đến với thị trấn Mèo Vạc nơi có chợ tình Khâu Vai ,nơi có những người cần cù chịu khó và những đứa trẻ dễ thương .

Từ đây vào chợ tình còn hơn 20 km đường khủng nữa cơ. Các cụ đi từ Mèo Vạc sang Cao Bằng vào tầm 19h thì phí vì không được ngắm một cung đường khá hùng vĩ.

Chỉnh sửa cuối:

tmanhthang

Xe tăng
Từ đây vào chợ tình còn hơn 20 km đường khủng nữa cơ. Các cụ đi từ Mèo Vạc sang Cao Bằng vào tầm 19h thì phí vì không được ngắm một cung đường khá hùng vĩ.
đoạn nào đó cụ , đoạn Ql 4b thì em thấy cũng bình thường , còn đoạn Ql 34 thì đường xấu lắm .xung quanh em có thấy hùng vĩ như đèo Mã Pí Lèng đâu .

kentdju

Xe điện
Chúc mừng các cụ đã có một chuyến đi đầy những cung bậc cảm xúc.

f40fd

Xe điện
Phóng sự rất hay và chi tiết :-bd

minhmo

Xe cút kít
đoạn nào đó cụ , đoạn Ql 4b thì em thấy cũng bình thường , còn đoạn Ql 34 thì đường xấu lắm .xung quanh em có thấy hùng vĩ như đèo Mã Pí Lèng đâu .
Cái chợ tình Khau Vai vào lúc chiều nó như thế này.

Phía trong vẫn còn mấy bàn thắng cố và mấy đôi đang ngồi tiếp tục gà gật.
Để vào được khu chợ tình Khau Vai, từ Mèo Vạc cụ chỉ leo ngược lên núi và đi khoảng 20 km nữa thì tới, đi xe 4b hết 40 phút. Chợ nằm trên một cái mỏm núi đá chạy dài, ngay trên dòng sông Nho Quế. Đứng ở chợ nhìn ra 4 hướng thấy thật hùng vĩ.
Em chỉ chụp được được mấy cái thì hết pin, chỉ có mỗi cái ảnh này trên đường vào Khau Vai.

dunghud

Xe tăng
chuyến đi của các cụ hay quá

tmanhthang

Xe tăng

3Lazang

Xe tăng
Chúc mừng chuyến đi của các cụ nhưng em thấy lộ trình của các cụ hơi tham địa điểm quá nên hầu như thời gian của các cụ ở trên đường . Các cụ đi kiểu điểm danh để biết thôi chứ không kỹ và không có thời gian nghỉ ngơi nhiều . Với lộ trình này các cụ phải đi 1 tuần mới hợp lý .:)

mevoyeuxe68

Xe tải
Xin hỏi Cụ sang HG bằng lối nào ,phải chăng Cụ lộn về Phố Ràng đi đường 279 .Ôi nếu Cụ đi đường Lùng Phình sang Xín Mần HG thì cho E chim ngưỡng mấy kiểu ảnh với nhé ,E nhìu dự định vùng Tây Bắc quá nên thấy Cụ nào đi cũng hóng đỏ cả mắt ,chỉ mong xem đc nhìu ảnh đường cày xới khó khăn để lấy tư liệu thôi.Rất là Thanks Cụ
Đường từ Lùng phình sang Xín mần dễ đi chỉ khó đoạn từ Cốc pài sang Lùng phình , xe sedan không thể đi được

Chỉnh sửa cuối:

BINBINBIN

Xe tăng
Ngôi đền đầu tiên chúng em đặt chân tới là chùa Côn Sơn và đền Kiếp Bạc , mua vé vào cửa 10 k một người mỗi nơi. he he điều này em thấy không hay lắm . cảnh mua vé còn có ở chùa Tam Thanh vé 20 k một người .vì chùa đền là nơi thiêng , đâu phải nơi kinh doanh làm mất đi ít nhiều vẻ linh thiêng của nó . như Quảng Ninh quê em thì chả có chùa đền nào bán vé vào cả .
Đền Kiếp Bạc , đây là bốn thành viên trong chuyến đi .

sau khi đi thăm quan và cầu lộc tài , bình an chúng em sang chùa Côn Sơn .

thăm xong điểm đến đầu tiền trên hành trình , ăn trưa xong là bọn em lên đường thẳng tiến đến Hòa bình theo hướng Đại lộ Thăng Long và quốc lộ 6.
E nhìn ảnh này lại nhớ cách đây 13 năm đi bộ từ trường quân đội ở chí linh đến đây chơi.