Hồi Ký chuyến đi Vòng Cung Tây Bắc của 4 Ofer đất mỏ !

tihon22

Xe tăng
Em cũng hóng...

Suzz

Xe điện
Cung này qua 3 đại đèo, còn Khau Phạ nữa thoai

tmanhthang

Xe tăng
Ngôi đền đầu tiên chúng em đặt chân tới là chùa Côn Sơn và đền Kiếp Bạc , mua vé vào cửa 10 k một người mỗi nơi. he he điều này em thấy không hay lắm . cảnh mua vé còn có ở chùa Tam Thanh vé 20 k một người .vì chùa đền là nơi thiêng , đâu phải nơi kinh doanh làm mất đi ít nhiều vẻ linh thiêng của nó . như Quảng Ninh quê em thì chả có chùa đền nào bán vé vào cả .
Đền Kiếp Bạc , đây là bốn thành viên trong chuyến đi .

sau khi đi thăm quan và cầu lộc tài , bình an chúng em sang chùa Côn Sơn .

thăm xong điểm đến đầu tiền trên hành trình , ăn trưa xong là bọn em lên đường thẳng tiến đến Hòa bình theo hướng Đại lộ Thăng Long và quốc lộ 6.

Chỉnh sửa cuối:

tmanhthang

Xe tăng
Sau hơn 3 năm em mới trở lại Hòa Bình , thấy thành phố có ít nhiều đổi thay nhưng vẫn giữ được vẻ yên bình vốn có của nó .

Ở Hòa Bình có chùa Phật Quang nằm ở ngay thành phố .

ngôi chùa mới được xây dựng lại và nằm ở vị trí trên đồi cao có thể ngắm được toàn cảnh thành phố Hòa Bình nên rất đẹp .
đây là chùa thượng .

các cụ đến đây thì cứ phi thẳng ô tô theo hướng này lên chùa thượng nhé , như bọn em để xe bên dưới là đi bộ hơi xa đấy :)

thành phố Hòa Bình nhìn từ Chùa Thượng .

xuống chùa thượng là vào đền Mẫu .

thăm xong chùa lúc này là 5h chiều bọn em thẳng tiến đến Mộc Châu .

Chỉnh sửa cuối:

MrMilan

Xe điện
hóng hớt xem ảnh

tmanhthang

Xe tăng
5h chiều mà các cụ mới chạy tiếp Mộc Châu thì thế nào cung dính sương mù. Hóng ảnh tiếp của cụ ...
đúng thế đấy cụ ah, bọn em vừa đi vừa dò đường từng mét một ý chứ . sương dày đặc luôn tầm nhìn đúng bằng 0 .

tmanhthang

Xe tăng
vì có ý định ngủ và ăn cơm tối ở Mộc Châu lên dù đã về chiều bọn em cũng cố chạy qua đèo mặc dù biết rằng rất là nguy hiểm . sương mù dày đặc , tầm nhìn bằng 0 . cố bám vào tâm đường và các vạch phản quang trên hàng chắn , lên dốc lại xuống đèo rồi cũng tới được Mộc Châu tầm gần 8h tối .
chào Mộc Châu phát . dù đã đi Sơn la nhưng chưa lần nào em thăm thú ở đây cả .

ở đây có món bê chao và món cá suối ngon tuyệt các cụ ah :)

sau khi ngủ một đêm đầu tiên trong cuộc hành trình ở Mộc Châu , sáng dậy bọn em đi thăm cảnh đẹp nơi đây .

buổi sáng ở thị trấn Mộc Châu .

thăm khu di tích lịch sử văn hóa .

Chỉnh sửa cuối:

Kem2010

Xe tăng
đúng thế đấy cụ ah, bọn em vừa đi vừa dò đường từng mét một ý chứ . sương dày đặc luôn tầm nhìn đúng bằng 0 .
E cũng vừa đi sơn la ngay sau tết dương, đi đúng đợt mù nhất, hix, căng thẳng kinh khủng... Nhưng kinh nghiệm của các bậc tiền bối để lại, e học theo thấy khá hiệu quả, cụ thử mua mấy cái oản, lấy vỏ nilon của nó dán vào đèn xe, phá mù tốt lắm ạ.

tmanhthang

Xe tăng
Mộc Châu nổi tiếng ở những thảo nguyên bát ngát màu vàng của những hoa cải ,những đồi chè trải dài xanh ngắt .nhưng khi chúng tôi đến vào một ngày mù suơng .những đồi chè chỉ còn trong tầm mắt . những ruộng cải đã được thu hoạch .Chỉ còn đâu đó màu hồng của hoa đào và màu trắng của hoa mận .
những đồi chè bát ngát giờ chỉ ẩn mình trong làn suơng trắng mờ .em xin phép được sử dụng cả ảnh của các thành viên trong đoàn chụp nhé .

những cánh hoa mận e ấp trước khi úa tàn .

loanh quoanh Mộc Châu không tìm thấy màu vàng của hoa cải , chúng tôi đi thăm thác Dải Yếm .

Chỉnh sửa cuối:

tmanhthang

Xe tăng
dù mùa này thác Dải Yếm ít nước nhưng em giật mình trước vẻ đẹp thơ mộng của nó , một khung cảnh hoang sơ, u tịch và huyền bí đến mê mẩn lòng người.

Chỉnh sửa cuối:

tmanhthang

Xe tăng
và không quên ghé qua ngôi chùa nhỏ ở đây .

sau đó thành phố Sơn La là điểm đến tiếp theo của chúng tôi ., trở lại Sơn La sau 5 năm , em thấy Sơn la đã phát triển lên rất nhiều , có lẽ do tác động của dự án thủy điện Sơn la .những dãy phố dài đã mọc lên . cuộc sống cũng nhộn nhịp hơn .

do lúc đến Sơn La là hơn 12h trưa nên nhà tù Sơn La đóng cửa , bọn em chỉ thăm được bên ngoài .

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
Cụ thêm mấy cái ảnh ái đẹp vùng cao vào cho nó sinh động !:D

tmanhthang

Xe tăng
chia tay Thành phố Sơn La chúng em thẳng tiến đến Điện Biên Phủ , nơi mà đã mấy lần muốn mà chưa đi được . cách đây 5 năm khi đặt chân đến Sơn La em đã muốn đi Điện Biên Phủ , nhưng hồi đó đường chưa đẹp như bây giờ , con đèo Pha Đin vẫn là nỗi ác mộng với các tay lái trởi lại lần này em thấy cung đường Sơn La đi Điện Biên Phủ thuận tiện lắm rồi , leo đến đỉnh đèo Pha Đin mới biết mình đang qua 1 trong tứ đại đèo khủng .

he he trên đỉnh đèo này em gặp 4 cụ trong hội Ford cũng đi phựot Điện Biên , tối cũng ngủ ở khách sạn Mường Thanh cùng với bọn em . rất tiếc là chưa có dịp ngồi nâng với các cụ vài ly .
qua đèo với những con dốc uốn lượn , 4 h chiều bọn em tới thành phố Điện Biên Phủ . thời gian con sớm nên đi thăm Tượng Đài chiến thắng Điện Biên Phủ .Tượng đài đã được phủ lớp đồng mới không còn rỉ xanh như trước kia .

thăm di tích của chiến tranh .

Chỉnh sửa cuối:

xdthienha

Xe điện
Ôi,e có 1 ước ao,e có 1 khát khao,là như anh,là như anh

tmanhthang

Xe tăng
đêm thứ 2 trong cuộc hành trình bọn em ngủ ở cái khách sạn này đây ah Mường Thanh điện biên hotel .

tối đó lang thang khắp Điện Biên Phủ tìm quán ăn được giới thiệu , thế quái nào lại chui nhầm vào cái quán nó có cái tên na ná . thôi thì cũng làm đủ món trâu của người Thái . hơi khó ăn đối với em nhưng mà rượu táo vào thì cũng đi hết cả mâm :) .
lang thang cafe chán rồi lại đi ăn ốc của Huế . kéo vào cái bar được cho là to nhất Điện biên nằm trong khuôn viên khách sạn Mường Thanh luôn . he he vào thấy mấy thanh niên đang cởi trần uốn éo với mấy cô gái Thái , phòng thì bé tí , tay em với chạm trần luôn :)
về khách sạn lúc đêm khuy . tối đó là một tối buồn với em .thằng barcelona của em thế quái nào lại bị thằng A C Mi Lan làm cho 2 -0 trắng .tức é o ngủ được , trằn trọc mãi rồi cũng đến sáng :((
sáng hôm sau bọn em ăn sáng buffet ở khách sạn , he he đây là bữa ăn sáng ngon nhất trong cuộc hành trình của bọn em đới ;))

sau đó bọn em đi thăm Thành Bản Phủ nằm cách trung tâm thành phố 10 km .

Chỉnh sửa cuối:

Suzz

Xe điện
Nga ba Cò Nòi có đường đi YB, nơi thờ 100 tnxp của Chiến dịch ĐBP